Đến nội dung

Hình ảnh

cho em hỏi cách viết tiếng việt trong cad R14

• Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 voima_tien

voima_tien

biết lệnh offset

• 175 Bài viết
Điểm đánh giá: 18 (tàm tạm)

Đã gửi 07 June 2007 - 05:48 PM

em mới học cad nên xin các anh chỉ cho cách viết tiếng việt trong cad , em dung vietkey2000 mong các anh help em với được ko ạ

em xin cám ơn
  • 0
TRẺ KHÔNG CHƠI GIÀ ÂN HẬN

#2 DaiBang

DaiBang

Edu level: ao8

• Advance Member
  • 33 Bài viết
Điểm đánh giá: 23 (tàm tạm)

Đã gửi 07 June 2007 - 06:05 PM

Bạn dùng lệnh STYLE để tạo 1 text style có chứa font tiếng Việt. Ví dụ như là .vnArialH.

Sau đó sử dụng lệnh DTEXT để tạo một text, gõ tiếng Việt với mã TCVN-3 là được.
  • 0
Đừng làm những điều nhàm chán trừ phi bạn không còn cách nào khác. Hãy cải tiến nó!

#3 voima_tien

voima_tien

biết lệnh offset

• 175 Bài viết

Đã gửi 07 June 2007 - 06:16 PM

Bạn dùng lệnh STYLE để tạo 1 text style có chứa font tiếng Việt. Ví dụ như là .vnArialH.

Sau đó sử dụng lệnh DTEXT để tạo một text, gõ tiếng Việt với mã TCVN-3 là được.

anh đại bàng ơi cho em hỏi thêm là nếu làm như anh nói thì mã TCVN-3 thì cách gõ như thế nào có phải gõ như trong word ko

anh có thể nói rõ thêm được ko ạ
  • 0

#4 voima_tien

voima_tien

biết lệnh offset

• 175 Bài viết

Đã gửi 07 June 2007 - 06:48 PM

cho em hỏi là em đọc sách thì khi mình muốn viết tiếng việt trong cad R14 thì mình phải tìm file vn.shx nhưng em tìm mãi trong auto cad của em mà không thấy mong các anh hướng dẫn em cách viết tiếng việt trong cad từ đầu có được ko ạ em xin cám ơn vì phần viết tiếng việt trong cad em thấy khó hiểu quá trong khi đó thấy em lại bảo về tự đọc sách phần ( viết tiếng việt trong cad )

anh nào biết help với được không ạ em xin chân thành cám ơn
  • 0

#5 voima_tien

voima_tien

biết lệnh offset

• 175 Bài viết

Đã gửi 07 June 2007 - 06:58 PM

anh cho em hỏi cách viết tiếng việt trong autocad R14 . Em mới học cad nên anh có thể nói rõ cho em học được không ạ vì phần gi tiếng việt trong cad thầy em bảo về đọc sách nhưng mà sách nói vắn tắt quá nên em không hiểu mấy mong các anh help em với được không ạ em xin chân thành cám ơn .....mong các anh help để em con kịp thi học phần .......
  • 0

#6 DaiBang

DaiBang

Edu level: ao8

• Advance Member
  • 33 Bài viết
Điểm đánh giá: 23 (tàm tạm)

Đã gửi 07 June 2007 - 08:08 PM

anh đại bàng ơi cho em hỏi thêm là nếu làm như anh nói thì mã TCVN-3 thì cách gõ như thế nào có phải gõ như trong word ko
anh có thể nói rõ thêm được ko ạ

Đúng thế, bên Word bạn gõ như thế nào để font .vnArialH ra tiếng Việt thì bên CAD bạn cũng làm như vậy.

cho em hỏi là em đọc sách thì khi mình muốn viết tiếng việt trong cad R14 thì mình phải tìm file vn.shx nhưng em tìm mãi trong auto cad của em mà không thấy mong các anh hướng dẫn em cách viết tiếng việt trong cad từ đầu có được ko ạ em xin cám ơn vì phần viết tiếng việt trong cad em thấy khó hiểu quá trong khi đó thấy em lại bảo về tự đọc sách phần ( viết tiếng việt trong cad )
anh nào biết help với được không ạ em xin chân thành cám ơn

AutoCAD chuẩn không có file vn.shx. Muốn viết tiếng Việt với font này bạn phải kiếm được và copy font vào thư mục Fonts (trong thư mục ACAD) của máy bạn. Sau đó tuỳ mã font của file vn.shx này mà bạn gõ cho đúng. Ví dụ: nếu đó là 1 font bình thường (TCVN-3, VNI, ...) thì bạn phải đặt mã ký tự trong chương trình Vietkey (Unikey, ABC,...). Nếu đó là big font thì bạn phải biết quy ước gõ của big font đó.
  • 0
Đừng làm những điều nhàm chán trừ phi bạn không còn cách nào khác. Hãy cải tiến nó!

#7 duy782006

duy782006

PHẠM QUỐC DUY

• CADViet Team
  • 2155 Bài viết
Điểm đánh giá: 1360 (rất tốt)

Đã gửi 08 June 2007 - 08:33 AM

Nếu đó là big font thì bạn phải biết quy ước gõ của big font đó.

Nếu mới dùng CAD thi đừng vội đụng tới ông shx làm gì.
Dùng cách của CAd bình thường thôi. Mình làm trình tự trên CAD R14 như sau:
Khởi động ACAD.
Gỏ lệnh: STYLE en ter luc nay xuất một hộp thoại
Bấm vào nút New...
Đặt tên tùy ý bấm vào nút ok
Ở ô Fons name: chọn fons chử việt nam cụ thể tùy bạn quen sử dụng Fons gì
nếu bạn ở phía bắc thì quen dùng TCVN3. bạn bấm nút mũi tên sẽ sổ xuống 1 lit chọn fón bắt dầu bằng .Vn hình dáng chử sẽ xuất hiện ở ô Preview. khi nào ưng ý thi bạn chọn (kích vào fón này).
Phần height là độ cao chử mình vẫn để là 0.00
bấm Apply kết thúc việc định fons chử.
Gỏ lệnh dtext sau đó làm như sau
Command: dt
DTEXT Justify/Style/<Start point>: chọn điểm muốm viết
Height <0.2000>: 250 (cái này tùy bản vẻ của bạn. nó lá độ cao chử)
Rotation angle <0>: 0 (cái này là góc nghiên của chử so với trục x hiện hành)
Text: (gỏ chử vào đây) enter hai lần.
lúc này bản vẽ đã có chử nhưng chưa đúng tiếng việt
bạn dùng lệnh DDEDIT chỉ vào chử vừa tạo gỏ lại như bình thường là song
muốn có chử khác thì copy cái chử này ra chổ khác rồi lại DDEDIT cứ thế mà phát triển.
muốn thay đổi chiều cao chử thì gỏ lệnh DDMODIFY chỉ vào chử muốn chỉnh ở mục HEIGHT nhập độ cao vào bấm OK
Đây là cách dùng cho CAD R14 nói chung không chính thống nhưng mình nghỉ nó giúp bạn bước ban đầu còn khi bạn đã rành hung rồi thì nhìu cách lắm.

Cách chỉnh Vietkey để gỏ TV theo TCVN3 như sau:
khởi động Viet key (nếu đã có kích chuột phải vào biểu tượng thu nhỏ dưới thanh Taskbar chọn hiện cửa sổ Vietkey) sẻ có bảng lệnh . ở thẻ kiểu gỏ chọn kiều gỏ theo ý bạn. ở thẻ bảng mã chọn TCVN3 song bấm vào nút taskbar .

hy vọng là giúp được cho bạn, kiến thức mình nó vậy có thể không ngon lành gì nhưng mình cứ gửi vì mình cũng dủng cad14 nên sát thực với bạn hơn. Thân !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
  • 0

Cứ ngỡ trần gian là cõi thật.Cho nên tất bật đến bây giờ.
Tạo hộp thoại bằng lisp My blog QUY ĐỊNH ĐẶT TÊN TOPIC TRONG CHUYÊN MỤC LISPD http://ktsduy.wordpress.com/
Để cám ơn chỉ cần nhấn rep_up.png
(Là nhấn vào nút đó phía bài viết của người ta í chứ đừng có nhè cái hình này mà nhấn miết đi nha :-D

#8 voima_tien

voima_tien

biết lệnh offset

• 175 Bài viết

Đã gửi 09 June 2007 - 05:56 PM

Nếu mới dùng CAD thi đừng vội đụng tới ông shx làm gì.
Dùng cách của CAd bình thường thôi. Mình làm trình tự trên CAD R14 như sau:
Khởi động ACAD.
Gỏ lệnh: STYLE en ter luc nay xuất một hộp thoại
Bấm vào nút New...
Đặt tên tùy ý bấm vào nút ok
Ở ô Fons name: chọn fons chử việt nam cụ thể tùy bạn quen sử dụng Fons gì
nếu bạn ở phía bắc thì quen dùng TCVN3. bạn bấm nút mũi tên sẽ sổ xuống 1 lit chọn fón bắt dầu bằng .Vn hình dáng chử sẽ xuất hiện ở ô Preview. khi nào ưng ý thi bạn chọn (kích vào fón này).
Phần height là độ cao chử mình vẫn để là 0.00
bấm Apply kết thúc việc định fons chử.
Gỏ lệnh dtext sau đó làm như sau
Command: dt
DTEXT Justify/Style/<Start point>: chọn điểm muốm viết
Height <0.2000>: 250 (cái này tùy bản vẻ của bạn. nó lá độ cao chử)
Rotation angle <0>: 0 (cái này là góc nghiên của chử so với trục x hiện hành)
Text: (gỏ chử vào đây) enter hai lần.
lúc này bản vẽ đã có chử nhưng chưa đúng tiếng việt
bạn dùng lệnh DDEDIT chỉ vào chử vừa tạo gỏ lại như bình thường là song
muốn có chử khác thì copy cái chử này ra chổ khác rồi lại DDEDIT cứ thế mà phát triển.
muốn thay đổi chiều cao chử thì gỏ lệnh DDMODIFY chỉ vào chử muốn chỉnh ở mục HEIGHT nhập độ cao vào bấm OK
Đây là cách dùng cho CAD R14 nói chung không chính thống nhưng mình nghỉ nó giúp bạn bước ban đầu còn khi bạn đã rành hung rồi thì nhìu cách lắm.

Cách chỉnh Vietkey để gỏ TV theo TCVN3 như sau:
khởi động Viet key (nếu đã có kích chuột phải vào biểu tượng thu nhỏ dưới thanh Taskbar chọn hiện cửa sổ Vietkey) sẻ có bảng lệnh . ở thẻ kiểu gỏ chọn kiều gỏ theo ý bạn. ở thẻ bảng mã chọn TCVN3 song bấm vào nút taskbar .

hy vọng là giúp được cho bạn, kiến thức mình nó vậy có thể không ngon lành gì nhưng mình cứ gửi vì mình cũng dủng cad14 nên sát thực với bạn hơn. Thân !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

cám ơn bạn rất nhiều nhưng bạn có thể nói rõ hơn về fons TCVN-3 vì đọc bải của bạn mình chưa hiểu về fons TCVN-3 lắm mong bạn help
  • 0