Đến nội dung

Hình ảnh

Cách vẽ bố trí mặt bằng,đường ống trong autocad.

• Please log in to reply
64 replies to this topic

#61 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• 2875 Bài viết
Điểm đánh giá: 1554 (rất tốt)

Đã gửi 18 April 2016 - 11:57 PM

..........

Túm lại, bạn là Kỹ sư 3 TỐT, một hình mẫu Kỹ sư mà bất cứ Công ty và Xã hội nào cũng luôn hướng tới.

Nếu bạn giải thích được những thắc mắc chuyên môn của tôi ở trên thì thật là đáng quý. Còn nếu bận rộn với những công việc hàng ngày của một Kỹ sư 3 Tốt thì đó cũng là một điều đáng quý khác cho xã hội vậy.

Thư ngỏ gửi anh Tambo :

1- Em không phải là kỹ sư  mà chỉ là dân buôn gà anh ạ! Sau mấy năm vừa buôn gà vừa theo đi học cái nghề  chẳng liên  quan gì đến vẽ kỹ thuật, rồi kiếm được cái bằng  cử nhân loại trung bình. Ra trường, Đi làm được hơn 4 tháng thì em chuyển ngành sang nghề buôn gà.

Nhờ có nghề buôn gà mà em tình cờ gặp nhà em là kỹ sư cơ khí.

Nhà em hướng nghiệp cho em học vẽ AutoCAD để mở quán in và photo bản vẽ. Ý định ban đầu  là thế, nhưng sau đó, nhà em đổi ý, không mở quán  cho em nữa. Và từ đó  em trở thành thợ vẽ chuyên  phụ việc cho nhà em.

Công việc của em bây giờ  là nội trợ nuôi con nhỏ, không phải phụ việc cho nhà em nữa. Thú vui của em bây giờ là vẽ tranh phong cảnh và thỉnh thoảng vào diễn đàn chém gió!

1/ Anh xứng đáng là kỹ sư 3 tốt vì phát đã phát ngôn:

.....Theo mình nghĩ bản vẽ chỉ có 2D, không có cái gọi là "bản vẽ 3D" mà chỉ có mô hình 3D thôi. Khi thi công thì tất cả bản vẽ phải là 2D (vì tờ giấy nó dẹt lét mừ :D )

Ngành đường ống giờ phát triển nhanh dựa trên nền tảng của các phần mềm công nghệ 3D, tuy nhiên các sản phẩm cuối cùng (các bản vẽ thi công) đều phải là 2D như đã nói ở trên.

Trên đó có thể hiển thị các hình trích dạng mô hình 3D cho các chi tiết hoặc vị trí phức tạp.

.....

Em không phải vẽ mặt bằng 2D như anh.

Cách vẽ của em là vẽ bản tổng 3D của tất cả thiết bị và đường ống,  sau đó em tắt hết các layer đường ống, rồi convert 3D to 2D >>>được luôn một cái mặt bằng.

Ngày xưa cụ Trạng Quỳnh cũng chơi kiểu vẽ 3D, sau đó convert 3D to 2D để ra được cái mặt bằng thiết bị chưa kết nối đường ống với thiết bị khác:

Hơi bị tiếc là cô kỹ sư hóa áo vàng đã có người yêu rồi, anh ạ! :) :) :)

• 0

“Sống trong đời sống cần có một tấm lòng / Để làm gì em biết không ? / Để gió cuốn đi, để gió cuốn đi...”

#62 hiepttr

hiepttr

Edu level: li10

• 1298 Bài viết
Điểm đánh giá: 518 (tốt)

Đã gửi 19 April 2016 - 07:58 AM

Hạ nhiệt đê ^^

Chỉ là mấy cái đường ống thôi mà, các bạn có cần phải tốn nhiều gạch vậy ko ???

:D :D :D

• 1

Có vợ dù dữ dù hiền , bạn đều có lợi
_ Nếu vợ hiền, bạn sẽ là người đàn ông sung sướng
_ Nếu vợ dữ, bạn sẽ thành ... triết gia !

Bergson

#63 tambo

tambo

biết zoom

• 17 Bài viết
Điểm đánh giá: 2 (bình thường)

Đã gửi 19 April 2016 - 11:23 AM

Thư ngỏ gửi anh Tambo :

1- Em không phải là kỹ sư  mà chỉ là dân buôn gà anh ạ! Sau mấy năm vừa buôn gà vừa theo đi học cái nghề  chẳng liên  quan gì đến vẽ kỹ thuật, rồi kiếm được cái bằng  cử nhân loại trung bình. Ra trường, Đi làm được hơn 4 tháng thì em chuyển ngành sang nghề buôn gà.

Nhờ có nghề buôn gà mà em tình cờ gặp nhà em là kỹ sư cơ khí.

Nhà em hướng nghiệp cho em học vẽ AutoCAD để mở quán in và photo bản vẽ. Ý định ban đầu  là thế, nhưng sau đó, nhà em đổi ý, không mở quán  cho em nữa. Và từ đó  em trở thành thợ vẽ chuyên  phụ việc cho nhà em.

Công việc của em bây giờ  là nội trợ nuôi con nhỏ, không phải phụ việc cho nhà em nữa. Thú vui của em bây giờ là vẽ tranh phong cảnh và thỉnh thoảng vào diễn đàn chém gió!

1/ Anh xứng đáng là kỹ sư 3 tốt vì phát đã phát ngôn:

Em không phải vẽ mặt bằng 2D như anh.

Cách vẽ của em là vẽ bản tổng 3D của tất cả thiết bị và đường ống,  sau đó em tắt hết các layer đường ống, rồi convert 3D to 2D >>>được luôn một cái mặt bằng.

Ngày xưa cụ Trạng Quỳnh cũng chơi kiểu vẽ 3D, sau đó convert 3D to 2D để ra được cái mặt bằng thiết bị chưa kết nối đường ống với thiết bị khác:

Hơi bị tiếc là cô kỹ sư hóa áo vàng đã có người yêu rồi, anh ạ! :) :) :)

-Cuối cùng bạn cũng tự khẳng định mình là loại buôn gà!

-Vẫn là cái phong cách Kỹ sư 3 Tốt, cứ loanh quanh đâm thọt mãi mãi cũng chẳng trả lời nổi cái "bản vẽ 3D" là gì, cũng lại là mô hình 3Dê rồi "cần vớt" ra 2Dê.

Như tôi đã nói lần trước: "Nếu bạn giải thích được những thắc mắc chuyên môn của tôi ở trên thì thật là đáng quý. Còn nếu bận rộn với những công việc hàng ngày của một Kỹ sư 3 Tốt thì đó cũng là một điều đáng quý khác cho xã hội vậy." 

Nếu bạn không trả lời được thì "Điều đáng quý khác cho xã hội" ở đây nghĩa là bớt những phát biểu linh tinh dạng "chiên dza" để xã hội bớt nhức đầu bởi những hạng buôn gà đi làm kỹ thuật đầy rẫy ngoài xã hội Việt Nam như hiện nay.

Tôi xin "hạ nhiệt" kết thúc tranh luận vô bổ vì tôi và người buôn gà không có cùng ngôn ngữ kỹ thuật, nói mãi cũng vậy mà thôi.

Xin thân chào đoàn kết, thân ái và xây dựng.  :D  :)  :lol:  B)  :rolleyes:

• 0

#64 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• 2875 Bài viết
Điểm đánh giá: 1554 (rất tốt)

Đã gửi 19 April 2016 - 12:03 PM

Các cụ quá chính xoác, cái loại như Cú, Quạ làm sao biết Công, Phượng nó dzư thế lào! :wub:

:) :) :)

• 0

“Sống trong đời sống cần có một tấm lòng / Để làm gì em biết không ? / Để gió cuốn đi, để gió cuốn đi...”

#65 trongtuanbk

trongtuanbk

biết zoom

• 17 Bài viết
Điểm đánh giá: 2 (bình thường)

Đã gửi 17 August 2016 - 08:49 AM

Mọi người chỉ nói với nhau về định nghĩa của ''bản vẽ 2D" và 3d mà chưa cho bọn em cái cách để tạo ra nó gì cả, hic.

Không biết chị Hà ANh có tài liệu nào về bản vẽ 3D như những hình ảnh mà chị đã đưa ra không, nếu có chị có thể đưa lên cho cả nhà tham khảo và học hỏi được không ạ?

• 0