Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
cadpro

Em muốn hỏi về lệnh Select?

Các bài được khuyến nghị

Em mới học Cad thôi, muốn hỏi các anh là: Sau khi dùng lênh Select, ta chọn được đối tượng rồi, enter phát nữa là mất đối tượng. Em muốn dùng lệnh Select xong, chọn được đối tượng rồi, sau đó khi đối tượng vẫn còn được lựa chọn thì mình xử lý đối tượng bằng 1 lệnh khác, ví dụ Move chẳng hạn. Em muốn hỏi có làm được như thế ko ạ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Em mới học Cad thôi, muốn hỏi các anh là: Sau khi dùng lênh Select, ta chọn được đối tượng rồi, enter phát nữa là mất đối tượng. Em muốn dùng lệnh Select xong, chọn được đối tượng rồi, sau đó khi đối tượng vẫn còn được lựa chọn thì mình xử lý đối tượng bằng 1 lệnh khác, ví dụ Move chẳng hạn. Em muốn hỏi có làm được như thế ko ạ?

Bạn dùng lệnh select, rồi enter cho nó mất đi. Sau đó dùng lệnh move, lúc ACAD hỏi select objects: bạn nhập chữ P rồi enter. Các đối tượng của lệnh select trước đó sẽ được chọn.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn dùng lệnh select, rồi enter cho nó mất đi. Sau đó dùng lệnh move, lúc ACAD hỏi select objects: bạn nhập chữ P rồi enter. Các đối tượng của lệnh select trước đó sẽ được chọn.

Thế thì cũng hơi mất công nhỉ, thà mình cứ gõ lệnh Move trước rồi select sau còn nhanh hơn (các tham số giống với của lệnh Select)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn làm như sau:

pickfirst

Enter new value for PICKFIRST <0>: 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Giá trị 0 nghĩa là chọn truớc đánh lệnh sau, 1 là ngược lại, đánh lệnh trước chọn lệnh sau. Các bạn có thể chọn đối tuợng bằng nhiều cách : các cách thông thường , và quick select, getsel , fast select (FS).... tra cứu trên diễn đàn ấy, có hết rồi! Chúc thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thế thì cũng hơi mất công nhỉ, thà mình cứ gõ lệnh Move trước rồi select sau còn nhanh hơn (các tham số giống với của lệnh Select)

Mình thấy ý kiến của bác Hoành hay đấy chứ, chắc bạn chưa hiểu ý của bác Cadpro và bác Hoành rùi, cách của bác Hoành dùng để chọn lại đối tượng trước đấy mà ta vừa mới chon mà không phải select objects lại đối tượng đó nữa, như vậy rât nhanh và thuận tiện,nhất là trong trường hợp khi ta move hoặc copy đối tượng đến 1 vị trí không hợp lý đến 1 vị trí khác trên bản vẽ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay