Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
cadvietedu

[TO]Bài 03: Quy trình thể hiện bản vẽ tổng

Các bài được khuyến nghị

Mấy phần tài liệu kèm theo lỗi file hết rồi thầy,không tải được,đề nghị thầy up lại.

Bạn thử lại xem được chưa nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Không có bạn ạ.

Có một mẹo là bật bảng lệnh layer hoặc bảng lệnh modify lên. Chọn đối tượng rồi click tên layer để xổ bảng xuống, sau đó nhấn chữ cái đầu của tên layer nhiều lần.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào Admin. Ad cho tôi hỏi 1 chút: 

1/ Trong video bản vẽ xt_mb được vẽ ở tỷ lệ bao nhiêu mà khi dùng lệnh xrep vào bản vẽ matbang lại có tỷ lệ 50. Nếu tôi vẽ bản vẽ xr_mb ở tỷ lệ 1-1 thì khi dùng lệnh Xrep sang bản vẽ mới tỷ lệ có thay đổi không.

2/ Admin có thể chỉ giúp tôi làm sao mà sao có thể cập nhật tên bản vẽ vào trong file bản vẽ như hình sau được không ạ.154808_tenbanve.png

Xin cảm ơn !!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Admin có thể trả lời câu hỏi trên giúp tôi với. Xin cảm ơn.

Chào Admin. Ad cho tôi hỏi 1 chút: 

1/ Trong video bản vẽ xt_mb được vẽ ở tỷ lệ bao nhiêu mà khi dùng lệnh xrep vào bản vẽ matbang lại có tỷ lệ 50. Nếu tôi vẽ bản vẽ xr_mb ở tỷ lệ 1-1 thì khi dùng lệnh Xrep sang bản vẽ mới tỷ lệ có thay đổi không.

2/ Admin có thể chỉ giúp tôi làm sao mà sao có thể cập nhật tên bản vẽ vào trong file bản vẽ như hình sau được không ạ.154808_tenbanve.png

Xin cảm ơn !!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn, 

Xin trả lời bạn như sau:

1. Trong model hay bản vẽ xref luôn để tỷ lệ đều là 1/1 tức 1 drawing unit = 1 mm ngoài thực địa, đến khi sử dụng layout mới tính tỷ lệ. Khi bạn vẽ xr_mb ở tỷ lệ 1-1, xref sang bản vẽ mới sẽ không thay đổi tỷ lệ với điều kiện 2 bản vẽ có cùng đơn vị. Bạn có thể dụng lệnh units để xem đơn vị bản vẽ. Để vẽ đúng đơn vị mm, bạn chọn acadiso.dwt khi new file.

2. Để tự động cập nhật tên bản vẽ, bạn search với từ khóa field trong autocad . Cái này trong chương trình Trung cấp không đề cập, nếu bạn học khóa AutoCAD Nâng cao Online, Filed  trong AutoCAD được đề cập ở bài số 3.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay