Đến nội dung

Hình ảnh

inventor vẽ then hoa như này được không? xin được chỉ giáo!

• Please log in to reply
29 replies to this topic

#21 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 16 October 2014 - 11:38 PM

Ngay từ bài viết số #3 bác không nói vẽ chơi ngay, bởi thế chị Hà em mới nói vậy!

1- Thực tế là bác đã không vẽ "Mình chỉ đơn giản là sử dụng inventor để làm thử một thứ gần giống với then hoa ..." "...Và vì lười nên chơi thử bằng extrude chứ cũng chả thèm sweep nữa...."

Đúng như chị Hà em đã viết: "Bác đã vẽ hơi giông giống cái biên dạng mặt cắt của con DAO CHUỐT LỖ THEN chứ không được coi là gần giống TRỤC THEN HOA."

2- Dòm cái hình vẽ của bác đủ hiểu là bác đã vẽ đoạn then cạn có R quá nhỏ, R< nhỏ hơn chiều dầy của vai trục, đó chính là lý do chị Hà em viết: "Hơn nữa, đoạn then cạn bác đã vẽ như thế là KHÔNG MANG TÍNH CÔNG NGHỆ  vì để phay được rãnh then, đòi hỏi phải có con dao fay có đường kích đủ lớn!"

Việc góp ý của chị Hà em là bình thường, nó bình thường như bác đã từng viết bài nhận xét về bài viết của người khác: phamthanhbinh Gửi vào 28 July 2014 - 11:06 AM:

"Hề hề hề,

Ở hình vẻ chi tiết không có tên, cừ theo cái ngu ngu của mình mà luận thì còn thiếu kích thước để dựng ba cái cung cong không đồng tâm.

Vậy nên nếu vẽ chơi thì cũng được, còn để làm đề thi thì nên chăng phải bổ sung kích thước cho nó đúng với cái gọi là thi....." (Nguyên văn bài số #16)

Rất tiếc là hình vẽ đó là  của HỘI THI TAY NGHỀ QUỐC GIA 2008, đủ điều kiện để dựng hình, chứ không phải là thiếu kích thước để dựng ba cái cung cong như bác đã viết! :) :) :)

Nguồn: http://www.cadviet.c...giup-em-ve-ren/

Hề hề hề,

Chuyện góp ý chả ai cấm cản ở đây cả. Có điều là đã có góp ý thì mình cần giải trình cái ý được góp đó mà thôi.

Nó giống cái chi cũng được kể cả là giống cái "oẳn tà roằn" bởi cái mình làm chỉ với mục tiêu như đã nói.

Mọi người dòm thấy ra sao là chuyện của mọi người, song thực tế là mình bịa cái kích thước r góc lượn ở vai trục là 5 còn bán kính cong của rãnh then nếu nhớ không nhầm là 15. Vậy nên có vẻ như cái dòm này có sự chưa chuẩn.

Và thực tế là mình không hiểu câu này của em gái: " 1- Thực tế là bác đã không vẽ "Mình chỉ đơn giản là sử dụng inventor để làm thử một thứ gần giống với then hoa ..." và "...Và vì lười nên chơi thử bằng extrude chứ cũng chả thèm sweep nữa....""

Chuyện đề thi thì mình vẫn bảo lưu quan điểm, cho dù nó có là ngu ngu chăng nữa. Bởi theo mình để có thể dựng được hình đó vẫn phải giả định một điều kiện thêm vào. Cái quan điểm đánh đố thí sinh này chưa bao giờ là điều mình tán đồng cả cho dù nhiều người ủng hộ.

• 0
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#22 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết
Điểm đánh giá: 692 (tốt)

Đã gửi 17 October 2014 - 12:16 AM

@bác Phamthanhbinh: Không có chuyện: "Vậy nên có vẻ như cái dòm này có sự chưa chuẩn"  bác ạ!

1- Có thể là bác đã: "Và thực tế là mình không hiểu câu này của em gái:...."

Vậy bác hãy xem lại ảnh minh họa của chủ thớt và hãy  đọc kỹ  lại bài viết của chị Hà em một lần nữa:

Em không nói là bác vẽ nhầm kích thước then hoa!

Cho dù bác có  vì lười nên chơi thử bằng extrude hay bác có thèm sweep nữa thì bản chất của sự nhầm lẫn vẫn không bao giờ thay đổi. :) :) :)

Bác đã vẽ hơi giông giống cái biên dạng mặt cắt của con DAO CHUỐT LỖ THEN chứ không được coi là gần giống TRỤC THEN HOA.

Nói gần đúng là bác đã vẽ TRỤC THEN HOA HÌNH THANG thì  gần giống  hơn, rất tiếc là không có trục then hoa hình thang!

Hơn nữa, đoạn then cạn bác đã vẽ như thế là KHÔNG MANG TÍNH CÔNG NGHỆ  vì để phay được rãnh then, đòi hỏi phải có con dao fay có đường kích đủ lớn!

2- Đề thi của HỘI THI TAY NGHỀ QUỐC GIA 2008, không đánh đố thí sinh ở việc vẽ 3 cái cung cong đó là cái chắc rồi! :) :) :) Bác mở giáo trình vẽ kỹ thuật ra sẽ thấy là tất cả bài tập vẽ  đường cong nối người ta đều cho kích thước na ná như vậy cả, và đều có thể dựng được bằng thước kẻ và compa, chứ không cần dùng đến AutoCAD.

"Khai mạc Hội thi Tay nghề Quốc gia năm 2008

Đối tượng tham dự Hội thi là tất cả người lao động, học sinh, sinh viên không quá 22 tuổi …

Chuẩn bị đề thi cho Hội thi tay nghề Quốc gia 2008, Ban Tổ chức đã tổ chức Hội nghị kỹ thuật lần thứ nhất với sự tham gia của nhiều chuyên gia trên toàn quốc nhằm biên soạn đề thi cho 19 nghề trên cơ sở đề thi của Hội thi tay nghề thế giới lần thứ 39 tổ chức tại Nhật Bản năm 2007… "    

Nguồn: http://ldtbxh.danang...?articleId=5373

• 0

66 Câu Phật Học Cho Cuộc Sống : http://ngocchinh.com...-cho-cuoc-song/

Gió đưa cây cải về trời / Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#23 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 17 October 2014 - 01:04 AM

@bác Phamthanhbinh: Không có chuyện: "Vậy nên có vẻ như cái dòm này có sự chưa chuẩn"  bác ạ!

1- Có thể là bác đã: "Và thực tế là mình không hiểu câu này của em gái:...."

Vậy bác hãy xem lại ảnh minh họa của chủ thớt và hãy  đọc kỹ  lại bài viết của chị Hà em một lần nữa:

2- Đề thi của HỘI THI TAY NGHỀ QUỐC GIA 2008, không đánh đố thí sinh ở việc vẽ 3 cái cung cong đó là cái chắc rồi! :) :) :) Bác mở giáo trình vẽ kỹ thuật ra sẽ thấy là tất cả bài tập vẽ  đường cong nối người ta đều cho kích thước na ná như vậy cả, và đều có thể dựng được bằng thước kẻ và compa, chứ không cần dùng đến AutoCAD.

"Khai mạc Hội thi Tay nghề Quốc gia năm 2008

Đối tượng tham dự Hội thi là tất cả người lao động, học sinh, sinh viên không quá 22 tuổi …

Chuẩn bị đề thi cho Hội thi tay nghề Quốc gia 2008, Ban Tổ chức đã tổ chức Hội nghị kỹ thuật lần thứ nhất với sự tham gia của nhiều chuyên gia trên toàn quốc nhằm biên soạn đề thi cho 19 nghề trên cơ sở đề thi của Hội thi tay nghề thế giới lần thứ 39 tổ chức tại Nhật Bản năm 2007… "    

Nguồn: http://ldtbxh.danang...?articleId=5373

Hề hề hề,

Không có nhẽ chuẩn là 5>15 chăng????

Quả là không hiểu thật.

Bài của chị hà em thì đã được đọc rồi, đũ kỹ để trả lời rồi.

Chuyện của các chuyên gia là chuyện của họ, chả dính dáng gì tới quan điểm cá nhân của mình cả. Các chuyên gia giáo dục nhà ta đã có quá nhiều điều cần phải xem xét lại rồi chứ chả riêng gì một chuyện quan điểm ra đề thi này. Cũng chính bởi các chuyên gia như vầy nên nền giáo dục nước ta mới đang tiến nhanh tiến mạnh và tiến vững chắc lên chủ nghĩa xã hội đấy thôi. Có điều là càng tiến như vậy bao nhiêu thì lại càng tụt hậu so với thế giới bấy nhiêu.

Hề hề hề,

• 0

#24 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 17 October 2014 - 07:59 AM

:) :) :)

Hề hề hề,

Không có nhẽ chuẩn là 5>15 chăng????

Quả là không hiểu thật.

Bài của chị hà em thì đã được đọc rồi, đũ kỹ để trả lời rồi.

Chuyện của các chuyên gia là chuyện của họ, chả dính dáng gì tới quan điểm cá nhân của mình cả. Các chuyên gia giáo dục nhà ta đã có quá nhiều điều cần phải xem xét lại rồi chứ chả riêng gì một chuyện quan điểm ra đề thi này. Cũng chính bởi các chuyên gia như vầy nên nền giáo dục nước ta mới đang tiến nhanh tiến mạnh và tiến vững chắc lên chủ nghĩa xã hội đấy thôi. Có điều là càng tiến như vậy bao nhiêu thì lại càng tụt hậu so với thế giới bấy nhiêu.

Hề hề hề,

1/-  Em đã giải trình hết nước hết cái vậy mà bác vẫn không hiểu, lạ nhỉ???Thôi đành… nhờ chị Hà em giải trình để bác hiểu vậy!

(Chỉ cần đọc câu nói của bác " song thực tế là mình bịa cái kích thước r góc lượn ở vai trục là 5 còn bán kính cong của rãnh then nếu nhớ không nhầm là 15" là đủ để khẳng định là bác đã vẽ sai trục then hoa, chị Hà em nói bác đã vẽ nhầm là tế nhị rồi đó!)

2/- Bác đã nói: Cái quan điểm đánh đố thí sinh này chưa bao giờ là điều mình tán đồng cả cho dù nhiều người ủng hộ.” Sao bác lại bảo rằng:Chuyện của các chuyên gia là chuyện của họ, chả dính dáng gì tới quan điểm cá nhân của mình cả”, lạ  nhỉ??? Bởi thực tế là họ đâu có đánh đố thí sinh!!!

3/ Nhận xét của bác không khách  quan và chân thực về HỘI THI TAY NGHỀ QUỐC GIA:

Đến nay, Việt Nam đã tổ chức được 07 Kì thi tay nghề quốc gia, tham dự 07 Kì thi tay nghề ASEAN, 4 Kì thi tay nghề thế giới.

Kì thi tay nghề ASEAN:
Sau những lần tham dự, Việt Nam đã 02 lần đoạt giải Nhất (2004 và 2006), 02 lần đoạt giải Nhì (2002 và 2012), 1 lần đoạt giải 3 (2010) và hai lần đoạt giải 4 (2001 và 2008);

Kì thi tay nghề Thế giới:

+ Năm 2007: Lần đầu tiên đạt 1 chứng chỉ Kĩ năng nghề xuất sắc ở nghề Lắp đặt điện.
+ Năm 2009, Việt Nam tham dự Kì thi tay nghề lần thứ 40 tại Canada ở 09 nghề và đạt 05 CCKNSX, xếp thứ 17/51 quốc gia dự thi.
+ Kì thi tay nghề thế giới lần thứ 42 năm 2013 tại CHLB Đức, Đoàn Việt Nam có 7 thí sinh đạt Chứng chỉ kĩ năng nghề xuất sắc đứng thứ 24/67 quốc gia, vùng lãnh thổ.

Nguồn: http://hht.edu.vn/vi...ng-ta.i848.html

4/- Ngành Công Nghiệp non trẻ của nước ta đã và đang tụt hậu so với thế giới là chuyện bình thường:

Dân tộc ta vốn có truyền thống yêu nước nồng nàn, truyền thống đó thể hiện qua các cuộc đấu tranh chống giặc ngoại xâm. Mỗi khi có giặc đến nhà đàn bà cũng đánh. Lê Chân - nữ tướng biên phòng đầu tiên của nước ta được Hai Bà Trưng tin tưởng giao cho trấn ải vùng ... gió thổi tung khăn... bay váy! Chị Út Tịch cũng nối tiếp tiếp truyền thống yêu nước của hai Bà Trưng với câu nói bất hủ:”Còn cái lai quần cũng đánh!” Eo ơi...thương quá cơ! Chiến tranh và giặc giã liên miên, khiến dân tộc ta chưa xây dựng được các tiêu chuẩn kỹ thuật nào thuần Việt do người Việt xây dựng, tất cả các tiêu chuẩn, các sách vở và giáo trình... đều có nguồn gốc chung là DỊCH TỪ TÀI LIỆU CỦA NƯỚC NGOÀI.
Từ cuối thập niên 70 của thế kỷ trước, nước ta đã đưa vào giảng dạy chương trình dung sai theo tiêu chuẩn quả đất ISO, chấm dứt việc sử dụng dung sai ăn theo tiêu chuẩn ГΟCΤ của Liên Xô cũ.

"Nhà máy Cơ khí Trung quy mô – Nhà máy Cơ khí Hà Nội, nay là Công ty Cơ khí Hà Nội (Tên giao dịch tiếng Anh: Hanoi Mechanical Company). Trụ sở chính đặt tại: số 74 đường Nguyễn Trãi, quận Thanh Xuân, thành phố Hà Nội. Được Chính phủ Liên Xô giúp ta xây dựng, khởi công tháng 12 năm 1955, hoàn thành tháng 4 năm 1958. Là nhà máy cơ khí hiện đại bậc nhất nước ta và đông nam Á ngày đó. Nơi đây đã từng sản xuất nhiều máy công cụ và trang thiết bị phục vụ đắc lực cho công cuộc công nghiệp hóa đất nước và chiến công chung giải phóng dân tộc, thống nhất đất nước. Sản phẩm chính là máy phay, máy tiện, máy khoan,...tiêu biểu là tên lửa A12...

Nơi đây, nhiều anh hùng lao động, chiến sỹ thi đua đã trưởng thành từ trong phong trào lao động sản xuất và thi đua Ái quốc như: Anh hùng lao động Nguyễn Hoàng Thoan, anh hùng Phan Văn Cường…nhiều vị Giám đốc đã trở thành Bộ trưởng, Thứ trưởng Bộ Công nghiệp nặng, Viện trưởng các viện Nghiên cứu máy công cụ, máy nông nghiệp…Và không thể quên nhà thơ Hồ Zếnh cũng đã từng sống và làm việc ở nhà máy này.

Ôi! Con chim đầu đàn đã tử nạn trong sự yên bình! Chấm hết một thời vàng son chói lọi…
Ước gì khi phá bỏ Nhà máy Cơ khí Hà Nội họ cũng để lại khu nhà mặt tiền để làm kỷ niệm như đã từng giữ lại cổng của Nhà tù Hỏa Lò khi xây dựng Hà Nội Tower. Và như vậy, người ký quyết định xóa sổ Nhà máy Cơ khí Trung quy mô – Nhà máy Cơ khí Hà Nội - Công ty Cơ khí Hà Nội, còn nợ thế hệ chúng tôi lời giải thích thỏa đáng!
"

Có thể khẳng định, ngành Cơ khí chế tạo máy Việt Nam chết yểu là do chính sách đầu tư không đúng hướng của cơ chế kế hoạch hóa tập trung quan liêu và bao cấp, chứ không phải do các chuyên gia giáo dục như bác Phạmthanhbinh đã nói!

Hề hề hề,

Em gái trích dẫn nhầm rồi. Nên xem kỹ lại nhé.

Bài viết trên em đã trích dẫn không nhầm, chỉ trích những chỗ tô mầu xanh :

Hề hề hề,

Hình khai triển của mình giống hình khai triển của bác với các kích thước R, r có thay đổi tí ti và thay vì ghi kích thước cung hở của bác thì mình ghi kích thước góc khuyết là 50 độ 11 phút . Còn làm thế nào để đo cái cung này thì đành bốc phét vậy.

Hề hề hề,

Phải công nhận là em gái có tài trích dẫn ...... nửa vời. Đây chắc là sảm phẩm của hệ thống đào tạo do nền kinh tế thị trường theo định hướng Xã hội chủ nghĩa mà có.

Bác xoay ngoắt 180°C như thế, em Hoằn có đối chất đến tết Công Gô cũng không hết chuyện.... :) :) :) )

• 0

#25 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 17 October 2014 - 12:11 PM

:) :) :)

1/-  Em đã giải trình hết nước hết cái vậy mà bác vẫn không hiểu, lạ nhỉ???Thôi đành… nhờ chị Hà em giải trình để bác hiểu vậy!

(Chỉ cần đọc câu nói của bác " song thực tế là mình bịa cái kích thước r góc lượn ở vai trục là 5 còn bán kính cong của rãnh then nếu nhớ không nhầm là 15" là đủ để khẳng định là bác đã vẽ sai trục then hoa, chị Hà em nói bác đã vẽ nhầm là tế nhị rồi đó!)

2/- Bác đã nói: Cái quan điểm đánh đố thí sinh này chưa bao giờ là điều mình tán đồng cả cho dù nhiều người ủng hộ.” Sao bác lại bảo rằng:Chuyện của các chuyên gia là chuyện của họ, chả dính dáng gì tới quan điểm cá nhân của mình cả”, lạ  nhỉ??? Bởi thực tế là họ đâu có đánh đố thí sinh!!!

3/ Nhận xét của bác không khách  quan và chân thực về HỘI THI TAY NGHỀ QUỐC GIA:

Đến nay, Việt Nam đã tổ chức được 07 Kì thi tay nghề quốc gia, tham dự 07 Kì thi tay nghề ASEAN, 4 Kì thi tay nghề thế giới.

Kì thi tay nghề ASEAN:
Sau những lần tham dự, Việt Nam đã 02 lần đoạt giải Nhất (2004 và 2006), 02 lần đoạt giải Nhì (2002 và 2012), 1 lần đoạt giải 3 (2010) và hai lần đoạt giải 4 (2001 và 2008);

Kì thi tay nghề Thế giới:

+ Năm 2007: Lần đầu tiên đạt 1 chứng chỉ Kĩ năng nghề xuất sắc ở nghề Lắp đặt điện.
+ Năm 2009, Việt Nam tham dự Kì thi tay nghề lần thứ 40 tại Canada ở 09 nghề và đạt 05 CCKNSX, xếp thứ 17/51 quốc gia dự thi.
+ Kì thi tay nghề thế giới lần thứ 42 năm 2013 tại CHLB Đức, Đoàn Việt Nam có 7 thí sinh đạt Chứng chỉ kĩ năng nghề xuất sắc đứng thứ 24/67 quốc gia, vùng lãnh thổ.

Nguồn: http://hht.edu.vn/vi...ng-ta.i848.html

4/- Ngành Công Nghiệp non trẻ của nước ta đã và đang tụt hậu so với thế giới là chuyện bình thường:

Dân tộc ta vốn có truyền thống yêu nước nồng nàn, truyền thống đó thể hiện qua các cuộc đấu tranh chống giặc ngoại xâm. Mỗi khi có giặc đến nhà đàn bà cũng đánh. Lê Chân - nữ tướng biên phòng đầu tiên của nước ta được Hai Bà Trưng tin tưởng giao cho trấn ải vùng ... gió thổi tung khăn... bay váy! Chị Út Tịch cũng nối tiếp tiếp truyền thống yêu nước của hai Bà Trưng với câu nói bất hủ:”Còn cái lai quần cũng đánh!” Eo ơi...thương quá cơ! Chiến tranh và giặc giã liên miên, khiến dân tộc ta chưa xây dựng được các tiêu chuẩn kỹ thuật nào thuần Việt do người Việt xây dựng, tất cả các tiêu chuẩn, các sách vở và giáo trình... đều có nguồn gốc chung là DỊCH TỪ TÀI LIỆU CỦA NƯỚC NGOÀI.
Từ cuối thập niên 70 của thế kỷ trước, nước ta đã đưa vào giảng dạy chương trình dung sai theo tiêu chuẩn quả đất ISO, chấm dứt việc sử dụng dung sai ăn theo tiêu chuẩn ГΟCΤ của Liên Xô cũ.

"Nhà máy Cơ khí Trung quy mô – Nhà máy Cơ khí Hà Nội, nay là Công ty Cơ khí Hà Nội (Tên giao dịch tiếng Anh: Hanoi Mechanical Company). Trụ sở chính đặt tại: số 74 đường Nguyễn Trãi, quận Thanh Xuân, thành phố Hà Nội. Được Chính phủ Liên Xô giúp ta xây dựng, khởi công tháng 12 năm 1955, hoàn thành tháng 4 năm 1958. Là nhà máy cơ khí hiện đại bậc nhất nước ta và đông nam Á ngày đó. Nơi đây đã từng sản xuất nhiều máy công cụ và trang thiết bị phục vụ đắc lực cho công cuộc công nghiệp hóa đất nước và chiến công chung giải phóng dân tộc, thống nhất đất nước. Sản phẩm chính là máy phay, máy tiện, máy khoan,...tiêu biểu là tên lửa A12...

Nơi đây, nhiều anh hùng lao động, chiến sỹ thi đua đã trưởng thành từ trong phong trào lao động sản xuất và thi đua Ái quốc như: Anh hùng lao động Nguyễn Hoàng Thoan, anh hùng Phan Văn Cường…nhiều vị Giám đốc đã trở thành Bộ trưởng, Thứ trưởng Bộ Công nghiệp nặng, Viện trưởng các viện Nghiên cứu máy công cụ, máy nông nghiệp…Và không thể quên nhà thơ Hồ Zếnh cũng đã từng sống và làm việc ở nhà máy này.

Ôi! Con chim đầu đàn đã tử nạn trong sự yên bình! Chấm hết một thời vàng son chói lọi…
Ước gì khi phá bỏ Nhà máy Cơ khí Hà Nội họ cũng để lại khu nhà mặt tiền để làm kỷ niệm như đã từng giữ lại cổng của Nhà tù Hỏa Lò khi xây dựng Hà Nội Tower. Và như vậy, người ký quyết định xóa sổ Nhà máy Cơ khí Trung quy mô – Nhà máy Cơ khí Hà Nội - Công ty Cơ khí Hà Nội, còn nợ thế hệ chúng tôi lời giải thích thỏa đáng!
"

Có thể khẳng định, ngành Cơ khí chế tạo máy Việt Nam chết yểu là do chính sách đầu tư không đúng hướng của cơ chế kế hoạch hóa tập trung quan liêu và bao cấp, chứ không phải do các chuyên gia giáo dục như bác Phạmthanhbinh đã nói!

Bác xoay ngoắt 180°C như thế, em Hoằn có đối chất đến tết Công Gô cũng không hết chuyện.... :) :) :) )

Hề hề hề

Trước hết xin lỗi chủ thớt vì những điều spam hơi nhiều, chả liên quan tới vấn đề của chủ thớt đặt ra.

Xin phép chủ thớt trả lời nốt một lần nữa về những điều mà chủ thớt không mong muốn.

1/- Không hiểu cái hết nước hết cái của em gái. Mình đã nói rằng mình không vẽ cái then hoa nào cả mà chỉ vẽ một thứ gần giống với then hoa mà thôi. Vẽ cái thứ gần giống này chỉ để tìm hiểu cách dựng một thứ như vậy trong inventor và để chủ thớt hiểu rằng có thể dùng inventor để vẽ cái then hoa mà chủ thớt cần, trả lời cho câu hỏi của chủ thớt. Vậy nên việc nhầm lẫn nếu có ở đây chỉ là nhầm với cái ý hiểu của chị Hà em hay Haanh chi đó, chứ còn hoàn toàn chả nhầm lẫn gì với mục tiêu của mình khi làm việc này cả. Cái mình vẽ ra mọi người có thể gọi là gì cũng được vì đó là quyền của mọi người. Bản thân mình cũng không hề gọi nó là đầu trục then hoa mà chỉ gọi nó là cái gần giống. Việc cố tình gán ghép cho nó cái tên then hoa để soi là việc nằm ngoài mục đích của mình, vì thế nên cứ thoải mái mà phán. Đúng và sai chả ảnh hưởng gì tới thiên hạ thái bình cả.

2/- Mình vẫn giữ quan điểm như cũ.

3/- Sao không thống kê thêm thành tích có vài ngàn học sinh giỏi quốc tế các loại nữa nhẻ ????  Các loại thành tích nuôi gà đá như vậy phỏng có ích chi cho sự phát triển của xã hội đây

4/- Chuyện về các chuyên gia giáo dục tiến hành cải cách nền giáo dục nước nhà trong vài thập kỷ qua ra sao??? kết quả cải cách ấy là cái gì??? 

Những điều đó đủ nói lên thực chất của các chuyên gia giáo dục ấy rồi.

Hệ quả của nền giáo dục ấy là nhiều thế hệ lực lượng sản xuất kém năng lực, kém văn hóa ứng xử, kém năng động, kém sức cạnh tranh, kém ý thức cộng đồng ..... và dẫn đến một xã hội ngày càng tụt hậu so với sự phát triển của thời đại.

Rất may là trong xã hội hiện tại còn có những con đường đi khác không theo ý kiến của các chuyên gia giáo dục này. Rất có thể những con đường đi này sẽ mang lại những điều tiến bộ hớn cho xã hội so với con đường mà các chuyên gia giáo dục nước nhà vạch ra.

5/- Chuyện quay ngoắt 180 độ nằm ở đây:

(6/- Tương tự nếu khai triển theo cách mình làm sẽ có :

R = (U * A) / (U - E) = (1318.18 * 149) (1318.18 - 512.5) = 243.78...)

B = (U-E)/ A = (1318.18 - 512.5) / 149 = 5.407 rad = 309.812... độ

Cung còn thiếu trên đường tròn R 243.78 là R * (2 * pi -  B) = 243.78 * (2 * pi - 5.407) = 213.596

Ở đây chưa kể tới hệ số K

Và đây

Bác Bình đã "kích thước R, r có thay đổi tí ti" có tính cả biến dạng nữa vậy mà cũng có sự khác biệt đến 1°58'27"'

Và đây

Bài viết trên em đã trích dẫn không nhầm, chỉ trích những chỗ tô mầu xanh :

Và đây

1/- Nhầm không phải ở giá trị các con số mà nhầm ở chỗ hiểu sai các con số đó.

2/- Nửa vời ở chỗ chỉ nhăm nhăm vào các con số mà quên đi các chú giải kèm theo. Nửa vời ở đây không phải là góp ý mà là phê phán.

Nếu em gái đọc kỹ những điều đã trích dẫn trên đây, (những chỗ được tô đậm) cộng với sự xem xét lại có hệ thống các bài viết trong topic nói trên sẽ rõ hơn về sự quay ngoắt 180 độ này  Chả cần phải đợi đến tết Công gô đâu.

Chuyện đối chất là chuyện thừa bởi mọi điều trích dẫn đầu có trong đầy đủ trong topic. Người quan tâm tìm hiểu sẽ đọc kỹ nó và hiểu. Còn người chả quan tâm thì dù có trích dẫn hàng rổ cũng vô nghĩa.

Chẳng ai thắc mắc gì về khả năng truy xuất dữ liệu và trích dẫn của em gái cả. Đó là một ưu thế của em gái và nên phát huy nó hiệu quả.

6/- Nếu em gái vẫn còn muốn giã bạn thì hãy chuyển vấn đề về nới nó đã sinh ra, đừng làm tốn đất của diễn đàn và làm phiền chủ thớt. Mình kết thúc việc tranh luận về những điều trên tại topic này và sẵn sàng đón tiếp ở nơi nó sinh ra.

• 0

#26 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 18 October 2014 - 09:10 AM

1- Bác bảo là bác đã vẽ : "chỉ vẽ một thứ gần giống với then hoa mà thôi", thực tế nó không gần giống với then hoa là cái chắc rồi!

Khi chị Hà em bảo bác đã vẽ nhầm, bác đã trả lời:" Và vì lười nên chơi thử bằng extrude chứ cũng chả thèm sweep nữa."

Và chị Hà em đã khẳng định: {"Cho dù bác có  "vì lười nên chơi thử bằng extrude" hay bác có "thèm sweep nữa" thì bản chất của sự nhầm lẫn vẫn không bao giờ thay đổi. :) :) :)"}

2- Em xin khẳng định lại một lần nữa là: Việc ghi kích thước để vẽ 3 cái cung cong của HỘI THI TAY NGHỀ QUỐC GIA 2008, không đánh đố thí sinh. (Bác hãy mở giáo trình vẽ kỹ thuật xem các dạng bài tập vẽ đường cong nối sẽ hiểu)

3- Không thể phủ nhận kết quả đã đạt được của HỘI THI TAY NGHỀ QUỐC GIA, thực tế nó không phải là con đẻ của CƠ CHẾ QUẢN LÝ QUAN LIÊU BAO CẤP! Công bằng mà nói, nhờ có cơ chế quan liêu bao cấp mà thế hệ sinh viên  được học ĐẠI HỌC CHỮ TO được nhà nước bao cấp học bổng bằng tiền, cơm ăn áo mặc (theo tiêu chuẩn tem phiếu), được ở ký túc xá và không phải đóng tiền học.

4- Nước ta vốn là nước nông nghiệp, lại liên tục gặp chiến tranh và giặc giã triền miên, khi giặc Pháp có xe tăng tầu bò, nước ta chỉ chế tạo được gậy tầm vông giáo mác...

Chúng ta đi sau các nước phát triển, thì cái sự tụt hậu là đương nhiên và không thể tránh khỏi. Hiện nay có một số doanh nghiệp sản xuất hàng cơ khí xuất khẩu được hàng hóa ra thị trường nước ngoài, không phải là ta đã sánh vai được với các cường quốc năm châu bốn biển, mà thực  ta đang bán rẻ sức lao động ...

Hơi bị buồn là có một số đơn vị sản xuất hàng hóa "xuất khẩu tại chỗ" cho các tập đoàn IKEA (Thuỵ Điển) và Honda Motors (Nhật Bản)....Lý do rất đơn giản là ta phải nhập máy móc thiết bị "tiên tiến và hại điện" của họ với giá cắt cổ để  sản xuất hàng hóa trong nước với thị trường lao động rẻ mạt, bao nhiêu cái gọi là ô nhiễm môi trường, là rác thải rắn, rác thải vô hình, xả ra từ các khu công nghiệp mà ta chưa thể kiểm soát hết được sẽ là hiểm họa cho tương lai con cháu mai sau...

5- Bác lý luận suông hơi bị nhiều! Cái mà bác gọi là "Ở đây chưa kể tới hệ số K" thực tế là không có biến dạng:

Và đã được bác tự kiểm nghiệm qua Plate 'n Sheet.

Hề hề hề

6/- Nếu em gái vẫn còn muốn giã bạn thì hãy chuyển vấn đề về nới nó đã sinh ra, đừng làm tốn đất của diễn đàn và làm phiền chủ thớt. Mình kết thúc việc tranh luận về những điều trên tại topic này và sẵn sàng đón tiếp ở nơi nó sinh ra.

6/-Chị Hà em là người ra câu đố với mục tiêu tìm ra nhiều cách khai triển khác nhau. Bác liên tục bắt chị Hà em phải cho biết Dtb bằng bao nhiêu và cách xác định Dtb thế nào...Chị Hà em đã công bố cho bác biết thông tin về các xác định Dtb và gửi cả ảnh hình khai triển lên (tuy chưa phải là bản vẽ cắt phôi) , vậy mà bác vẫn không hiểu và không chỉ ra được chỗ sai của chị Hà em. Lạ nhỉ???

Trong khi đó để trả lời cái bác đã tô đỏ chị Hà em đã mấy lần phiền bác gửi ảnh khai triển của bác lên, thì bác lại im re! :) :) :)

Em đã nói với bác rồi:  "Nếu sau 1 tháng kể từ ngày hôm nay, nếu chị Hà em không quay trở lại, em sẽ đưa ra đáp án...(Nếu bác Phamthanhbinh cho biết chính xác R và r của bác giá trị cụ thể là bao nhiêu??? Em sẽ tính ngay ra được hình khai triển của bác "lệnh pha" với hình khai triển của chị Hà em bao nhiêu % luôn!)"

Nguồn: http://www.cadviet.c...-do-vui/page-78

• 0

#27 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• 2880 Bài viết
Điểm đánh giá: 1555 (rất tốt)

Đã gửi 19 October 2014 - 09:55 AM

Hề hề hề,

Đã hỏi chủ thớt là có phải gần giống hay không chứ có nói là vẽ đúng đâu mà bảo là nhầm hè. Vẽ chơi cho vui vì chả biết kích thước chi của cái then hoa này cả. Và vì lười nên chơi thử bằng extrude chứ cũng chả thèm sweep nữa. Và cũng vì mới thử bằng Inventor nên cũng chửa rành cách làm nào là hay nhất nữa. Cứ từ từ mót thôi.

Hề hề hề,

Chả có gì nhầm lẫn ở đây cả, bởi mình chả hề có ý định vẽ cái then hoa nào cả chữ nhật hay thân khai hay răng voi răng hổ. Mình chỉ đơn giản là sử dụng inventor để làm thử một thứ gần giống với then hoa để có thể biết cách vẽ một cái then hoa thực sự khi cần thiết mà thôi. Do chưa rành về Inventor nên khi chủ thớt hỏi mình mới thử làm xem có thể làm được hay không. Nếu đã làm được như vầy thì cũng có nghĩa là sẽ làm được cái then hoa của chủ thớt bằng Inventor khi biết được cụ thể các thông số của nó.

Chả biết bác haanh căn cứ vào đâu để nói rằng phải sử dụng dao phay có đường kinh lớn. Thú thực là mình cũng chưa quan tâm gì tới việc này bởi chỉ là vẽ bừa với một kích thước tự bịa áng chừng cho nó giống giống mà thôi.

Ở cái vẽ bừa này, hoàn toàn chả có tính toán, hay ý đồ thiết kế nào. Nếu là thiết kế thì chắc chả ai có cái thiết kế đầu trực cụt ngủn như thế.

Vậy nên việc phê phán cái vẽ bừa này là nhầm lẫn hay thiếu tính công nghệ hay thiếu cái này cái nọ là một việc vô nghĩa bởi bản chất của cái vẽ bừa này đã là như vậy rồi, chả quan tâm tới việc gì khác ngoài việc thử sử dụng các công cụ có sẵn của inventor để dựng một cái hình giả tưởng gần giống với yêu cầu của chủ thớt.

Em đoán chủ thớt đang là sinh viên. Em đã từng gặp một trường hợp sinh viên mới ra trường đã vẽ sai mặt cắt của trục then hoa.

Hình bác vẽ không được coi là "gần giống trục then hoa" . Tên gọi chính xác của cái hình bác đã vẽ là trục được phay nhiều rãnh then đơn. Hình dưới đây, em vẽ cũng chỉ vẽ mô phỏng, vẽ tùy hứng chỉ thể hiện cái mặt cắt của trục then hoa là chính thôi, bác ạ!

(Hình ảnh chủ thớt gửi lên là trục then hoa chữ nhật, có góc đường kính dao phay đủ lớn, nó được phay bằng phương pháp chép hình. Nếu phay bao hình, phần then cạn sẽ có hình dáng hơi khác một chút).

Tên gọi chính xác của cái hình bác đã vẽ là trục được phay nhiều rãnh then đơn

Em cũng chỉ vẽ mô phỏng, vẽ tùy hứng chỉ thể hiện cái mặt cắt của trục then hoa là chính thôi, bác ạ!

• 0

“Sống trong đời sống cần có một tấm lòng / Để làm gì em biết không ? / Để gió cuốn đi, để gió cuốn đi...”

#28 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 19 October 2014 - 07:23 PM

Em đoán chủ thớt đang là sinh viên. Em đã từng gặp một trường hợp sinh viên mới ra trường đã vẽ sai mặt cắt của trục then hoa.

Hình bác vẽ không được coi là "gần giống trục then hoa" . Tên gọi chính xác của cái hình bác đã vẽ là trục được phay nhiều rãnh then đơn. Hình dưới đây, em vẽ cũng chỉ vẽ mô phỏng, vẽ tùy hứng chỉ thể hiện cái mặt cắt của trục then hoa là chính thôi, bác ạ!

(Hình ảnh chủ thớt gửi lên là trục then hoa chữ nhật, có góc đường kính dao phay đủ lớn, nó được phay bằng phương pháp chép hình. Nếu phay bao hình, phần then cạn sẽ có hình dáng hơi khác một chút).

Tên gọi chính xác của cái hình bác đã vẽ là trục được phay nhiều rãnh then đơn

Em cũng chỉ vẽ mô phỏng, vẽ tùy hứng chỉ thể hiện cái mặt cắt của trục then hoa là chính thôi, bác ạ!

Hề hề hề,

Phải công nhận là hình bác Haanh vẽ giống hình chủ thớt đưa ra hơn là cái hình mình vẽ. 

Có nhẽ rằng cái khái niệm gần giống này phải được định nghĩa lại bởi mỗi người hiểu nó một cách khác nhau. Có người muốn gần giống kiểu của bác Haanh, và có người chấp nhận như của mình. (Bằng chứng là chủ thớt đã trả lời )

Vấn đề của chủ thớt hỏi không phải là cái nào giống hơn mà là có thể vẽ then hoa bằng Inventor hay không. và hình vẽ của mình có thể giúp chủ thớt giải đáp được vấn đề. vậy là đủ. Còn việc vẽ giống hoàn toàn hay giống hơn sẽ là việc chủ thớt sẽ tự giải quyết. Mình cũng không có ý định vẽ lại cái giống hơn bởi nó cũng không còn ý nghĩa với yêu cầu của chủ thớt mặc dù cái hình mình vẽ là không giống hình của chủ thớt bằng hình vẽ của bác Haanh và có lẽ cái cách vẽ của mình cũng không phải là cách vẽ mà chủ thớt sẽ chọn lựa. Mình tin rằng chủ thớt sẽ chọn được cách vẽ tốt hơn là cách của mình bởi mình còn chưa rành về inventor như chủ thớt.

Hình do mình vẽ , mọi người đều có thể tùy tiện đặt tên cho nó mà mình chả thắc mắc làm gì, bởi với mình nó đã hoàn thành nhiệm vụ lịch sử của nó.Tì hay Tèo hay thằng "oẳn tà roằn" đều là có nghĩa cả.

• 0

#29 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 19 October 2014 - 09:17 PM

Công bằng mà nói, bác Phamthanhbinh đã hình vẽ phay nhiều rãnh then trên 1 trục chứ không phải vẽ trục then hoa! Hơi bị tiếc là khi chị Hà em góp ý bác  việc bác đã vẽ nhầm, nhưng bác vẫn không hiểu ý nên mới nói: " Và vì lười nên chơi thử bằng extrude chứ cũng chả thèm sweep nữa." (!!!???)

Nếu chị Hà em không nói và chủ thớt cũng không lần mò ra được cách vẽ trên inventor, phải chuyển sang vẽ trên AutoCAD, chủ thớt sẽ  cứ dòm cái hình vẽ của bác Phamthanhbinh mà phang theo là cái chắc!

Chuyện sinh viên vẽ nhầm trục then hoa là bình thường có khi họ chưa dòm thấy trục then hoa, hoặc có dòm nhưng đã dòm không kỹ, kiểu như NHÌN Ô TÔ NÓ ĐI ...EM TƯỞNG CON TRÂU.... NÓ PHI... :) :) :)

Chốt lại:

- Nếu không cần đến đến sự tính toán và mô phỏng...chỉ cần dùng AutoCAD là vẽ được trục then hoa ngon lành!

- Khi đã vẽ trục then hoa cần phải xét đến tính công nghệ của chi tiết, lựa chọn đường kính dao hợp lý tùy theo kết cấu của trục then hoa

- Trục then hoa được gia công theo phương pháp bao hình thì đoạn then cạn sẽ khác với trục then hoa gia công bằng chép hình!

P/s: Nếu bác đọc kỹ các bài viết của chủ thớt bác sẽ thấy "(Bằng chứng là chủ thớt đã trả lời )" không khả thi!

• 0

#30 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• 2880 Bài viết
Điểm đánh giá: 1555 (rất tốt)

Đã gửi 22 October 2014 - 12:28 PM

Hề hề hề,

Phải công nhận là hình bác Haanh vẽ giống hình chủ thớt đưa ra hơn là cái hình mình vẽ. 

Có nhẽ rằng cái khái niệm gần giống này phải được định nghĩa lại bởi mỗi người hiểu nó một cách khác nhau. Có người muốn gần giống kiểu của bác Haanh, và có người chấp nhận như của mình. (Bằng chứng là chủ thớt đã trả lời )

Vấn đề của chủ thớt hỏi không phải là cái nào giống hơn mà là có thể vẽ then hoa bằng Inventor hay không. và hình vẽ của mình có thể giúp chủ thớt giải đáp được vấn đề. vậy là đủ. Còn việc vẽ giống hoàn toàn hay giống hơn sẽ là việc chủ thớt sẽ tự giải quyết. Mình cũng không có ý định vẽ lại cái giống hơn bởi nó cũng không còn ý nghĩa với yêu cầu của chủ thớt mặc dù cái hình mình vẽ là không giống hình của chủ thớt bằng hình vẽ của bác Haanh và có lẽ cái cách vẽ của mình cũng không phải là cách vẽ mà chủ thớt sẽ chọn lựa. Mình tin rằng chủ thớt sẽ chọn được cách vẽ tốt hơn là cách của mình bởi mình còn chưa rành về inventor như chủ thớt.

Hình do mình vẽ , mọi người đều có thể tùy tiện đặt tên cho nó mà mình chả thắc mắc làm gì, bởi với mình nó đã hoàn thành nhiệm vụ lịch sử của nó.Tì hay Tèo hay thằng "oẳn tà roằn" đều là có nghĩa cả.

Bác gửi hình minh hoạ lên từ bài #3, đến bài số #9 chủ thớt mới cung cấp:

mình cung cấp thêm nhé: D=112, d=102, bề rộng rãnh =16

Như vậy, rõ rành là chủ thớt đã có sự nhầm tưởng là trục then hoa là trục được phay nhiều rãnh đơn. Đó chính là lý do buộc em phải viết trong bài số #16   là bác đã "vẽ nhầm":

• 0

“Sống trong đời sống cần có một tấm lòng / Để làm gì em biết không ? / Để gió cuốn đi, để gió cuốn đi...”