Đến nội dung

Hình ảnh

Tổng hợp các lisp thường dùng cho dân CƠ KHÍ & CẤP TỐC THOÁT NƯỚC

• Please log in to reply
25 replies to this topic

#1 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• 2882 Bài viết
Điểm đánh giá: 1555 (rất tốt)

Đã gửi 19 October 2014 - 02:38 PM

1/- Lisp ghi dung sai kích thước: http://www.cadviet.c...-co-khi/page-23

2/- Lisp vẽ đường ống 3D: http://www.cadviet.c...trong-3d/page-6

3/-  ................................................................................................................................................

4/- ...............................................................................................................

5/- ................................................................................

Xin mời các bác đã và  đang ứng dụng lisp trong công việc làm của mình, hãy chia sẽ lisp của mình cho mọi người!

Em xin trân trọng cám ơn nhiều!

Việc em đã trót dại đặt tên chủ đề là: “Tổng hợp các lisp thường dùng cho dân CƠ KHÍ & CẤP TỐC THOÁT NƯỚC” hơi bị quá lời, em mong được các bác, nhất là các bác CẤP THOÁT NƯỚC thông cảm và bỏ qua  cái tính thích đùa của em nhé!

Bài viết đã được chỉnh sửa nội dung bởi haanh: 24 October 2014 - 11:26 AM

• 0

“Sống trong đời sống cần có một tấm lòng / Để làm gì em biết không ? / Để gió cuốn đi, để gió cuốn đi...”

#2 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết
Điểm đánh giá: 692 (tốt)

Đã gửi 19 October 2014 - 11:59 PM

1/- Lisp ghi dung sai kích thước: http://www.cadviet.c...-co-khi/page-23

2/- Lisp vẽ đường ống 3D: http://www.cadviet.c...trong-3d/page-6

3- Sắp có lisp khai triển cánh vít theo đường kính trung bình tính toán:

Hi vọng sau khi làm xong Lisp vẽ đường ống 3D, anh hiepttr sẽ hợp tác với chị Hà em làm cái lisp khai triển cánh vít:

(r = 51: bán kính chân cánh vít;   R = 200 : bán kính đỉnh cánh vít ;  P = 400 : bước cánh vít đo theo khoảng cách hai đỉnh cánh vít)

Cách xác định Dtb của em như ảnh trên,

Từ Dtb sẽ tiến hành khai triển thủ công cánh vít>>>ra được bản vẽ khai triển>>> căn cứ vào chiều dầy phôi sẽ ra bản vẽ cắt phôi cánh vít, cái này chị Hà em sẽ giải trình sau)

Em cứ cầm đèn chạy trước ô tô gửi lên đây để anh Hiệp định hình trước được nội dung công việc... :) :) :)

• 0

66 Câu Phật Học Cho Cuộc Sống : http://ngocchinh.com...-cho-cuoc-song/

Gió đưa cây cải về trời / Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#3 hiepttr

hiepttr

Edu level: li10

• 1298 Bài viết
Điểm đánh giá: 518 (tốt)

Đã gửi 20 October 2014 - 08:01 AM

@Hoằn: Trong hình trên, con số thì có vẻ đúng nhưng phần ghi chú sai thì phải:
+ Con số 320.... mình ko biết dân chuyên ngành gọi là gì, song, nó là chu vi "đường tròn chân cánh vít" ~ chu vi mặt cắt trục

>>>> công thức C = pi * D = pi * 2 *r    mới đúng ^^ :D :D :D

Nói chung, phần tính toán cơ bản là hình học >>> OK

Riêng đoạn Dtb là của dân cơ khí (?)

Hoằn có thể giải thích vì sao ko lấy Dng tính luôn mà phải xác định Dtb, hay nói cách khác: Dtb này xét tới sai số về cái gì ?

:D :D :D

p/s: Dân ngoài ngành, tò mò tí, Hoằn thích thì trả lời, ko thích thì thôi :D  Rảnh mình sẽ thử code lisp :D :D :D

• 1

Có vợ dù dữ dù hiền , bạn đều có lợi
_ Nếu vợ hiền, bạn sẽ là người đàn ông sung sướng
_ Nếu vợ dữ, bạn sẽ thành ... triết gia !

Bergson

#4 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• 2882 Bài viết

Đã gửi 21 October 2014 - 03:12 PM

Anh Hiệp đã kiểm tra và phát hiện rất chính xác chỗ em đã ghi chú sai! Thật đúng là:

" Có những phút làm nên lịch sử

Có những phút bỗng trở thành ...ngớ ngẩn" :) :) :)

Dẫu sao , cái sai do thần kinh của em bị chập mạch nên đã nhầm lẫn giữa  R và D , còn có thể thương hại và châm trước được, có phải vậy không anh Hiệp thân mến!

Nguyên gốc hình vẽ của em là dn, chẳng hiểu sao cái Hoằn nó lại tùy tiện sửa lại thành dt và không phát hiện ra việc em đã ghi chú sai mới đáng trách nhiều nhiều! :( :unsure: :wacko:

Anh Hiệp ạ! Bản chất của việc khai triển hình gò và tất cả các hình vẽ đã có trong các phần mềm khai triển như Solid Shape đều mặc định khai triển theo Dtb vì nó có tỷ lệ R/ S đủ lớn (bán kính uốn tương đối trên chiều dầy vật uốn) .

Riêng phần mềm và Plate'n Pheet, em chưa dùng thử nên chưa biết!

Anh có thể xem bài viết số #123 của cái Hoằn để hiểu thêm nhé: http://www.cadviet.c...i-do-vui/page-7

P/S: Em rất vui vì sắp nhận được code lisp của anh. Cho các thông số của cánh vít : r , R, P và S là chiều dầy phôi, chỉ cần khi nhập giá trị của r, R, P lisp sẽ xác định được trị số a/π= dn = ...??? và A/π =Dng =...??? là đã hoàn thành được 50% công việc của LISP KHAI TRIỂN CÁNH VÍT THEO Dtb rồi, anh Hiệp ạ!

Đây là ảnh hình vẽ em mới kiểm tra và sửa lại lần cuối:

Anh có thể tham khảo thêm công thức khai triển anh Oải Hương đã tìm kiếm được trên một trang Web của nước ngoài:

(Anh Oải Hương đã khai triển theo công thức trên.

Bác Phamthanhbinh nói cũng khai triển theo công thức trên chỉ khác là :

Hề hề hề,

Cái khác biệt (nếu gọi vậy) chỉ là như mình đã nói trong bài số 67:

Oaihuong tính r= (A * E)/ (U-E)

Mình tính R = (U * E) / (U-E)

Trong đó U (tức RU): chiều dài theo bước vít của đường kính ngoài cánh vít

E (tức RE): chiều dài theo bước vít của đường kinh trong cánh vít

Oaihuong tính góc chắn cung theo độ:

B= (U * 360)/ (delta)

Mình tính góc chắn cung theo radian:

B= (U-E)/A

Ngoài ra để tính U và E mình có tính thêm hệ số biến dạng tùy vào vật liệu và chiều dày vật liệu cũng như tỷ số giữa bước vít và đường kinh tính toán của cánh vít 

U=K1*U

E= K2*E

K1 = 0.93 - 0.99

K2 = 0.95- 1

• 0

“Sống trong đời sống cần có một tấm lòng / Để làm gì em biết không ? / Để gió cuốn đi, để gió cuốn đi...”

#5 hiepttr

hiepttr

• 1298 Bài viết

Đã gửi 21 October 2014 - 04:09 PM

Mình thấy cách tính nào cũng xuất phát từ quan hệ giữa chiều dài cung với bán kính và số đo góc:

L = R * (anpha) ..... (góc tính bằng radian)

cả haanh ah !

Tuy nhiên, hình như bác Bình đánh nhầm R = U*A/(U-E) thành ra "Mình tính R = (U * E) / (U-E)"

Mình nghĩ chỉ là lỗi đánh máy thôi ! vì với bác Bình mình tin "bác sẽ có cách" ^ ^

Hai "trường phái" giữa haanh & bác Bình chỉ khác khi một bên có "cháu K1, K2" còn bên kia là "bề dày chia 2"

Túm lại: mình sẽ ko chịu trách nhiện cho cái sai số kia, chỉ biết haanh cung cấp công thức & mình code, OK !

• 1

Bergson

#6 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 21 October 2014 - 04:42 PM

Hề hề hề,

Mình thấy cách tính nào cũng xuất phát từ quan hệ giữa chiều dài cung với bán kính và số đo góc:

cả haanh ah !

Tuy nhiên, hình như bác Bình đánh nhầm R = U*A/(U-E) thành ra "Mình tính R = (U * E) / (U-E)"

Mình nghĩ chỉ là lỗi đánh máy thôi ! vì với bác Bình mình tin "bác sẽ có cách" ^ ^

Hai "trường phái" giữa haanh & bác Bình chỉ khác khi một bên có "cháu K1, K2" còn bên kia là "bề dày chia 2"

Túm lại: mình sẽ ko chịu trách nhiện cho cái sai số kia, chỉ biết haanh cung cấp công thức & mình code, OK !

Đến bây giờ bác haanh mới phát hiện ra ư???

.

Bạn Oaihuong tính theo r nhỏ bên trong nên là A*E/ ( U-E)

Còn mình tính theo R lớn bên ngoai nên đúng là phải A*U / (U-E)..

Rất mừng là bác haanh đã phát hiện chỗ sai và đã sửa. Đúng như bác haanh nói chuyện sai này là do cẩu thả khi post bài chứ không phải do thiếu hiểu biết. 

• 0
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#7 hiepttr

hiepttr

• 1298 Bài viết

Đã gửi 21 October 2014 - 04:45 PM

@ Mr Bình : Bác lại nhìn gà hóa cuốc rồi :D :D :D

là em ! hiepttr ứ phải là ha anh hà em nào cả :D :D :D

• 1

Bergson

#8 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• 2882 Bài viết

Đã gửi 21 October 2014 - 05:25 PM

@: Anh Hiệp: Không phải là bác Phamthanhbinh  nhìn cày hóa cuốc đâu nhé! :) :) :) .

Hề hề hề,

Đến bây giờ bác haanh mới phát hiện ra ư???

.

Bạn Oaihuong tính theo r nhỏ bên trong nên là A*E/ ( U-E)

Còn mình tính theo R lớn bên ngoai nên đúng là phải A*U / (U-E)..

Rất mừng là bác haanh đã phát hiện chỗ sai và đã sửa. Đúng như bác haanh nói chuyện sai này là do cẩu thả khi post bài chứ không phải do thiếu hiểu biết. 

Đúng là tư duy anh Hiệp có đính kèm chíp điện tử, nên mới  phát hiện rất nhanh cái sai của em và của bác phamthanhbinh

Em con số đúng nhưng em đã viết thiếu số 2 :  πr = 32,4425  em đã sửa lại thành : 2πr = 32,4425

Theo dự đoán của anh Hiệp : "hình như bác Bình đánh nhầm R = U*A/(U-E) thành ra "Mình tính R = (U * E) / (U-E)"

Bác Phamthanhbinh đã thừa nhận: "nên đúng là phải A*U / (U-E).."

Có một lần bác Phamthanhbinh đã nhầm nhot:

Hề hề hề,

1/- Dtb không thể là Dng + s/2 được Và ngay cả nếu Dtb là Rtb như cô em gái Hoan2182 giải thich thì Rtb cũng không thể là Rng + s/2

Khiến cái Hoằn phải kêu toáng lên:

"Ơ ...ơ ..ơ...ớ! Sao chưa kịp tới TAM SAO mà bác Phamthanhbinh đã vội vã THẤT BẢN sớm thế??????"

Nguồn: bài viết số #1533 , http://www.cadviet.c...-do-vui/page-77

Ở bài viết số #4 ở trên em đã viết dẫu sao sự nhầm lẫn của em "còn có thể thương hại và châm trước được, có phải vậy không anh Hiệp thân mến!"

(Chuyện nhầm lẫn là chuyện thường ngày ở huyện, có khi bản vẽ đã được người kiểm tra ký và sếp ký rách cả giấy, nhưng khi đem xuống xưởng, người phát hiện ra sai sót lại là công nhân trực tiếp sản xuất :) :) :)

Thú thực là nhìn cái công thức tính của anh Oải Hương và công thức của bác Phamthanhbinh, em đã thấy... oải không muốn đọc rồi, anh Hiệp ạ!)

• 0

#9 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 21 October 2014 - 08:27 PM

@: Anh Hiệp: Không phải là bác Phamthanhbinh  nhìn cày hóa cuốc đâu nhé! :) :) :) .

Đúng là tư duy anh Hiệp có đính kèm chíp điện tử, nên mới  phát hiện rất nhanh cái sai của em và của bác phamthanhbinh

Em con số đúng nhưng em đã viết thiếu số 2 :  πr = 32,4425  em đã sửa lại thành : 2πr = 32,4425

Theo dự đoán của anh Hiệp : "hình như bác Bình đánh nhầm R = U*A/(U-E) thành ra "Mình tính R = (U * E) / (U-E)"

Bác Phamthanhbinh đã thừa nhận: "nên đúng là phải A*U / (U-E).."

Có một lần bác Phamthanhbinh đã nhầm nhot:

Khiến cái Hoằn phải kêu toáng lên:

"Ơ ...ơ ..ơ...ớ! Sao chưa kịp tới TAM SAO mà bác Phamthanhbinh đã vội vã THẤT BẢN sớm thế??????"

Nguồn: bài viết số #1533 , http://www.cadviet.c...-do-vui/page-77

Ở bài viết số #4 ở trên em đã viết dẫu sao sự nhầm lẫn của em "còn có thể thương hại và châm trước được, có phải vậy không anh Hiệp thân mến!"

(Chuyện nhầm lẫn là chuyện thường ngày ở huyện, có khi bản vẽ đã được người kiểm tra ký và sếp ký rách cả giấy, nhưng khi đem xuống xưởng, người phát hiện ra sai sót lại là công nhân trực tiếp sản xuất :) :) :)

Thú thực là nhìn cái công thức tính của anh Oải Hương và công thức của bác Phamthanhbinh, em đã thấy... oải không muốn đọc rồi, anh Hiệp ạ!)

Hề hề hề,

Xin lỗi bác haanh về cái sự nhầm .... đinh râu này. Đinh râu chớ chả phải là nhọt  đâu.

Hề hề hề,....

• 0
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#10 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết
Điểm đánh giá: 692 (tốt)

Đã gửi 22 October 2014 - 10:03 AM

@ Mr Bình : Bác lại nhìn gà hóa cuốc rồi :D :D :D

là em ! hiepttr ứ phải là ha anh hà em nào cả :D :D :D

Bác Phamthanhbinh đã trả lời kiểu "NHÌN RAU GẮP THỊT", anh Hiệp ạ!

Anh đã bắt lỗi chị Hà em:  "Trong hình trên, con số thì có vẻ đúng nhưng phần ghi chú sai thì phải..

công thức C = pi * D = pi * 2 *r    mới đúng"

320,4425 đúng = pi * 2 *r  anh Hiệp ạ! chỉ tiếc là khi trích dẫn em đã  không phát hiện ra chị Hà em ghi chỉ ghi pi *r  (thiếu số 2 do nhầm lẫn giữa d và r)

Anh đã bắt lỗi bác Phamthanhbinh:   "Tuy nhiên, hình như bác Bình đánh nhầm R = U*A/(U-E) thành ra "Mình tính R = (U * E) / (U-E)"

Mình nghĩ chỉ là lỗi đánh máy thôi !"  

Chắc là không phải do lỗi đánh máy rồi :) :) :) Thú thực là em cũng... oải nên chỉ lướt ván qua công thức tính của bác Phamthanhbinh! (Cái em qua tâm là kết quả cuối cùng, là bản vẽ khai triển phôi thì bác Phamthanhbinh lại im re, không công bố cho mọi người chiêm ngưỡng)

• -1

66 Câu Phật Học Cho Cuộc Sống : http://ngocchinh.com...-cho-cuoc-song/

Gió đưa cây cải về trời / Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#11 hiepttr

hiepttr

• 1298 Bài viết

Đã gửi 22 October 2014 - 12:02 PM

@ Hoằn: Xin lỗi vì mình ko thích cách "chiến đấu trên mọi chiến trường" của bạn  và ..... "cái màu đỏ" là của mình ^ ^

• 1

Bergson

#12 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• 2882 Bài viết

Đã gửi 22 October 2014 - 12:41 PM

cả haanh ah !

Em xin thông tin để anh Hiệp hiểu thêm là cách khai triển theo Dngoài của anh Oải Hương,và cách khai triển theo Dngoài của em trên AutoCAD có sai số, và có thể chấp nhận được sai số này.

Anh cứ  viết lisp khai triển theo Dtb, theo công thức em đã cung cấp, tội vạ đâu em xin chịu trách nhiệm trước pháp luật! :) :) :)

• 0

#13 hiepttr

hiepttr

• 1298 Bài viết

Đã gửi 22 October 2014 - 03:36 PM

Theo cái nào là tuỳ haanh - lisp theo yêu cầu haanh mà ! ^ ^

Song, ở đây mình vẫn chưa rõ cái đích cuối cùng theo cách của haanh.

Phải chăng là hình khai triển phôi cho 1 P (2đường tròn đồng tâm & vát 1 góc tí tẹo teo) :D :D :D

• 1

Bergson

#14 hiepttr

hiepttr

• 1298 Bài viết

Đã gửi 23 October 2014 - 07:59 AM

@haanh:

Để bước 1 thành công suôn sẻ_ tránh tình trạng "nhầm nhọt trong trồng trọt" mình muốn haanh khẳng định cho mình 1 điều:

Có phải chân dim Dtb là giao của đường nằm ngang với đường ofset s/2 màu xanh ở hình trong #4 ?!

p/s:

Lisp đường ống cần nâng cấp thế nào nữa ?! Làm luôn đi để khỏi phải mất công dò lại code khi trường hợp để quá lâu rồi vọc lại

• 1

Bergson

#15 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• 2882 Bài viết

Đã gửi 23 October 2014 - 01:06 PM

Em nói thêm một chút với câu hỏi  hôm qua của anh Hiệp: “Phải chăng là hình khai triển phôi cho 1 P (2 đường tròn đồng tâm & vát 1 góc tí tẹo teo)”:

Khai triển theo P , chiều dài thực tế của kích thước tổng 3054 (xem ảnh) sẽ bị  sai số, nó “ngẫu nhiên” dài ra một đoạn xấp xỉ bằng chiều dày S của phôi.

Bởi thế,  P chỉ là cơ sở để dựng hình khai triển; còn bản vẽ cắt phôi sẽ cắt theo P’ < P. (Từ hình vẽ khai triển biến thành hình vẽ cắt phôi muốn nhanh bắt buộc phải dùng lisp vì làm thủ công hơi mất thời gian)

Để tránh nhầm ...nhọt thành “đinh râu” , chân dim Dtb nó phải được đặt vào điểm dưới của đường mầu xanh, (không  phải tại giao điểm ....), anh mở file.dwg của em, zoom lên để xem lại nhé! http://www.cadviet.c...1837_haanh1.dwg

P/S-01: Lisp vẽ đường ống của anh đã hoàn thành sứ mệnh lịch sử của nó rồi, nâng cấp thế nào tùy anh, em không chịu... trách nhiệm đâu nhé! :) :) :)

Để vẽ đường ống 3D, cần phải có ít nhất là 02 con lisp nữa, em sẽ nhờ anh trong một vài ngày tới.

Con lisp thứ 2 dễ tính  lắm, anh có thể sờ mó nắm bắt và ôm gọn nó trong  tầm tay với.

Con lisp thứ 3 hơi bị khủng bố, nó đỏng đảnh và kiêu sang lắm,  em đang lo anh phải mất nhiều đêm  thức trắng vì nó.

Nhiệm vụ trước mắt của  anh bây giờ là phải bưng bê điếu đóm hầu hạ dạ vâng thầy Ketxu một cách tươm tất và chu đáo để thầy" Két" ưu ái cho lên lớp đúng kỳ hạn…đừng để  thầy phải... ức chế mà nổi cáu - như ông thầy trong truyện ngắn THẦY CÁU của cụ Nguyễn Công Hoan - cho anh đúp lên bờ xuống ruộng là hỏng việc đó!

Chúc anh mọi sự an lành!

P/S-02: Cách khai triển trên AutoCAD  chính xác hơn công thức tính của anh Oải Hương, vì góc khuyết cắt phôi sẽ được tự động hình thành trong khi dựng hình.

(Khi vẽ bản vẽ cắt phôi góc khuyết sẽ được ghi theo tọa độ, chứ không ghi theo góc độ để thợ dễ lấy dấu). Cách khai triển trên AutoCAD hơi mất thời gian. Đó chính là lý do em đã đưa vào chuyên mục Nghề Cơ  khí đố vui, với hi vọng sẽ được mọi người chia sẻ thêm nhiều cách khai triển khác nữa. (Thực tế là nhờ có mục đố vui, mà đã có rất nhiều câu trả lời ngắn gọn hơn đáp án của người ra câu đố- đó là sự thật)

• 0

#16 hiepttr

hiepttr

• 1298 Bài viết

Đã gửi 23 October 2014 - 04:48 PM

Còn chần chờ gì nữa mà ko tiếp bước 2, bước 3 ..... bước n đi haanh ?!

>>> Phần 1:

(defun c:KTCV( / Rnho Rlon P S Dng Dtr x y Dtb)
(defun ch(a b) (sqrt (+ (* a a) (* b b))))
;====
(setq Rnho (getdist "\nNhap ban kinh nho ®: ")
	  Rlon (getdist "\nNhap ban kinh lon ®: ")
	  P (getdist "\nNhap buoc vit (P): ")
	  S (getdist "\nNhap chieu day tam thep (S): "))
(cond ((and Rnho Rlon P S)
	(setq Dng (/ (ch (* 2 pi Rlon) P) pi)
		  Dtr (/ (ch (* 2 pi Rnho) P) pi)
		  x (sqrt (- (* (- Rlon Rnho) (- Rlon Rnho)) (/ (* (- Dng Dtr) (- Dng Dtr)) 4.)))
		  y (/ (* x 0.5 S) (- Rlon Rnho))
		  Dtb (- Dng (* 2 y))))
)
)

P/s:

haanh cần đưa nguyên cục vậy để mình lựa chọn giải pháp để khỏi tốn công vô ích

chứ viết lisp mà cứ rặn .... từng tí vậy là ức chế lắm đó ^ ^

• 1

Bergson

#17 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• 2882 Bài viết

Đã gửi 24 October 2014 - 11:04 AM

Trong khi lisp vẽ đường ống 3D vẫn còn dang dở, em chưa muốn nhờ anh viết cái lisp khai triển. Chỉ tại cái Hoằn nó ô tô ,  buộc em phải chữa cháy, anh ạ!

Anh cứ viết lisp theo hình ảnh minh họa trong bài viết số # 4 ở trên theo yêu cầu em đã viết: "Cho các thông số của cánh vít : r , R, P và S là chiều dầy phôi, >>> khi nhập giá trị của r, R, P >>> lisp sẽ xác định được trị số a/π= dn = ...??? và A/π =Dng =...??? là đã hoàn thành được 50% công việc của LISP KHAI TRIỂN CÁNH VÍT THEO Dtb "

(Hoặc từ thông số chiều dầy S, anh có thể cho thêm được trị số của Dtb càng vui :) :) :) )

Lisp của anh mới chỉ ra được Dtb là do lỗi của em trình bầy không rõ ràng mạch lạc, cần phải có dtb nữa mới vẽ khai triển được, anh ạ!

Không còn cách nào khác, nếu rảnh, anh có hai lựa chọn:

1)-Cải tiến để lisp ra được  trị số của Dtb và dtb

2)- Cải lùi để lisp ra được trị số của Dng và dng

Nếu bận,  để sang năm 2015 , em sẽ “ra đề bài” tiếp phần 2 và 3  để anh thư giãn luôn một thể!

P/S- Hôm nay em mới thử lisp vẽ đường ống 3D của anh. Nếu có gì cần cải lùi,  em sẽ thông báo sau và có thể nhờ anh viết tiếp lisp chèn phụ kiện vào đường ống.

Em  nhờ anh Hiệp viết lisp là để phục vụ công việc vẽ của em. Bác nào là dân CƠ KHÍ và CẤP THOÁT NƯỚC, dùng được thì dùng, nếu thấy chưa hợp lý chỗ nào, có thể nhờ anh Hiệp chỉnh sửa cho tiện với công việc của mình.

Việc em đã trót dại đặt tên chủ đề là: “Tổng hợp các lisp thường dùng cho dân CƠ KHÍ & CẤP TỐC THOÁT NƯỚC” hơi bị quá lời, em mong được các bác, nhất là các bác CẤP THOÁT NƯỚC thông cảm và bỏ qua  cái tính thích đùa của em nhé!

Cảm ơn và xin lỗi anh Hiệp, vì em đã ngớ ngẩn “ra đề bài” không rõ ràng, 

khiến công hữu ích bị tổn thất -  > [Ϭưche] - vượt quá giới hạn ... ức chế cho phép  ! :) :) :)

• 0

#18 hiepttr

hiepttr

• 1298 Bài viết

Đã gửi 24 October 2014 - 11:41 AM

Muốn cải tiến cải lùi gì thì cũng phải "định nghĩa" + cách tính dtb thì mình mới biết đường chứ, haanh ?????

• 1

Bergson

#19 hiepttr

hiepttr

• 1298 Bài viết

Đã gửi 25 October 2014 - 07:36 AM

Mình thích "cải muối dưa" để nó ra luôn cái hình vẽ cuối cùng luôn cơ :D :D :D

Haanh có thể ...phán tiếp đc ko ??? Sau khi có đc Dtb, dtb ===> phải chăng đây là đường kính ngoài và trong của cái hình vẽ cuối ?

• 1

Bergson

#20 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• 2882 Bài viết

Đã gửi 25 October 2014 - 07:52 AM

Không phải Dtb và dtb  đường kính ngoài và trong của cái hình vẽ cuối anh Hiệp ạ!

Con lisp thứ 2 và 3 rất khó tính, nó đỏng đảnh và kiêu sa lắm! Tiếp cận được với nó,  em chỉ lo anh phải mất nhiều đêm thức trắng :) :) :)

Em muốn anh giải quyết dứt điểm Lisp vẽ đường ống 3D trước (cần thiết hơn), nếu không có gì thay đổi, sáng mai em sẽ nhờ anh làm trước lisp vẽ đường ống 3D.

Lisp của anh Hiệp đã ra được Dtb=417,234 rồi, em chỉ cần nó ra thêm được dtb=160,6008 nữa thôi! :) :) :)

Không còn con đường nào khác, nếu rảnh, anh chỉ có nhấn ga để tiến hoặc cài số lùi:

1)- Tiến để lisp ra được  trị số của Dtb dtb

2)- Lùi để lisp ra được trị số của Dng và dng

Chúc anh 2 ngày cuối tuần gặp vui nhiều!

• 0