Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
huynhdong

vẽ cánh trục vít

Các bài được khuyến nghị

minhtu2004    35

- Sao lai cay vậy, chủ thớt chỉ muốn học hỏi thôi mà. Cái Hoằn vẽ bị sai rồi, nên có lẽ sẽ bị không chế phi 70, vị trí kích thước 111 hok phải theo hướng ngang 240 mà đoạn đoạn 240 phải xoay lên 1 góc để song song với  HELIX mới tạo ra dc vị trí khoảng cách 111. Cách tính như thế nào để ra dc như vậy phải hỏi chủ thớt.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Hoan1111    694

Em không cay đâu, chỉ thấy vui nhiều thôi! Em cũng vào diễn đàn để học hỏi vui là chính!

Đúng là em đã vẽ sai ý của chủ thớt, nhưng vẫn cố tình...cãi cho hoành tráng, để xem chủ thớt ứng xử ra sao??? :) :) :)

Khi anh vẽ hình dang mô phỏng, không chính xác:

chủ thớt đã trả lời như sau, anh có thấy buồn cười không???

trui ơi bạn chỉ mình hay quảng cáo zậy bạn.

Công bằng mà nói chủ thớt trình bầy không rõ ràng, hình minh họa vẽ không theo nguyên tắc vẽ kỹ thuật khiến mọi người hiểu lầm.

Đó là lý do em viết: "Kết luận: Nếu giả sử anh Minhtu2004 đã thể hiện chưa hợp lý chỗ nào, anh chủ thớt phải chỉ ra bằng cách vẽ lại hình 2D của mình ! AutoCAD có thể vẽ được hình không giống biên dạng của cánh vít thông thường một cách ngon lành,  với điều kiện anh chủ thớt phải thể hiện hình 2D đúng nguyên tắc vẽ kỹ thuật".

Lỗi chủ quan là do em cứ nghĩ chủ thớt vẽ cánh vít theo tiêu chuẩn, chứ không nghĩ là chủ thớt đã vẽ kiểu phi tiêu chuẩn khiến chủ thớt phải nói: "mấy anh kia nhìn chưa hiểu nên chém mình tơi bời."

Thế mới biết rằng con người ta cũng có lúc bị ngớ ngẩn ...đột xuất! :) :) :)

Giá mà anh chủ thớt nói toạc móng lợn ngay từ đầu là VẼ CÁNH VÍT PHI TIÊU CHUẨN;  trình bầy bản vẽ ngắn

gọn chỉ cần đủ ba hình chiếu, theo đúng nguyên tắc vẽ hình chiếu  hoặc gửi file.dwg lên thì chắc sẽ không có sự hiểu lầm đáng tiếc:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh    3.123

- Sao lai cay vậy, chủ thớt chỉ muốn học hỏi thôi mà. Cái Hoằn vẽ bị sai rồi, nên có lẽ sẽ bị không chế phi 70, vị trí kích thước 111 hok phải theo hướng ngang 240 mà đoạn đoạn 240 phải xoay lên 1 góc để song song với  HELIX mới tạo ra dc vị trí khoảng cách 111. Cách tính như thế nào để ra dc như vậy phải hỏi chủ thớt.

Hề hề hề,

Thực ra cách làm của bạn Minhtu2004 sẽ cho ra được một cái giống cánh vít đặc biệt, nhưng có sử dụng được hay không lại là vấn đề cần xem lại bởi vì tuy đường kính ngoài của cánh là đường xoắn ốc, có đường kính 700 song còn đường chân cánh vít có phải là đường xoắn ốc có đường kính vòng xoắn như chủ thớt mong muốn hay không lài là vấn đề mà chủ thớt cần kiểm tra cho rõ

Nếu muốn chính xác hơn thì bạn Minhtu2004 và chủ thớt cần phải xác định cái đường kính vòng xoắn chân cánh vít nữa và phải tại thêm đường dẫn xoắn ốc này. Sau đó mới loft các tiết diện cánh theo cả hai đường dẫn.

Ấy là mình nghĩ vậy, còn thực tế thì mình cũng chưa thấy cái dạng cánh vít quái chiêu này bao giờ và cũng rất mong chủ thớt giải thích kỹ hơn về cái cánh vít oái oăm này cũng như công năng của nó. Nếu có thêm vài bước xoăn nữa thì cái cánh vít này sẽ ra sao nhỉ???? Các bước xoắn có đều nhau và có góc nghiêng như nhau được không???

Thực tế mình đã thấy có các trục vít mà cánh vít có bước xoắn không đều nhau cũng như có tiết diện cánh không đều nhau, nhưng cái kiểu xoay cả tiết diện như của chủ thớt thì thật là ....... chưa thấy.

Hề hề hề......

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hoan1111    694

Hề hề hề,

Thực ra cách làm của bạn Minhtu2004 sẽ cho ra được một cái giống cánh vít đặc biệt, nhưng có sử dụng được hay không lại là vấn đề cần xem lại bởi vì tuy đường kính ngoài của cánh là đường xoắn ốc, có đường kính 700 song còn đường chân cánh vít có phải là đường xoắn ốc có đường kính vòng xoắn như chủ thớt mong muốn hay không lài là vấn đề mà chủ thớt cần kiểm tra cho rõ

Nếu muốn chính xác hơn thì bạn Minhtu2004 và chủ thớt cần phải xác định cái đường kính vòng xoắn chân cánh vít nữa và phải tại thêm đường dẫn xoắn ốc này. Sau đó mới loft các tiết diện cánh theo cả hai đường dẫn.

Ấy là mình nghĩ vậy, còn thực tế thì mình cũng chưa thấy cái dạng cánh vít quái chiêu này bao giờ và cũng rất mong chủ thớt giải thích kỹ hơn về cái cánh vít oái oăm này cũng như công năng của nó. Nếu có thêm vài bước xoăn nữa thì cái cánh vít này sẽ ra sao nhỉ???? Các bước xoắn có đều nhau và có góc nghiêng như nhau được không???

Thực tế mình đã thấy có các trục vít mà cánh vít có bước xoắn không đều nhau cũng như có tiết diện cánh không đều nhau, nhưng cái kiểu xoay cả tiết diện như của chủ thớt thì thật là ....... chưa thấy.

Hề hề hề......

Kích thước chủ thớt cho như vậy là đủ điều kiện dựng hình chính xác tuyệt đối theo ý của chủ thớt, bác Phamthanhbinh à!

Xác định đường kính chân vít chẳng có ý nghĩa gì trong trường hợp phi tiêu chuẩn này! Giả sử muốn xác định đường kính trục lắp vừa cánh vít thì có thể xác định được dễ dàng, không có gì khó khăn cả....

khi loft  cánh vít phi tiêu chuẩn , do hai mặt tiết diện thò thụt khác nhau nên nó chỉ tạo ra đường tròn ...phi tiêu chuẩn (kể cả đường kính đỉnh và đường kính chân chỉ là đường kính ảo chỉ có mỗi đường kính Helix có tâm thật) :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hoan1111    694

Không có chuyện tranh luận ở đây đâu nhé! Chỉ là trao đổi học tập lẫn nhau  trên tinh thần cởi mở và vui vẻ , anh ạ! :) :) :)  chắc chủ thớt không quay trở lại vì nhầm tưởng mọi người chém gió: "mấy anh kia nhìn chưa hiểu nên chém mình tơi bời."

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hoan1111    694

Hề hề hề,

Hề hề hề......

Nếu có thêm vài bước xoắn nữa thì nó sẽ như sau, bác ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo