Đến nội dung

Hình ảnh

Nhờ giúp đỡ giải đề thi CAD 3D của Nhật Bổn

• Please log in to reply
54 replies to this topic

#1 nhangheolamno1

nhangheolamno1

biết vẽ line

• 25 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 09 November 2014 - 04:57 PM

Cuối tháng này trường Công nghiệp bọn e tổ chức kì thi cấp bằng CAD 3D liên kết vs bên Nhật. Họ phát cho cái đề về làm trước nhưng e không hiểu cái gì luôn nên muốn nhờ các bác giúp đỡ.

Mong các tiền bối chỉ giáo giúp, cuối tháng này phải thi rồi :/

• 0

#2 nhangheolamno1

nhangheolamno1

biết vẽ line

• 25 Bài viết

Đã gửi 09 November 2014 - 05:01 PM

http://www.cadviet.c...test_sample.pdf

Còn đây là đề thi họ phát cho đây ạ :D

• 0

#3 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• 2880 Bài viết
Điểm đánh giá: 1555 (rất tốt)

Đã gửi 09 November 2014 - 07:55 PM

Đề thi của anh , không khó vì người ta vẽ đủ cả 3 hình chiếu và vẽ cả hình minh họa bôi đen.  Chỉ cần anh thuộc các lệnh vẽ cơ bản là vẽ được.

Không hiểu là anh không hình dung ra vật thể hay không vẽ được??? :) :) :)

Xem lướt qua thấy bài số 5 là dễ hình dung vật thể nhất:

Anh thử vẽ xem sao???

Hình khối phức tạp gồm các hình khối đơn giản ghép lại với nhau hoặc từ một hình khối đơn giản đục khoét thành hình phức tạp. Do vậy anh phải thuộc tất cả các lệnh vẽ cơ bản.

Muốn vẽ anh anh phải sử dụng thành thạo lệnh Presspull, anh có thể vào đây để hiểu thêm về cách sử dụng lệnh:

http://www.cadviet.c...-do-vui/page-67

http://www.cadviet.c...-do-vui/page-70

http://www.cadviet.c...orums:forum:102

• 0

“Sống trong đời sống cần có một tấm lòng / Để làm gì em biết không ? / Để gió cuốn đi, để gió cuốn đi...”

#4 nhangheolamno1

nhangheolamno1

biết vẽ line

• 25 Bài viết

Đã gửi 10 November 2014 - 12:03 AM

Cảm ơn bạn đã xem bài, bạn cho mình hỏi 1 số chỗ với :)
Mình đăng kí thi với phần mềm Solidworks, vẽ thì mình vẽ được nhưng mấy cái yêu cầu của bài thì mình lại ko làm đc.
Vậy bạn cho mình hỏi cách tính Thể tích, Xác định Tọa độ Trọng tâm của khối, tính diện tích 1 mặt nào đó trong Solid với.
Bạn ví dụ câu 5, tìm thể tích và tọa độ trong tâm của khối hộ mình luôn đc ko?

• 0

#5 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• 2880 Bài viết
Điểm đánh giá: 1555 (rất tốt)

Đã gửi 10 November 2014 - 12:28 AM

Mình đăng kí thi với phần mềm Solidworks, vẽ thì mình vẽ được nhưng mấy cái yêu cầu của bài thì mình lại ko làm đc.
Vậy bạn cho mình hỏi cách tính Thể tích, Xác định Tọa độ Trọng tâm của khối, tính diện tích 1 mặt nào đó trong Solid với.

Em không dùng SW . CAD thì em có thể xác định được hết và có thể vẽ được đường thẳng mà điểm đầu là trọng tâm của hình, giờ muộn rồi , mai em sẽ vẽ hình và nói cách xác định nếu anh muốn biết :) :) :)

• 0

“Sống trong đời sống cần có một tấm lòng / Để làm gì em biết không ? / Để gió cuốn đi, để gió cuốn đi...”

#6 nhangheolamno1

nhangheolamno1

biết vẽ line

• 25 Bài viết

Đã gửi 10 November 2014 - 12:33 AM

Oke bạn, mai bạn giải thích hộ mình vs :D đi học thì chỉ được học vẽ, giờ bắt tính toán này không biết đâu mà lần bạn ạ :)

• 0

#7 phamtan112

phamtan112

Chưa sử dụng CAD

• 2 Bài viết

Đã gửi 10 November 2014 - 08:55 AM

Xin lỗi vì cắt ngang, nhưng mình đang học cad3d. Mình học theo video này: https://www.youtube.com/watch?v=ljP6L1DBK_Q ...Nhưng đến phút 11:39 của video, mình vẽ đường thẳng đứng lên thì nó lại ra mặt bằng.. không bit có cách nào bắt theo phương z không nhi?.. mình lần đầu tiên đăng bài mà chẳng bit đăng ntn nên gửi vào đây, các bạn biết giúp mình với (ảnh minh họa)113843_thacmac_1.jpg

• 0

#8 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết
Điểm đánh giá: 692 (tốt)

Đã gửi 10 November 2014 - 11:59 AM

Trả lời ké một tí : 114276_dgdf.png

Nếu vẽ đường thẳng thấy nó say riệu nghiêng ngửa, anh chịu khó gõ phím F8 rồi dê chuột thẳng lên giời;  bảo đảm , máy bay ném bom B-2 Spirit là loại máy bay siêu thanh kinh phí lên tới 240 tỷ USD  được sản xuất hạn chế nhất hành tinh, với vận tốc chém gió  siêu thanh 5.795km/h  (gấp 05 lần vận tốc lê la của ma xó) lao thẳng vào cũng không thể nghiêng ngả được! :lol: :lol: :lol:

• 0

66 Câu Phật Học Cho Cuộc Sống : http://ngocchinh.com...-cho-cuoc-song/

Gió đưa cây cải về trời / Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#9 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 10 November 2014 - 04:16 PM

Em không dùng SW . CAD thì em có thể xác định được hết và có thể vẽ được đường thẳng mà điểm đầu là trọng tâm của hình, giờ muộn rồi , mai em sẽ vẽ hình và nói cách xác định nếu anh muốn biết :) :) :)

Hề hề hề,

Chuyện vẽ được nó mới là chuyện khó chứ còn chuyện trả lời mấy câu hỏi vể diện tích bề mặt, thể tích và trọng tâm của vật thể, khoảng cách .... thì trong SW bạn có thể làm một phát ăn ngay mà. Trong SW đã có công cụ sẵn như Mass Properties, Measure .... để giúp bạn tra nhanh các vấn đề này. Bạn chỉ cần vận dụng tốt các công cụ này là cái đề thi này ngon hơn ăn ớt ngay ấy mà.

Không biết kỹ năng của bạn về Sw ra sao, nhưng nếu họ đã yêu cầu sử dụng Sw để làm thì bạn nên tìm hiểu kỹ về các công cụ nói trên của Sw.

Với đề thi và lượng thời gian cho như trong đề thi thì nếu vận dụng tốt các kỹ năng về Sw bạn sẽ dư thời gian kha khá đấy. Cứ yên tâm mà mần thôi. Nhất là đề thi đã được biết trước cả tháng để ngâm cứu như vầy.

Hề hề hề, chúc bạn thành công.

• 0
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#10 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 10 November 2014 - 06:21 PM

Hề hề hề,

Chuyện vẽ được nó mới là chuyện khó chứ còn chuyện trả lời mấy câu hỏi vể diện tích bề mặt, thể tích và trọng tâm của vật thể, khoảng cách .... thì trong SW bạn có thể làm một phát ăn ngay mà. Trong SW đã có công cụ sẵn như Mass Properties, Measure .... để giúp bạn tra nhanh các vấn đề này. Bạn chỉ cần vận dụng tốt các công cụ này là cái đề thi này ngon hơn ăn ớt ngay ấy mà.

Không biết kỹ năng của bạn về Sw ra sao, nhưng nếu họ đã yêu cầu sử dụng Sw để làm thì bạn nên tìm hiểu kỹ về các công cụ nói trên của Sw.

Với đề thi và lượng thời gian cho như trong đề thi thì nếu vận dụng tốt các kỹ năng về Sw bạn sẽ dư thời gian kha khá đấy. Cứ yên tâm mà mần thôi. Nhất là đề thi đã được biết trước cả tháng để ngâm cứu như vầy.

Hề hề hề, chúc bạn thành công.

Ơ sao bác Phamthanhbinh trích dẫn một đường loại nói một nẻo, chị Hà em có phải là người đi thi đâu mà bác chúc chị ấy thành công  nhỉ??? :) :) :)

Chủ thớt đã nói rõ ràng :

Cách tính thể tích trong SW chị Hà em đã nói trong này:http://www.cadviet.c...ang-solidworks/

Khi chị Hà em viết: "Em không dùng SW . CAD thì em có thể xác định được hết và có thể vẽ được đường thẳng mà điểm đầu là trọng tâm của hình, giờ muộn rồi , mai em sẽ vẽ hình và nói cách xác định nếu anh muốn biết"

Chủ thớt cũng muốn tham khảo cách tính trong 

CAD

nên đã viết: "Oke bạn, mai bạn giải thích hộ mình vs :D đi học thì chỉ được học vẽ, giờ bắt tính toán này không biết đâu mà lần bạn ạ :)"

Hoằn xin được "gà bài" chủ thớt là khi thể hiện bản vẽ hình khối, không nên hiện hình  3D theo  kiểu "Trưng Trắc và  Nhị Trắc và đẳng trắc" như cách vẽ hình chiếu trục đonhư trong giáo trìnhVKT , nó sẽ bị  hẹp hòi  về góc nhìn, mà hãy xoay theo vị trí  nào nhìn rõ mọi góc tối của hình thí dụ:

@ còng Chị Hà: chị khỏi  viết bài nói về cách bắt điểm nhanh để vẽ line mà điểm đầu của nó bắt đầu từ trọng tâm của khối 3D,

Em đã có một bài viết trên diễn đàn rồi, nếu chủ thớt muốn tìm hiểu, chủ thớt sẽ tự tìm kiếm!

• 0

#11 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 10 November 2014 - 08:20 PM

Ơ sao bác Phamthanhbinh trích dẫn một đường loại nói một nẻo, chị Hà em có phải là người đi thi đâu mà bác chúc chị ấy thành công  nhỉ??? :) :) :)

Chủ thớt đã nói rõ ràng :

Cách tính thể tích trong SW chị Hà em đã nói trong này:http://www.cadviet.c...ang-solidworks/

Khi chị Hà em viết: "Em không dùng SW . CAD thì em có thể xác định được hết và có thể vẽ được đường thẳng mà điểm đầu là trọng tâm của hình, giờ muộn rồi , mai em sẽ vẽ hình và nói cách xác định nếu anh muốn biết"

Chủ thớt cũng muốn tham khảo cách tính trong SW nên đã viết: "Oke bạn, mai bạn giải thích hộ mình vs :D đi học thì chỉ được học vẽ, giờ bắt tính toán này không biết đâu mà lần bạn ạ :)"

Hoằn xin được gà chủ thớt là khi thể hiện bản vẽ hình khối, không nên hiện hình  3D theo  kiểu "Trưng Trắc và  Nhị Trắc" như cách vẽ hình chiếu trục đo, nó sẽ bị  hẹp hòi  về góc nhì, mà hãy xoay theo vị trí nhìn rõ mọi góc tối của hình thí dụ:

@ còng Chị Hà: chị khỏi  viết bài nói về cách bắt điểm nhanh để vẽ line mà điểm đầu của nó bắt đầu từ trọng tâm của khối 3D,

Em đã có một bài viết trên diễn đàn rồi, nếu chủ thớt muốn tìm hiểu, chủ thớt sẽ tự tìm kiếm!

Hề hề hề,

Sorry bác Haanh về chuyện trích dẫn nhầm. Mình định trích dẫn bài trả lời của chủ thớt ở phía trên bài của bác, nhưng quáng gà làm sao mà lại vớ phải bài của bác. Mong bác thông cảm.

Cám ơn em gái về việc phát hiện sự nhầm lẫn này. Bài của mình là để trả lời bài mà em gái đã trích dẫn lại của chủ thớt.

Thực ra thì mình cũng ngạc nhiên vì cái khó nhất là vẽ khối vật thể thì chủ thớt nói đã làm được, Còn chuyện dễ hơn là trích ra các thông số về trọng tâm, thể tích, hay diện tích các bề mắt của vật thể mà trong Sw đã có sẵn thì chủ thớt lại chưa làm được. Còn chuyện đo khoảng cách giữa hai điểm bất kỳ trên vật thể thì trong Sw cũng có quá nhiều cách làm rất dễ rồi mà sao chủ thớt cũng thắc mắc. Việc dựng được hình khối ắt hẳn phải kinh qua cái bước xác định được khoảng cách giữ các điểm bất kỳ trong không gian rồi chứ hè.....

• 0

#12 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 10 November 2014 - 08:39 PM

Hề hề hề,

Sorry bác Haanh về chuyện trích dẫn nhầm. Mình định trích dẫn bài trả lời của chủ thớt ở phía trên bài của bác, nhưng quáng gà làm sao mà lại vớ phải bài của bác. Mong bác thông cảm.

Cám ơn em gái về việc phát hiện sự nhầm lẫn này. Bài của mình là để trả lời bài mà em gái đã trích dẫn lại của chủ thớt.

Thực ra thì mình cũng ngạc nhiên vì cái khó nhất là vẽ khối vật thể thì chủ thớt nói đã làm được, Còn chuyện dễ hơn là trích ra các thông số về trọng tâm, thể tích, hay diện tích các bề mắt của vật thể mà trong Sw đã có sẵn thì chủ thớt lại chưa làm được. Còn chuyện đo khoảng cách giữa hai điểm bất kỳ trên vật thể thì trong Sw cũng có quá nhiều cách làm rất dễ rồi mà sao chủ thớt cũng thắc mắc. Việc dựng được hình khối ắt hẳn phải kinh qua cái bước xác định được khoảng cách giữ các điểm bất kỳ trong không gian rồi chứ hè.....

Vâng ạ! Em cũng đoán... mò là bác đã trích dẫn nhầm, nên hầu chuyện spam với bác cho vui, bác ạ! :) :) :)

Em cũng đoán mò là chủ thớt nhầm nhọt vì "tổ chức kì thi cấp bằng CAD 3D liên kết vs bên Nhật" chẳng ai dại dột tiết lộ đề thi trước 5 phút cả!

Rất có thể đó là dạng đề thi của năm ngoái, ban tổ chức  cố tình đưa cho học sinh tham khảo, để đánh lừa học sinh, cứ nhăm nhe luyện tay nghề>>> Đến khi vào cuộc thi năm nay, họ có thể ra đề theo dạng khác, khiến những ai học  tủ học hòm sẽ bị vỡ mộng ...

Em thì lại cho rằng cách bắt điểm nhanh trọng tâm của khối 3D là khó hơn cả, bác ạ!

Bởi vậy chị Hà em mới viết “có thể vẽ được đường thẳng mà điểm đầu là trọng tâm của hình”...

• 0

#13 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 10 November 2014 - 11:07 PM

Vâng ạ! Em cũng đoán... mò là bác đã trích dẫn nhầm, nên hầu chuyện spam với bác cho vui, bác ạ! :) :) :)

Em cũng đoán mò là chủ thớt nhầm nhọt vì "tổ chức kì thi cấp bằng CAD 3D liên kết vs bên Nhật" chẳng ai dại dột tiết lộ đề thi trước 5 phút cả!

Rất có thể đó là dạng đề thi của năm ngoái, ban tổ chức  cố tình đưa cho học sinh tham khảo, để đánh lừa học sinh, cứ nhăm nhe luyện tay nghề>>> Đến khi vào cuộc thi năm nay, họ có thể ra đề theo dạng khác, khiến những ai học  tủ học hòm sẽ bị vỡ mộng ...

Em thì lại cho rằng cách bắt điểm nhanh trọng tâm của khối 3D là khó hơn cả, bác ạ!

Bởi vậy chị Hà em mới viết “có thể vẽ được đường thẳng mà điểm đầu là trọng tâm của hình”...

Hề hề hề,

Mình chưa rành về CAD 3D nên không hiểu lắm về cách bắt điểm nhanh trọng tâm của khối 3D trong CAD. Mình nói ở đây là trong SW nó có sẵn công cụ Mass Properties để cho ra tọa độ của trọng tâm khối 3D ứng với tọa độ gốc khi tạo khối 3D. Đó có nhẽ cũng là lý do mà trong để thi người ta cho luôn vị trí gốc tọa độ bắt buộc của khối 3D cần dựng. Đồng thời trong SW cũng có đủ công cụ để có thể giải các đề thi như vầy.

Với cách ra đề này của người ta thì thí sinh hay học sinh hoàn toàn có thể yên tâm là không bị đánh đố chút nào và chắc chắn kết quả sẽ là duy nhất. Vấn đề chỉ còn lại là thí sinh hay học sinh cần phải có đủ năng lực để thực hiện nhiệm vụ mà thôi. Chỉ cần một đề thi cũng có thể đánh giá được khá chính xác về năng lực của người làm bài thi. Nếu chủ thớt làm được trọn vẹn tất cả các đề thi ở đây và hiểu rõ cách giải quyết vấn đề thì minh tin chủ thớt sẽ dễ dàng vượt qua ký thi này cho dù đề thi thực tế sẽ không hoàn toàn giống với các đề thi ở đây.

• 0

#14 nhangheolamno1

nhangheolamno1

biết vẽ line

• 25 Bài viết

Đã gửi 11 November 2014 - 01:18 AM

Tình hình là qua 1 ngày mò mẫm, từ gợi ý của các bác vs tra mạng thì e cũng tạm hiểu cái đề này rồi, tập tành cũng làm đc mấy câu :D
Nhìn đề thì thấy dễ thật, nhưng làm thì mới thấy đỗ khoai của đề.
Ví dụ như câu 13, nó bắt tính diện tích hình bôi đen.

Em đã vẽ hình và tình, nhưng ngặt nỗi cái hình này nó có 1 chỗ khoét 1 miếng ở trên chỗ gần đỉnh đấy, với bán kính 1 bên là R=20, 1 bên R=30.

Cái này thì e đã dùng Loftep Cut để khoét nó, nhưng vì cái lệnh Loftep Cut phải chọn tiết diện đầu-cuối và đường dẫn nên rất có thể có sai số. 

Em thì dùng Measure tìm được diện tích hình bôi đen là 11376

Trong đó đáp án của họ là: [1 ] 1.366x103      [2] 1.367xl03      [3] 1.368xl03      [4] 11.375xl03      [5]  11.377xl03

đáp án của e thì gần với 2 đáp án 4 và 5. Trên này họ cho độ lệch rất nhỏ, như thế này thì trong phòng thi, hí hoáy vẽ mãi mới ra 1 hình, xong tính toán nó vào cái trường hợp như thế này thì các bác bảo e phải làm sao :(

• 0

#15 nhangheolamno1

nhangheolamno1

biết vẽ line

• 25 Bài viết

Đã gửi 11 November 2014 - 01:21 AM

• 0

#16 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 11 November 2014 - 08:16 AM

Có thể là anh chủ thớt đã vẽ sai! Anh thử vẽ lại một lần nữa xem sao???

Hề hề hề,

Mình chưa rành về CAD 3D nên không hiểu lắm về cách bắt điểm nhanh trọng tâm của khối 3D trong CAD. Mình nói ở đây là trong SW nó có sẵn công cụ Mass Properties để cho ra tọa độ của trọng tâm khối 3D ứng với tọa độ gốc khi tạo khối 3D. Đó có nhẽ cũng là lý do mà trong để thi người ta cho luôn vị trí gốc tọa độ bắt buộc của khối 3D cần dựng. Đồng thời trong SW cũng có đủ công cụ để có thể giải các đề thi như vầy.

Với cách ra đề này của người ta thì thí sinh hay học sinh hoàn toàn có thể yên tâm là không bị đánh đố chút nào và chắc chắn kết quả sẽ là duy nhất. Vấn đề chỉ còn lại là thí sinh hay học sinh cần phải có đủ năng lực để thực hiện nhiệm vụ mà thôi. Chỉ cần một đề thi cũng có thể đánh giá được khá chính xác về năng lực của người làm bài thi. Nếu chủ thớt làm được trọn vẹn tất cả các đề thi ở đây và hiểu rõ cách giải quyết vấn đề thì minh tin chủ thớt sẽ dễ dàng vượt qua ký thi này cho dù đề thi thực tế sẽ không hoàn toàn giống với các đề thi ở đây.

:) :) :)

1/ Em đã viết bài cách bắt điểm nhanh trọng tâm của hình phẳng rồi, bắt điểm trọng tâm của hình khối cũng tương tự chỉ khác là thêm Z thôi, bác ạ! Bác thử tìm kiếm xem sao???

2/ AutoCAD cũng có công cụ thừa đủ để giải đề thi này và đảm bảo nhanh hơn rất nhiều vẽ 3D trên SW, trước đây em đã dùng thử SW2006 rồi

3/ Em đã viết :"

Lý do vì có một số ít sinh viên không có kỹ năng hình dung ra vật thể vì thế có những bài rất dễ , nhưng vẫn có người lên diễn đàn hỏi cách vẽ 3D.

Nếu cho đề trước, rất có thể có người không tự hình dung ra vật thể, nhưng khi có người vẽ lên vật thể họ mới ...hình dung được, và dựng được hình.

Không phải ai biết bơi cũng biết lặn!

Những người vừa biết bơi vừa biết lặn, họ lặn nhanh lắm, có khi chỉ  lăn 5 đến 10 phút hoặc tối đa là 17 phút...

Những người chỉ biết bơi mà không biết lặn thì họ lặn lâu lắm có khi họ lặn 3 đến ngày mới ....nổi!!!! Thật đáng thương phải không bác???

Một đề thi như đề của chủ thớt, chưa thể đánh giá được gì hết nếu như đề thi năm nay ra khác hẳn với đề của chủ thớt.

Thí dụ một đề thi không phải là đánh đố, mà chỉ cần thuộc nhiều lệnh là làm ngon!

Hoặc đề thi ra theo dạng vẽ các hình chiếu kiểu tạp phín lù, không theo phép chiếu của VN cũng chẳng giống phép chiếu Nhật ; yêu cầu người vẽ phải sắp xếp lại hình chiếu theo đúng nguyên tắc dựng 3 hình chiếu theo phép VN để vẽ hình khối cũng không phải là đánh đố...Hoặc đề thi cố tình vẽ sai, học sinh phải tự dựng hình 3D, cũng không phải là đánh đố. Hoặc đề thi ra có ít nhất là 2 nghiệm hình 3D cũng không phải là đánh đố, đó là sự thật!

Đây là dạng "đề thi" dễ gây hiểu lầm nguyên nhân là người vẽ cánh vít kiểu phi tiêu chuẩn nhưng không chú thích rõ ràng lại dùng các phép chiếu Tây+Ta hổ lốn, làm người đọc hiểu lầm là vẽ cánh vít tiêu chuẩn: http://www.cadviet.c...truc-vit/page-2 :) :) :)

• 0

#17 nhangheolamno1

nhangheolamno1

biết vẽ line

• 25 Bài viết

Đã gửi 11 November 2014 - 10:59 AM

Cái câu 13 đấy các bác ạ. Tối qua e vẽ thì ra đáp án giống vs đáp án có trong đề, sáng dậy ngồi vẽ lại theo cách hôm qua, cũng hình đấy, cách vẽ đấy mà nó lại ra kết quả khác. Đề thi thì dễ, nhưng quan trọng là cách vẽ cẩn thận, chính xác ràng buộc các bác ạ. chỉ cần quên ko ràng buộc 1 đoạn thẳng nào đấy trong quá trình vẽ sket là có thể dẫn đến sai lêch ngay các bác ạ :3

• 0

#18 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 11 November 2014 - 11:12 AM

Tình hình là qua 1 ngày mò mẫm, từ gợi ý của các bác vs tra mạng thì e cũng tạm hiểu cái đề này rồi, tập tành cũng làm đc mấy câu :D
Nhìn đề thì thấy dễ thật, nhưng làm thì mới thấy đỗ khoai của đề.
Ví dụ như câu 13, nó bắt tính diện tích hình bôi đen.

Em đã vẽ hình và tình, nhưng ngặt nỗi cái hình này nó có 1 chỗ khoét 1 miếng ở trên chỗ gần đỉnh đấy, với bán kính 1 bên là R=20, 1 bên R=30.

Cái này thì e đã dùng Loftep Cut để khoét nó, nhưng vì cái lệnh Loftep Cut phải chọn tiết diện đầu-cuối và đường dẫn nên rất có thể có sai số. 

Em thì dùng Measure tìm được diện tích hình bôi đen là 11376

Trong đó đáp án của họ là: [1 ] 1.366x103      [2] 1.367xl03      [3] 1.368xl03      [4] 11.375xl03      [5]  11.377xl03

đáp án của e thì gần với 2 đáp án 4 và 5. Trên này họ cho độ lệch rất nhỏ, như thế này thì trong phòng thi, hí hoáy vẽ mãi mới ra 1 hình, xong tính toán nó vào cái trường hợp như thế này thì các bác bảo e phải làm sao :(

Hề hề hề,

Không biết bạn dựng khối 3D ra sao nhưng mình dựng theo đúng bản vẽ thì kết quả của câu 13 là 1375.37 tức là đúng với đáp án số 4 bạn ạ. Có thể bạn dựng hình sai,, hoặc cũng có thể bạn tính thiếu diện tích hay tính nhầm diện tích.

Lưu ý rằng đáp án của đề thi là:  [1 ] 1.366x103      [2] 1.367xl03      [3] 1.368xl03      [4] 1.375xl03      [5]  1.377xl03

chứ không phải :  [1 ] 1.366x103      [2] 1.367xl03      [3] 1.368xl03      [4] 11.375xl03      [5]  11.377xl03

• 0

#19 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 11 November 2014 - 11:17 AM

Cái câu 13 đấy các bác ạ. Tối qua e vẽ thì ra đáp án giống vs đáp án có trong đề, sáng dậy ngồi vẽ lại theo cách hôm qua, cũng hình đấy, cách vẽ đấy mà nó lại ra kết quả khác. Đề thi thì dễ, nhưng quan trọng là cách vẽ cẩn thận, chính xác ràng buộc các bác ạ. chỉ cần quên ko ràng buộc 1 đoạn thẳng nào đấy trong quá trình vẽ sket là có thể dẫn đến sai lêch ngay các bác ạ :3

Hề hề hề,

Câu trả lời này của bạn là của câu 12 chứ không phải 13. 

Kết quả sai do bạn bắt điểm sai chứ không phải do tiếu ràng buộc (constrains) đâu bạn ạ. Việc truy bắt điểm trong Sw có hơi la72ng nhằng hơn trong CAD và dễ bị nhầm lẫn. Để truy bắt điểm đúng và chính xác thì nên phóng to khu vực cần truy bắt lên và sử dụng các truy bắt có sẵn trong SW sẽ tốt hơn là truy bắt bằng mắt thường ở khung hình zoom nhỏ bạn ạ.

• 0

#20 nhangheolamno1

nhangheolamno1

biết vẽ line

• 25 Bài viết

Đã gửi 11 November 2014 - 11:29 AM

Bản vẽ của mình đây, bạn check hộ mình câu 13 với. Bạn xem xem mình sai đâu với, vì lệch 1mm vuông thì ko thể cộng thiếu diện tích được

http://www.cadviet.c...078_hinh_12.rar

Còn cái bản sáng nay mình vẽ thì mình quên ko lưu để bạn đối chiếu luôn.
Đầu tiên mình nhìn cái đề này thì mình chỉ ngán mỗi cái tiếng anh, còn hình cũng đơn giản, xong rồi giờ làm mới thấy nhiều cái lằng nhằng quá :/

• 0