Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
thienthanh81

Không thể hiện đường tagent line trong cad3d

Các bài được khuyến nghị

Xin chào các bác!

Mình có một vấn đề với đối tượng 3D. Không biết trong Autocad có biến nào để chọn việc thể hiện hay không thể hiện đường tagent line của một đối tượng 3D không vậy các bác.

https://www.upsieutoc.com/image/pcEs

thank các bác nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Cám ơn haanh, tuy nhiên cái bạn đề cập không đúng với ý của mình. Mình muốn là mô hình vẫn ở dạng Hidden, nhưng các đường tagent line bị ẩn đi, chứ không phải chuyển mô hình sang dạng Realistic, ở dạng này mô hình đc tô bóng lên và mình khong nhìn thấy đường tagent, thực chất thì nó vẫn ở đó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Qui ước vẽ kỹ thuật của Việt Nam là mặt cong có bán kính và không có bán kính khi tiếp xúc (tiếp tuyến với một mặt cong hoặc mặt phẳng) , không cần phải vẽ giao tuyến, vẽ thêm vào là thừa!!! :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hì hì ..,Bài của chị Haanh đang nói về vấn đề 3D của bạn đấy

Hình của bạn như vậy là mình thấy không thiếu cũng không thừa , Nếu bạn muốn để rối mắt hơn có thề dùng  2 biến này :

1 . ISOLINES

2 .DÍSPSILH 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hì hì ..,Bài của chị Haanh đang nói về vấn đề 3D của bạn đấy

Hình của bạn như vậy là mình thấy không thiếu cũng không thừa , Nếu bạn muốn để rối mắt hơn có thề dùng  2 biến này :

1 . ISOLINES

2 .DÍSPSILH 

Vậy có cách nào làm biến mất những này không vây Hantinhsaycad. Do mình sử dụng mô hình 3D để làm bản vẽ trực tiếp mà không dùng các lệnh như solprof hay solview hay flatshot để chuyến  sang 2D. nếu để nguyên những đường này thì khi sang hình chiếu khác ở chế độ view Hidden với lựa chọn visual stype  Occluded Edges là "show" thì khi đó nó nhìn rất rối.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách của em chỉ hiện tô bóng bác Hà ạ!

Nếu không tô bóng, em cũng chưa biết cách làm ẩn giao tuyến giữa mặt phẳng và cong???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hình như autocad không hỗ trợ vấn đề này ace ah. Không biết bác Doan Van Ha có cao kiến gì về vấn đề này không vậy. 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

AutoCAD có hỗ trợ vấn đề này.

Nhưng ta phải vẽ theo cách khác, không vẽ theo cách thông thường.

Nó đây:

Và file đây (định dạng 2013):

http://www.cadviet.com/upfiles/4/3_tangent_edge.zip

Diễn giải:

Ta phải vẽ hình 3D trong model, sau đó base hình ra trong layout, thì hình trong layout sẽ cho phép chọn có show tangent edges hay không.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn bác Nguyen Hoanh nhiều. Đúng như ý em muốn rồi đó bác. Em dùng layout để xuất bản vẽ 2D. Thì ra trong cad có lệnh Viewbase này mà bấy lâu em không biết, từ xưa tới nay cứ dùng flatshot(solproff) mỗi lần chỉnh sủa gì 3D lại phải thực hiện lại thật là bất tiện. Bây giờ thì em có thể thao tác trực tiếp với mô hình 3D rồi có gì chỉ cần chỉnh sửa trên 3D. Lần nữa cám ơn bác rất nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

AutoCAD có hỗ trợ vấn đề này.

Nhưng ta phải vẽ theo cách khác, không vẽ theo cách thông thường.

Nó đây:

Và file đây (định dạng 2013):

http://www.cadviet.com/upfiles/4/3_tangent_edge.zip

Diễn giải:

Ta phải vẽ hình 3D trong model, sau đó base hình ra trong layout, thì hình trong layout sẽ cho phép chọn có show tangent edges hay không.

Bác cho em hỏi thêm chút nữa trong hình em thấy bác đang dùng cad2015- hiện tại công ty em chi có bản quyền cho cad2014 nên em chưa thử được-nếu mình chọn một lớp layer mới cho đối tượng sau khi dùng viewbase với linetype ơ dạng hidden thì toàn bộ đối tượng đó có chuyển sang dạng hidden không vậy. Em thử trên cad2014 thì tên của lớp layer của đối tượng có thê thay đổi được nhưng linetype của nó thì vẫn là linetype của lớp MD_visible.Cám ơn bác nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Hantinhsaycad làm như vậy thì nó không còn liên quan gì đến mô hình 3d của mình nữa, nếu sau nay cạp nhật thì mình lại phải làm lại thì hơi bất tiện.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo