Đến nội dung

Hình ảnh

ứng dụng của express

• Please log in to reply
8 replies to this topic

#1 tranlaogia

tranlaogia

biết lệnh scale

• 142 Bài viết
Điểm đánh giá: 16 (tàm tạm)

Đã gửi 01 July 2009 - 04:20 PM

mình đang tìm hiểu các dòng lệnh trong express để cũng cố thêm kiến thức của mình về cad. ai có hướng dẫn kô chỉ giúp cho mình. Thanks......
  • 0

#2 duy782006

duy782006

PHẠM QUỐC DUY

• CADViet Team
  • 2155 Bài viết
Điểm đánh giá: 1360 (rất tốt)

Đã gửi 01 July 2009 - 04:22 PM

mình đang tìm hiểu các dòng lệnh trong express để cũng cố thêm kiến thức của mình về cad. ai có hướng dẫn kô chỉ giúp cho mình. Thanks......

Lưu ý với bạn nghiêm túc trong việc lập topic. Đôi khi phải biết chờ đợi.
  • 0

Cứ ngỡ trần gian là cõi thật.Cho nên tất bật đến bây giờ.
Tạo hộp thoại bằng lisp My blog QUY ĐỊNH ĐẶT TÊN TOPIC TRONG CHUYÊN MỤC LISPD http://ktsduy.wordpress.com/
Để cám ơn chỉ cần nhấn rep_up.png
(Là nhấn vào nút đó phía bài viết của người ta í chứ đừng có nhè cái hình này mà nhấn miết đi nha :-D

#3 ninhson

ninhson

biết pan

• 8 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 01 July 2009 - 07:38 PM

Lưu ý với bạn nghiêm túc trong việc lập topic. Đôi khi phải biết chờ đợi.

Mình cho rằng topic này nghiêm túc chứ có gì ko nghiêm túc?
Bạn nào biết ứng dụng của Express nói cho mọi người biết thú thực mình chưa biết gì về nó!
  • 0

#4 duonghung1210

duonghung1210

biết lệnh offset

• 175 Bài viết
Điểm đánh giá: 61 (tàm tạm)

Đã gửi 01 July 2009 - 09:01 PM

express nghĩa là mở rộng, nó giúp chúng ta quản lý, thao tác với bản vẽ tốt hơn. Bạn phải hỏi cụ thể hơn: về blocks, text, layer .... thì mới trả lời rõ được, chứ thế này chung chung quá!
1 ví dụ là đây: http://www.cadviet.c...p?showtopic=508 đánh số thứ tự chữ cái, chữ số dùng cho đánh số cầu thang, số trục định vị, hay làm san nền.....
  • 2
Nhăn răng ra cười cho đời đỡ khổ!!!

#5 duy782006

duy782006

PHẠM QUỐC DUY

• CADViet Team
  • 2155 Bài viết
Điểm đánh giá: 1360 (rất tốt)

Đã gửi 02 July 2009 - 07:43 AM

Mình cho rằng topic này nghiêm túc chứ có gì ko nghiêm túc?
Bạn nào biết ứng dụng của Express nói cho mọi người biết thú thực mình chưa biết gì về nó!

-Mình không nói topic này không nghiêm túc nà nói cách lập topic của bạn ấy: cùng 1 chủ đề trong 1 buổi bạn ấy lập 3 cái topic.
-Việc tìm hiểu các lệnh trong Express mình nghỉ đơn giản là chọn lần lượt tất cả các lệnh có trong menu và xem cách hoạt động + tác dụng.
-Mình có quyển sách nói về đoạn này nhưng gỏ lại thì dài quá. Mình sẽ scan và up ảnh lên nhé!
  • 1

Cứ ngỡ trần gian là cõi thật.Cho nên tất bật đến bây giờ.
Tạo hộp thoại bằng lisp My blog QUY ĐỊNH ĐẶT TÊN TOPIC TRONG CHUYÊN MỤC LISPD http://ktsduy.wordpress.com/
Để cám ơn chỉ cần nhấn rep_up.png
(Là nhấn vào nút đó phía bài viết của người ta í chứ đừng có nhè cái hình này mà nhấn miết đi nha :-D

#6 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết
Điểm đánh giá: 3804 (đỉnh cao)

Đã gửi 02 July 2009 - 08:09 AM

-Mình có quyển sách nói về đoạn này nhưng gỏ lại thì dài quá. Mình sẽ scan và up ảnh lên nhé!

Quyển sách đó nằm ở đây :
-> Vào menu Express trên thanh công cụ -> Help -> Toàn bộ câu lệnh Express nằm ở trong đó
Bạn có thể tự tìm hiểu chúng.
Quyển sách này diễn giải đủ nghĩa cho bạn rồi chỉ cần bạn có vốn tiếng Anh kha khá và tìm hiểu lệnh qua các ví dụ trong Help
:s_big:
  • 0

#7 tranlaogia

tranlaogia

biết lệnh scale

• 142 Bài viết
Điểm đánh giá: 16 (tàm tạm)

Đã gửi 02 July 2009 - 08:18 AM

Quyển sách đó nằm ở đây :
-> Vào menu Express trên thanh công cụ -> Help -> Toàn bộ câu lệnh Express nằm ở trong đó
Bạn có thể tự tìm hiểu chúng.
Quyển sách này diễn giải đủ nghĩa cho bạn rồi chỉ cần bạn có vốn tiếng Anh kha khá và tìm hiểu lệnh qua các ví dụ trong Help
:s_big:

Tiếc quá. vốn tiếng Anh của mình hơi kém. Bạn có bản viết tiếng Việt kô? HAy bạn giúp mình tìm hiểu câu lênh delete duplicate.. trong modifi của express trước được kô? mình đang thử tìm hiểu nó nhưng khó hiểu quá. Cám ơn nhiều
  • 0

#8 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết
Điểm đánh giá: 3804 (đỉnh cao)

Đã gửi 02 July 2009 - 08:41 AM

Tiếc quá. vốn tiếng Anh của mình hơi kém. Bạn có bản viết tiếng Việt kô? HAy bạn giúp mình tìm hiểu câu lênh delete duplicate.. trong modifi của express trước được kô? mình đang thử tìm hiểu nó nhưng khó hiểu quá. Cám ơn nhiều

Lao gia hãy đọc cái này :

Đừng có oải, dính tới IT mà không chịu học tiếng Anh chút chút, chút chút thôi, thì mới cực kỳ oải, trường kỳ oải, oải trên từng cây số, oải khắp châu thân, oải suốt đêm ngày đó bạn, và đó cũng là kinh nghiệm bản thân. Tôi muốn trả lời bạn, nhưng "ông" điều hành có ý kiến quá xá hay, đúng ý tôi quá, nay mạo muội trích dẫn lời của "ổng":

Cách nhìn khác nhau, rất khó dung hòa. Nhưng bài phản hồi của bạn toàn những dấu chấm hỏi, mình thấy cần phải trả lời để bày tỏ quan điểm:
1) Mình góp ý chân tình, bạn không nghe thì thôi, hà tất phải nặng lời! Bạn cho là “tạt nước lạnh” cũng… tốt, vì nước lạnh làm tỉnh người!
2) Những cái mình đã nêu, chỉ đơn thuần là ví dụ minh họa. Thói quen trình bày mọi vấn đề của mình là như vậy, hoàn toàn không có ý nổ pháo đại pháo tiểu gì!
3) Biển học mênh mông, càng học càng tự thấy mình kém cỏi. Không ai trên diễn đàn này dám vỗ ngực xưng tên, rằng ta đây là cao thủ để múa may và khoác lác. Mọi người vào đây là để giao lưu và học hỏi lẫn nhau. Bạn chịu khó đọc kha khá các bài trên diễn đàn sẽ thấy rõ là members CadViet nhiệt tình với nhau như thế nào.
4) Xin đính chính: mình không đả kích tiếng Việt. Nếu đây là diễn đàn văn chương thi phú, bàn luận về Truyện Kiều hay thơ Hồ Xuân Hương…, cách nói của mình chắc chắn đã khác. Nhưng đây là diễn đàn CAD, thuộc nhóm Khoa học-Kỹ thuật. Nếu nói chuyện nhau mà không dùng đúng thuật ngữ sẽ xảy ra tình trạng “ông nói gà, bà nói vịt”.
Bản thân mình, xin thú thật là cái vốn liếng English cũng chẳng giỏi giang gì. Lúc mới học CAD, mình có đọc một cuốn sách dạy CAD tiếng Việt (của một tác giả cha căng chú kiết nào đó không nhớ nữa). Sách khá dày, tên tựa và trang bìa cũng khá hoành tráng, nhưng đọc đến nửa quyển vẫn chưa hiểu ý tác giả muốn nói gì! Tức mình, giở Help của Acad ra xem: 10 từ đã phải lật từ điển tra hết 8. Nhưng khi đã hiểu ra rồi, xem lại quyển sách nọ mới vỡ lẽ ra rằng cha này chẳng qua là giáo viên tiếng Anh, dịch tài liệu của Autodesk ra bán kiếm tiền, trong khi chính “thằng chả” cũng chẳng hiểu gì sất! Kể từ đó, không bao giờ mình đọc tài liệu CAD bằng tiếng Việt nữa (nếu có thì cũng chỉ ở mức tham khảo chung chung). Lúc đầu hơi vất vả, nhưng cái tỷ lệ tra từ 8/10 giảm dần theo thời gian đã khích lệ mình rất nhiều.
Bản thân mình đã nghiệm ra rằng, điều quan trọng nhất trong cái món ngoại ngữ là cố gắng thực hành càng nhiều càng tốt, mọi lúc mọi nơi có thể. Nếu bạn có tìm hiểu về lisp và đọc một số chương trình lisp của mình, bạn sẽ thấy rằng toàn bộ các dòng chú giải (comment) cũng như giao diện người dùng (user interface) của chương trình đều dùng tiếng Anh (chưa chắc đã đúng cú pháp). Nhưng đó là một sự cố tình, nhằm tạo điều kiện trước hết cho chính mình, sau nữa là cho mọi người, trau giồi thêm chút vốn liếng English.
Người Việt Nam được bạn bè thế giới đánh giá cao về sự thông minh, sáng tạo. Nhưng khi tiếp cận với tin học, đa số đều vấp phải một khó khăn phổ biến, đó là rào cản ngôn ngữ. Bạn lưu ý rằng, các phần mềm chúng ta đang sử dụng, hầu hết là sản phẩm thương mại. Nhà sản xuất nào cũng cố gắng trình bày hướng dẫn sử dụng của họ (Help của chương trình) ở mức đầy đủ, rõ ràng và dễ hiểu nhất để lôi kéo khách hàng. Nếu như bạn có được khả năng đọc hiểu tiếng Anh kha khá một chút, bạn sẽ thấy việc sử dụng một phần mềm bất kỳ (lạ hoắc, chưa từng thấy bao giờ) chẳng phải là vấn đề gì ghê gớm. Người ta tốn biết bao nhiêu công sức để tạo nên một phần mềm, kèm theo hướng dẫn sử dụng rất tỉ mỉ. Mình không biết cách dùng chỉ vì không đọc được hướng dẫn. Một lý do rất chi là vô lý! Bạn không thấy tức, không thấy “tự ái dân tộc” à?
Như đã nói trên, mình không mong có sự dung hòa. Mỗi người đều có quan điểm riêng và hành xử theo kiểu riêng của mình. Bản thân mình vẫn bảo lưu quan điểm, khuyến khích mọi người trong diễn đàn dùng đúng thuật ngữ của CAD càng nhiều càng tốt, với 2 mục đích rõ ràng: tránh gây hiểu lầm khi diễn đạt ý và tạo điều kiện cho tất cả mọi người cùng thực hành English.

• 0

#9 icoffshore

icoffshore

biết vẽ pline

• 63 Bài viết
Điểm đánh giá: 9 (bình thường)

Đã gửi 02 July 2009 - 04:34 PM

Express nghĩa là "tốc hành", và phải công nhận là công cụ này giúp chúng ta nhanh hơn rất nhiều so với ko dùng nó. Vào help mà đọc thì đương nhiên là đúng nghĩa rồi. Nhưng tiếc là KTS cũng như KS Việt Nam chúng ta thông thường là trình độ tiếng Anh rất mù tịt. Các bác siêu siêu nên các bác ấy mới biết nhiều, anh em mình mới có cơ hội học hỏi. Tốt nhất ta nên tìm kiếm Express bằng các trang tìm kiếm xem có cái nào mang về dùng học được ko, chứ hỏi thế này, nó có nhiều vấn đề lắm, rõ ràng là các bác ấy ngại nên chẳng bác nào muốn trả lời cả.
  • 0
Có những lần say rượu té bờ ao
Vợ bắt được chưa đánh roi nào đã khóc
Có cô bé nhà bên nhìn tôi cười khúc khích
Chị giận rồi, tối sang ngủ với em....
Sống, chiến đấu, học tập, lao động theo gương Bác Hồ vĩ đại!