Đến nội dung

Hình ảnh
- - - - -

Nhờ các bác viết dùm Lisp đánh cao độ

• Please log in to reply
43 replies to this topic

#41 Hieu011

Hieu011

Chưa sử dụng CAD

• 2 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 10 November 2012 - 05:06 AM

Lisp của bác dcd.lsp của bác Tue_NV rất hay đã giúp ích cho tôi rất nhiều trong công việc, Cảm ơn bác nhiều lắm.

Nhân đây xin nhờ bác cũng như các cao thủ trong Cadviet, phát triển lisp để làm sao có thể chọn điểm cần ghi cao độ rồi chọn text hoặc block att đã có nhận giá trị cao độ mới.

Sở dĩ cần chức năng này vì khi lần đầu thiết kế xong thì điền cao độ nhưng sau đó có yêu cầu điều chỉnh thiết kế và cao độ, mà xóa cao độ cũ đi rồi ghi lại thì quả là mất công. Mà trong quá trình thiết kế việc thay đổi và điều chỉnh thiết kế là chuyện thường tình chứ mấy ai thiết kế một lần là ăn ngay đâu.
  • 0

#42 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết
Điểm đánh giá: 3804 (đỉnh cao)

Đã gửi 10 November 2012 - 05:36 AM

Lisp của bác dcd.lsp của bác Tue_NV rất hay đã giúp ích cho tôi rất nhiều trong công việc, Cảm ơn bác nhiều lắm.

Nhân đây xin nhờ bác cũng như các cao thủ trong Cadviet, phát triển lisp để làm sao có thể chọn điểm cần ghi cao độ rồi chọn text hoặc block att đã có nhận giá trị cao độ mới.

Sở dĩ cần chức năng này vì khi lần đầu thiết kế xong thì điền cao độ nhưng sau đó có yêu cầu điều chỉnh thiết kế và cao độ, mà xóa cao độ cũ đi rồi ghi lại thì quả là mất công. Mà trong quá trình thiết kế việc thay đổi và điều chỉnh thiết kế là chuyện thường tình chứ mấy ai thiết kế một lần là ăn ngay đâu.

Tue_NV đọc mà không hiểu câu này của bạn :
"chọn điểm cần ghi cao độ rồi chọn text hoặc block att đã có nhận giá trị cao độ mới."
điểm là 1 danh sách gồm 3 phần tử x, y, z
Còn giá trị chỉ có 1 phần tử số

Lấy điểm Gán cho text hoặc block att 1 giá trị sao được???
Hay ý bạn là như lisp cũ rứa, thay vì pick điểm cao độ -> Thì pick điểm -> chọn text sẽ gán cao độ cho text??
Nếu vậy thì xoá đi làm lại còn nhanh hơn, chính xác hơn, vừa kiểm soát được cao độ nữa...
  • 1

#43 Hieu011

Hieu011

Chưa sử dụng CAD

• 2 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 16 November 2012 - 11:20 AM

Bác Tue_NV nhiệt tình quá, em mấy bữa nay bận nên giờ mới vào Cadviet được, bác thông cảm nha.

Bác Tue_NV ơi, VD thế này nhé.

Có các điểm A,B,C,D ... cần ghi cao độ.
Lần 1: Sau khi thiết kế xong
Ghi cao độ: pick chọn A là điểm mốc, nhập cao độ là 120.00 (cao độ giả định)
sau đó pick các điểm B,C,D ... được các cao độ tương ứng: 120.50, 119.85, 122.00 ...

Lần 2: Do thay đổi lại cao độ giả định, và điều chỉnh lại thiết kế nên vị trí một số điểm thay đổi (cao độ tất nhiên là đã bị thay đổi theo) nên cần sửa lại cao độ một số điểm hoặc ghi lại toàn bộ cao độ. Chẳng hạn lúc này các điểm A,B,C,D ... có cao độ mới tương ứng là: 121.20, 121.70, 120.90, 123.45 ...
Ghi cao độ: pick chọn A là điểm mốc, nhập cao độ là 121.20 (Vị trí điểm A có thể thay đổi hoặc không) rồi pick chọn cao độ 120.00 (là text hoặc block att) để gán cao độ mới là 121.20. Pick điểm B rồi pick chọn cao độ 120.50 để gán cao độ mới là 121.70. Các điểm khác làm tương tự.

Bác Tue_NV và các cao thủ giúp em với nha bởi nếu số điểm cần ghi cao độ ít thì xóa đi rồi điền lại không mất nhiều thời gian chứ nếu số điểm nhiều thì cũng mất kha khá đấy ạ.
  • 0

#44 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 06 March 2013 - 01:32 PM

Bác Tue_NV nhiệt tình quá, em mấy bữa nay bận nên giờ mới vào Cadviet được, bác thông cảm nha.

Bác Tue_NV ơi, VD thế này nhé.

Có các điểm A,B,C,D ... cần ghi cao độ.
Lần 1: Sau khi thiết kế xong
Ghi cao độ: pick chọn A là điểm mốc, nhập cao độ là 120.00 (cao độ giả định)
sau đó pick các điểm B,C,D ... được các cao độ tương ứng: 120.50, 119.85, 122.00 ...

Lần 2: Do thay đổi lại cao độ giả định, và điều chỉnh lại thiết kế nên vị trí một số điểm thay đổi (cao độ tất nhiên là đã bị thay đổi theo) nên cần sửa lại cao độ một số điểm hoặc ghi lại toàn bộ cao độ. Chẳng hạn lúc này các điểm A,B,C,D ... có cao độ mới tương ứng là: 121.20, 121.70, 120.90, 123.45 ...
Ghi cao độ: pick chọn A là điểm mốc, nhập cao độ là 121.20 (Vị trí điểm A có thể thay đổi hoặc không) rồi pick chọn cao độ 120.00 (là text hoặc block att) để gán cao độ mới là 121.20. Pick điểm B rồi pick chọn cao độ 120.50 để gán cao độ mới là 121.70. Các điểm khác làm tương tự.

Bác Tue_NV và các cao thủ giúp em với nha bởi nếu số điểm cần ghi cao độ ít thì xóa đi rồi điền lại không mất nhiều thời gian chứ nếu số điểm nhiều thì cũng mất kha khá đấy ạ.

Hề hề hề,

Hãy gửi bản vẽ có cái block point cao độ của bạn lên và cái kết quả bạn muốn sửa thành.

• 0
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.