Đến nội dung

Hình ảnh
- - - - -

Nova - Vấn đề cần các Prô giúp đỡ!

• Please log in to reply
1 reply to this topic

#1 duylinh85_xd

duylinh85_xd

biết zoom

• 15 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 21 July 2009 - 10:34 AM

Mình làm thiết kế nạo vét luồng tàu sử dụng Nova 3.5 để tính toán và vẽ mặt bằng tuyến.
Có bác nào biết vẽ mặt bằng giao tuyến của mặt cắt ngang thiết kế với mặt đất tự nhiên không? Có nghĩa là chỉ cần vẽ biên giao nhau của phần đào nền và đào taluy trái, phải giao nhau với mặt đất tự nhiên thôi, còn không cần phần biên giao nhau của phần đắp nền.
Mình đã làm và thấy những chố nào mà đáy của mặt cắt ngang thiết kế cao hơn mặt đất tự nhiên thì nova vẫn vẽ được biên giao nhau nhưng biên đó là biên của phần đắp với mặt tự nhiên chứ không phải là biên phần đào.
Mình có đính kèm 1 file sau đây với mục đích là xác định phạm vi đào nền với mặt cắt ngang thiết kế của mình được tạo bởi đáy đào, taluy trái, taluy phải với mái dốc bằng 1. Prô xem bản cad này và cho mình hướng giải quyết để mình vẽ được biên đào nền với nhé, thanks các prô rất nhiều!
http://www.cadviet.c...ep_dinh_kem.rar
  • 0

#2 Thaistreetz

Thaistreetz

biết lệnh adcenter

• Advance Member
  • 903 Bài viết
Điểm đánh giá: 505 (tốt)

Đã gửi 27 July 2009 - 02:32 AM

Mình làm thiết kế nạo vét luồng tàu sử dụng Nova 3.5 để tính toán và vẽ mặt bằng tuyến.
Có bác nào biết vẽ mặt bằng giao tuyến của mặt cắt ngang thiết kế với mặt đất tự nhiên không? Có nghĩa là chỉ cần vẽ biên giao nhau của phần đào nền và đào taluy trái, phải giao nhau với mặt đất tự nhiên thôi, còn không cần phần biên giao nhau của phần đắp nền.
Mình đã làm và thấy những chố nào mà đáy của mặt cắt ngang thiết kế cao hơn mặt đất tự nhiên thì nova vẫn vẽ được biên giao nhau nhưng biên đó là biên của phần đắp với mặt tự nhiên chứ không phải là biên phần đào.
Mình có đính kèm 1 file sau đây với mục đích là xác định phạm vi đào nền với mặt cắt ngang thiết kế của mình được tạo bởi đáy đào, taluy trái, taluy phải với mái dốc bằng 1. Prô xem bản cad này và cho mình hướng giải quyết để mình vẽ được biên đào nền với nhé, thanks các prô rất nhiều!
http://www.cadviet.c...ep_dinh_kem.rar

uhm. không có cách nào ngoài việc bạn phải sửa bằng tay trên từng trắc ngang. bởi vì theo yêu cầu của bạn thì trắc ngang thiết kế (đường đỏ trên trắc ngang) đối với mỗi mặt cắt là khác nhau -> không có cách nào có thể thiết kế trắc ngang tự động được.
Tuy nhiên sửa bằng tay cũng không được phép dùng lệnh trim để sửa. khi đó bạn sẽ không điền thiết kế trắc ngang được đâu.

Cách sửa: bạn vẫn thiết kế trắc ngang bình thường. đối với các mặt cắt thừa phần đường đỏ trên nền đắp bạn chỉ được phép pick chuột bắt vào điểm đầu của phần đường đỏ hay taluy thừa ra và kéo nó vào vị trí giao cắt với đường tự nhiên. sửa bằng cách này thì bạn mới có thể điền thiết kế trắc ngang (dtktn) và vẽ các yếu tố mặt bằng tuyến từ trắc ngang (bt) mà không gặp vấn đề gì.
  • 0

Hình đã gửi
IN HIM, I TRUST. THE TRUST IN MY GOD