Rated 5/5 based on 240179 internet user reviews

Jump to content

Change Photo
- - - - -

Lỗi khi bắt điểm trong Autocad

• Please log in to reply
17 replies to this topic

#1 daigiaknr

daigiaknr

Chưa sử dụng CAD

Danh tiếng: 0 (b́nh thường)

Gửi vào 25 July 2009 - 11:19 AM

Các bác ơi em mới học Cad nên chưa biết nhiều .Mong các bác chỉ giúp em với.Em học CAd 2009.Khi truy bắt điểm được rồi nhưng khi zoom lên thi thấy điểm không chính xác mà lại cách xa điểm cần bắt.Mong các bác giúp em vấn đề này với ạ
  • 0

#2 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• CVN Team
Danh tiếng: 1343 (rất tốt)

Gửi vào 25 July 2009 - 12:36 PM

“Mẹo bắt trung điểm

Bạn muốn chỉ định một điểm là trung điểm của 2 điểm khác mà không có đối tượng nào để bắt midpoint? bạn sẽ vẽ một line đi qua 2 điểm đó và chọn midpoint, sau đó lại xóa line này đi?
Không đến nỗi phức tạp như thế, khi bạn muốn xác định trung điểm, bạn chỉ cần nhập vào mtp hoặc m2p (middle between 2 point), ACAD sẽ hỏi bạn 2 điểm đầu mút, thế là bạn đă có điểm ở giữa”

http://www.cadviet.c...;sa=Search#1411

Nguyen nhân do anh bắt chưa chính xác. Khi càn bắt các điểm mà có nhiều đối tuợng vẽ gần nhau : Anh nhấn Ctrl + chuột phải sẽ hiện ra bảng để lựa chọn các phương thúc bắt điểm.

Anh vào chức năn t́m kiếm sẽ kiếm được nhiêu cái hay:
http://www.cadviet.c...;sa=Search#1122
  • 1
Nhiệm vụ quan trọng nhất của con người là sống và mang đến cho mình cùng mọi người những giây phút thanh bình, đầm ấm. (Ngạn ngữ châu Phi)
Em cứ ngỡ cuộc đời toàn gian dối/ Thế nên em gian dối đến bây giờ!

#3 chaudinhphuc

chaudinhphuc

biết lệnh mirror

Danh tiếng: 12 (tàm tạm)

Gửi vào 25 July 2009 - 01:42 PM

“Mẹo bắt trung điểm

Bạn muốn chỉ định một điểm là trung điểm của 2 điểm khác mà không có đối tượng nào để bắt midpoint? bạn sẽ vẽ một line đi qua 2 điểm đó và chọn midpoint, sau đó lại xóa line này đi?
Không đến nỗi phức tạp như thế, khi bạn muốn xác định trung điểm, bạn chỉ cần nhập vào mtp hoặc m2p (middle between 2 point), ACAD sẽ hỏi bạn 2 điểm đầu mút, thế là bạn đă có điểm ở giữa”

http://www.cadviet.c...;sa=Search#1411

Nguyen nhân do anh bắt chưa chính xác. Khi càn bắt các điểm mà có nhiều đối tuợng vẽ gần nhau : Anh nhấn Ctrl + chuột phải sẽ hiện ra bảng để lựa chọn các phương thúc bắt điểm.

Anh vào chức năn t́m kiếm sẽ kiếm được nhiêu cái hay:
http://www.cadviet.c...;sa=Search#1122

Anh vào Tool -> Drafting setting -> thử đánh dấu hết các tùy chọn xem. :s_dead:
  • 1

#4 oizdoi_oi

oizdoi_oi

biết dimlinear

Danh tiếng: 443 (tốt)

Gửi vào 25 July 2009 - 01:45 PM

Các bác ơi em mới học Cad nên chưa biết nhiều .Mong các bác chỉ giúp em với.Em học CAd 2009.Khi truy bắt điểm được rồi nhưng khi zoom lên thi thấy điểm không chính xác mà lại cách xa điểm cần bắt.Mong các bác giúp em vấn đề này với ạ

bạn ấn F9 thử xem
  • 1
KTS không bao giờ chết đói...mà chỉ đói đến lúc chết!

#5 q288

q288

biết lệnh fillet

Danh tiếng: 159 (tàm tạm)

Gửi vào 25 July 2009 - 02:41 PM

nếu điểm nằm trên line th́ mới là lỗi, c̣n trên đg cong th́ bạn thử regen nó lại xem sao, v́ khi zoom lớn th́ cad vẫn chưa regen th́ ḿnh sẽ thấy ṿng tṛn giống như đa giác vậy, nên có cảm giác là ko đúng, thật ra no vẫn đúng.
  • 0

#6 LXD

LXD

biết vẽ pline

Danh tiếng: 13 (tàm tạm)

Gửi vào 25 July 2009 - 03:24 PM

nếu điểm nằm trên line th́ mới là lỗi, c̣n trên đg cong th́ bạn thử regen nó lại xem sao, v́ khi zoom lớn th́ cad vẫn chưa regen th́ ḿnh sẽ thấy ṿng tṛn giống như đa giác vậy, nên có cảm giác là ko đúng, thật ra no vẫn đúng.

Cái này tôi đă từng gặp.

Lư do là bạn để quá nhiều chế độ bắt điểm thường trú (mới học hay chọn Select All).
Ví dụ: Khi bạn muốn bắt Endpoint, nhưng gần đó, rất gần lại là điểm vuông góc chẳng hạn, có thể bạn đă nh́n thấy Kư hiệu bắt điểm (Marker) là h́nh vuông rồi, nhưng khi bạn Click chuột trái, vẫn có thể bị nhảy về điểm gần đấy là điểm vuông góc.

V́ vậy, ngoài những lư do mà các Pro đă nói ở trên, bạn chỉ nên để những chế độ bắt điểm thường trú hay dùng thôi.

Chúc may mắn.
  • 0

#7 butan

butan

Chưa sử dụng CAD

Gửi vào 24 November 2010 - 11:17 PM

M̀nh th́ khác. lúc thực hiện bất cứ lệnh ǵ nhanh th́ lại bị tính từ góc tọa độ nên luôn luôn sai và làm chậm thao tác của ḿnh mặc dù đă cài lại cad2007. có bạn nào có cách khắc phục không. xin đa tạ!
  • 0

#8 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

Danh tiếng: 716 (tốt)

Gửi vào 24 November 2010 - 11:40 PM

M̀nh th́ khác. lúc thực hiện bất cứ lệnh ǵ nhanh th́ lại bị tính từ góc tọa độ nên luôn luôn sai và làm chậm thao tác của ḿnh mặc dù đă cài lại cad2007. có bạn nào có cách khắc phục không. xin đa tạ!

lúc thực hiện bất cứ lệnh ǵ nhanh th́ lại bị tính từ góc tọa độ nên luôn luôn sai và làm chậm thao tác
Anh nói rơ hơn được không?
(Có h́nh minh hoạ càng tốt)
  • 0
Cần bán máy phát điện Tokyo Japan 170 KVA, giá : 225 triệu VND, xem thông tin chi tiết tại đây: http://www.cadviet.c...showtopic=67305
Đức hạnh lớn nhất mà bên cạnh đó, mọi đức hạnh khác đều mờ nhạt đi, đó là không làm hại ai và tùy sức mà giúp đỡ mọi người "
Em nóđây:http://www.cadviet.c...40-----------------------------------------------------------------------------------------Không nên đi đường tắt, hãy chọn một còn đường thẳng thắn!

#9 kinas1710

kinas1710

Chưa sử dụng CAD

Gửi vào 06 June 2012 - 10:16 AM

các bác cho mình hỏi, mình dùng cad 2009 vẽ hình vành khăn, sau đo truy băt điểm tâm hình vành khăn thì ko được. có bác nào biết chỉ cho mình cách khắc phục với. cám ơn các bác
  • 0

#10 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
Danh tiếng: 1960 (tuyệt vời)

Gửi vào 06 June 2012 - 10:43 AM

các bác cho mình hỏi, mình dùng cad 2009 vẽ hình vành khăn, sau đo truy băt điểm tâm hình vành khăn thì ko được. có bác nào biết chỉ cho mình cách khắc phục với. cám ơn các bác

Tôi nghi bạn nhầm khi truy bắt điểm, là bạn dí chuột vào tâm vành khăn? Bạn phải dí chuột vào biên đường tròn, chứ không phải tâm.
  • 0

#11 kinas1710

kinas1710

Chưa sử dụng CAD

Gửi vào 07 June 2012 - 07:20 AM

Tôi nghi bạn nhầm khi truy bắt điểm, là bạn dí chuột vào tâm vành khăn? Bạn phải dí chuột vào biên đường tròn, chứ không phải tâm.

mình làm tương tự như hình tròn, cũng di chuột từ phía ngoài vào nhưng ko được, máy ở nhà thì bình thường nhưng máy ở công ty lại bị như vậy. mong sự chỉ giáo!
  • 0

#12 anhvanyeuem

anhvanyeuem

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
Danh tiếng: 447 (tốt)

Gửi vào 07 June 2012 - 07:39 AM

Bạn cho cái hình vẽ cụ thê đi bạn?
  • 0

Hội những người yêu kỹ thuật chân chính

#13 Nguyễn Minh Tâm

Nguyễn Minh Tâm

biết lệnh attdef

Danh tiếng: 199 (tàm tạm)

Gửi vào 07 June 2012 - 12:59 PM

Gõ lệnh OS --> chọn Select All, ok
  • 0

#14 meoden_007

meoden_007

biết pan

Gửi vào 22 June 2013 - 01:42 AM

khi quét đối tượng xong thì hiện lên mấy dòng:  Line-color-layer-linetype    phải làm thế nào để nó ko hiện nữa vậy các bác?giúp e với    ??

• 0

#15 quansla

quansla

biết lệnh refedit

Danh tiếng: 196 (tàm tạm)

Gửi vào 22 June 2013 - 09:03 AM

khi quét đối tượng xong thì hiện lên mấy dòng:  Line-color-layer-linetype    phải làm thế nào để nó ko hiện nữa vậy các bác?giúp e với    ??

Có hình ảnh thì tốt hơn bác à, dự là ấn Ctrl+Shift+P(áp dụng cho việc tắt hộp thoại hiện nên sau khi quét (các) đối tượng-đó là hộp thoại nôm na là quick propitess..;và cũng chỉ có ở Cad đời cao, 07 không có nên sẽ không gặp "lỗi" và áp dụng cách này)

Nguyên nhân khác thì e chịu

• 0

#16 meoden_007

meoden_007

biết pan

Gửi vào 22 June 2013 - 04:05 PM

haha  dc rồi.thank bác quansla nhé =))

• 0

#17 meoden_007

meoden_007

biết pan

Gửi vào 22 June 2013 - 09:34 PM

khi dùng lệnh viết chữ xong kich chuọt ra ngoài sao không lưu được chữ vậy các bác?xử lý giúp e với (e dùng  cad 2010 win xp )

• 0

#18 naulluan3388

naulluan3388

Chưa sử dụng CAD

Gửi vào 20 December 2013 - 03:03 PM

Tại sao bắt điểm theo đường vuông góc của em lại bị lỗi như thế này ạ? :(( em đâu có xoay trục tọa độ đâu

• 0