Đến nội dung

Hình ảnh
* * * - - 8 Bình chọn

Viết lisp theo yêu cầu [phần 2]

• Chủ đề bị khóa Chủ đề bị khóa
3783 replies to this topic

#2641 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 20 November 2010 - 12:25 AM

Em hiểu rồi bác ạ. Đường màu xanh thòi ra một đoạn là do bác entmod endpoint của thằng màu tím đến điểm giao của hai thằng còn lisp của em thì entmod endpoint của thằng màu tím đến endpoint của thằng màu xanh. Vì ssao Em dùng lisp của bác không thấy xuất sang exel được nhể.

Nó có xuất đó nhưng hơi chậm nếu như bác chưa mở phần mềm Excel ra trước khi chạy lisp bác ạ. Kết quả sẽ nằm trong một file excel mới toe chứ không nằm trong các file đã mở trước.
  • 0
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#2642 lacvanhoa

lacvanhoa

biết vẽ line

• 23 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 20 November 2010 - 02:32 AM

Chào các bác!
Mình chưa rành về cad mấy, mình có một số vấn đề mong các bác giúp dùm. mình có upload file đính kèm đây http://www.cadviet.c...s/3/mtext_1.dwg
Đối tượng trong file của mình là mtext sao mình explode thì không còn đọc được nữa, trong đoạn mtext của mình có cả số lẫn chữ mình miốn tách chữ ra riêng số riêng. Bác nào biết xin giúp mình với
  • 0

#2643 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết
Điểm đánh giá: 3804 (đỉnh cao)

Đã gửi 20 November 2010 - 07:03 AM

Chào các bác!
Mình chưa rành về cad mấy, mình có một số vấn đề mong các bác giúp dùm. mình có upload file đính kèm đây http://www.cadviet.c...s/3/mtext_1.dwg
Đối tượng trong file của mình là mtext sao mình explode thì không còn đọc được nữa, trong đoạn mtext của mình có cả số lẫn chữ mình miốn tách chữ ra riêng số riêng. Bác nào biết xin giúp mình với

Lý do mà bạn explode ra nhưng chữ không đọc được nữa là do bạn sử dụng 2 Font chữ trong cùng 1 Mtext mà Text lại là 1 font chữ duy nhất
Mtext thì bạn viết toàn bằng font .Vnarial
riêng chữ (trong từ Nguyễn, chữ ườ (trong từ Hường) lại viết bằng Font Arial
Bạn xem lại nhé
  • 1

#2644 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 20 November 2010 - 11:13 AM

Lý do mà bạn explode ra nhưng chữ không đọc được nữa là do bạn sử dụng 2 Font chữ trong cùng 1 Mtext mà Text lại là 1 font chữ duy nhất
Mtext thì bạn viết toàn bằng font .Vnarial
riêng chữ (trong từ Nguyễn, chữ ườ (trong từ Hường) lại viết bằng Font Arial
Bạn xem lại nhé

Hề hề hề,
Bác Tue_nv ơi,
Như bạn ấy đã nói là bạn ấy chưa rành lắm về CAD, mà cái vụ font bạn ấy dùng thực chất là cái font VNARIAL.TIF bác ạ. Do cái font này nó là font cải tiến từ hai cái font bác nói để có thể gõ được tiếng Việt. Bây giò bảo bạn ấy sửa lại font chắc không nổi rồi. Bác có thể mách nước có cách dùng font nào cho Mtext để viết tiếng Việt mà khi explode nó không bị mất cái tiếng Việt ấy đi không ạ. Mình cũng đang bí rị cái chỗ này, chửa biết làm sao. Thử sửa cái text của bạn ấy thành font arial tất thì nó lại chả ra tiếng việt nữa. Thế mới khổ chứ bác ạ.
Mong bác chỉ dẫn giùm.
Cám ơn bác trước.
  • 0

#2645 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết

Đã gửi 20 November 2010 - 02:36 PM

Hề hề hề,
Bác Tue_nv ơi,
Như bạn ấy đã nói là bạn ấy chưa rành lắm về CAD, mà cái vụ font bạn ấy dùng thực chất là cái font VNARIAL.TIF bác ạ. Do cái font này nó là font cải tiến từ hai cái font bác nói để có thể gõ được tiếng Việt. Bây giò bảo bạn ấy sửa lại font chắc không nổi rồi. Bác có thể mách nước có cách dùng font nào cho Mtext để viết tiếng Việt mà khi explode nó không bị mất cái tiếng Việt ấy đi không ạ. Mình cũng đang bí rị cái chỗ này, chửa biết làm sao. Thử sửa cái text của bạn ấy thành font arial tất thì nó lại chả ra tiếng việt nữa. Thế mới khổ chứ bác ạ.
Mong bác chỉ dẫn giùm.
Cám ơn bác trước.

Chỉ có 1 cách là sửa thủ công nó về 1 font duy nhất thôi bác ạ.
Chuyển về Arial hay .Vnarial đều được
Và bác chú ý phải sửa cả Style của nó sang đúng kiểu font mà bác sẽ gõ

Chúc bác vui.
  • 1

#2646 nguoi_tho_mo

nguoi_tho_mo

biết vẽ arc

• 41 Bài viết
Điểm đánh giá: 1 (bình thường)

Đã gửi 20 November 2010 - 03:15 PM

Xin chào cả nhà
Em nhờ các bác viết giúp em lisp vẽ đường bao xung viền một chi tiết nhé (đường màu vàng minh họa)
Đường này là một đối tượng kín hoặc block để có thể lực chọn copy dễ dàng.
Em cám ơn nhiều

Hình đã gửi
http://www.cadviet.c...iles/3/file.dwg
  • 0

#2647 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết

Đã gửi 20 November 2010 - 04:37 PM

Xin chào cả nhà
Em nhờ các bác viết giúp em lisp vẽ đường bao xung viền một chi tiết nhé (đường màu vàng minh họa)
Em cám ơn nhiều

Nếu với bài toán trên của bạn với điều kiện là các điểm mút của các đoạn màu blue ( tạo nên đường bao màu vàng) chạm nhau tạo thành Đường kín thì việc giải bài toán sẽ đơn giản hơn(chấp nhận luôn nếu đối tượng là Block nếu nó thỏa mãn điều kiện mà Tue_NV nêu ra.
Nhưng ở đây các điểm mút của bạn không tạo thành PLINE kín sẽ trở nên rất khó xác định đấy. :iluvyousmiley:
  • 1

#2648 nguoi_tho_mo

nguoi_tho_mo

biết vẽ arc

• 41 Bài viết

Đã gửi 20 November 2010 - 07:37 PM

Nếu với bài toán trên của bạn với điều kiện là các điểm mút của các đoạn màu blue ( tạo nên đường bao màu vàng) chạm nhau tạo thành Đường kín thì việc giải bài toán sẽ đơn giản hơn(chấp nhận luôn nếu đối tượng là Block nếu nó thỏa mãn điều kiện mà Tue_NV nêu ra.
Nhưng ở đây các điểm mút của bạn không tạo thành PLINE kín sẽ trở nên rất khó xác định đấy. :iluvyousmiley:

Cảm ơn anh Tue_nv
File trên là mẫu ví vụ, thường thường thì điểm nút là viền kín, còn nếu không cứ chỗ nào kín thì đường bao bám theo, đường thẳng thò ra (ví dụ đường tâm .. sẽ được bỏ qua ).
đối tựng tạo ra là block cũng được (mầu mặc định cũng ko sao không nhất thiết phải là mầu vàng) miễn là có thế lựa chọn riêng để tách khỏi hình blue ban đầu
em chưa biết về lisp. nếu có thể giải quyết bài toán theo cách này ko anh:
1.tạo đường bao của các vùng kín
2.Cộng các đường bao vừa được tạo (nếu đường bao giao nhau) để thành đường bao có diện tích lớn nhât >>> kết quả của bài toán nhưng chắc chương trình sẽ nặng
3.nếu đường bao ko giao nhau thì để nguyên (áp dụng cho lựa chọn nhiều đối tượng cùng lúc)
Cảm ơn anh đã giúp đỡ
  • 0

#2649 phamngoctukts

phamngoctukts

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 1107 Bài viết
Điểm đánh giá: 696 (tốt)

Đã gửi 20 November 2010 - 08:31 PM

Xin chào cả nhà
Em cám ơn nhiều

Hình đã gửi
http://www.cadviet.c...iles/3/file.dwg

Bạn dùng thử cái này xem có đúng ý bạn không nhé. Chú ý hình của bạn phải như bác Tue_VN đã nói ở trên.

(defun c:bao ()
(vl-load-com)
(setq ss (ssget))
(if (= (tblsearch "block" "b_temp") nil)
(command "block" "b_temp" "0,0" ss "")
(command "block" "b_temp" "y" "0,0" ss "")
)
(command "-insert" "b_temp" "0,0" "" "" "")
(setq rec (acet-ent-geomextents (setq el (entlast))))
(setq p1 (car rec))
(setq p2 (cadr rec))
(setq p1 (polar p1 (+ (/ pi 4) pi) 50))
(setq p2 (polar p2 (/ pi 4) 50))
(setq p (polar p1 (/ pi 4) 25))
(command "rectang" p1 p2)
(setq el1 (entlast))
(command "boundary" p ""
(if (/= (getvar "cmdactive") 0)
(alert "khong tao duoc duong bao ban hay kiem tra lai hinh ve")
)
)
(command "erase" el1 "")
(setq ss (ssget "w" p1 p2 (list (cons 0 "LWPOLYLINE"))))
(setq ss (acet-ss-to-list ss))
(setq lar (list))
(foreach n ss
(setq dt (dientich n))
(setq lar (append (list (list dt n)) lar))
)
(setq lar (vl-sort lar '(lambda (x y)
(> (car x) (car y))
)
)
)
(setq rm (cadr (caddr lar)))
(Setq ss (vl-remove rm ss))
(setq ss (acet-list-to-ss ss))
(command "erase" ss "")
(acet-explode el)
)
(defun dientich (name / are ob ll)
(command "region" name "")
(setq ob (vlax-ename->vla-object (setq ll (entlast))))
(setq are (vla-get-area ob))
(command "undo" 1)
are
)

• 2
Tất cả vì sự phát triển của diễn đàn ...
Cám ơn đừng nói lời suông mà hãy nhấn Hình đã gửi!

#2650 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết

Đã gửi 20 November 2010 - 08:49 PM

Cảm ơn anh Tue_nv
File trên là mẫu ví vụ, thường thường thì điểm nút là viền kín, còn nếu không cứ chỗ nào kín thì đường bao bám theo, đường thẳng thò ra (ví dụ đường tâm .. sẽ được bỏ qua ).
đối tựng tạo ra là block cũng được (mầu mặc định cũng ko sao không nhất thiết phải là mầu vàng) miễn là có thế lựa chọn riêng để tách khỏi hình blue ban đầu
em chưa biết về lisp. nếu có thể giải quyết bài toán theo cách này ko anh:
1.tạo đường bao của các vùng kín
2.Cộng các đường bao vừa được tạo (nếu đường bao giao nhau) để thành đường bao có diện tích lớn nhât >>> kết quả của bài toán nhưng chắc chương trình sẽ nặng
3.nếu đường bao ko giao nhau thì để nguyên (áp dụng cho lựa chọn nhiều đối tượng cùng lúc)
Cảm ơn anh đã giúp đỡ

Chào bạn nguoithomo cùng bạn phamngoctu
Đọc qua code của bạn Tue_NVthấy ý tưởng của bạn giống ý của Tue_NV đấy
Tức là ý như thế này :
1. Giả sử có 1 hình A cần vẽ đường bao
2. Ta vẽ thêm 1 đa giác kín sao cho đa giác kín này nằm ngoài hình A cần vẽ này.
3. Sử dụng lệnh Bo để tạo 1 đa giác kín với điểm pick nằm giữa miền tạo bởi đa giác kín với hình A
=> Như vậy đường bao ngoài hình A sẽ được xác định qua lệnh Boundary này
4. Xoá cái đa giác kín đi.

Cái đa giác kín mà bạn Tú xác định là hình chữ nhật nằm ngoài cái hình cần xác định đường bao
Với cách xác định đa giác kín là hình chữ nhật thì trong 1 số trường hợp là không ổn vì điểm pick p rất có thể không nằm giữa miền tạo bởi hình chữ nhật và hình cần xác định đường bao mà có thể nằm giữa "miền" khác
  • 1

#2651 phamngoctukts

phamngoctukts

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 1107 Bài viết
Điểm đánh giá: 696 (tốt)

Đã gửi 20 November 2010 - 09:21 PM

Với cách xác định đa giác kín là hình chữ nhật thì trong 1 số trường hợp là không ổn vì điểm pick p rất có thể không nằm giữa miền tạo bởi hình chữ nhật và hình cần xác định đường bao

Chào bác Tue_VN
Em không hiểu chỗ này của bác. Theo em nghĩ thì không có trường hợp nào có điểm p như Bác nói. Bác có thể cho 1 ví dụ cụ thể được không.
  • 0
Tất cả vì sự phát triển của diễn đàn ...
Cám ơn đừng nói lời suông mà hãy nhấn Hình đã gửi!

#2652 lacvanhoa

lacvanhoa

biết vẽ line

• 23 Bài viết

Đã gửi 20 November 2010 - 10:58 PM

Mình có upload file đầy đủ hơn nhờ các bác xem xét chỉ giúp mình hướng giải quyết
http://www.cadviet.c...s/3/mtext_2.dwg
mình muốn explode mtext cho không thay đổi nội dung chữ viết trong đó rồi tách nó ra làm ba lớp khác nhau như file em đã gửi đó
vì em làm bản đồ quy hoạch với khối lượng rất lớn mà làm thủ công thì chắc là chết.
mong các bác giúp dùm em nhe
thank các bác trước nhe!!!
  • 0

#2653 nguoi_tho_mo

nguoi_tho_mo

biết vẽ arc

• 41 Bài viết

Đã gửi 21 November 2010 - 12:31 AM

Tức là ý như thế này :
2. Ta vẽ thêm 1 đa giác kín sao cho đa giác kín này nằm ngoài hình A cần vẽ này.
3. Sử dụng lệnh Bo để tạo 1 đa giác kín với điểm pick nằm giữa miền tạo bởi đa giác kín với hình A

Cái đa giác kín mà bạn Tú xác định là hình chữ nhật nằm ngoài cái hình cần xác định đường bao
Với cách xác định đa giác kín là hình chữ nhật thì trong 1 số trường hợp là không ổn vì điểm pick p rất có thể không nằm giữa miền tạo bởi hình chữ nhật và hình cần xác định đường bao mà có thể nằm giữa "miền" khác
Để User tự vẽ và xác định mới chính xác nhất
- Việc này sử dụng CAD, không cần sử dụng đến Lisp là chắc ăn nhất

Xin lỗi vì mình đã sử dụng từ hơi khó hiểu nhưng nếu bạn đọc kĩ sẽ thấy được ý của mình

Cảm ơn anh Tue_nv
Cảm ơn anh phamngoctukts
Em kon biết nên cảm tạ các bác thế nào mới phải đây ạ
Lại một lần nữa máy tính ko cài cad, i'm sorry!
Nhiều khi mình vẽ 3D suất sang cad 2d nhiều hình rắc rối nếu ko cần thể hiện rõ thì dùng lisp này cho đơn giản hình vẽ.
Mình về quê vài hôm chắc rất nhớ diễn đàn
Chúc cả nhà ngày nghỉ cuối tuần vui vẻ
  • 0

#2654 atl

atl

biết zoom

• 10 Bài viết

Đã gửi 21 November 2010 - 11:42 AM

Chào bạn atl,
Bạn có thể nói rõ cách bạn dựng các mặt cắt dựa theo bình đồ được không. Hiện mình cũng đang bí chỗ này do chưa biết bạn nội suy các điểm trên mặt cắt như thế nào. Biết cách dựng mắt cắt của bạn thì việc vẽ cái đường chân công trình sẽ không khó lắm nữa bạn ạ. Mình có thể tự nội suy theo cái kiểu của mình nhưng sợ không phù hợp với cái bạn cần. Mặt khác các đường đồng mức của bạn trên bình đồ cũng không thể hiện rõ cao độ của nó nên hơi khó hình dung bạn ạ. Không nhẽ lại phải tự tính ra cái cao độ của các đường đồng mức này dựa trên các điểm đo đã có trên bình đồ hay sao hả bạn.???
Rất mong bạn trả lời.

chào anh bình:em hiểu tại sao anh không thấy được cao độ trên các đường đồng mức rồi,bình đồ này được vẽ từ phần mềm SDR.chắc anh cũng biết phần mêm này,nó không phải là bình đồ 3d dạng như nova hay một phần mêm nào khác,nên ngay cả điểm mia cũng không có,khi khảo sát giao cho mình cái bình đồ này thi mình có một lisp nó có thể trắc dọc địa hình trên bđ này,có thể những điểm mà lisp vẽ cái mặt cắt đấy cũng chỉ tương đối thôi,cái đường chân đập đấy có thể đúng với cái mặt cắt ngang tương đối đấy,miển sao cắt ngang địa hình đúng với cái bình đồ đấy,nên khi mình chống cái đập lên hay đào xuống cứ mái đập giao với cái địa hình cắt ngang tại vị trí đấy để xác định đường chân đập thôi,cái khó là mình muốn vẽ đường chân đập đấy lên cài bình đồ dạng như thế này,mà nó lại không phải là 3d,khó ở chổ là nếu xoá hết các điểm mia đi chỉ để đường đồng mức thôi thi chịu không biết cao độ luôn,em không nghỉ ra cách nào,nếu mà vẽ từng mặt cắt ngang rồi chồng cái đập vào mặt cắt đấy để tìm điểm giao thì chết,lâu lắm,theo anh thì anh sẽ làm như thế nào,
  • 0

#2655 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết

Đã gửi 21 November 2010 - 01:22 PM

Chào bác Tue_VN
Em không hiểu chỗ này của bác. Theo em nghĩ thì không có trường hợp nào có điểm p như Bác nói. Bác có thể cho 1 ví dụ cụ thể được không.

Ví dụ đây bạn : Tạo đường bao cho hình tứ giác "A" trong file dưới
http://www.cadviet.c...drawing1_33.dwg

Tức là ý như thế này :

Đa giác kín cần vẽ là đa giác bao ngoài đường bao cần vẽ và điểm pick p không được tạo thành 1 "miền" khác đường bao. Vì rằng trong bản vẽ có lúc sẽ có nhiều đối tượng

Nên sử dụng lệnh CAD mà làm chuyện này. Giả sử vẽ như hình chữ nhật của bạn Tú thì làm CAD cũng nhanh chóng. Hoặc là vẽ đa giác kín không phải là hình chữ nhật thì việc xác định với Lisp là khó khăn hơn
  • 1

#2656 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 21 November 2010 - 01:54 PM

chào anh bình:em hiểu tại sao anh không thấy được cao độ trên các đường đồng mức rồi,bình đồ này được vẽ từ phần mềm SDR.chắc anh cũng biết phần mêm này,nó không phải là bình đồ 3d dạng như nova hay một phần mêm nào khác,nên ngay cả điểm mia cũng không có,khi khảo sát giao cho mình cái bình đồ này thi mình có một lisp nó có thể trắc dọc địa hình trên bđ này,có thể những điểm mà lisp vẽ cái mặt cắt đấy cũng chỉ tương đối thôi,cái đường chân đập đấy có thể đúng với cái mặt cắt ngang tương đối đấy,miển sao cắt ngang địa hình đúng với cái bình đồ đấy,nên khi mình chống cái đập lên hay đào xuống cứ mái đập giao với cái địa hình cắt ngang tại vị trí đấy để xác định đường chân đập thôi,cái khó là mình muốn vẽ đường chân đập đấy lên cài bình đồ dạng như thế này,mà nó lại không phải là 3d,khó ở chổ là nếu xoá hết các điểm mia đi chỉ để đường đồng mức thôi thi chịu không biết cao độ luôn,em không nghỉ ra cách nào,nếu mà vẽ từng mặt cắt ngang rồi chồng cái đập vào mặt cắt đấy để tìm điểm giao thì chết,lâu lắm,theo anh thì anh sẽ làm như thế nào,

Hề hề hề,
Ý định của mình đúng như bạn đã nói nghĩa là sẽ phải dựng n cái mặt cắt dọc theo thân công trình và xác định 2n điểm giao cắt giữa các mặt cắt này với thân công trình. Từ đó nối chúng lại trên bình đồ sẽ có đường chân công trình mà thôi.
Việc dựng các mặt cắt này nếu bạn đã có lisp thì quá tốt vì chỉ cần áp dụng lisp đó vào, và đỡ mất công làm lisp cho cái công đoạn này. Nếu bạn chưa có lisp thì cũng có thể làm lisp khác được song cần phải biết cái nguyên tắc khi nội suy các điểm để dựng mặt cắt. Mình có thể tự bịa ra một cái nguyên tắc nội suy dựa trên các giao điểm của hình chiếu mặt cắt này với các đường đồng mức có trên bình đồ. (ví dụ như nội suy bậc nhất đối với các điểm nằm giữa hai đường đồng mức liền nhau chẳng hạn) Tuy nhiên cái nguyên tắc tự bịa này có phù hợp với yêu cầu của bạn hay không lại là một vấn đề khác.
Tất nhiên đã là nội suy thì không thể nói chuyện là nó chính xác 100% được, nguyên tắc nội suy nào cũng vậy mà thôi. Tuy nhiên cái nguyên tắc ấy phải được các nhà chuyên môn công nhận, mà mình thì lại chả có tí chuyên môn nào về cái món trắc địa bản đồ này nên mới phải hỏi lại bạn cho chắc ăn để làm lisp mà thôi.
Lisp nào thì cũng do con người làm ra dựa trên những nguyên tắc nhất định. Nếu xác định được các nguyên tắc này thì lisp mới cho kết quả như ý. Nếu nguyên tắc không thống nhất thì lisp nó cũng chịu chết chả thể giúp mình được. Lisp chỉ là công cụ chứ không thể thay thế con người đâu bạn à. Việc dùng lisp chẳng qua có thể ví một anh đi tàu vũ trụ với một anh đi bằng hai chân khi cùng đi một đoạn đường dài như nhau ấy mà. Đi kiểu chi cũng sẽ đến, chỉ cần xác định được đúng cái đường cần đi thôi. còn nếu như chả xác định được đường đi thì dù có ngồi tàu vũ trụ cũng chả thể đến đích đâu bạn hỉ????
Dù có lâu nhưng nếu có quyết tâm đi thì kể cả đi bộ vẫn tới đích ngon lành.
Cái việc dựng đường chân công trình của bạn cũng na ná vậy, chỉ cần xác định được cách làm thì sẽ thực hiện được cho dù có lisp hay không. Cái mình cần là bạn chỉ cho mình cái con đường phải đi ( tức là cái cách bạn vẫn làm) thì mình sẽ có thể giúp bạn một con tàu ( tức cái lisp) có thể đưa bạn đến đích nhanh hơn theo đúng cái con đường đó. Nếu không con tàu của mình sẽ đưa bạn đi tây Thiên lấy kinh theo Tôn Ngộ không mất.
Hề hề hề....
Chúc bạn vui.
  • 0

#2657 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 21 November 2010 - 02:10 PM

Mình có upload file đầy đủ hơn nhờ các bác xem xét chỉ giúp mình hướng giải quyết
http://www.cadviet.c...s/3/mtext_2.dwg
mình muốn explode mtext cho không thay đổi nội dung chữ viết trong đó rồi tách nó ra làm ba lớp khác nhau như file em đã gửi đó
vì em làm bản đồ quy hoạch với khối lượng rất lớn mà làm thủ công thì chắc là chết.
mong các bác giúp dùm em nhe
thank các bác trước nhe!!!

Hề hề hề,
Bạn cần cái chi nhể, cái kết quả cuối cùng hay là phải đúng cách làm của bạn????
Tỷ như mình chả cần explode nó làm quái gì cả mà vẫn cho bạn được cái kết quả tức là tách 1 text ban đầu thành 3 cái text nằm trên ba lớp khác nhau.
Và 3 cái lớp ấy bạn muốn đặt tên nó là chi, Tí,Tèo hay là Tũn, Tĩn ......????
Màu sắc có nhất thiết phải đúng như bạn đả thể hiện hay không hay màu nào cũng OK.????
Theo mình nghĩ bạn chỉ nên post cái ban đầu và cái kết quả bạn cần, còn khúc giữa làm ra sao thì tùy theo người giúp bạn sẽ hay hơn, còn việc bạn yêu cầu phải đúng cái cách như bạn đề xuất e sẽ hơi khó do mỗi người sẽ có cách tư duy giải quyết vấn đề khác nhau bạn ạ.
Hề hề hề,......
  • 0

#2658 atl

atl

biết zoom

• 10 Bài viết

Đã gửi 21 November 2010 - 05:19 PM

Hề hề hề,
Ý định của mình đúng như bạn đã nói nghĩa là sẽ phải dựng n cái mặt cắt dọc theo thân công trình và xác định 2n điểm giao cắt giữa các mặt cắt này với thân công trình. Từ đó nối chúng lại trên bình đồ sẽ có đường chân công trình mà thôi.
Việc dựng các mặt cắt này nếu bạn đã có lisp thì quá tốt vì chỉ cần áp dụng lisp đó vào, và đỡ mất công làm lisp cho cái công đoạn này. Nếu bạn chưa có lisp thì cũng có thể làm lisp khác được song cần phải biết cái nguyên tắc khi nội suy các điểm để dựng mặt cắt. Mình có thể tự bịa ra một cái nguyên tắc nội suy dựa trên các giao điểm của hình chiếu mặt cắt này với các đường đồng mức có trên bình đồ. (ví dụ như nội suy bậc nhất đối với các điểm nằm giữa hai đường đồng mức liền nhau chẳng hạn) Tuy nhiên cái nguyên tắc tự bịa này có phù hợp với yêu cầu của bạn hay không lại là một vấn đề khác.
Tất nhiên đã là nội suy thì không thể nói chuyện là nó chính xác 100% được, nguyên tắc nội suy nào cũng vậy mà thôi. Tuy nhiên cái nguyên tắc ấy phải được các nhà chuyên môn công nhận, mà mình thì lại chả có tí chuyên môn nào về cái món trắc địa bản đồ này nên mới phải hỏi lại bạn cho chắc ăn để làm lisp mà thôi.
Lisp nào thì cũng do con người làm ra dựa trên những nguyên tắc nhất định. Nếu xác định được các nguyên tắc này thì lisp mới cho kết quả như ý. Nếu nguyên tắc không thống nhất thì lisp nó cũng chịu chết chả thể giúp mình được. Lisp chỉ là công cụ chứ không thể thay thế con người đâu bạn à. Việc dùng lisp chẳng qua có thể ví một anh đi tàu vũ trụ với một anh đi bằng hai chân khi cùng đi một đoạn đường dài như nhau ấy mà. Đi kiểu chi cũng sẽ đến, chỉ cần xác định được đúng cái đường cần đi thôi. còn nếu như chả xác định được đường đi thì dù có ngồi tàu vũ trụ cũng chả thể đến đích đâu bạn hỉ????
Dù có lâu nhưng nếu có quyết tâm đi thì kể cả đi bộ vẫn tới đích ngon lành.
Cái việc dựng đường chân công trình của bạn cũng na ná vậy, chỉ cần xác định được cách làm thì sẽ thực hiện được cho dù có lisp hay không. Cái mình cần là bạn chỉ cho mình cái con đường phải đi ( tức là cái cách bạn vẫn làm) thì mình sẽ có thể giúp bạn một con tàu ( tức cái lisp) có thể đưa bạn đến đích nhanh hơn theo đúng cái con đường đó. Nếu không con tàu của mình sẽ đưa bạn đi tây Thiên lấy kinh theo Tôn Ngộ không mất.
Hề hề hề....
Chúc bạn vui.

vâng,anh bình cố giằng bỏ tí thời gian coi giúp em tí nhé,anh cứ làm theo ý của anh đi,với cái bình đồ của em nhé,em cảm ơn anh trước
  • 0

#2659 phamvanthiet108

phamvanthiet108

biết vẽ polygon

• 73 Bài viết
Điểm đánh giá: 11 (tàm tạm)

Đã gửi 22 November 2010 - 09:37 AM

Em Có file cad ko hiểu sao có 1 đối tượng ko xoá đc mong các pro giúp em với.Và có đối tượng text bị tách rời em muốn các anh gộp nó lại giúp em. đây là file đó.
http://www.cadviet.c...es/3/file_1.dwg
Cám Ơn các Bác nhiều !
  • 0

#2660 phongthien

phongthien

biết vẽ line

• 23 Bài viết

Đã gửi 22 November 2010 - 09:46 AM

Hề hề hề,
Bạn cần cái chi nhể, cái kết quả cuối cùng hay là phải đúng cách làm của bạn????
Tỷ như mình chả cần explode nó làm quái gì cả mà vẫn cho bạn được cái kết quả tức là tách 1 text ban đầu thành 3 cái text nằm trên ba lớp khác nhau.
Và 3 cái lớp ấy bạn muốn đặt tên nó là chi, Tí,Tèo hay là Tũn, Tĩn ......????
Màu sắc có nhất thiết phải đúng như bạn đả thể hiện hay không hay màu nào cũng OK.????
Theo mình nghĩ bạn chỉ nên post cái ban đầu và cái kết quả bạn cần, còn khúc giữa làm ra sao thì tùy theo người giúp bạn sẽ hay hơn, còn việc bạn yêu cầu phải đúng cái cách như bạn đề xuất e sẽ hơi khó do mỗi người sẽ có cách tư duy giải quyết vấn đề khác nhau bạn ạ.
Hề hề hề,......

em hiểu ý bạn lacvanhoa rồi anh bình ơi!
ý bạn là phải tách thành 3 lớp tên gì cũng được màu nào cũng được nhưng phải là text chứ đừng là Mtext.
cái dòng ở giữa là sau khi explode thôi. chủ yếu là kết quả sau cùng đó.mong anh giúp dùm em nhe.
em cũng làm chung bản đồ đó nè nên em cũng đang gặp rắc rối nè. huhu
file upload
  • 0