Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
CUONG20051982

Hỏi về Mtext

Các bài được khuyến nghị

Khi mình sử dụng hộp thoại Mtext trong Cad2004 thì trên hộp thoại Text Formatting này chỉ đơn thuần có 1 hàng duy nhất không có nhiều tính năng thêm vào như thêm các ký tự sysbol,...

Còn khi dùng với Cad2007 thì có phần này nhưng không hiểu vì sao mà khi kích chon đến phần chèn ký tự Sysbol thì không thấy có tác dụng(không hiện hộp thoại sysbol) để chon lựa.

Ai biết thì giúp mình với!!!!!!!!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
svba1608    624

Với Cad 2007, muốn viết ký tự Symbol, bạn cần chọn font Symbol, và viết các ký tự tương ứng với các chữ trên bàn phím.

Ví dụ: chữ "a" tương ứng với ký hiệu "alpha"

"b" ................................"beta"

"g"................................."gamma"

"l" ................................. "lamda"

"p".................................. "pi"

...

Bạn cứ thử lần lượt từng phím sẽ rõ. Chúc bạn thành công!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thank!!!!!!!!!!!! Nhưng ý mình không phải vậy mà mình muốn hộp thoại Text Formatting trong Cad2004 giống với Cad 2007

hộp thoại ở Cad 2004 chỉ đơn thuần có 1 hàng duy nhất không có nhiều tính năng thêm vào như thêm các ký tự sysbol,...

Vì ở chỗ mình các máy đều dùng Cad 2004 nên hộp thoại này rất khó khăn trong việc chỉnh sửa Mtext

Còn khi dùng với Cad2007 thì hộp thoại có đủ nhưng không hiểu vì sao mà khi kích chọn đến phần chèn ký tự Sysbol (phần khoanh màu đỏ) thì không thấy có tác dụng(không hiện hộp thoại sysbol) để chon lựa.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
tucdrom    642
Thank!!!!!!!!!!!! Nhưng ý mình không phải vậy mà mình muốn hộp thoại Text Formatting trong Cad2004 giống với Cad 2007

Còn khi dùng với Cad2007 thì hộp thoại có đủ nhưng không hiểu vì sao mà khi kích chọn đến phần chèn ký tự Sysbol (phần khoanh màu đỏ) thì không thấy có tác dụng(không hiện hộp thoại sysbol) để chon lựa.

Em vẫn chèn được kí tự Symbol trong Cad 2007 mà.Bác kick chọn Symbol (biểu tượng @),chọn Other,chọn Font là font Symbol,sau đó bác chọn kí tự nào thì copy sau đó paste vào khung Mtext.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tue_NV    3.841
Em vẫn chèn được kí tự Symbol trong Cad 2007 mà.Bác kick chọn Symbol (biểu tượng @),chọn Other,chọn Font là font Symbol,sau đó bác chọn kí tự nào thì copy sau đó paste vào khung Mtext.

hộp thoại ở Cad 2004 chỉ đơn thuần có 1 hàng duy nhất không có nhiều tính năng thêm vào như thêm các ký tự sysbol,...

CAD2004 -> vẫn có tính năng thêm vào kí tự symbol

Đánh lệnh MTEXT -> Kích chuột phải vào màn hình MTEXT -> Chọn Symbol -> Other -> Hiện lên hộp thoại Charracter Map -> chọn font Symbol -> Chọn Select -> Copy -> sau đó Paste vào MTEXT

Cách làm này với cách của tucdrom là một nhưng với điều kiện là Window của bạn phải cài đặt thêm tính năng Charracter Map. Nếu không có thì không làm được. Bạn CUONG xem thử máy của bạn có cài đặt tính năng này chưa?

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tue NV chỉ giúp mình cách vào hộp thoại Accession và cách thiết lập thêm cái Character Map với vì đúng là máy của mình thiếu cái đó. mình cũng đã vào Start\Program\Accession để kiểm tra và không thấy có cái Character Map đó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tue_NV    3.841
Tue NV chỉ giúp mình cách vào hộp thoại Accession và cách thiết lập thêm cái Character Map với vì đúng là máy của mình thiếu cái đó. mình cũng đã vào Start\Program\Accession để kiểm tra và không thấy có cái Character Map đó.

Chào CUONG20051982

-> Để cài được Character Map -> Trong Window bạn vào Start -> Settings -> Control Panel -> Add or Remove Program -> Pick vào Add/Remove Windows Components -> Hiện lên hộp thoại Windows Components Wizards -> bạn Click double vào dòng Accessories and Utilities -> Hộp thoại Accessories xuất hiện -> Click double Accessories vào -> sẽ hiện lên hộp thoại như trong hình ở bài viết trên của Tue_NV đã post -> bạn đánh dấu tick vào Character Map -> OK để cài đặt Character map nhé

Chúc thành công :cheers:

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo