Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
manhhung162

Lỗi tính diện tích trong nova

Các bài được khuyến nghị

khi mặt cắt ngang xảy ra trường hợp bạt mái taluy(nền đào) thì nova tính diện tích rãnh bi sai. cao thủ nao co cách khắc phục không. cụ thể là khi đó nova sẽ tính dtích đào taluy và đào rãnh chồng chéo(trùng lặp). dẫn đến kq sai.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
khi mặt cắt ngang xảy ra trường hợp bạt mái taluy(nền đào) thì nova tính diện tích rãnh bi sai. cao thủ nao co cách khắc phục không. cụ thể là khi đó nova sẽ tính dtích đào taluy và đào rãnh chồng chéo(trùng lặp). dẫn đến kq sai.

Theo mình thì đây là ý đồ của người viết, Khi đào taluy thì trừ rãnh, Rãnh thi công phức tạp hơn nên họ tách riêng và bỏ giá riêng!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nova chỉ đưa ra các diện tích kiểu "diện tích đơn vị", các diện tích đơn vị của NOVA thì ko sai, chỉ có cách lập công thức diện tích sai dẫn đến sai khối lượng công tác. Thông thường ng ta chỉ tính đào nền, ko mấy khi tách riêng đào ta luy, mà diện tích đào nền chuẩn bao giờ cũng là DAONEN + DAOTLTR + DAOTLPH-DAORANHPH - DAORANHTR. Tốt nhất muốn tính đúng thì nên xem kỹ các kiểu diện tích đơn vị trong HDSD nova, còn chưa tin tưởng thì ...tính thủ công cho chắc :tongue2:

(Có ai có ý tưởng tính khối lượng tự động trên CAD với lisp ko? :D )

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
(Có ai có ý tưởng tính khối lượng tự động trên CAD với lisp ko? :tongue2: )

Cái này em làm được lâu rùi bác ạ. Từ giai đoạn tính diện tích là em tính được hết trên Cad, sau đó điền diện tích trên trắc ngang và xuất bảng diện tích ra Excel y như Nova. Được cái tính bằng Lisp thì những khuôn đặc biệt, taluy phức tạp đều tính được đúng theo như ý mình muốn (mà cũng ko mất công lập các công thức tính khối lượng như thằng Nova), và đặc biệt hơn nữa là có chạy hơn 20Km trắc ngang 1 lúc cũng ko bị out như thằng Nova. :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái này em làm được lâu rùi bác ạ. Từ giai đoạn tính diện tích là em tính được hết trên Cad, sau đó điền diện tích trên trắc ngang và xuất bảng diện tích ra Excel y như Nova. Được cái tính bằng Lisp thì những khuôn đặc biệt, taluy phức tạp đều tính được đúng theo như ý mình muốn (mà cũng ko mất công lập các công thức tính khối lượng như thằng Nova), và đặc biệt hơn nữa là có chạy hơn 20Km trắc ngang 1 lúc cũng ko bị out như thằng Nova. :D

Thế là chú cũng giấu bài đấy nhé :D Hôm nào "đọ hàng" xem cái nào chạy nhanh hơn chứ nhỉ :tongue2:

Có thg bạn nhờ anh mới động thủ viết cái này đấy :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thế là chú cũng giấu bài đấy nhé :D Hôm nào "đọ hàng" xem cái nào chạy nhanh hơn chứ nhỉ :tongue2:

Có thg bạn nhờ anh mới động thủ viết cái này đấy :D

ặc thế pots lên cho mọi người với đi chứ , mới nghe qua là đã thấy khoái rồi, bác nhớ post lên nhé, thank bác nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho mình hỏi tại sao không tính được diện tích cho một số trắc ngang có đường đỏ nằm dưới ( Hay báo lỗi và bị out rA ngoài )

em cũng đang bị lỗi đó mà không sao khắc phục đc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo