Đến nội dung

Hình ảnh

Xin Được Tư Vấn - Góp Ý Về Đồ Án Cnctm - Chi Tiết "thân Bàn Quay Máy Phay"

• Please log in to reply
60 replies to this topic

#1 cunusa1789

cunusa1789

biết vẽ circle

• 31 Bài viết
Điểm đánh giá: 1 (bình thường)

Đã gửi 29 October 2015 - 10:23 PM

Xin chào các anh(chị) trong diễn đàn, đây là lần đầu em đăng bài nên có gì sai sót mong mọi người bỏ qua :) chẳng là thế này, hiện em đang làm đồ án CNCTM nhưng có 1 số chỗ còn khúc mắc mà sau khi đọc giáo trình em vẫn chưa thể tìm ra câu trả lời nên hôm nay em xin phép được nhờ các anh các chị trong diễn đàn giúp em với ạ :)

Đầu tiên, với chi tiết của em, em chọn dạng SX là Loạt Lớn, đúc trong khuôn cát - làm khuôn bằng máy - mẫu kim loại - CCX đạt được khi đúc là cấp 2, dùng máy vạn năng và đồ gá chuyên dùng. Về tiến độ thì hiện tại em đã làm tới Trình Tự Nguyên Công ( 2 phương án) nhưng chưa được chắc chắn lắm nên các anh chị xem qua rồi chỉ cho em những chỗ nào chưa hợp lý với ạ!

Đây là file cad của em: http://www.cadviet.c...75_drawing1.dwg

Quên mất, em còn thắc mắc 1 ý nữa đó là dung sai kích thước em tra theo cách sau đây ko biế thế có đúng ko: dựa vào độ nhám bề mặt và pp g/c lần cuối ---> cấp chính xác, từ cấp chính xác ----> dung sai.

Lúc em nhận đề, trên bản vẽ chi tiết không có các yêu cầu kỹ thuật, ko biết em có phải tự thêm yêu cầu kỹ thuật vào không nhỉ???

• 0

#2 cunusa1789

cunusa1789

biết vẽ circle

• 31 Bài viết

Đã gửi 30 October 2015 - 11:32 PM

vẫn chưa thấy ai vào nhỉ? không biết anh phanthanhbinh và anh hai_yen_lang còn hoạt động không nhỉ??

• 0

#3 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết
Điểm đánh giá: 832 (rất tốt)

Đã gửi 31 October 2015 - 12:08 AM

Xin chào các anh(chị) trong diễn đàn, đây là lần đầu em đăng bài nên có gì sai sót mong mọi người bỏ qua :) chẳng là thế này, hiện em đang làm đồ án CNCTM nhưng có 1 số chỗ còn khúc mắc mà sau khi đọc giáo trình em vẫn chưa thể tìm ra câu trả lời nên hôm nay em xin phép được nhờ các anh các chị trong diễn đàn giúp em với ạ :)

Đầu tiên, với chi tiết của em, em chọn dạng SX là Loạt Lớn, đúc trong khuôn cát - làm khuôn bằng máy - mẫu kim loại - CCX đạt được khi đúc là cấp 2, dùng máy vạn năng và đồ gá chuyên dùng. Về tiến độ thì hiện tại em đã làm tới Trình Tự Nguyên Công ( 2 phương án) nhưng chưa được chắc chắn lắm nên các anh chị xem qua rồi chỉ cho em những chỗ nào chưa hợp lý với ạ!

Đây là file cad của em: http://www.cadviet.c...75_drawing1.dwg

Quên mất, em còn thắc mắc 1 ý nữa đó là dung sai kích thước em tra theo cách sau đây ko biế thế có đúng ko: dựa vào độ nhám bề mặt và pp g/c lần cuối ---> cấp chính xác, từ cấp chính xác ----> dung sai.

Lúc em nhận đề, trên bản vẽ chi tiết không có các yêu cầu kỹ thuật, ko biết em có phải tự thêm yêu cầu kỹ thuật vào không nhỉ???

vẫn chưa thấy ai vào nhỉ? không biết anh phanthanhbinh và anh hai_yen_lang còn hoạt động không nhỉ??

Ai cũng có việc bận , không phải ai cũng có thời gian rảnh!

Sáng nay em có viết bài trả lời  trong mục Giúp Em Đồ Án Với Ạ ? Vì vậy em đã đọc bài viết của anh, nhưng vì bận nên bây giờ em mới mở file bản và  viết bài trả lời!

*(Riêng anh Hai_yen_lang là người thân của em, em biết chắc chắn là anh ấy không bao giờ vào diễn đàn để viết bài nữa!)

1/ Đọc lướt ván qua sơ đồ công nghệ của anh, em thấy hơi bị oải vì cả hai phương án của anh đều có nhiều chỗ sai , không khả thi và không ổn. Nó để anh hiểu được sẽ rất dài dòng...

Em chỉ nói một ý nhỏ là cả ba mặt em đánh mũi tên đỏ, (xem ảnh dưới) anh đều phay không ổn >>>phải chuyển sang tiện ....Đặc biệt là mấy NGUYÊN CÔNG TIỆN anh đưa ra hơi bị ...ngộ nghĩnh, em sẽ phân tích cái dở của các nguyên công tiện cho anh biết sau!

2/ Sai số về hình dáng hình học và điều kiện kỹ thuật chưa thấy anh động chạm gì đến, anh phải khẩn trương gửi gấp lên đây, em sẽ góp ý luôn một thể!

3/Giờ em phải lên chuồng ngủ rồi , mai nếu có thời gian rảnh em sẽ nói tiếp về những chỗ em bôi mầu xanh tím đỏ....! :) :) :)

• 1

Gió đưa cây cải về trời

Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#4 cunusa1789

cunusa1789

biết vẽ circle

• 31 Bài viết

Đã gửi 31 October 2015 - 09:43 AM

Ai cũng có việc bận , không phải ai cũng có thời gian rảnh!

Sáng nay em có viết bài trả lời  trong mục Giúp Em Đồ Án Với Ạ ? Vì vậy em đã đọc bài viết của anh, nhưng vì bận nên bây giờ em mới mở file bản và  viết bài trả lời!

*(Riêng anh Hai_yen_lang là người thân của em, em biết chắc chắn là anh ấy không bao giờ vào diễn đàn để viết bài nữa!)

P/s:

@ bác Phamthanhbinh: anh chủ thớt đã yêu cầu đích danh bác, nếu bài viết của em có gì bất hợp lý, em mong bác góp ý cho em, hoặc bác có ý kiến gì khác với ý kiến của em, em  cũng mong  bác góp ý thêm để em và anh chủ thớt cùng tham khảo thêm.(Bởi cùng một chi tiết nhưng có rất nhiều phương án công nghệ khác nhau...)

1/ Đọc lướt ván qua sơ đồ công nghệ của anh, em thấy hơi bị oải vì cả hai phương án của anh đều có nhiều chỗ sai , không khả thi và không ổn. Nó để anh hiểu được sẽ rất dài dòng...

Em chỉ nói một ý nhỏ là cả ba mặt em đánh mũi tên đỏ, (xem ảnh dưới) anh đều phay không ổn >>>phải chuyển sang tiện ....Đặc biệt là mấy NGUYÊN CÔNG TIỆN anh đưa ra hơi bị ...ngộ nghĩnh, em sẽ phân tích cái dở của các nguyên công tiện cho anh biết sau!

2/ Sai số về hình dáng hình học và điều kiện kỹ thuật chưa thấy anh động chạm gì đến, anh phải khẩn trương gửi gấp lên đây, em sẽ góp ý luôn một thể!

3/Giờ em phải lên chuồng ngủ rồi , mai nếu có thời gian rảnh em sẽ nói tiếp về những chỗ em bôi mầu xanh tím đỏ....! :) :) :)

Cám ơn bạn đã nhiệt tình góp ý!!!

1/ Đúng là 2 phương án đó sai khá nhiều, bản thân mình khi đưa ra 2 phương án đó cũng cảm thấy còn nhiều chỗ chưa hợp lý. Nhưng vẫn không nghĩ ra được phương án nào hay hơn. Về phần 2 mặt cong thì mình nghĩ là sẽ đặt lên bàn quay và gia công bằng dao phay ngón chứ nếu như tiện thì khi đặt lên mâm cặp sẽ thay đổi chuẩn, chuẩn định vị lúc đó không còn là chuẩn tinh thống nhất nữa. 

2/ Mình chưa đụng chạm đến vì  không thấy đề bài yêu cầu,  lúc mình nhận đề thì thầy đưa mình 1 bản vẽ chi tiết ( sai khá nhiều chỗ từ đường nét cho tới dung sai, độ nhám) và bản vẽ này không hề có yêu cầu kỹ thuật hay sai số về hình dáng học gì cả. 

3/ 1 lần nữa xin được cám ơn bạn, rất mong nhận được thật nhiều những nhận xét của bạn.

P/S: quên mất!!! :) độ nhám còn lại là gia công không phoi oV(V) do vội quá nên quên đưa vào, trụ phi 60 ký hiệu dung sai mình cũng quên chưa sửa, trụ phi 60 được tiện tinh để đạt Ra = 1,25 ==> chọn cấp chính xác 7(giáo trình cơ sở công nghệ chế tạo máy), mình nghĩ phần trụ này lắp ghép với 1 lỗ cơ bản(hệ thống lỗ) nên suy ra ký hiệu sẽ là ==> phi 60f7 ( chọn f là vì  trong hệ thống lỗ - lắp ghép H/f được ưu tiên). còn những chỗ còn lại mình không hiểu, bạn giải thích cho mình nhé :)

• 0

#5 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 31 October 2015 - 05:30 PM

1/Anh nên nhớ, quy ước vẽ KT là phải thể hiện hình chiếu đứng đúng vị trí làm việc của chi tiết,

Anh có gì đảm bảo là nó xoay trong mặt phẳng XOY??? :) :) :)

http://www.anviettec...i1234_c128.aspx

2/ Kích thước mầu đỏ trên hình bằng chuyển sang  mầu xanh ghi ở phía dưới cho dễ  nhìn

Anh có hiểu vì sao em thay kích thước R bằng Φkhông???

3/ Hình tròn đỏ > phải thể hiện mặt vát để dễ khoan lỗ, hình tròn mầu xanh> phải có rãnh thoát đá mài…

4/ Ghi thừa kích thước 194±0,06 và 25 mầu đỏ . Thay 53 đỏ bằng cách ghi bổ xung chiều rộng và chiều sâu rãnh thoát dao.

5/ Dung sai mầu tím nên làm tròn đến ±0.1 hoặc ±0.2

6/ Kích thước 172±0.06  khủng bố quá không cần thiết phải chính xác đến thế, sẽ tốn thời gian vô ích >> nên sửa lại thành 172±0.6

Nguyên tắc thiết kế quy trình công nghệ là phải đảm bảo tính kinh tế và kỹ thuật

1/ Dùng dao phay ngón chỉ thích hợp với việc gia công bề mặt cong bất kỳ, chi tiết được gia công bằng đồ gá chép hình.

Phay bằng dao phay ngón trên mâm quay, chỉ thích hợp với sản xuất đơn chiếc.

-Anh đã nhìn thấy người ta tiện trục khủy trên máy tiện bao giờ chưa. Nó va đập khi tiện khủng bố hơn nhiều. Thân bàn xoay khi tiên, sẽ cắt gọt gián đoạn, mà dao tiện gang BK8 là hợp kim cứng chịu va đập kém, do vậy bắt buộc phải giảm chiều sâu cắt gọt và bước tiến khoảng 20% so với tiện tròn đều. Dao tiện cũng phải mài sao cho góc nghiêng của lưỡi cắt chính (là giao tuyến giữa mặt trước và mặt sau chính:  - 2˚C < λ < 0˚C , đảm bảo sẽ cho năng suất cao vời vợi!

-Anh nên nhớ là đơn giá  giờ công của máy phay cao hơn máy tiện hơi bị nhiều.

- Về định vị vẫn phải tuân thủ theo cách chọn chuẩn thô và tinh, vì thế anh phải hiểu được các nguyên tắc chọn chuẩn, đặc biệt lưu ý: Chuẩn thô chỉ được chọn một lần và nếu có nhiều bề mặt cần gia công thì nên chọn chuẩn thô thế nào…, anh mở sách ra đọc lại nhé!

- Khi anh chưa hiểu đặc tính kỹ thuật của thân bàn xoay thì đừng lăn tăn nhiều về chuẩn tinh chính và phụ nhé!

2/ Em muốn anh  gửi cho em toàn bộ nội dung phiếu giao nhiệm vụ làm đồ án của thầy giáo lên đây, để em có cơ sở gợi ý giúp anh!

Anh phải kiểm tra lại bản vẽ chi tiết ghi đầy đủ kích thước dung sai, độ nhám, sailệch hình dáng hình học và yêu cầu kỹ thuật theo cách hiểu của anh

3/ Anh cứ bản vẽ  chi tiết + lồng phôi  đã sửa lại lên đây,  em sẽ góp ý tiếp.

P/s: Mặt nào gia công không phoi theo cách hiểu của anh thì anh cứ ghi đầy đủ nhé!

Hãy điền số thích hợp vào dấu hỏi: H/f = H?/f?

P/s: - Trên vẽ anh chỉ thể hiện 1 lỗ ren M8 là sai cơ bản, hà tiện cũng phải cho ít nhất là 5 lỗ M8!

-Việc anh đã  vẽ  rãnh đuôi én đối xứng với trục tâm là sai cơ bản,  anh có hiểu vì sao không???

-Anh có  hiểu vì sao trục đối xứng của rãnh đuôi én bắt buộc phải lệnh tâm với trục tâm một khoảng ... không???

• 1

Gió đưa cây cải về trời

#6 cunusa1789

cunusa1789

biết vẽ circle

• 31 Bài viết

Đã gửi 01 November 2015 - 05:34 PM

1/Anh nên nhớ, quy ước vẽ KT là phải thể hiện hình chiếu đứng đúng vị trí làm việc của chi tiết,
Anh có gì đảm bảo là nó xoay trong mặt phẳng XOY??? :) :) :)
http://www.anviettec...i1234_c128.aspx
2/ Kích thước mầu đỏ trên hình bằng chuyển sang  mầu xanh ghi ở phía dưới cho dễ  nhìn
Anh có hiểu vì sao em thay kích thước R bằng Φkhông???
3/ Hình tròn đỏ > phải thể hiện mặt vát để dễ khoan lỗ, hình tròn mầu xanh> phải có rãnh thoát đá mài…
4/ Ghi thừa kích thước 194±0,06 và 25 mầu đỏ . Thay 53 đỏ bằng cách ghi bổ xung chiều rộng và chiều sâu rãnh thoát dao.
5/ Dung sai mầu tím nên làm tròn đến ±0.1 hoặc ±0.2
6/ Kích thước 172±0.06  khủng bố quá không cần thiết phải chính xác đến thế, sẽ tốn thời gian vô ích >> nên sửa lại thành 172±0.6

Nguyên tắc thiết kế quy trình công nghệ là phải đảm bảo tính kinh tế và kỹ thuật
1/ Dùng dao phay ngón chỉ thích hợp với việc gia công bề mặt cong bất kỳ, chi tiết được gia công bằng đồ gá chép hình.
Phay bằng dao phay ngón trên mâm quay, chỉ thích hợp với sản xuất đơn chiếc.
-Anh đã nhìn thấy người ta tiện trục khủy trên máy tiện bao giờ chưa. Nó va đập khi tiện khủng bố hơn nhiều. Thân bàn xoay khi tiên, sẽ cắt gọt gián đoạn, mà dao tiện gang BK8 là hợp kim cứng chịu va đập kém, do vậy bắt buộc phải giảm chiều sâu cắt gọt và bước tiến khoảng 20% so với tiện tròn đều. Dao tiện cũng phải mài sao cho góc nghiêng của lưỡi cắt chính (là giao tuyến giữa mặt trước và mặt sau chính:  - 2˚C < λ < 0˚C , đảm bảo sẽ cho năng suất cao vời vợi!
-Anh nên nhớ là đơn giá  giờ công của máy phay cao hơn máy tiện hơi bị nhiều.
- Về định vị vẫn phải tuân thủ theo cách chọn chuẩn thô và tinh, vì thế anh phải hiểu được các nguyên tắc chọn chuẩn, đặc biệt lưu ý: Chuẩn thô chỉ được chọn một lần và nếu có nhiều bề mặt cần gia công thì nên chọn chuẩn thô thế nào…, anh mở sách ra đọc lại nhé!
- Khi anh chưa hiểu đặc tính kỹ thuật của thân bàn xoay thì đừng lăn tăn nhiều về chuẩn tinh chính và phụ nhé!

2/ Em muốn anh  gửi cho em toàn bộ nội dung phiếu giao nhiệm vụ làm đồ án của thầy giáo lên đây, để em có cơ sở gợi ý giúp anh!
Anh phải kiểm tra lại bản vẽ chi tiết ghi đầy đủ kích thước dung sai, độ nhám, sailệch hình dáng hình học và yêu cầu kỹ thuật theo cách hiểu của anh

3/ Anh cứ bản vẽ  chi tiết + lồng phôi  đã sửa lại lên đây, em lên đây em sẽ góp ý tiếp.
P/s: Mặt nào gia công không phoi theo cách hiểu của anh thì anh cứ ghi đầy đủ nhé!
 Hãy điền số thích hợp vào dấu hỏi: H/f = H?/f?

P/s: - Trên vẽ anh chỉ thể hiện 1 lỗ ren M8 là sai cơ bản, hà tiện cũng phải cho ít nhất là 5 lỗ M8!
-Việc anh đã để vẽ  rãnh đuôi én đối xứng với trục tâm là sai cơ bản,  anh có hiểu vì sao không???
-Anh có  hiểu vì sao trục đối xứng của rãnh đuôi én bắt buộc phải lệnh tâm với trục tâm một khoảng ... không???

Cám ơn bạn nhé!! mình đã sửa và bổ sung bản vẽ rồi nhưng còn thắc mác 1 số chỗ và chưa trả lời được 1 số câu hỏi của bạn, đây là ý kiến của mình: (sai chỗ nào bạn giải thích lại cho mình với nhé)
1/ Thay kích thước R bằng Phi là để cho chẵn số, bản vẽ dễ nhìn hơn, sau này dễ đo đạc kiểm tra
2/ hình tròn đỏ --> đã sửa. Hình tròn xanh -----> đã sửa nhưng mình chưa hiểu, mình nghĩ khi phay tinh rãnh mang cá thì chỉ việc cho dao chạy hết chiều dài rãnh là sẽ thoát dao thôi mà, cái rãnh thoát này là thế nào nhỉ??? bạn giải thích hộ mình nhé :)
3, 4, 5/ Đã sửa
 bản vẽ chi tiết sau khi sửa & bổ sung: http://i.imgur.com/N0sKtBh.jpg

1/ 

-   Vậy với chi tiết này thì tốt nhất nên dùng phương pháp tiện để gia công các bề mặt cong và trụ phi 60. Còn về định vị, đúng là CHUẨN THÔ chỉ được sử dụng 1 lần (giáo trình CNCTM) nhưng mình vẫn không hiểu vì hôm qua đọc lại cuốn "Hướng dẫn thiết kế đồ án CNCTM" phần  "Hướng dẫn trình tự gia công" thì nó viết đại ý là thế này:

+ Ở nguyên công đầu tiên phải gia công các mặt làm chuẩn tinh để khống chế đủ 6 bậc tự do và tốt nhất nên gia công các mặt này trong 1 nguyên                            công.Trong nguyên công đầu này phải sử dụng CHUẨN THÔ.

+ tiếp tục gia công các bề mặt khác dựa vào các bề mặt làm chuẩn tinh, tuy nhiên nếu ở nguyên công 1 mới chỉ gia công được 1 bề mặt làm chuẩn                             tinh (khống chế chưa đủ 6 BTD) thì nguyên công thứ 2 phải sử dụng bề mặt tinh ở nguyên công 1 và 2 bề mặt khác là CHUẨN THÔ để gia công                              thêm 2 lỗ hoặc 2 bề mặt, lúc này mới khống chế đủ 6 BTD. Tới đây, ta thấy rằng, trải qua 2 nguyên công ta đã sử dụng chuẩn thô 2 lần ==> rốt cuộc là dùng 1 lần hay 2 lần đây!!!

-   tại mặt đáy rãnh mang cá có độ nhám Ra = 2,5 là hợp lý rồi mà, sao bạn lại bôi đỏ số 2,5 nhỉ?? :)

- tại mặt phẳng giao nhau với mặt trụ phi 60 bạn có bổ sung vào ký hiệu độ nhám ( vốn dĩ mặt này không gia công) vậy có phải ý bạn là mình nên gia công mặt này để chọn nó làm chuẩn định vị không???? ( có thể là phay thô đạt Rz = 20 cũng được)

2/ 

hôm mình lên nhận đề thì thầy chỉ đưa cho 1 cái bản vẽ chi tiết sai tè le :) và bảo về tìm hiểu, sửa bản vẽ chi tiết rồi làm theo  trình tự trong cuốn "hướng dẫn thiết kế đồ án". Theo trình tự thì đến thứ 3 này ( tức là tuần thứ 4 trong 10 tuần làm đồ án) mình phải xong 2 phương án đưa cho thầy xem :) 

3/ bản vẽ lồng phôi ( đã bổ sung độ dốc thoát khuôn và góc đúc - những chỗ mà mình thêm 2 cái này vào ko biết có hợp lý ko nữa):                                http://i.imgur.com/yIr3KQW.jpg

đây là những mặt gia công không phoi ( có hình ngôi sao) : http://i.imgur.com/HOQiQud.jpg

- theo mình thì lắp ghép ở phần trụ phi60 sẽ là: H7/f7

- mình không biết bàn xoay thì có những đặc điểm kỹ thuật nào nên khi nhận bản vẽ chi tiết từ ông thầy mình vẫn giữ nguyên 1 lỗ M8 và tối qua mình có tham khảo vài cái chi tiết có rãnh mang cá thì đều thấy có vài cái lỗ ren chứ không phải 1 lỗ như của mình. Mình nghĩ mấy cái lỗ ren này để cố định con trượt mang cá phải không nhỉ?? Còn 2 lỗ phi10 có lẽ là để khóa bàn xoay( giúp bàn chống xoay).Và nếu đổi thành 5 lỗ thì nó sẽ nằm ở vị trí nào nhỉ??? Mà đổi như thế là đã đỗi kết cấu của chi tiết, sau này bảo vệ mình sẽ nói với các thầy như thế nào được nhỉ???

- câu hỏi cuối của bạn mình đã suy nghĩ mãi rồi search thông tin từ qua tới giờ vẫn chưa có câu trả lời đây @@ bạn giải thích hộ mình với

• 0

#7 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 01 November 2015 - 11:31 PM

Cám ơn bạn nhé!! mình đã sửa và bổ sung bản vẽ rồi nhưng còn thắc mác 1 số chỗ và chưa trả lời được 1 số câu hỏi của bạn, đây là ý kiến của mình: (sai chỗ nào bạn giải thích lại cho mình với nhé)
1/ Thay kích thước R bằng Phi là để cho chẵn số, bản vẽ dễ nhìn hơn, sau này dễ đo đạc kiểm tra
2/ hình tròn đỏ --> đã sửa. Hình tròn xanh -----> đã sửa nhưng mình chưa hiểu, mình nghĩ khi phay tinh rãnh mang cá thì chỉ việc cho dao chạy hết chiều dài rãnh là sẽ thoát dao thôi mà, cái rãnh thoát này là thế nào nhỉ??? bạn giải thích hộ mình nhé :)
3, 4, 5/ Đã sửa

bản vẽ chi tiết sau khi sửa & bổ sung: http://i.imgur.com/N0sKtBh.jpg

2/ Rãnh đuôi én mà chỉ phay tinh, không nhiệt luyện bề mặt thì không làm việc được! :) :) :)

Gợi ý phương án công nghệ:

Các mặt mầu đỏ và tím như ảnh trên gia công trên máy phay...

Các bề mặt còn lại sẽ gia công trên máy tiện

• 1

Gió đưa cây cải về trời

#8 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 02 November 2015 - 12:22 AM

1/ 

-   Vậy với chi tiết này thì tốt nhất nên dùng phương pháp tiện để gia công các bề mặt cong và trụ phi 60. Còn về định vị, đúng là CHUẨN THÔ chỉ được sử dụng 1 lần (giáo trình CNCTM) nhưng mình vẫn không hiểu vì hôm qua đọc lại cuốn "Hướng dẫn thiết kế đồ án CNCTM" phần  "Hướng dẫn trình tự gia công" thì nó viết đại ý là thế này:

+ Ở nguyên công đầu tiên phải gia công các mặt làm chuẩn tinh để khống chế đủ 6 bậc tự do và tốt nhất nên gia công các mặt này trong 1 nguyên                            công.Trong nguyên công đầu này phải sử dụng CHUẨN THÔ.

+ tiếp tục gia công các bề mặt khác dựa vào các bề mặt làm chuẩn tinh, tuy nhiên nếu ở nguyên công 1 mới chỉ gia công được 1 bề mặt làm chuẩn                             tinh (khống chế chưa đủ 6 BTD) thì nguyên công thứ 2 phải sử dụng bề mặt tinh ở nguyên công 1 và 2 bề mặt khác là CHUẨN THÔ để gia công                              thêm 2 lỗ hoặc 2 bề mặt, lúc này mới khống chế đủ 6 BTD. Tới đây, ta thấy rằng, trải qua 2 nguyên công ta đã sử dụng chuẩn thô 2 lần ==> rốt cuộc là dùng 1 lần hay 2 lần đây!!!

-   tại mặt đáy rãnh mang cá có độ nhám Ra = 2,5 là hợp lý rồi mà, sao bạn lại bôi đỏ số 2,5 nhỉ?? :)

- tại mặt phẳng giao nhau với mặt trụ phi 60 bạn có bổ sung vào ký hiệu độ nhám ( vốn dĩ mặt này không gia công) vậy có phải ý bạn là mình nên gia công mặt này để chọn nó làm chuẩn định vị không???? ( có thể là phay thô đạt Rz = 20 cũng được)

2/ 

hôm mình lên nhận đề thì thầy chỉ đưa cho 1 cái bản vẽ chi tiết sai tè le :) và bảo về tìm hiểu, sửa bản vẽ chi tiết rồi làm theo  trình tự trong cuốn "hướng dẫn thiết kế đồ án". Theo trình tự thì đến thứ 3 này ( tức là tuần thứ 4 trong 10 tuần làm đồ án) mình phải xong 2 phương án đưa cho thầy xem :)

3/ bản vẽ lồng phôi ( đã bổ sung độ dốc thoát khuôn và góc đúc - những chỗ mà mình thêm 2 cái này vào ko biết có hợp lý ko nữa):                                http://i.imgur.com/yIr3KQW.jpg

đây là những mặt gia công không phoi ( có hình ngôi sao) : http://i.imgur.com/HOQiQud.jpg

- theo mình thì lắp ghép ở phần trụ phi60 sẽ là: H7/f7

- mình không biết bàn xoay thì có những đặc điểm kỹ thuật nào nên khi nhận bản vẽ chi tiết từ ông thầy mình vẫn giữ nguyên 1 lỗ M8 và tối qua mình có tham khảo vài cái chi tiết có rãnh mang cá thì đều thấy có vài cái lỗ ren chứ không phải 1 lỗ như của mình. Mình nghĩ mấy cái lỗ ren này để cố định con trượt mang cá phải không nhỉ?? Còn 2 lỗ phi10 có lẽ là để khóa bàn xoay( giúp bàn chống xoay).Và nếu đổi thành 5 lỗ thì nó sẽ nằm ở vị trí nào nhỉ??? Mà đổi như thế là đã đỗi kết cấu của chi tiết, sau này bảo vệ mình sẽ nói với các thầy như thế nào được nhỉ???

- câu hỏi cuối của bạn mình đã suy nghĩ mãi rồi search thông tin từ qua tới giờ vẫn chưa có câu trả lời đây @@ bạn giải thích hộ mình với

1/Về nguyên tắc bắt buộc chuẩn thô chỉ được dùng một lần. Anh nên nhớ là NC tiện chỉ cần khống chế 5 bậc tự do! :) :) :)

Bậc tự do  quay tròn không cần phải khống chế

- Bề mặt đáy mang cá không làm việc chỉ cần phay đạt Rz40 là được (xem ảnh minh họa ở dưới)

- Có trường hợp bề mặt không phải gia công nhưng vẫn gia công để làm chuẩn định vị . Nhưng trong trường hợp của anh thì bắt buộc phải gia công.

2/ Em muốn anh gửi đề bài của thầy giao lên đây cho em xem, sao anh không gửi???

3/ Bản  vẽ lồng phôi không được ghi kích thước đã gia công  mà phải ghi đủ kích thước bao ngoài của phôi đúc và ghi độ dầy của lượng dư gia công!

- H7/f7 nên thay bằng kiểu lắp có độ chính xác cao hơn và có khe hở min nhỏ

- Không cần phải gia công không phoi!

• 0

Gió đưa cây cải về trời

#9 cunusa1789

cunusa1789

biết vẽ circle

• 31 Bài viết

Đã gửi 02 November 2015 - 01:27 AM

- bạn ơi cái ký hiệu oV(V) cũng được hiểu là " các bề mặt còn lại không cần gia công" mà phải không ??

- mình chọn H7/f7 là sai rồi, mình nghĩ trụ này phải là lắp có độ dôi ==> mình xin chọn lại là: H7/s7, ký hiệu sẽ là: 60s7

- mặt phẳng giao nhau với trụ phi 60 - mình đã hiểu tại sao bạn nói phải bắt buộc gia công nó rồi :) vì nếu không gia công nó thì sau này, khi mình tiện rãnh tròn xoay thì chiều sâu rãnh sẽ không đồng đều có phải vậy không :)

- lắp miếng căn vào làm gì nhỉ?? mình đọc trên mạng thì nó bảo là để khử độ rơ của rãnh nhưng mà mình không hiểu?

- bề mặt phi 340 không biết có dùng để lắp ghép không nữa??? nếu dùng để lắp ghép thì mình sẽ giữ nguyên Ra=2,5 và thêm vào dung sai cho nó. Còn nếu không lắp ghép mình sẽ sửa lại độ nhám thành Rz40 và để dung sai tự do.

- ngày mai mình sẽ gửi lại bản chỉnh sửa, trình tự nguyên công( phương án 3) và cái bản vẽ chi tiết mà ông thầy đưa mình

P/s: nay mình thi giữa kỳ vài môn nên chưa có thời gian sửa bản vẽ, có lẽ mai mình sẽ up

còn đây là đề bài mà thầy phát cho mình: 158f52.jpg

• 0

#10 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 03 November 2015 - 01:27 PM

1- Đề thầy phát cho ở dạng cố tình ghi sai thừa, thiếu kích thước để học sinh tự sửa(Thí rụ : R170 để rung sai tự do, nhưng lại ghi độ nhẵn Ra=2.5  hoặc mặt đáy rãnh mang cá lại cho độ nhẵn Ra=2.5 là sai cơ bản một cách rất ngây ngô) :) :) :) . .( Ngày trước, người ta ra đề cho sinh viên thường là cho bản vẽ lắp cụm chi tiết, học sinh phải vẽ tách 1 chi tiết ra, ghi đầy đủ các thông số kỹ thuật của nó và thiết kế công nghệ chế tạo)

Ra đề bài mà không có bản vẽ lắp là hình thức đánh đố sinh viên. Nói chung là cách ra đề kiểu này hơi bị dở và  xa rời thực tế vì ngay cả những người ra công tác đi làm nhiều năm cũng bó tay không biết là cái gì lắp lên nó và nó lắp lên cái gì mà chỉ đoán mò. Thí dụ như đề bài sau: http://www.cadviet.c...g-nghe-ong-noi/

(Mãi về sau này em mới biết nó là chi tiết ống nối của máy xúc, thầy đã lấy ra  rồi chỉnh sửa lại kết cấu và ra đề cho sinh viên)

Chốt lại: bản vẽ chi tiết, anh phải tham khảo gợi ý của em rồi sửa lại

2/ Miếng căn lắp vào nhằm mục tiêu chính là khi mòn mang cá sẽ bị dơ dão, phải dùng vì để tăng chỉnh....Khi độ mòn mòn nhiều quá mức thì người ta phải cạo lại bề mặt mang cá và thay căn mới dầy hơn căn cũ.

- Đuôi én trên phải lệch tâm vì nó được lắp với đuôi én dưới + căn đệm

- Phải có ít nhất 5 lỗ ren để cố định và tăng chỉnh căn đệm

Hình vẽ trên là trên là bản lắp (chỉ vẽ chỉ vẽ đơn giản không thể hiện đầy đủ các lỗ ren), Nhưng trên  bản vẽ tách chi tiết phải vẽ đủ lỗ ren

3/ Bề mặt Φ340 hơi bị khó hiểu , anh cứ thử giữ nguyên độ nhẵn và cho dung sai xem thầy có bảo sai không???

Các chi tiết máy lắp với nhau cũng phải đảm bảo không bị siêu định vị thí dụ:

• 0

Gió đưa cây cải về trời

#11 cunusa1789

cunusa1789

biết vẽ circle

• 31 Bài viết

Đã gửi 06 November 2015 - 05:56 PM

đây là phương án 3, bạn xem qua giúp mình chỗ nào chưa hợp lý với nhé!

từ NC 1-> 5:  

P/s: nguyên công 1 dùng đồ gá, phiến tì + 2 khối V ( cố định và di động để kẹp chặt)

từ  6--> 10   

P/s: nguyên công 9 là phay vát mặt để khoan lỗ phi 14

• 0

#12 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 07 November 2015 - 10:35 PM

1/ Các nguyên công tiện: Phương án định vị tàm tạm được.

Tuy nhiên, để em có thể dễ góp ý,   trong từng nguyên công, anh phải nói rõ thêm những điều khoản sau:

- Định vị bằng mâm cặp hay định vị bằng đồ gá tiện???

- Nếu định vị bằng mâm cặp thì phải nói rõ mâm cặp 4 chấu kẹp hay 3 chấu kẹp??? Dùng chấu kẹp nhiệt luyện hay chấu kẹp không nhiệt luyện???

- Cái quan trọng nhất là anh chọn máy tiện vạn năng hay máy tiện Rơvonve??? Ký hiệu máy???,  đường kính  lớn nhất của chi tiết gia công đươc  trên thân máy???

Chốt lại anh nên đọc lại giáo trình Công nghệ chế tạo máy phần tiện  hoặc giáo trình tiện sẽ vỡ vạc ra nhiều cái!

Lưu ý cố gắng chọn máy tiện có công suất nhỏ sẽ kinh tế hơn là  chọn máy có công suất lớn vì đơn giá giờ công máy/ giờ của máy tiện  công suất lớn cao... ngất ngưởng!

2/ NC khoan 2 lỗ >>> phải làm bạc dẫn mũi khoan

3/ Sao  anh không gửi bản vẽ chi tiết anh đã sửa lên đây??? :) :) :)

Anh nên nhớ là khi ghép mộng mang cá bắt buộc phải có căn đệm dầy ít nhất là 8mm >>> rãnh mang cá phải lệch tâm chứ không đối xứng như anh vẽ .

Đây là ảnh minh họa về rãnh mang cá:

(Người ta "viết kẹp chặt được thực hiện bằng đai ốc 3", anh phải hiểu rằng đai ốc 3 có tác dụng cố định vị trí của vít điều chỉnh 2 không cho nó đề-xe. Gọi theo tiếng Việt đai ốc 3 là  đai ốc công, nó có tác dụng hãm không cho vít 2 lới lỏng)

Khi dùng căn đệm  thẳng , hai mặt chéo // với nhau : điều  chỉnh  đội dơ của mang cá bàn xe dao bằng 3 vít bên hông.

(xem kỹ video)

Khi dùng căn đệm thẳng, hai mặt chéo  // với nhau : điều  chỉnh  đội dơ của mang cá bàn xe dao bằng 5 vít bên hông

Nếu chi tiết của anh chỉ có 1 lỗ vít M8 sẽ chẳng mần ăn được gì, là cái chắc rồi!

Khi  dùng căn đệm côn , hai mặt chéo của căn không // với nhau : điều  chỉnh  đội dơ của mang cá bàn xe dao bằng 1 vít ở mặt đầu (Chỉnh độ dơ bằng cách vặt vít , căn đệm côn sẽ tiến sâu vào trong)

4/ Gia công rãnh mang cá chỉ bằng phay suông như của  anh là không khả thi  ( không dùng được) .

Muốn cho rãnh mang cá có thể làm việc được, bắt buộc  rãnh mang cá phải lệch tâm bằng chiều dầy căn đệm và  phải trải qua các công đoạn sau:

• 1

Gió đưa cây cải về trời

#13 cunusa1789

cunusa1789

biết vẽ circle

• 31 Bài viết

Đã gửi 09 November 2015 - 04:51 PM

1/ Đối với các nguyên công tiện mình sử dụng máy TIỆN REN VÍT VẠN NĂNG, ký hiệu T616, đường kính lớn nhất của chi tiết gia công được trên thân máy không nhỏ hơn 320mm. 

- mình cũng đang thắc mắc là không biết chi tiết của mình có dùng mâm cặp được không vì ct này có kích thước lớn (R170,R190)  mà bề dày có 20mm đã thế lại còn không tròn đều nên mình nghĩ khi dùng mâm cặp sẽ gặp khó khăn. Có lẽ là sử dụng đồ gá tiện sẽ hay hơn

- tuy nhiên ở nguyên công 1 nếu dùng đồ gá có vẻ chưa ổn lắm vì 2 mặt cong mình định dùng 2 khối V, 1 cố định và 1 di động đồng thời kẹp chặp. Nhưng khi kẹp như vậy chi tiết có thể bị nhấc lên ko áp vào phiến tỳ nữa. Mình nghĩ khối V của mình nên vát xéo để khi kẹp đè chi tiết xuống, thế nhưng nếu dùng khối V vát xéo, lúc tiện mặt Z sẽ vướng khối V ==> bế tắc!!!

- 2 mặt trên của rãnh mang cá mình nghĩ phay sẽ hay hơn chứ nhỉ! tiện 2 mặt đấy va đập dữ lắm!

2/ đây là bản vẽ chi tiết: 

- số lượng lỗ ren và chiều dày miếng căn có theo chuẩn nào không nhỉ? tại sao phải ít nhất là 8mm mà ko phải 5mm ta?? :) Nếu có chuẩn, bạn chỉ mình chỗ tra với, tại mình sợ khi mình sửa lại kết cấu so với đề thế này, đến lúc thầy hỏi dựa vào đâu mà sửa thì lúc đấy lại ngẩn tò te ra :)

- 5 lỗ ren --> phải phay vát 5 lần để khoan lỗ phi 14, có vẻ không ổn thì phải, 3 lỗ có được không?? Hay là lúc đúc mình sẽ thêm lượng dư công nghệ vào để khỏi phải phay vát nữa, giúp việc khoan dễ dàng hơn??

- rãnh thoát đá mài nằm trong ngóc ngách thế kia thì gia công thế nào được nhỉ???

• 0

#14 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 09 November 2015 - 10:57 PM

1/  Anh phải chọn máy tiện khác  vì máy tiện T616 chỉ gia công được trên thân máy đường kính tối đa là Φ320

- Chi tiết méo như của anh kẹp trên máy tiện có  mâm cặp 4  chấu được. (khi lắp phôi lên mâm cặp 4 chấu phải rà gá)

- Phương án công nghệ, anh cứ tự tin làm theo cách hiểu của mình, em sẽ góp ý sau. Không sợ mặt định vị bị nhấc lên vì khi gá người ta sẽ vặn chặt vưa phải rồi  dùng táng búa mới siết chặt.

- Mặt trên của mang cá  tiện bán tinh được . Mặt này vẫn phải qua công đoạn mài , mài rà, cạo.

2/ Bản vẽ chi tiết:

Trong điều kiện kỹ thuật có ghi mặt F, G, K, L sao không đánh ký hiệu trên hình vẽ???

Các bề mặt làm việc của mang cá chỉ phay là chưa đủ,  bắt buộc nguyên công cuối phải là mài rà, phải cạo,   vì vậy anh phải ghi độ nhẵn và độ không phẳng tương ứng với khả năng mài rà và cạo.

- Rãnh thoát đá có thể phay bằng dao trên máy phay đứng bằng cách xoay lệch bàn gá dao  hoặc  xọc...Tra bảng để ghi kích thước rãnh cho đúng.

- Phay vát không đáng ngại!

- Nếu anh xem cái video anh sẽ thấy người ta chơi 5 lỗ . Chơi nhiều lỗ thì giữa căn và mang cá tiếp xúc đều và ổn định hơn.

- Không sợ ngẩn tò te vì :39678_aqzx.png

• 1

Gió đưa cây cải về trời

#15 icuta2020k

icuta2020k

biết zoom

• 11 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 10 November 2015 - 08:56 AM

xin ghé bài nha vì mình loai hoay mãi mà ko viết được bài mới không biết có cần điều kiện gì để được phép viết bài mới không nhỉ.
mình xin hỏi có 1 chi tiết như này ạ http://www.cadviet.c...n_chi_tiết_1.dw nếu gá bằng mâm cặp 3 chấu vào bề mặt phi 210 và 120 gia công ngược lại thì nó lại có tỉ lệ L/D rất nhỏ tối đa chỉ định vị đc 2 bậc tự do nên với phương pháp đó mà nếu có 2 bậc thì cần thêm đồ gá mà e ko nghĩ đc gì cả hoặc ai có phương pháp mới xin chỉ cho ạ (gia công cả phi 236 nha nên ko kẹp ở đó đc)
cảm ơn.

• 0

#16 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 10 November 2015 - 09:16 PM

xin ghé bài nha vì mình loai hoay mãi mà ko viết được bài mới không biết có cần điều kiện gì để được phép viết bài mới không nhỉ.
mình xin hỏi có 1 chi tiết như này ạ http://www.cadviet.c...n_chi_tiết_1.dw nếu gá bằng mâm cặp 3 chấu vào bề mặt phi 210 và 120 gia công ngược lại thì nó lại có tỉ lệ L/D rất nhỏ tối đa chỉ định vị đc 2 bậc tự do nên với phương pháp đó mà nếu có 2 bậc thì cần thêm đồ gá mà e ko nghĩ đc gì cả hoặc ai có phương pháp mới xin chỉ cho ạ (gia công cả phi 236 nha nên ko kẹp ở đó đc)
cảm ơn.

http://www.cadviet.c...-n/#entry385581

• 0

Gió đưa cây cải về trời

#17 cunusa1789

cunusa1789

biết vẽ circle

• 31 Bài viết

Đã gửi 17 November 2015 - 12:01 AM

xem thử giúp mình bản vẽ sơ đồ nguyên công này với, ko biết thể hiện hình cắt có hợp lý không nữa?? 

- Vì chi tiết khá lớn nên những chỗ có kích thước nhỏ lúc in ra không thể nhìn được thì giải quyết thế nào nhỉ??? ko lẽ lại phải cắt trích hay sao ta??

• 0

#18 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 17 November 2015 - 01:01 PM

Nhận xét về đồ gá phay:

- Phương án định vị và kẹp chặt hơi bị dở, cần chọn phương án khác

- Việc anh vẽ vị trí của then dẫn hướng trên hình đứng và hình cạnh sai cơ bản, hướng tiến dao s trên hình cạnh cũng sai cơ bản >>Chứng tỏ anh chẳng hiểu gì về tính năng kỹ thuật của máy phay!  :(  :(  :(  Anh nên hiểu là rãnh chữ T là rãnh gá thân đồ gá lên bàn máy, (Rãnh chữ T trên bàn máy được phay // song song với OY)

- Bạc ren của vít kẹp phải có chốt chống xoay mới có thể vặn vít kẹp được

- Vẽ  sai kết cấu của mối ghép ren . Chốt định vị của anh vẽ như thế thì làm sao có thể tháo ra được khi sửa chữa gá??? Vị trí của then dẫn hướng vẽ sai!

Tham khảo hình vẽ đúng:39678_untitled_11.png

P/s:

Hôm trước do phải trả lời các câu hỏi phát sinh nên em chưa xem các nguyên công phay của anh, nó chung các nguyện công phay mặt phẳng của anh đều không ổn về nguyên tắc định vị , cách trình bầy hơi bị lủng củng không rõ rành làm người đọc chán không buồn xem! Anh phải xem lại các nguyên tắc chọn chuẩn thô và tinh để định vị cho đúng!

Anh lưu ý: NC phay rãnh mang cá về nguyên tắc phải định vị 5 bậc tự do , bậc tự do theo chiều tiến dao không cần hạn chế . Tuy nhiên do cách lựa chọn phương pháp định vị kẹp chặt , có thể định vị 6 bậc tự do cũng không sai.

Ở NC7  phay rãnh mang cá anh định vị mặt đáy khống chế  3 bậc tự do + mặt cong R190 khống chế 2 bậc tự do là sai  cơ bản vì không khống chế được bậc tự do quay tròn quanh tâm R190.

• 1

Gió đưa cây cải về trời

#19 cunusa1789

cunusa1789

biết vẽ circle

• 31 Bài viết

Đã gửi 18 November 2015 - 04:06 PM

ồ, không ngờ lại sai nhiều đến vậy!! cám ơn bạn rất nhiều, mình vẫn đang sửa chữa và làm thêm đồ gá tiện, mình sẽ up lên sớm nhất có thể, mong nhận được những nhận xét của bạn!!!

- còn về NC 7: mình thắc mắc tại sao lại không khống chế được bậc tự do quay??? V cố định đã khống chế 2 bậc tự do tịnh tiến, V di động sẽ khống chế nốt BTD còn lại là quay quanh Oz. Sau khi định vị xong thì mới kẹp chặt, mình đọc rất kỹ về phần định vị và chọn chuẩn rồi, mình nghĩ nó ko sai đâu. 

• 0

#20 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 19 November 2015 - 12:13 AM

ồ, không ngờ lại sai nhiều đến vậy!! cám ơn bạn rất nhiều, mình vẫn đang sửa chữa và làm thêm đồ gá tiện, mình sẽ up lên sớm nhất có thể, mong nhận được những nhận xét của bạn!!!

- còn về NC 7: mình thắc mắc tại sao lại không khống chế được bậc tự do quay??? V cố định đã khống chế 2 bậc tự do tịnh tiến, V di động sẽ khống chế nốt BTD còn lại là quay quanh Oz. Sau khi định vị xong thì mới kẹp chặt, mình đọc rất kỹ về phần định vị và chọn chuẩn rồi, mình

nghĩ nó ko sai đâu. 

Phương án định vị của anh khác hẳn với người ta (ảnh trắng)! 

Phương án định vị của anh chỉ hạn chế được 5 bậc tự do, bậc tự do của quay quanh tâm R97 không khống chế được là cái chắc rồi! Làm sao mà anh có thể định vị bằng mắt mà thẳng lừ được? :) :) :)

Hình như anh vẫn còn  hơi bị lơ mơ như cơ học hóa về NGUYÊN TẮC 6 ĐIỂM KHI ĐỊNH VỊ CHI TIẾT:

• 0

Gió đưa cây cải về trời