Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
kisubinhbu

Đường Dim Xuất Hiện Trên Cả 2 Viewport

Các bài được khuyến nghị

kisubinhbu    3

A e cho mình hỏi, khi mình tạo Viewport 1 cho 1 cấu kiện dầm, mình dim trên layout, oke. nhưng khi mình tạo viewport 2 cho dầm đó để ghi chú thêm thì vẫn xuất hiện đường dim cũ. Nếu mình muốn ghi chú 2 lần cho cùng 1 cấu kiện thì phải làm sao để không xuất hiện đường dim đó, không lẽ phải copy thêm 1 cấu kiện ở model. A e nào biết thì chỉ giúp, thanks!

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
ketxu    2.653

Bạn có 2 cách xử lý cho vấn đề này :

- Sử dụng layer riêng biệt để tận dụng chức năng tắt layer trong viewport

- Sử dụng Annotative Scale riêng biệt để tận dụng chức năng cho hiển thị từng loại anotative scale trong viewport

Viết thì dài ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ketxu    2.653

À, nhìn kỹ hình thì chưa hiểu bạn Dim trên không gian nào, giới hạn của mv1 ở đâu ? Mình đang nghĩ nhầm bạn Dim trên model space ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
kisubinhbu    3

mình dim trên layout, tạo 2 viewport trên cùng một đối tượng. Mình đặt ra 1 ví dụ, mình có 1 mặt đứng công trình, mình lập viewport 1 cho toàn bộ mặt đứng, sử dụng các annotative để ghi chú. sau đó để thể hiện 1  chi tiết của mặt đứng, mình tạo viewport thứ 2 để ghi chú, khi đó trên viewport 1 sẽ xuất hiện các ghi chú của viewport 2. Cần phải xử lý thế nào nhỉ? a e cho ý kiến với!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
vothanhcoc    1

Cái này là do bạn DIM trong khung Viewport. Bạn sang layout ko xâm nhập (lệnh MS) vào viewport và DIM lun thì ko sao cả. Như vậy bạn mún tạo bao nhiu Viewport rùi DIM cũng ok. :D80115_capture1.jpg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
kisubinhbu    3

tuy nhiên, nếu bạn dim ngoài Viewport thì khi bạn cần điều chỉnh tỉ lệ ( do thay đổi khung bản vẽ chẳng hạn), hoặc move viewport thì các ghi chú có thể không chạy theo, cũng rất bất tiện. A e ai có thêm cao kiến ko nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
vothanhcoc    1

tuy nhiên, nếu bạn dim ngoài Viewport thì khi bạn cần điều chỉnh tỉ lệ ( do thay đổi khung bản vẽ chẳng hạn), hoặc move viewport thì các ghi chú có thể không chạy theo, cũng rất bất tiện. A e ai có thêm cao kiến ko nhỉ?

Thường khi dim ngoài khung viewport thì tất cả tỷ lệ đã thiết lập xong (tạo tỷ lệ trc, dim sau). Nếu phải sửa tỷ lệ bv sau khi dim rùi thì tiến hành dim lại thui :v . Còn muốn move khung Viewport thì bạn quét hết cả khung nhìn chứ ko click mỗi khung viewport (khi đó tất cả ghi chú, dim... đều đc chọn và move theo) :D 

DIM như vậy thì chiều cao Dim và chữ thống nhất hơn, đẹp hơn :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo