Đến nội dung

Hình ảnh

Vấn Đề Về Xuất 3D Sketchup Sang 3D Autocad Và Triển Khai Bản Vẽ 2D Trên Đối Tượng 3D Vừa Xuất Từ Sketchup

• Please log in to reply
1 reply to this topic

#1 tcong1191

tcong1191

biết vẽ circle

• 37 Bài viết
Điểm đánh giá: 1 (bình thường)

Đã gửi 07 June 2016 - 10:29 PM

Chào các anh chị trên diễn đàn. Nay mình có một thắc mắc tìm hoài không ra giải pháp, nên mình đem lên diễn đàn để nhờ anh em chỉ giúp, liên quan đến vấn đề xuất qua lại mô hình 3d giữa Sketchup và Autocad (3d)

- Trong quá trình làm việc, có một số mô hình 3d phức tạp mà mình đã dựng bên Sketchup, do tính chất công việc nên mình phải thể hiện ngược về Autocad để xuất ra bản vẽ thi công. Mình đã dùng 2 cách là xuất theo dạng 2d trực tiếp từ các mặt: Top, Lef, Right... của Sketchup sang Autocad nhưng yếu điểm của phương pháp này là các đường đáng lẽ ra là Polyline thì lại vỡ ra thành các Line, điều này làm mình rất khó hiệu chỉnh cũng như chỉnh sửa đối tượng bên cạnh đó là nếu đối tượng lớn thì file cad xuất ra tương đối nặng!

- Phương pháp 2 là phương pháp mình đang tìm hiểu. Là xuất 3d từ Sketchup sang 3d Autocad rồi dùng lệnh solprof (mình mới nghiên cứu tới lệnh này thôi!) để thể hiện ra các mặt bằng, đứng... với các nét khuất. Hiện mình đang kẹt chỗ này! Khi xuất từ 3d Sketchup sang Autocad 3d thì các khối sẽ rỗng, không đặc (Solid) nên mình dùng lệnh solprof báo lỗi và không thành công. Mình đã thử 2 cách sau nhưng vẫn chưa được:

Cách 1: Mình làm theo hướng dẫn sau

Menu Modify ->Mesh Editing -> Convert to Faced Surface (you need to select red cube) 
Than use UNION command to union resulting Faced Surfaces to one Surface, 
Than use menu Modify -> 3D Operations -> Convert to Solid. 

Cách 2: Mình dùng lệnh Meshoptions

Vậy nếu anh em nào có biết cách khác hoặc biết cách khắc phục xin giúp mình nhé! Mình xin cảm ơn! 

• 0

#2 tcong1191

tcong1191

biết vẽ circle

• 37 Bài viết
Điểm đánh giá: 1 (bình thường)

Đã gửi 09 June 2016 - 08:29 PM

Up

• 0