Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
chien_lv

Tạo Lisp Tạo Menu Lệnh Và Gộp Các Lisp Thanh 1 File .lisp

Các bài được khuyến nghị

Dear các anh chị

Em nhờ mọi người góp ý cho em, hiện nay em đang tổng hợp một số lisp thành 1 file lisp để phục vụ công việc thiết kế (khoảng 35 file) tuy nhiên có 2 vấn đề như sau:

Vấn đề 01: Nếu coppy khoảng 20 lisp vào 1 lisp thì chạy ok, nhưng nếu coppy nhiều quá để gộp vào thì báo lỗi không hiểu lệnh em có tìm hiểu trên diễn đàn là do quá nhiều lệnh trong 1 file lisp vì em muốn tạo thành 1 flie để làm cho tiện mong anh chị giúp đỡ

Vấn đề 02:  Hiện nay em có đoạn code 

(princ "\n Copy right © by  ")

(defun c:q () (princ "\n

;============================================================================

; chỗ này em dùng để thống kê các lệnh và chức năng của nó

;============================================================================ ")

(princ ))

Mục đích của vấn đề 2 là em muốn tạo một danh sách tên lệnh sợ quên mỗi lần quên ấn q sau đó dung F2 để xem danh sách lênh trên màn hình cad rất là tiện, tuy nhiên nhiều lênh quá trì nó báo lỗi đại khái là cung cấp quá nhiều so với hàm yêu cầu.

anh chị xem và góp ý giúp

Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Quả thực là mình đã làm như thế và nó báo lỗi, bác nói thế hình như là bác đã biết là sai ở đâu và bác biết được giới hạn của số file lisp được phép gộp vào. Thực ra là mình cũng mới nghiên cứu về lisp nên mọi thứ còn chưa rõ minh xin hỏi mình có 35 file không hiểu sao có một lisp nếu đặt nó ở đầu trang trong file lisp mình tổng hợp thì ok cứ cho vị trí khác là nó báo lỗi loạn lên hoặc không hiểu lệnh, mình mạn phép xin hỏi có khi nào các hàm xung nhau mạn phép hỏi câu hỏi không biết có buồn cưới không nhưng mình nghĩ sao nói thế.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có rất nhiều lý do:

- Các hàm cùng tên nhưng khác số lượng biến.

- Biến trong hàm này không khử có thể ảnh hưởng đến hàm khác.

- V.v... và v.v...

Nói chung, không thấy lisp thì không đoán được, nhưng với 35 file gộp lại mà đọc thì chắc xỉu.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em cũng hay quên lệnh lắm.có cập nhật thêm em152469_untitled_1.jpg update danh sách.mỗi lần quên bấn hiện ra xem bác

ồ, bác này có cái hay nhỉ? chia sẻ cho a e đi 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lệnh lisp có thể tạo menu, toolbar, palettes để trực quan. Mình nhớ cũng có bạn muốn có bảng gợi nhắc lệnh, mình có viết 1 cái ntn, bạn tham khảo :

http://www.cadviet.com/forum/topic/49784-van-de-ve-lenh-tat-trong-cad/page-2?do=findComment&comment=201711

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay