Đến nội dung

Hình ảnh

Làm việc với Layout

• Please log in to reply
1 reply to this topic

#1 lqhung1107

lqhung1107

Chưa sử dụng CAD

• 1 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 17 January 2010 - 08:58 PM

Chào các Pro.
Em đang nghiên cứu về Layout trong Acad, đã đọc sách của Nguyễn Hữu Lộc về phần này nhưng chưa thông suốt, mong các Bác chỉ giáo thêm:
1. Em muốn có 3, 4 khung nhìn bên layout nhưng không biết lấy từ Model qua bằng cách nào??? em có dùng lệnh MV, và Vport rùi, kết quả chỉ thấy có 1 khung hình thôi, còn các khung hình còn lại không biết làm sao hiển thị
2. Em có đọc qua về định nghĩa tỷ lệ do mình tự đặt khi hiển thị trong layout, nhưng em chưa hiểu vấn đề này lăm, các bác chỉ thiêm cho em nhé
3. Em đã vẽ xog trên Model với tỉ lệ 1:1, giờ muốn chuyển sang không gian layout để trình bày bản vẽ với các chi tiết có tỉ lệ khác nhau trong cùng một bản vẽ.
4.Em muốn dùng một khung tên bản vẽ làm khung tên mẫu cho tất cả các bản vẽ thì làm sao em chèn nó vào layout được vậy (em có tham khảo xref rùi nhưng vẫn chưa làm được)

Anh,chị nào biết chỉ dùm em. Thanks !

các vấn đề trên em đã tìm hiểu nhiều rùi mà chưa làm được :cheers: , mong các bác chỉ dẫn và cho ví dụ cụ thể giúp em với!!
Thanks các Bác trước nhé :cheers:
  • 0

#2 nemo2004

nemo2004

biết lệnh break

• Advance Member
  • 229 Bài viết
Điểm đánh giá: 98 (tàm tạm)

Đã gửi 17 January 2010 - 09:54 PM

1. Em muốn có 3, 4 khung nhìn bên layout nhưng không biết lấy từ Model qua bằng cách nào??? em có dùng lệnh MV, và Vport rùi, kết quả chỉ thấy có 1 khung hình thôi, còn các khung hình còn lại không biết làm sao hiển thị

Đơn giản thôi bạn chỉ việc vẽ thêm 3 hay 4 cái viewport nữa là được mà.

2. Em có đọc qua về định nghĩa tỷ lệ do mình tự đặt khi hiển thị trong layout, nhưng em chưa hiểu vấn đề này lăm, các bác chỉ thiêm cho em nhé

tỉ lệ của hình thì bạn định sẵn trong lúc vẽ rồi VD : tl1/100,tl1/50...
còn phần tỷ lệ trong layout thì nó chỉ là tỷ lệ của khổ giấy bạn định dạng trang layout(paper setup manager), và tỷ lệ hiện thị của các viewport (scale)

3. Em muốn dùng một khung tên bản vẽ làm khung tên mẫu cho tất cả các bản vẽ thì làm sao em chèn nó vào layout được vậy (em có tham khảo xref rùi nhưng vẫn chưa làm được)

Cách mình hay dùng nhất là save file mẫu thành file *.DWT dạng như file thư viện của cad vậy thôi.
  • 0

Spoiler