Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
vietanh2108

[Xin Lisp] Tách Polyline Kín Thành Polyline Kín

Các bài được khuyến nghị

Em muốn xin list từ 1 polyline kín có thể tách ra thành 2 polyline kín bằng 1 đường polyline khác như hình bên dưới. Bác nào đi ngang qua biết thì giúp em với, em xin cám ơn trước!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Mình thấy nhiều bác lạm dụng lisp quá, thực sự lisp không khó nhưng tính thực dụng không nhiều, đôi khi mình làm bằng lisp nhưng rồi lại phải kiểm tra lại bằng thủ công :) 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đối với hình đơn giản thì có thể dùng BO hay hatch, tuy nhiên lại phải tốn qua nhiều bước trung gian, hơn nữa máy chạy rất nặng, tốn tài nguyên ko cần thiết để xác định vùng kín... ở đây e chỉ cần break cái polyline ngay tại giao điểm và sau đó nối nó lại bằng cái đường cắt thôi.

Có những công việc lập đi lập lại nhiều lần, nếu có thể sử dụng lisp sẽ tiết kiệm thời gian và tăng năng suất mà! Không phải lisp được tạo ra cho mục đích này sao !? :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Như vậy Bạn muốn tạo thành 2 hình có 1 đường biên ssong và cách nhau 1 khỏang nhỏ delta hay delta=0 luôn vậy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn xem thử, mình mới viết nên chưa bẫy hết lỗi. Đây là lúc cho delta=0, tức 2 miên sát nhau luôn

https://www.facebook.com/permalink.php?story_fbid=583493551825781&id=391296781045460&notif_t=story_reshare&notif_id=1498704196794066

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dùng lệnh bpoly mà xong được thì người ta đã không nhờ. Bạn đã bao giờ hatch bị "Valid hatch boundary not found" chưa? Theo mình nghĩ nên thao tác trực tiếp trên 2 pline đó để lấy ra 2 tập hợp điểm tương ứng cho 2 pline mới.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dùng lệnh bpoly mà xong được thì người ta đã không nhờ. Bạn đã bao giờ hatch bị "Valid hatch boundary not found" chưa? Theo mình nghĩ nên thao tác trực tiếp trên 2 pline đó để lấy ra 2 tập hợp điểm tương ứng cho 2 pline mới.

Mình cũng đã làm theo hướng này nhưng hơi dài, thấy phương án này gọn hơn.

Bạn thử chạy chương trình rồi xem thử lúc nào nó ko tính được để mình bẫy lỗi thêm,

Nói chung 1 phần mềm cần chỉnh sửa hoàn thiện để đóng gói nhằm bao quát hết trường hợp thực tế cũng mất nhiều thời gian đó bạn à.

Cám ơn vì đã góp ý!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo