Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
Uranus_light

Chèn Field Vào Trong Bản Vẽ Tham Chiếu Xref

Các bài được khuyến nghị

Xin chào các tiền bổi, em có 1 vấn đề mong được chỉ giáo từ các tiền bối. Em sẽ trình bày 1 cách dễ hiểu nhất có thể:

Em có 3 file

1. XREF_TITLE BLOCK_A3.dwg
  2. KHUNG TEN SINHSUNG.dwg
  3. BẢN VẼ CHI TIẾT ***.dwg

Em muốn làm 1 khung tên chuẩn: XREF_TITLE BLOCK_A3  dưới dạng Xref. Ý đồ của em là tạo 1 khung tên Xref để khi chèn vào các bản vẽ BẢN VẼ CHI TIẾT ***(đã được quản lý bằng Sheet Set) thì tên và số bản vẽ sẽ nhảy tự động. Em đã thử tạo Mtext, Attribute có gán trường Field với tham số CurrentSheetTittle vào trong file XREF_TITLE BLOCK_A3  nhưng khi chèn thì biến Field vẫn không chạy.

Em chữa cháy bằng cách tạo 1 bản vẽ khác KHUNG TEN SINHSUNG.dwg, chèn tham chiếu XREF_TITLE BLOCK_A3.dwg vào, tạo các trường Field mong muốn rồi block hết lại thành 1 Block Attribute “Khung Ten”. Khi chèn block “Khung ten” này vào các bản vẽ BẢN VẼ CHI TIẾT ***.dwg thì field hoạt động tốt. Nhược điểm của cách này là muốn có được 1 khung tên đúng như mong muốn của em thì cần tới 2 bản vẽ cad và khung tên em có được là 1 Block chứa Xref chứ ko phải là 1 Xref.

Em muốn hỏi là có cách nào gộp các tiêu chí trên vào được trong bản vẽ XREF_TITLE BLOCK_A3.dwg không ạ? Em xin cảm ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
dinhvantrang    65

sao khung tên trong bản vẽ "BẢN VẼ CHI TIẾT ***.dwg" không dùng dạng Block Attributes nhể?

Chỉ để dễ dàng cập nhật khi có thay đổi trong tất cả các bản vẽ chi tiết uh?

Còn tác dụng gì nữa không ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

sao khung tên trong bản vẽ "BẢN VẼ CHI TIẾT ***.dwg" không dùng dạng Block Attributes nhể?

Chỉ để dễ dàng cập nhật khi có thay đổi trong tất cả các bản vẽ chi tiết uh?

Còn tác dụng gì nữa không ?

Thực ra theo em thì ko dùng block attribute cũng được, nhưng để thuận tiện vẽ trong model, tránh trường hợp move cả bản vẽ đi mà một số thông tin trong khung tên bị sót thì em dùng block attribute.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo