Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
qnbd

Không biết dùng lệnh gì

Các bài được khuyến nghị

EM học ACAD, vẽ xong hình, thầy kiểm tra vẽ đúng kính thước không bằng cách để con trỏ chuột tại đường cần kiểm tra. EM thấy nó hiện ra kích thước. Không phải dùng Dim, không phải dùng Quickdim.

Em không biết thầy dùng lệnh gì nữa

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
EM học ACAD, vẽ xong hình, thầy kiểm tra vẽ đúng kính thước không bằng cách để con trỏ chuột tại đường cần kiểm tra. EM thấy nó hiện ra kích thước. Không phải dùng Dim, không phải dùng Quickdim.

thầy của bạn có thể dùng lênh distance(di) bạn thử xem! nói chung để kiểm tra kích thước của bản vẽ có thể dùng nhiều lệnh không nhất thiết phải dùng đến thanh dimension!ví như lệnh list, lengthen.....)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn nói rõ hơn, chỉ để con trỏ chuột tại đường cần kiểm tra hay chọn đối tượng?

giả thiết nếu thầy chọn đối tượng thì trước đó thấy dùng lệnh Li , Len ...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

có phải lệnh DIST kô bạn. bạn thử đi, xem đúng kiểu đó kô?

Chắc là hông phải sau lệnh DIST phải pick chọn điểm đầu+ điểm cuối của đoạn thẳng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bằng cách để con trỏ chuột tại đường cần kiểm tra

Cách đó là bạn chọn đối tượng trước rồi nhấn chuột vào 1 trong 2 điểm grid ở đầu thì ACAD sẽ hiện 1 số thông tin của đối tượng đó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn nói "mập mờ đánh lận con đen" nói không rõ ràng, không hiểu đây là do vô tình hay cố ý đánh đố mọi người? ( Vạn lần xin lỗi bạn nếu không phải bạn là người đã ứng xử như thế)

Autocad2010 có chức năng mới:

-Pick chọn đối tượng đường thẳng đường thẳng 1 lần: nó sẽ hiện ra bảng LINE có 4 thông số chính:

1- Color :.............

2- Layẻ :..............

3- Linetupe: ..........

4- Length: ............

(-Pick chọn đối tượng đường thẳng đường thẳng 2 lần:nó sẽ hiện ra bảng Properties giống như Autocad2007 cho ta biết được length)

Nếu chỉ trỏ chuột tại đường cần kiểm tra mà biết được độ dài đoạn thẳng thì chắc phải đợi đến Autocad đời sau>

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cách đó là bạn chọn đối tượng trước rồi nhấn chuột vào 1 trong 2 điểm grid ở đầu thì ACAD sẽ hiện 1 số thông tin của đối tượng đó.

@ anh gp14:

Bạn ấy nói : "bằng cách để con trỏ chuột tại đường cần kiểm tra" là không khả thi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong autocad2010 pick chọn 2 lần (đúp) vào đường thẳng, nó sẽ đồng thời hiện ra 2 bảng: line và Properties biết được length

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có thể là dùng LISP : Hiển thị thông tin đối tượng tại vị trí chuột

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có thể thầy đã dùng lệnh gì đó (em không biết). Nhưng khi đưa con trỏ đến 1 đối tượng thì nó hiện ra thông số chiều dài hoặc góc. Chuyển qua đối tượng khác cũng thế.

Em hiểu đây là kiểm tra nhanh kích thước (chứ không phải ghi kích thước lên đối tượng).

Em cũng bó tay

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo