Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
tuvanthietke.hcm

Kích thước chữ đúng tiêu chuẩn khi thể hiện bản vẽ

Các bài được khuyến nghị

nó con tuỳ nhu ban xem vói ban vẽ thế nao nao họp vơi minh 1/20 mình để 170

À! cái này thì tùy thuộc vào quy định của mỗi công ty, nhưng thường có tỉ lệ là chiều cao chữ = hệ số bản vẽ nhân cấp số theo.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
nemo2004    100

Vấn đề này TCVN có đề cập đến nhưng thường chúng ta bỏ qua nó vì thường dim trong mỗi công ty sẽ có sẵn 1 style và nhân viên thiết kế chỉ việc lấy ra và sử dụng mà thôi. Thông thường với tỷ lệ 1/100 text thường được để với kích thước 200 (nhiều chỗ để 250 hoặc 180) vì thế dim tỷ lệ 1/10 text sẽ là 20(25/18).Cái kích thước text này mình tính bằng mm là text thực tế khi in bằng tỷ lệ chứ không scale to fit đâu nha.

@tuvanthietke.hcm : bác có vẽ năng động nhỉ. Câu nào cùng có bác cả, sử dụng cad lâu chưa vây?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vấn đề này TCVN có đề cập đến nhưng thường chúng ta bỏ qua nó vì thường dim trong mỗi công ty sẽ có sẵn 1 style và nhân viên thiết kế chỉ việc lấy ra và sử dụng mà thôi. Thông thường với tỷ lệ 1/100 text thường được để với kích thước 200 (nhiều chỗ để 250 hoặc 180) vì thế dim tỷ lệ 1/10 text sẽ là 20(25/18).Cái kích thước text này mình tính bằng mm là text thực tế khi in bằng tỷ lệ chứ không scale to fit đâu nha.

@tuvanthietke.hcm : bác có vẽ năng động nhỉ. Câu nào cùng có bác cả, sử dụng cad lâu chưa vây?

Cảm ơn bạn, mình mới học CAD được 1 ngày

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mới học cad được 1 ngày thề nào bạn hỏi vó vẩn quá

nên luyện tập nhiệu để thành thạo hết lệnh rìu hãy nghĩ tới học mẹo cad.

hỏi vớ vẩn là sao :D

Về các lệnh vẽ thì không khó, mình muốn vẽ cad thành thạo nên hỏi những người có kinh nghiệm chỉ để tiến bộ nhanh, sao bạn nói là vớ vẩn.

Các lệnh thì mình đọc qua cũng biết chút nhiều, nhưng chưa vận dụng nhiều nên hơi cứng, mình muốn học một cách đúng đắn vậy cũng sai sao? :cheers:

Không được hỏi à? bạn không trả lời thì người khác giúp, sao bạn nói vậy :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bản vẽ có ở 1/20 hay 1/100 thì kích thước chữ của chúng ta khi chỉnh trong dimension style là khoảng từ 2-3 là thấy rõ khi in rồi.

Còn 1/20 hay 1/100 thì ta chỉ cần chình tỷ lệ thôi.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
tất nhiên là được hỏi.nhung mình nghĩ bạn nên hỏi nhung vấn đề thiết thuwc.vd:bài hỏi về text thì còn được chứ nhưng bài hỏi cách vẽ nhanh thi rất vo vẩn,vì 1 ngươi làm cad nhanh họ sẽ có kinh nghiêm,phương pháp vad cách sử dụng lệnh linh hoạt chứ không phải cái gì cũng phải là thế này thế kia,vd:nhất định phải vẽ hình này bằng đường line.học như thế không thể tiến bộ được đâu.

Thì bạn nào có kinh nghiệm vẽ nhanh thì chỉ lại, mình học hỏi.

Bản vẽ có ở 1/20 hay 1/100 thì kích thước chữ của chúng ta khi chỉnh trong dimension style là khoảng từ 2-3 là thấy rõ khi in rồi.

Còn 1/20 hay 1/100 thì ta chỉ cần chình tỷ lệ thôi.

Đã được help!

Thanks all.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo