Đến nội dung

Hình ảnh

giúp em chọn nhiều block cùng một lúc ???

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 bosstuyentn

bosstuyentn

biết vẽ line

• 24 Bài viết
Điểm đánh giá: 1 (bình thường)

Đã gửi 31 March 2010 - 04:54 PM

1 .Có cách nào hay lisp nào có thể giúp chọn nhiều block cùng loại một lúc ko( ở đây em blòck em muốn chọn là các ô vuông xanh) hoặc chỉ hiện các block mình muốn chọn ( các block này đã cùng trên 1 layer tuy nhiên có lẫn cả những đối tượng khác mà em chi muốn đối tượng em chọn thôi). Em hỏi thế để khi coppy hay move sang bản vẽ khác ko phải nhấp chọn tất cả các block rùi mới move hay coppy được.
Hình đã gửi
2. tiện thể cho em hỏi luôn câu nữa: muốn tăng kích thước của nhiều block cùng loại hay các đường line cùng loại 1 lúc mà ko nị lệch tọa độ thì làm thế nào ?

Thank các anh chị cho câu trả lời chính xác và rõ ràng nhất.
  • 0
Tiền không phải là tất cả nhưng ko có tiền chả làm được cái gì hết...

WinPower -Thiết bị ngành điện, trạm điện, an ninh, PCCC
Hình đã gửi

#2 nemo2004

nemo2004

biết lệnh break

• Advance Member
  • 229 Bài viết
Điểm đánh giá: 98 (tàm tạm)

Đã gửi 31 March 2010 - 05:46 PM

1 .Có cách nào hay lisp nào có thể giúp chọn nhiều block cùng loại một lúc ko( ở đây em blòck em muốn chọn là các ô vuông xanh) hoặc chỉ hiện các block mình muốn chọn ( các block này đã cùng trên 1 layer tuy nhiên có lẫn cả những đối tượng khác mà em chi muốn đối tượng em chọn thôi). Em hỏi thế để khi coppy hay move sang bản vẽ khác ko phải nhấp chọn tất cả các block rùi mới move hay coppy được.

Mình khồn rành về lisp nhưng những yêu cầu của bạn trong cad có thể thực hiện dễ dàng mà không cần sự trợ giúp của lisp.
Cách để chọn một loại đối tượng (bao gồm các loai như block,hacth, line, text ...) có cùng một hoặc nhiều đặc điểm nhận dạng là dùng lệnh "FI" (FILTER). Nó là dạng lệnh lọc các đối tượng có những đặc điểm mà mình chỉ định VD: tên, layer, ...Cách sử dụng rất đơn giản vì nó có dạng hộp thoại nên rất tiện dụng.

2. tiện thể cho em hỏi luôn câu nữa: muốn tăng kích thước của nhiều block cùng loại hay các đường line cùng loại 1 lúc mà ko nị lệch tọa độ thì làm thế nào ?

Câu này tui chả hiểu bạn hỏi gì nữa cho cái VD hay đưa file để mọi người hiểu ý của bạn được không?
  • 1

Spoiler

#3 bosstuyentn

bosstuyentn

biết vẽ line

• 24 Bài viết
Điểm đánh giá: 1 (bình thường)

Đã gửi 01 April 2010 - 09:02 AM

Câu này tui chả hiểu bạn hỏi gì nữa cho cái VD hay đưa file để mọi người hiểu ý của bạn được không?

cảm ơn anh còn ý thứ 2 là đây : ý em là muốn tăng kíck thước cùng 1 lúc mấy block là các ô xanh đó vẫn cái hình em post đó, ví dụ cho nó to lên gấp đôi ma ko bị lệch tọa độ ban đầu. em thường dùng scale nhưng muốn ko lệch thì em chỉ tăng từng cái một nên lâu lém. đối với line cũng thế em muốn tăng hay giảm độ dầy cùng 1 lúc thì ntn? để khi em in ra những line nào muốn thể hiện thì đậm hơn còn những line khác thì nhạt và nhỏ đi, em hay dùng lệnh pe để tăng hay giảm độ dày mỏng của nét line (Thank trái tim đang chờ).
ĐÂy là ví dụ cad

http://www.cadviet.c...es/2/vidu_4.dwg
  • 0
Tiền không phải là tất cả nhưng ko có tiền chả làm được cái gì hết...

WinPower -Thiết bị ngành điện, trạm điện, an ninh, PCCC
Hình đã gửi