Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
balatgt

cho hỏi về lênh xoay đối tượng trong autocad 2007 3d

Các bài được khuyến nghị

mình vẽ vât thể 3d (cad 2007)năm vuông góc với măt xoy nhưng mình muốn xoay nó vuông góc với xoz hoac yoz thì làm sao có thể làm dc ? mình đã dùng lệnh ro nhưng nó chỉ quay quanh trục z thôi ! mình mới học nên chưa biết . ai đó chỉ dùm mình với . cảm ơn nhiều!!!!!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
mình vẽ vât thể 3d (cad 2007)năm vuông góc với măt xoy nhưng mình muốn xoay nó vuông góc với xoz hoac yoz thì làm sao có thể làm dc ? mình đã dùng lệnh ro nhưng nó chỉ quay quanh trục z thôi ! mình mới học nên chưa biết . ai đó chỉ dùm mình với . cảm ơn nhiều!!!!!!!!

Muốn xoay nó trong hệ trục toạ độ nào, anh phải gắn nó vào hệ trục toạ độ đó. Lệnh RO chỉ xoay quanh được trong mặt phẳng XOY, muốn quay quanh hệ trục toạ độ XOZ anh phải gắn hệ trục XOY lên mặt XOZ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ví dụ như hình vẽ này :undecided: http://www.cadviet.com/upfiles/2/jpg_1.jpg :blink: mình muốn cho nó lằm ra song song vowic trục Y thì làm thế nào dùng lệnh gì và cách thực hiện lệnh ra sao? mong được mọi người chỉ dậy.

Để xoay nó nằm ra song song với trục Y thì bác phải dùng lệnh rotate3d (hình as Cad07 ko có lệnh tắt - Nhưng e đặt là 3R) rồi làm theo hướng dẫn ở dòng Command. Tất nhiên là bác phải xoay nó quanh trục X. Còn nếu muốn xoay lung tung thì bác dùng lệnh 3DO, tha hồ xoay mà lại còn cho nó quay tít mù hay chậm rề rề đc cơ đấy! :blink: Chúc vui!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Để xoay nó nằm ra song song với trục Y thì bác phải dùng lệnh rotate3d (hình as Cad07 ko có lệnh tắt - Nhưng e đặt là 3R) rồi làm theo hướng dẫn ở dòng Command. Tất nhiên là bác phải xoay nó quanh trục X. Còn nếu muốn xoay lung tung thì bác dùng lệnh 3DO, tha hồ xoay mà lại còn cho nó quay tít mù hay chậm rề rề đc cơ đấy! :undecided: Chúc vui!

cảm ơn bác chuột rất nhìu . cho e hỏi e muốn làm như hình này thì e fai làm như thế nào ạ! bắt đầu e vẽ 2d http://www.cadviet.com/upfiles/2/clip_image003.jpg sau đó e ext nó dc hinh nàyhttp://www.cadviet.com/upfiles/2/clip_image002_4.jpg và em muốn hình của e đang nằm như thế e muốn nó ngồi đứng lên ( cái đg thẳng màu đỏ // vơi trục Z) thì e cần fai làm những gì ạ? mong bác chỉ giúp e với ạ!! Cảm ơn bác nhiều!! Chúc bác thành công và hạnh phúc!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cảm ơn bác chuột rất nhìu . cho e hỏi e muốn làm như hình này thì e fai làm như thế nào ạ! bắt đầu e vẽ 2d http://www.cadviet.com/upfiles/2/clip_image003.jpg sau đó e ext nó dc hinh nàyhttp://www.cadviet.com/upfiles/2/clip_image002_4.jpg và em muốn hình của e đang nằm như thế e muốn nó ngồi đứng lên ( cái đg thẳng màu đỏ // vơi trục Z) thì e cần fai làm những gì ạ? mong bác chỉ giúp e với ạ!! Cảm ơn bác nhiều!! Chúc bác thành công và hạnh phúc!!!

Link sau của bạn mở không được, nhưng mình hiểu ý bạn, làm thế này :

Bạn vẫn để mp như cũ (hình 2D)- gõ lệnh xoay 3D - chọn 1 điểm bất kỳ (VD bên trái dưới hình vẽ - chọn điểm thứ 2 (thẳng hàng) sau đó nhập góc xoay -90 độ (lưu ý chiều quay nhé) - ok

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Link sau của bạn mở không được, nhưng mình hiểu ý bạn, làm thế này :

Bạn vẫn để mp như cũ (hình 2D)- gõ lệnh xoay 3D - chọn 1 điểm bất kỳ (VD bên trái dưới hình vẽ - chọn điểm thứ 2 (thẳng hàng) sau đó nhập góc xoay -90 độ (lưu ý chiều quay nhé) - ok

Cảm ơn bác NGUYENHUYHOANG rất nhiều !!! bây giờ thì em đã làm dc rồi hiiiiiiiii

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Để xoay nó nằm ra song song với trục Y thì bác phải dùng lệnh rotate3d (hình as Cad07 ko có lệnh tắt - Nhưng e đặt là 3R) rồi làm theo hướng dẫn ở dòng Command. Tất nhiên là bác phải xoay nó quanh trục X. Còn nếu muốn xoay lung tung thì bác dùng lệnh 3DO, tha hồ xoay mà lại còn cho nó quay tít mù hay chậm rề rề đc cơ đấy! blink.gif Chúc vui!

bác hướng dẫn lênh 3do chuẩn quá nhưng mình muốn nó quay lung tung nhưng vuông 90 như kiểu f8 trong 2d thì làm thế nào vậy bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác hướng dẫn lênh 3do chuẩn quá nhưng mình muốn nó quay lung tung nhưng vuông 90 như kiểu f8 trong 2d thì làm thế nào vậy bác

Nếu "muốn nó quay lung tung nhưng vuông 90 như kiểu f8 trong 2d" một cách đơn giản không phải nhớ tên và gõ lệnh 3DO hay lệnh 3D Rotate mà chỉ cần lôi thanh công cụ ra UCS ra rồi bấm chọn loạn lên một hồi là có thể cho nó quay bằng lệnh Rotate:

1/ Nếu có sẵn 2D có thể vẽ xong 3D rồi xoay hình:

haanh22.gif[/u

RL]

2/ Hoặc có thể xoay hình 2D trước rồi mới dựng 3D:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo