Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
cuti.dkny

giúp em với

Các bài được khuyến nghị

em đang tự học cad ở trong sách có một bài tập vẽ tam giác cân 120 trong tam giác có 3 đường tròn tiếp xúc với nhau và bằng nhau nhung ko cho số liệu .em ko hiểu vẽ thế nào .các pác giúp em với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
em đang tự học cad ở trong sách có một bài tập vẽ tam giác cân 120 trong tam giác có 3 đường tròn tiếp xúc với nhau và bằng nhau nhung ko cho số liệu .em ko hiểu vẽ thế nào .các pác giúp em với

Cố suy nghĩ nhé không khó đâu, bạn có thể sử dụng polygon để vẽ:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn cuti.dkny,

Bài này có khá nhiều cách làm bạn ạ. Chả cần thiết phải biết thêm bất kỳ một số liệu nào khác.

Bạn lưu ý đây là tam giác đều chứ không phải tam giác cân. Và bạn chú ý thêm rằng hai cái vòng tròn tiếp xúc với một cạnh bất kỳ chình là hai vòng tròn nội tiếp của hai tam giác nửa đều.

Từ đó nếu bạn còn nhớ hình học lớp 8 về các bài toán dựng hình phẳng thì chả có gì phải lo nữa, cứ làm theo nó là OK. Và cũng từ đó bạn có thể suy ra nhiều cách dựng hình khác nhau bằng phương tiện CAD của bạn.

Hề hề hề, nếu bạn không tin hãy đưa bài này cho các cháu lớp 8 nó chỉ cho nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo