Đến nội dung

Hình ảnh
- - - - -

Tính diện tích vẫn làm em đau đầu

• Please log in to reply
23 replies to this topic

#21 kangkang

kangkang

Chưa sử dụng CAD

• 3 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 06 April 2010 - 02:04 PM

Nhằm rồi! phải gọi là bà mới đúng, bon chen cái gì cơ chứ ???
bạn legiang610 nói: "nông dân quá" thì em hỏi có ăn gì của nông dân không? có ghét người ưa của không? có xuất thân từ nông dân không? có giỏi hơn nông dân không? có nhiều tiền bằng nông dân không?

hi thì ra là bà, chẳng trách chấp nhặt từng câu chữ, hi hỏi thật bà một câu nhé đã bao giờ bạn nói như vậy chưa? nếu chưa từng thì tui chắc phải tin bồ tát có thật rùi, hi sorry nếu làm bà ko vui nha, nhưng sống trên đời cần có một tấm lòng, cứ chấp nhặt khó sống lém :undecided:
  • 2

#22 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 06 April 2010 - 03:12 PM

hi thì ra là bà, chẳng trách chấp nhặt từng câu chữ, hi hỏi thật bà một câu nhé đã bao giờ bạn nói như vậy chưa? nếu chưa từng thì tui chắc phải tin bồ tát có thật rùi, hi sorry nếu làm bà ko vui nha, nhưng sống trên đời cần có một tấm lòng, cứ chấp nhặt khó sống lém :undecided:

Hề hề hề,
Là ông hay là bà gì thì cũng là một thành viên trong cộng đồng Cadviet này, mong rằng mọi người hãy tôn trọng nhau và tôn trọng diễn đàn. Đừng vì những điều nhỏ nhặt không thỏa mãn được cá nhân mình mà làm phiền tới những người khác.
Việc giúp đỡ hỗ trợ lẫn nhau là việc bình thường, tuy nhiên cũng mong rằng mọi người phải thật sự cùng cố gắng chứ không phải chỉ ỷ lại vào sự giúp đỡ của người khác.
Một tấm lòng dù to dù nhỏ cũng đều đáng quý cả, nhưng nếu như chỉ biết yêu cầu người khác có còn mình dửng dưng thì thật là .....
Sống trên đời mỗi người tự lựa chọn cách sống và làm việc cho mình và cũng sẽ phải tự chịu trách nhiệm về cách sống cũng như cách làm việc đó.
Mọi lời góp ý và nhắc nhở trên diễn đàn đều chỉ có tính chất tham khảo chứ chả ai bắt buộc được ai cả. Hãy tự ngẫm và rút ra điều gì đó có ích cho mình thì hơn là việc tranh chấp hơn thua trên diễn đàn.
Hề hề hề.....
  • 1
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#23 ngovinh

ngovinh

biết lệnh ddedit

• 298 Bài viết
Điểm đánh giá: 102 (tàm tạm)

Đã gửi 06 April 2010 - 07:30 PM

Đúng là bạn dùng Spline để vẽ không thể tính diện tích bằng lệnh area được theo mình trước tiên bạn lên chuyển spl sang pl sau đó dùng lisp này, lisp chuyển có trên diễn đàn bạn hãy vui lòng tìm
cũng lên sáng tạo một chút chứ đừng có réo người khác, như bác Bình nói đúng quả là mất lịch sự

thử làm xem được hay ko nhé. nói thì dễ thui nhưng làm thì ko đâu,hi đúng là đồ vô văn hóa

hi thì ra là bà, chẳng trách chấp nhặt từng câu chữ, hi hỏi thật bà một câu nhé đã bao giờ bạn nói như vậy chưa? nếu chưa từng thì tui chắc phải tin bồ tát có thật rùi, hi sorry nếu làm bà ko vui nha, nhưng sống trên đời cần có một tấm lòng, cứ chấp nhặt khó sống lém :D

Hi hi hi hi :undecided: :blink: :blink: :D
Các anh đùa dai quá! em lỡ đà đùa theo, ai dỗi hơi chấp nhặt làm cái gì? Hì hì hì buồn cười quá. Câu hỏi đưa ra, có người trả lời đúng, có người trả lời không đúng, thậm chí trả lời sai là chuyện thường. Có gì cần trao đổi, chúng ta cứ tranh luận thẳng thắng không nên nói câu : “như thế thì nông dân quá” cũng không nên nói nhau là “đồ vô văn hóa”… trên diễn đàn nên là nơi giao lưu học hỏi lẫn nhau và thư giãn

Đây là bài học kinh nghiệm, nếu có gì lỡ lời em cũng mong được các anh chị thông cảm!
  • 0

#24 ngovinh

ngovinh

biết lệnh ddedit

• 298 Bài viết
Điểm đánh giá: 102 (tàm tạm)

Đã gửi 07 April 2010 - 08:27 AM

1) Dùng lệnh Cad:

- Gõ lệnh bo (boundary), pick vào vùng cần tính -> 1 pline kín được tạo thành.
- Select nó, gõ lệnh mo sẽ thấy diện tích. Nếu không cần đến nó nữa thì bấm del.

2) Dùng lisp:

Gõ lệnh are, toàn bộ thao tác trên được thực hiện tự động.

(defun c:gb(/ p ss S frome cur toe tt)
(setq p (getpoint "\n Pick 1 diem vao mien trong hinh kin :")
ss (ssadd) S 0)
(while p
(setq frome (entlast))
(command ".boundary" p "")
(setq toe (entlast));;
(setq cur frome
)
(while (not (eq cur toe))
(setq cur (entnext cur)
ss (ssadd cur ss))
(command "area" "S" "O" ss "" "")
(setq tt (getvar "area"))
(setq S (+ S tt))
)
(command "area" "A" "O" "L" "" "")
(setq tt (getvar "area"))
(setq S (+ S (* tt 2)))
(sssetfirst ss ss)
(setq p (getpoint "\n Pick 1 diem vao mien trong hinh kin :"))

)
(if (> (sslength ss) 0)
(alert (strcat "Area = " (rtos S 2 2)))
(alert "\n Ban chua Pick vao mien kin nao ca ")
)
(command "erase" ss "")
(Princ)
)

@ ndn386 : Bạn muốn thêm 3 chữ số thập phân thì thay dòng này
(alert (strcat "Area = " (rtos S 2 2)))
thành dòng :
(alert (strcat "Area = " (rtos S 2 3)))
thay số 2 thành số 3 : chính là chữ số thập phân đó bạn

Chốt lại vấn đề đã có rất rất nhiều nhiều lisp trên diễn đàn, chỉ vì không sử dụng chức năng tìm kiếm, mà một số câu nói không hay đã tuôn ra…
:D :D :wacko: :wacko: :wacko: :wacko: :wacko: :wacko: :undecided: :blink: :blink: :wacko: :D
  • 0