Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
cuong_lvxd

ó cách nào biết được kích thước thực của một bản vẽ không

Các bài được khuyến nghị

cuong_lvxd    0

các bác ơi, có cách nào biết được kích thước thực của một bản vẽ không.Thế này nhe:

Tôi có một bản vẽ trên giấy(khổ A3, có cả A4). Hiện giờ tôi phải vẽ lại mặt bằng đấy trên CAD(vẽ đúng kích thước thật), liệu có cách nào để có thể vẽ với đúng kích thước thật của nó ban đầu không nhỉ,vì hiện không biết trên bản vẽ giấy A3, A4 đấy người ta in với tỷ lệ thực sự là bao nhiêu và có đúng tỷ lệ không nữa .mong các bác giúp đỡ,hic hic,.....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
cuong_lvxd    0
Trên bản vẽ có kích thước rồi thì cứ thế mà vẽ thôi.

nói thế thì nói làm gì, có kich thước rồi thì tui hỏi làm gì, bản vẽ nó chẳng ghi kích thước gì cả.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
BXM    0
Trên bản vẽ có kích thước rồi thì cứ thế mà vẽ thôi.

Bạn đo trực tiếp vô bản vẽ. Sau đó thi đánh lệnh D xem trong scal foctor đặt là bao nhiêu. Trong bản vẽ xây dựng thì là mm. Còn trong bản vẽ thủy lợi thì thường đặt là mm. Nếu đặt là 1 thì đó là tl 1:1, 100 thì tl là 1:10, 20 thì tl là 1:200

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bản vẽ của bạn trên tờ A3 A4 có ghi tỉ lệ là bao nhiêu không?

nếu có thì đo trên giấy mà nhân lên thì ra kích thước thật rồi vẽ.

Nếu không có tỉ lệ, đồng thời trên bản vẽ cũng ko ghi kích thước của đối tượng thì tôi không hiếu làm cách nào để mà xác định được kích thước thật cho bạn vẽ cả. botay.com :undecided:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cuong_lvxd    0
Bạn up lại bản vẽ lên nào :undecided:

bác ơi đây là bản vẽ trên giấy A4 của em, em đã SCAN lại:

Linhk nhé:http://www.cadviet.com/upfiles/2/mat_bang.jpg

các bác giúp em

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cuong_lvxd    0
bản vẽ của bạn trên tờ A3 A4 có ghi tỉ lệ là bao nhiêu không?

nếu có thì đo trên giấy mà nhân lên thì ra kích thước thật rồi vẽ.

Nếu không có tỉ lệ, đồng thời trên bản vẽ cũng ko ghi kích thước của đối tượng thì tôi không hiếu làm cách nào để mà xác định được kích thước thật cho bạn vẽ cả. botay.com :undecided:

bác ơi vấn đề em hỏi nó nằm ở câu hoi của bác đấy.hic.em hiểu vấn đề nó thế này nhé: mình chỉ có một bản vẽ A4 có ghi tỷ lệ hẳn hoi(1/10000) nhưng vấn đề là bản vẽ đó cũng chưa chắc đúng tỷ lệ đúng không ah. tức là khi vẽ tren CAD có thể họ vẽ đúng và sau đó SCALE theo đúng tỷ lệ nhưng là để in ra A2,A1 thì sao ạh. khi đấy bản vẽ A4 mà mình có chắc chỉ la bản phôt thu nhỏ thì sao, lúc đây tỷ lệ đâu phải la 1/10000 nữa ah. hic , em thắc mắc là ở chỗ đấy và điều em muốn hỏi cũng là ở đấy. có thể làm thế nào để biết chính xác tỷ lệ thực của nó khi in ra giấy ko.thanh kiu các bác đã quan tam

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo