Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
divinity

xử lý block

Các bài được khuyến nghị

mình muốn hỏi chút về block trong cad

chẳng hạn mình lập xong mặt bằng kết cấu tầng 1, mình taọ block cho 1 số phần tử như dầm, cột, vách..

sau đó mình cop mặt bằng đó sang 1 bên và muốn sửa 1 số cấu kiện, vì trí ... để đc mặt bằng tầng 2.

vậy cho mình hỏi có cách nào từ block tầng 1 mình tạo đc block tầng 2 1 cách nhanh nhất ko, vì nếu mình cop block đó sang tầng 2 rồi edit block đó thì block tầng 1 cũng bị nhẩy theo, còn nếu xplode block tầng 1 rồi làm cho tầng 2 thì ko nói vì mình muốn giữ cả block tầng 1 và block tầng 2

ko biết có ai biết cách xin chỉ giúp với :rolleyes:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

bạn tạo block tầng 1 rồi coppy ra

rã ra tao block khác ,hoặc coopy wa file khác đổi tên tầng 2 rồi trả về

hoặc vào block tầng 1 đó rồi bấm vào biểu tượng save block as rồi đổi tên tầng 2 ,

thoát ra insert bock tầng 2 là ok

còn 1 cách pro hơn là autoring nó có thể làm bock trong block chuyên nghiệp

chỉ cần bạn bấn tầng 1 thì hiện tầng 1 bấm tầng 2 thì hiện tầng 2 dù và có thể thay đổi nhiều dạng kích thước ẩn hiện dù vẫn là 1 bock,1 names bạn thử nghiêm cứu

chúc bạn thành công

cách này là hay nhất đó bạn ko mất thời gian

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chẳng hạn mình lập xong mặt bằng kết cấu tầng 1, mình taọ block cho 1 số phần tử như dầm, cột, vách..

sau đó mình cop mặt bằng đó sang 1 bên và muốn sửa 1 số cấu kiện, vì trí ... để đc mặt bằng tầng 2.

vậy cho mình hỏi có cách nào từ block tầng 1 mình tạo đc block tầng 2 1 cách nhanh nhất ko, vì nếu mình cop block đó sang tầng 2 rồi edit block đó thì block tầng 1 cũng bị nhẩy theo, còn nếu xplode block tầng 1 rồi làm cho tầng 2 thì ko nói vì mình muốn giữ cả block tầng 1 và block tầng 2

ko biết có ai biết cách xin chỉ giúp với :rolleyes:

Một cách rất đơn giản, bạn mở 1 bản vẽ khác, copy block tầng 1 sang, sau đó dùng lệnh rename đổi tên block tầng 1 thành block tầng 2, copy lại bản vẽ của bạn. Done!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình đã thử và thấy rằng sau khi tạo ra block tầng 1 bạn copy block tầng 1 thêm một cái nữa đưa ra một vị trí khác sau đó bạn phá khối cái vừa copy ra và tiến hành tạo lại block với đối tượng bạn vừa phá khối với tên block mới là tầng 2 là được. lúc này bạn có trên bản vẻ 2 block giống nhau với hai tên là tầng 1 và tầng 2.lúc này bạn có thể chỉnh sửa block tầng 2 tùy ý mà chẳng ảnh hưởng gì tới block tầng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
còn 1 cách pro hơn là autoring nó có thể làm bock trong block chuyên nghiệp

chỉ cần bạn bấn tầng 1 thì hiện tầng 1 bấm tầng 2 thì hiện tầng 2 dù và có thể thay đổi nhiều dạng kích thước ẩn hiện dù vẫn là 1 bock,1 names bạn thử nghiêm cứu

chúc bạn thành công

cách này là hay nhất đó bạn ko mất thời gian

Bác có thể hướng dẫn rõ thêm về cái autoring này được ko ? Thx

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ko biết có ai biết cách xin chỉ giúp với :cheers:

ý bác muốn giữ là giữ thế nào em chưa hiểu lắm!

bác có thể explore block tầng 1 xong rồi block lại với tên tầng 2 là xong!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo