Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Nguyen Hoanh

Viết Lisp theo yêu cầu

Các bài được khuyến nghị

theluan_xd    0

Chào mọi người. Mình muốn xin lisp tính tổng các số ( text) được chọn. Chả là mình đang vẽ cái biểu đồ nhân lực , muốn tính tổng nhân lực mà nhiều quá , không tính tay nổi. Mọi người giúp mình với nhé . Thanks so much!! :lol2:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Tue_NV    3.841
Chào mọi người. Mình muốn xin lisp tính tổng các số ( text) được chọn. Chả là mình đang vẽ cái biểu đồ nhân lực , muốn tính tổng nhân lực mà nhiều quá , không tính tay nổi. Mọi người giúp mình với nhé . Thanks so much!! :lol2:

Bạn chịu khó tìm kiếm đi. Lisp này Tue_NV đã viết trên diễn đàn rồi đấy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ngocthinh84    2
Chào bạn Ngocthinh84,

Mình đã xem cái bản v4 bạn gửi nhưng vẫn chưa hiểu rõ lắm ý bạn hỏi. Có lẽ bạn nên gửi một thằng mẫu trước khi dùng líp và một thằng hình bạn muốn có nó sau khi dùng líp để mọi người dễ hiểu vấn đề hơn bạn ạ.

bạn bình ạ.

với đoạn lisp mà mình gởi đó.dùng để lấy kích thước. nhưng mà phải vẽ đường dim trước rồi lấy kích thước vì nó chỉ đánh text và donut tại hai điểm mình chọn thôi. kích thước donut theo tỉ lệ dimscale của bản vẽ. như hình chữ nhật này chẳn hạn. mình muốn dim kích thước thì phải vẽ thêm 3 line màu trắng trước. giờ cỏ thể sửa cho nó tự có luôn giùm mình được kô. tức là chỉ cần chọn hai điểm trên hình chử nhật sau đó kéo lên tới vị trí mình muốn

http://www.cadviet.com/upfiles/help_1.zip

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tue_NV    3.841
bạn bình ạ.

với đoạn lisp mà mình gởi đó.dùng để lấy kích thước. nhưng mà phải vẽ đường dim trước rồi lấy kích thước vì nó chỉ đánh text và donut tại hai điểm mình chọn thôi. kích thước donut theo tỉ lệ dimscale của bản vẽ. như hình chữ nhật này chẳn hạn. mình muốn dim kích thước thì phải vẽ thêm 3 line màu trắng trước. giờ cỏ thể sửa cho nó tự có luôn giùm mình được kô. tức là chỉ cần chọn hai điểm trên hình chử nhật sau đó kéo lên tới vị trí mình muốn

Tue_NV không hiểu tại sao bạn Dim theo cách này. Kích thước DIM nổ tung ra hết rồi còn gì

Bạn có thể trình bày ý của bạn rõ ràng thêm 1 chút nữa không? Bãn vẽ bạn gửi thì có 1 hình chữ nhật còn dim thì mỗi đường 1 nẻo. Mình không khuyến khích bạn lấy Dim theo cách này đấy nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
thiep    263
Thì ra là thế! hèn chi nó nhảy lung tung em chẳng biết đâu mà lần. làm phiền anh Thiệp nhiều qua rồi!

Cam ơn anh nhiều!

Xin lỗi vì để conghoan chờ lâu, lisp này tôi đã thêm mã sort.

http://www.cadviet.com/upfiles/SLB_1.lsp

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Xin lỗi vì để conghoan chờ lâu, lisp này tôi đã thêm mã sort.

http://www.cadviet.com/upfiles/SLB_1.lsp

Cảm ơn anh Thiệp nhiều, lần này thì OK rồi. Đáp ứng 99.99% rồi, còn có tí nữa anh xem lại được không nhé.

Khi chạy lệnh không cần phải hỏi mở file nào mà mình mặ định cho nó lưu vào file khoiluong.txt đã tạo sẵn trong ổ đĩa D (D:/khoiluong.txt). Như thế sau mỗi lần chọn mình không cần phải click open nữa.

Cảm ơn anh nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh    3.123
bạn bình ạ.

Chào bạn ngocthinh84,

Mình chưa hiểu ý đồ của bạn vì nếu chỉ để ghi dim với cái donut ở đầu đường kích thước thì chả cần dùng đền lisp đâu bạn.

Trong Cad đã có sẵn cái style dim này rồi, bạn chỉ lấy nó ra sử dụng là bạn thoải mái đặt đm tại vị trí bất kỳ bạn muốn và dim lại chả bị nổ hay vỡ tung gì cả.

Như vậy sẽ thuận lợi hơn rất nhiều trong quá trình chỉnh sửa bản vẽ về sau khi cần thiết so với việc bạn dùng cái lisp của bạn.

Bạn thử nghiên cứu lại cái yêu cầu của bạn xem nhé.

Chúc bạn vui.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Phiphi-    175

Nhờ các Bác viết giúp cho PP một Lisp dùng để chuyển các text trong các Attributes thành Dtext hoặc Mtext.

Sau khi chuyển xong thì các Attributes sẽ được xoá bỏ. Nhờ vậy nếu Explode các Attributes thì các Text đã được điền truớc đó sẽ vẩn tồn tại.

Đây là bản vẽ dùng để test: http://www.cadviet.com/upfiles/Attribue_to_Text.zip

Xin cảm ơn nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tue_NV    3.841
Nhờ các Bác viết giúp cho PP một Lisp dùng để chuyển các text trong các Attributes thành Dtext hoặc Mtext.

Sau khi chuyển xong thì các Attributes sẽ được xoá bỏ. Nhờ vậy nếu Explode các Attributes thì các Text đã được điền truớc đó sẽ vẩn tồn tại.

Đây là bản vẽ dùng để test: http://www.cadviet.com/upfiles/Attribue_to_Text.zip

Xin cảm ơn nhiều.

Chào Phiphi-. Bạn có thể nói rõ hơn không? Tue_NV chưa hiểu ý dòng màu đỏ

Bạn đã sử dụng thử lệnh Burst chưa? 1 lệnh phụ trợ của Express

Bạn chú ý khi upload file nên Save sang CAD 2000 để mọi người có thể mở được và giúp bạn. Tue_NV đã phải nhờ tới DWGgateway để mở file .dwwg của bạn đấy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Phiphi-    175

Bạn chú ý khi upload file nên Save sang CAD 2000 để mọi người có thể mở được và giúp bạn. Tue_NV đã phải nhờ tới DWGgateway để mở file .dwwg của bạn đấy.

Cám ơn Bác Tue_NV quan tâm.

Lệnh Burst đã đáp ứng yêu cầu trên của PP.

Thank kiều very nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ndtnv    397
Cảm ơn anh Thiệp nhiều, lần này thì OK rồi. Đáp ứng 99.99% rồi, còn có tí nữa anh xem lại được không nhé.

Khi chạy lệnh không cần phải hỏi mở file nào mà mình mặ định cho nó lưu vào file khoiluong.txt đã tạo sẵn trong ổ đĩa D (D:/khoiluong.txt). Như thế sau mỗi lần chọn mình không cần phải click open nữa.

Cảm ơn anh nhiều!

Bạn nên học lisp để tự viết những thay đổi đơn giản.

Hãy sửa ở chỗ này trong SLB_1.lsp

(foreach Lt LpointText

(setq SLB (cadr Lt)

LText (strcat LText " " SLB)

)

)

(setq n (1+ n))

;;---------------xuat ra file----------------

(setq fn (getfiled "select file: " "D:/" "txt" 8)

f (open fn "a")

)

thành

(foreach Lt LpointText

(setq SLB (cadr Lt)

LText (strcat LText "\t" SLB)

)

)

(setq n (1+ n))

;;---------------xuat ra file----------------

(setq f (open "D:/khoiluong.txt" "a") )

Sửa đoạn trên là đổi từ space sang tab để tiện hơn khi paste sang excel

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Phiphi-    175

Trường hợp PP muốn chuyển màu của các Text trong các Attributes ra màu trắng thì có cần dùng Lisp để thực hiện không vậy Bác Tue_NV.

Xin open bản vẽ này để test : http://www.cadviet.com/upfiles/Change_to_color_8.zip

Thank you.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tue_NV    3.841
Trường hợp PP muốn chuyển màu của các Text trong các Attributes ra màu trắng thì có cần dùng Lisp để thực hiện không vậy Bác Tue_NV.

Xin open bản vẽ này để test : http://www.cadviet.com/upfiles/Change_to_color_8.zip

Thank you.

Dùng lệnh Battman

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
gia_bach    1.442

Thank you.

Chào Phiphi

Bạn chạy thử LISP này :

(defun c:Test (/ cnt ss color ent entdata)
 (setq cnt -1)
 (if (setq ss (ssget '((0 . "INSERT") (66 . 1))))
   (progn
     (setq color (getint (strcat "\nNhap mau (so nguyen) cho thuoc tinh : ")) )
     (while (setq ent (ssname ss (setq cnt (1+ cnt))))
(while (= (cdr (assoc 0 (setq entdata (entget (setq ent (entnext ent)))))) "ATTRIB")
  (if (assoc 62 entdata)
    (entmod (subst (cons 62 color) (assoc 62 entdata) entdata))
    (entmod (append entdata (list (cons 62 color))) )
    )
  )
)
     )
   )
 (command "regen")
 (princ)
 )

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ngocthinh84    2
Chào bạn ngocthinh84,

Mình chưa hiểu ý đồ của bạn vì nếu chỉ để ghi dim với cái donut ở đầu đường kích thước thì chả cần dùng đền lisp đâu bạn.

Trong Cad đã có sẵn cái style dim này rồi, bạn chỉ lấy nó ra sử dụng là bạn thoải mái đặt đm tại vị trí bất kỳ bạn muốn và dim lại chả bị nổ hay vỡ tung gì cả.

Như vậy sẽ thuận lợi hơn rất nhiều trong quá trình chỉnh sửa bản vẽ về sau khi cần thiết so với việc bạn dùng cái lisp của bạn.

Bạn thử nghiên cứu lại cái yêu cầu của bạn xem nhé.

Chúc bạn vui.

gửi bạn thanh bình và Tue_NV.

hai bạn nói đúng nhưng mà chổ mình làm là thế đó tất cả mọi cái đều phải nổ ra hết kể cả leader cũng thế đấy các bạn ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
duy782006    1.374
gửi bạn thanh bình và Tue_NV.

hai bạn nói đúng nhưng mà chổ mình làm là thế đó tất cả mọi cái đều phải nổ ra hết kể cả leader cũng thế đấy các bạn ạ.

nếu vậy thì bạn làm cái líp dim xong x ra không nhanh hơn sao!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Phiphi-    175
Dùng lệnh Battman

Lệnh Battman không chuyển màu được bác Tue_NV ạ, nhưng Lisp Test của bác Gia_bach thì OK.

PP dùng Lisp trên của Gia_bach để chuyển về một màu, rồi dùng lệnh Burst do Tue_NV hướng dẩn để chuyển các text trong các Attributes (dùng trong các Anotations) thành Dtext/Mtext, sau đó có thể thay đổi các Dtext/Mtext này dể dàng khi bản vẽ dạng AutoCAD (DWG) được chuyển qua dạng bản vẽ MicroStation (DGN) http://www.bentley.com/en-US/Products/Micr...Top-Reasons.htm

PP cũng đang tự học pm MicroStation V8. Không biết diển dàn CADViet có viết "LISP" cho pm MicroStation không vậy các Bác ?

Xin cảm ơn các Bác.

PP.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
shinnikel    1
22.jpgMình quên nói là khoảng cách P tùy y lisp sẽ tính toán con sô hơp lý :lol2: .Bài đã gửi nhưng chưa ai xem wa thi phai.

;┌───────────────────────────┐

;│1991/09/12 新日軽(株)小矢部工場 │

;│ OM設計課 野口 敏章 │

;│ CW ピッチ計算 LISP │

;└───────────────────────────┘

(defun c:snc_keisan01 ()

; *** ユーザーにL,A,Pの入力を求める。 ***

(setq echo (getvar "cmdecho"))

(setvar "cmdecho" 0)

(setq leng (getreal "\nNhap kthuoc L: "))

(setq flag T)

(while flag

(setq tanbu (getstring "\nNhap kthuoc [A]。(muon A co dinh thi nhap them k truoc A): "))

(if (wcmatch (substr tanbu 1 1) "#")

(if (/= (setq tanbu (atof tanbu)) 0) (setq flag nil))

(if (or (= (substr tanbu 1 1) "k") (= (substr tanbu 1 1) "K")) (progn (setq tanbu (atof (substr tanbu 2 (1- (strlen tanbu))))) (setq kotei "tan") (setq flag nil)))

)

)

(setq flag T)

(while flag

(if (= kotei nil)

(setq pitch (getstring "\nNhap buoc nhay (P)。(muon P co dinh thi nhap them k truoc P): "))

(setq pitch (getstring "\nNhap buoc nhay (P)。: "))

)

(if (wcmatch (substr pitch 1 1) "#")

(if (/= (setq pitch (atof pitch)) 0) (setq flag nil))

(if (/= kotei "tan") (if (or (= (substr pitch 1 1) "k") (= (substr pitch 1 1) "K")) (progn (setq pitch (atof (substr pitch 2 (1- (strlen pitch))))) (setq kotei "pit") (setq flag nil))))

)

)

; *** 端部側固定の場合の計算 ***

(if (= kotei "tan")

(progn

;(setq n (fix (/ (- leng (* 2.0 tanbu)) pitch)))

(setq n (fix (+ (/ (- leng (* 2.0 tanbu)) pitch) 0.95))) ;二捨三入

;(setq n (fix (+ (/ (- leng (* 2.0 tanbu)) pitch) 0.5))) ;四捨五入

(setq pitch (/ (- leng (* 2.0 tanbu)) n))

)

)

; *** ピッチ側固定の場合の計算 ***

(if (= kotei "pit")

(progn

(setq n (fix (+ (/ (- leng (* 2.0 tanbu)) pitch) 0.95))) ;二捨三入

(setq tanbu (/ (- leng (* n pitch)) 2.0))

)

)

; *** 固定なしの場合の計算 ***

(if (and (/= kotei "pit") (/= kotei "tan"))

(progn

(setq n (fix (+ (/ (- leng (* 2.0 tanbu)) pitch) 0.95))) ;0.05捨0.06入

(setq pitch (* (fix (/ (/ (- leng (* tanbu 2.0)) n) 10.0)) 10.0))

(setq tanbu (/ (- leng (* pitch n)) 2.0))

)

)

; *** 計算結果の表示 ***

(setq hyouji (strcat "\nKET QUA: < " (rtos leng) "=" (rtos tanbu) "+" (rtos pitch 2 1) "×" (rtos n) "+" (rtos tanbu) " > OK chua? chua thi tinh lai! "))

(princ hyouji)

; *** メモリの開放 ***

(setvar "cmdecho" echo)

(setq pitch nil tanbu nil leng nil n nil hyouji nil flag nil kotei nil echo nil)

)

; *** エラー処理 ***

(defun *error* (emsg)

(setq pitch nil tanbu nil leng nil n nil hyouji nil flag nil kotei nil echo nil)

(princ)

)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
thiep    263

Chào shinnikel

Lisp của bạn sưu tầm của tác giả Nhật bổn chỉ đơn giản làm bài toán số học theo kiểu gần đúng. Có 3 trường hợp xảy ra như sau:

- dim A cố định

- dim A không cố định, bước nhảy P cố định,

- dim A không cố định, bước nhảy P không cố định,

Từ đó Lisp sẽ cho ra 1 biểu thức gần đúng cho L. Mục đích để làm gì cũng chưa hiểu ý định của tác giả.

Dù gì theo yêu cầu của shinnikel, thiep cũng chỉnh sửa lại Lisp này cho gọn gàng dể hiểu hơn:

(defun DXF (code en) (cdr (assoc code (entget en))))
;------------------
(defun c:snc_keisan (/ pitch tanbu leng hyouji echo)
 (setq echo (getvar "cmdecho"))
 (setvar "cmdecho" 0)
 (setq leng (dxf 42 (car (entsel "\nPick kich thuoc L: "))))
 (setq tanbu (dxf 42 (car (entsel "\nPick kich thuoc A: "))))
 (initget 128 "Y N")
 (setq A (getkword "\nBan muon kich thuoc A co dinh  (enter for Y): "))
 (if (not A)
   (setq A "Y")
   (setq A "N")
 )
 (setq pitch (getreal "\nNhap buoc nhay P: "))
 (if (= A "N")
   (progn
     (initget 128 "Y N")
     (setq P (getkword
	"\nBan muon buoc nhay P co dinh  (enter for Y): "
      )
     )
     (if (not P)
(setq P "Y")
(setq P "N")
     )
   )
 )
 (setq dimgiua (- leng (* 2.0 tanbu)))
 ;----co 3 truong hop xay ra:
 (cond (and (= A "N") (= P "N"))
     (setq pitch (* (fix (/ (/ dimgiua (fix (+ 0.95 (/ dimgiua pitch)))) 10.0)) 10.0))
     (setq tanbu (/ Lchia 2.0))
 )
 ;-----------------------
 (cond  (and (= A "Y") (= P "N"))
     (setq pitch (/ Lchia (fix (+ 0.95 (/ dimgiua pitch)))))
 )
 ;-------------------------------
 (cond       	(= A "Y")
(setq pitch (* (fix (/ (/ dimgiua (fix (+ 0.95 (/ dimgiua pitch)))) 10.0)) 10.0))
(setq tanbu (/ (- leng (* pitch (fix (+ 0.95 (/ dimgiua pitch))))) 2.0))
 )
 ;----------------------------
(setq	   hyouji (strcat "\nKET QUA: < "
	       (rtos leng)
	       "="
	       (rtos tanbu)
	       "+"
	       (rtos pitch 2 1)
	       "×"
	       (rtos (fix (+ 0.95 (/ dimgiua pitch))))
	       "+"
	       (rtos tanbu)
	       " > OK chua? chua thi tinh lai! "
       )
 )
 (setvar "cmdecho" echo)
 (princ hyouji)
 (princ)
)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
shinnikel    1

Chào shinnikel

Lisp của bạn sưu tầm của tác giả Nhật bổn chỉ đơn giản làm bài toán số học theo kiểu gần đúng. Có 3 trường hợp xảy ra như sau:

-Cám ơn Thịêp nhưng lisp không chay đươc ban ơi công dụng của lisp này là sd máy đụt lô tư đông, lâý dâú đê băt vít.Ban xem lại dùm mình cái nha :lol2:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
thiep    263
-Cám ơn Thịêp nhưng lisp không chay đươc ban ơi công dụng của lisp này là sd máy đụt lô tư đông, lâý dâú đê băt vít.Ban xem lại dùm mình cái nha :lol2:

Lỗi như thế nào? thiep test ổn mà. Hay là do copy vào Codebox, mã lisp nhảy lộn, cứ dính chùm giữa setq và biến. . .

Hay là bạn tải ở đây:

http://www.cadviet.com/upfiles/snc_keisan.lsp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
shinnikel    1
Lỗi như thế nào? thiep test ổn mà. Hay là do copy vào Codebox, mã lisp nhảy lộn, cứ dính chùm giữa setq và biến. . .

Hay là bạn tải ở đây:

http://www.cadviet.com/upfiles/snc_keisan.lsp

Mình lâý địa chỉ của bạn cho thì sd đươc nhưng có 1 sô vân đê như thê này lisp không nhân đươc kích thươc giả(mình băt buôc phai sd ) thư 2 nêú đã chọn vào A thi đó là kt cô định rôi không cân hỏi nưả và kêt quả cuôi cùng mình muôn chèn vô Dim nôi dung @=Pxn

Cám ơn Thiêp rât nhiiêù đã theo dõi và sưa dùm mình. :lol2:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tue_NV    3.841

Chào bạn shinnikel.

Bạn viết là :

Trình tự thực hiện Lisp :

1 Nhập kích thước hay chọn Dim L=

2. Nhập kích thước A : khoảng cách 2 biên

3. Nhập khoảng cách bước nhảy P

Cho kết quả A + Pxn + A

Thế thì khoảng cách bước nhảy P có phải là số 7 trong hình không bạn?

Bạn nói rõ để mình có thể giúp cho bạn.

Chào bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
shinnikel    1
Chào bạn shinnikel.

Bạn viết là :

Trình tự thực hiện Lisp :

1 Nhập kích thước hay chọn Dim L=

2. Nhập kích thước A : khoảng cách 2 biên

3. Nhập khoảng cách bước nhảy P

Cho kết quả A + Pxn + A

Thế thì khoảng cách bước nhảy P có phải là số 7 trong hình không bạn?

Bạn nói rõ để mình có thể giúp cho bạn.

Chào bạn

Chào Tue_NV khoảng cách bước nhảy P ở đây là 328.6 đã được làm tròn, khoảng cách P lúc đầu do mình chọn ngẫu nhiên lisp sẽ tính cho ta số gần đúng và làm tròn đoạn mã lúc đầu mình gửi bạn có thể test, đoạn mã lúc đầu của mình đẵ thỏa được phần tính toán chủ yếu mình muốn nhờ các bạn sửa giúp để cải thiện công việc mình chỉ cần Pick...Pick và Pick để cho ra kết quả để hạn chế sai sót lúc đầu khi tính toán mình copy trong dòng command rồi dán vô trong những lúc thao tác nhanh có thể dán vô còn sót lại nội dung củ :lol2: để hạn chế lỗi đó mình chỉ còn cách cầu cứu các bạn thui. Cám ơn đã đọc và quan tâm :lol2: Ok

Có lẽ các bạn ngạc nhiên khi thấy bước vít của mình có số lẽ trong đó vì những tấm kim loại của mình khi gia công đục lỗ sử dụng máy tự động chỉ cần lập trình thi nó cứ pan pan & pan cho đến hết.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khách
Chủ đề này bây giờ đã bị đóng lại để trả lời thêm.