Đến nội dung

Hình ảnh

không làm sao dựng lại hình 3d chi tiết này

• Please log in to reply
26 replies to this topic

#21 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết
Điểm đánh giá: 832 (rất tốt)

Đã gửi 21 July 2010 - 08:40 PM

Hình đã gửi.
Hình đã gửi

Hề hề hề,
Chào bác Hoan2182,
Thiệt tình kính nể chị em nhà bác đó. Xem ra bác cũng là một tay cứng cựa trong nghề cơ khí chứ chả phải vừa. Hề hề hề,...
Về các nhận xét bác đưa ra thực tình cũng có lý lắm lắm, nhưng trúng hay trật thì còn tùy vào cái ý thức của người đã vẽ ra cái bản vẽ đó bác ạ.
1/- Cái vụ thừa và thiếu nét trên hình chiếu bằng mà bác nói lỗi là do cái thằng Solidwork chứ chưa hẳn đã là của bạn khoctrongdem29 đâu, bạn ấy cứ làm theo sách thôi chứ chưa chỉnh sửa hòan chỉnh mà.
2/- Cái nét ngang ấy có thể có nếu như chi tiết được ghép bởi hai miếng rời, còn vì sao thì phải hỏi người thiết kế bác ạ. Tỷ như họ muốn cái miếng ấy rời ra để thuận tiện cho việc lắp ráp chẳng hạn. Tất nhiên nếu vậy thì chi tiết sẽ còn thiếu các kết cấu để ghép như các chốt định vị, các vít bắt chặt .... nhưng có thể họ sẽ gia công sau mà......
3/- Cứ theo phân tích của bác thì ắt cái kích thước 35 là kích thước tham khảo. Điều này có thể chưa hẳn vì kích thước 30 cũng có thể là kích thước tham khảo khi chọn cách dựng hình khác bác ạ. Hơn nữa kể cả bác giữ đúng các kích thước 35 và 30 thì chi tiết vẫn có thể tạo hình được bác ạ. Chỉ có điều khi đó trên hình chiếu bằng sẽ phải xuất hiện thêm một nét nữa. Điều này hoàn toàn có thể vì ngay trên hình chiếu đứng người vẽ cũng đã cất đi một nét rồi mà. Hề hề hề......
Vậy nên mong bác và bạn khoctrongdem29 hãy tham khảo thử mấy cái hình mình dựng:
Hình trên cùng làm theo cái suy luận của bác Hoan2182.
Hình dưới cùng làm theo suy luận ban đầu của mình.
Hình ở giữa thì đông tây y kết hợp, nghĩa là kết hợp cách suy luận của bác Hoan2182 và của mình.
Hề hề hề, mong bác chớ giận.
Hình đã gửi
TB: Cho mình gửi lời thăm hỏi hai mẹ con nhà bác Haanh nhé. Chúc mẹ khỏe con ngoan và gia đình luôn đầy ắp tiếng cười. Hề hề hề,.....

Cảm ơn bác đã có nhời hỏi thăm và chúc sức khoẻ mẹ con chị Hà em và gia đình. Em vui lắm bác ạ! Em xin hứa sẽ chuyển phát nhanh tới chị Hà em.
Bác quá khen, nghề cơ khí em chỉ học mót được thôi bác ạ!
Em vỗ tay nhiệt liệt đồng cảm với bác về cái hình ảnh 1 Dê mà bác đã vẽ hôm trước. Còn cái hình ảnh 3 Dê bác vẽ hôm nay, em thấy cần thiết phải trao đổi với bác thêm trước khi nhiệt liệt. Nào ta bắt đầu nhé! Tay em đây, bàn tay em hơi bị mềm mại bác ạ, bác hãy xiết nhẹ tay một chút nhé!
-Về tình bản vẽ trên có thể vẽ kiểu Đông Tây kết hợp : Vẽ hai chi tiết ghép sơ sài với nhau vào một bản vẽ chi tiết, về lý thì không không nên vẽ bản vẽ như thế bác ạ! Nhìn vào bản vẽ bác sẽ thấy hai chi tiết có mặt cắt như nhau, điều kiện kỹ thuật lại ghi nhiệt luyện toàn bộ đạt HRC 28-32> Suy ra nó chỉ là một chi tiết chứ không có phải như bác nói thuận thiện cho lắp rắp và sẽ gia công sau các kết cấu lắp ghép.
- Nếu 35 không phải là kích thước tham khảo thì chí ít người vẽ đã phải cho thêm giao tuyến giữa R12.5 và mặt nghiêng 30 độ trên mặt bằng. Điều kiện để dựng được hình như bác nói ít nhất phải có thêm kích thước chiều dài mặt nghiêng trên mặt đứng ( hoặc toạ độ tâm R12.5 theo phương ngang).
Đó là những suy diễn của em trên hình vẽ có nhiều tình tiết éo le khiến một người cảm thấy oan ức tấm tức bât phải khóc trong trong một đêm 29 phải lên diễn đàn CADViet để đá trống kêu oan!
- Để có 1 bản vẽ chi tiết hoàn thiện cần phải biết thêm nhiều thông tin nữa: Tính năng làm việc của chi tiết, số lượng chi tiết cần gia công và một vài thông tin khác về sản phầm lắp đặt chi tiết đó, chi tiết chi tiết đó lắp ráp với chi tiết nào để tạo thành cụm chi tiết lắp vào sản phẩm…
- Rãnh lõm trên chi tiết là các kích thước tự do, độ nhẵn yêu cầu Rz20 tương đương với tam giác 5 > đòi hỏi yêu cầu kỹ thuật không cao lắm có thể gia công được một cách dễ dàng
- Tuỳ thuộc vào số lượng chi tiết cần gia công, ta có 3 phương án tạo phôi:
1 -Phôi 1 mảnh duy nhất
2- Phôi lắp 2 mảnh ghép
3- Phôi lắp ghép bằng 3 mảnh ghép
- Tuỳ thuộc tính năng làm việc và tải trọng tác dụng để chọn phương án lắp ghép: Đinh tán, hàn bấm , ghép bu lông + chốt định vị…
Vài nhời sơ bộ miếng trầu là đầu cơ nghiệp với bác. Hi vọng, có dịp nào vào miền Bắc công tác hoặc bác cùng vợ con bác có dịp đi vào miền Bắc du lịch, em xin được hân hạnh tiếp chuyện bác tại thành phố Vĩnh yên quê hương thân yêu của chị Hà em!...
Ngoài món đặc sản bánh đúc cua đồng chiêm bác sẽ được nghe giọng ca ngọt ngào tha thiết của chị dâu em:

Em sẽ mời bác bầu rượu nắm nem
Để bác hiểu thế nào là đặc sản

Em sẽ hát những lời ca giã bạn
Rằng người ơi, xin người ở đừng về...

• 2

Gió đưa cây cải về trời

Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#22 hoanghaiyp

hoanghaiyp

biết lệnh minsert

• 430 Bài viết
Điểm đánh giá: 244 (khá)

Đã gửi 21 July 2010 - 09:33 PM

Chào mọi người. Vất vả quá nhưng cảm thấy vui. Cuối cùng thì hôm nay em ũng cho ra lò được sản phẩm hoàn chỉnh rồi.Em đã tiếp thu các ý kiến đóng góp của các bác và cộng với một chút sự hiểu biết của em cố gắng dựng hình cho hàon chỉnh và cuối cùng thì cũng làm được.
Đây là em nó.
Hình đã gửi

Như bác phamthanhbinh nói về solid. khi bỏ merge đi thì sẽ xuất hiện ngay đườgn nằm ngang. Chính xác. Nhưng vấn đề không phải ở việc dùng solid như thế nào mà vấn đề là nếu vật thể của bác chỉ là một chi tiết như thế thì sẽ không thể có đường nằm ngang đó.
Còn như bác hoan2182 nói. Đường nằm ngang đó thừa và ý của bác nói đó chỉ là một chi tiết theo em là không hoàn toàn chính xác. Em không chuyên về máy CNC. Nhưng em nghĩ 1 chi tiết như vậy khi đưa vào gia công chắc chắn sẽ gặp khó khăn hoặc phải gá 2 lần. Vì thế người thiết kế đã tính đến việc lắp ghép chúng lại với nhau và mối ghép ở đây là mối hàn. Có thể ng vẽ đã ký hiệu không rõ nhưng hình tam giác trên hcb có vẻ như muốn nói lên điều đó. Nếu đó là mối hàn thì dẫn đến hcd cũng không bị thiếu nét nào cả và kích thước 30 cũng không hề thừa. Nhưng có vẻ như có 1 sự nham lẫn ở cũng r45 và như bác phamthanhbinh nói. em đã sửa và cho ra bản vẽ cuối cùng của em. Nhưng em cũng không chắc nó chính xác hoàn toàn. các bác xem rồi tham gia giúp em với nhé. thanks.

Có rất nhiều cách gia công chi tiết trên. Không nhất thiết cứ phải gia công trên máy CNC vì dung sai kích thước và cấp độ nhẵn không cao.
  • 0

#23 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 21 July 2010 - 11:01 PM

Hình đã gửi.
Hình đã gửi

Cảm ơn bác đã có nhời hỏi thăm và chúc sức khoẻ mẹ con chị Hà em và gia đình. Em vui lắm bác ạ! Em xin hứa sẽ chuyển phát nhanh tới chị Hà em.
Bác quá khen, nghề cơ khí em chỉ học mót được thôi bác ạ!
Em vỗ tay nhiệt liệt đồng cảm với bác về cái hình ảnh 1 Dê mà bác đã vẽ hôm trước. Còn cái hình ảnh 3 Dê bác vẽ hôm nay, em thấy cần thiết phải trao đổi với bác thêm trước khi nhiệt liệt. Nào ta bắt đầu nhé! Tay em đây, bàn tay em hơi bị mềm mại bác ạ, bác hãy xiết nhẹ tay một chút nhé!
-Về tình bản vẽ trên có thể vẽ kiểu Đông Tây kết hợp : Vẽ hai chi tiết ghép sơ sài với nhau vào một bản vẽ chi tiết, về lý thì không không nên vẽ bản vẽ như thế bác ạ! Nhìn vào bản vẽ bác sẽ thấy hai chi tiết có mặt cắt như nhau, điều kiện kỹ thuật lại ghi nhiệt luyện toàn bộ đạt HRC 28-32> Suy ra nó chỉ là một chi tiết chứ không có phải như bác nói thuận thiện cho lắp rắp và sẽ gia công sau các kết cấu lắp ghép.
- Nếu 35 không phải là kích thước tham khảo thì chí ít người vẽ đã phải cho thêm giao tuyến giữa R12.5 và mặt nghiêng 30 độ trên mặt bằng. Điều kiện để dựng được hình như bác nói ít nhất phải có thêm kích thước chiều dài mặt nghiêng trên mặt đứng ( hoặc toạ độ tâm R12.5 theo phương ngang).
Đó là những suy diễn của em trên hình vẽ có nhiều tình tiết éo le khiến một người cảm thấy oan ức tấm tức bât phải khóc trong trong một đêm 29 phải lên diễn đàn CADViet để đá trống kêu oan!
- Để có 1 bản vẽ chi tiết hoàn thiện cần phải biết thêm nhiều thông tin nữa: Tính năng làm việc của chi tiết, số lượng chi tiết cần gia công và một vài thông tin khác về sản phầm lắp đặt chi tiết đó, chi tiết chi tiết đó lắp ráp với chi tiết nào để tạo thành cụm chi tiết lắp vào sản phẩm…
- Rãnh lõm trên chi tiết là các kích thước tự do, độ nhẵn yêu cầu Rz20 tương đương với tam giác 5 > đòi hỏi yêu cầu kỹ thuật không cao lắm có thể gia công được một cách dễ dàng
- Tuỳ thuộc vào số lượng chi tiết cần gia công, ta có 3 phương án tạo phôi:
1 -Phôi 1 mảnh duy nhất
2- Phôi lắp 2 mảnh ghép
3- Phôi lắp ghép bằng 3 mảnh ghép
- Tuỳ thuộc tính năng làm việc và tải trọng tác dụng để chọn phương án lắp ghép: Đinh tán, hàn bấm , ghép bu lông + chốt định vị…
Vài nhời sơ bộ miếng trầu là đầu cơ nghiệp với bác. Hi vọng, có dịp nào vào miền Bắc công tác hoặc bác cùng vợ con bác có dịp đi vào miền Bắc du lịch, em xin được hân hạnh tiếp chuyện bác tại thành phố Vĩnh yên quê hương thân yêu của chị Hà em!...
Ngoài món đặc sản bánh đúc cua đồng chiêm bác sẽ được nghe giọng ca ngọt ngào tha thiết của chị dâu em:

Hề hề hề,
Thế này nhá, bác Hoan2182, bác cứ giả vờ nghe mình nói cái cách dựng hình của mình khi coi kích thước 35 không phải là kích thước tham khảo nha.
1/- dựng cái đáy dài 114
2/- dựng hai cái cạnh bên nghiêng 6 độ.
3/- xác định điểm cuối cạnh bên phải bằng cao độ 28.5
4/- dựng các đường tâm đứng của các lỗ phi 8 và phi 13
5/- xác định điểm cao nhất của chi tiết bằng đường tâm ngang cao độ 35 giao với đường tâm đứng của lỗ phi 13.
6/- dựng vòng tròn phi 45 tiếp xúc với đường tâm ngang cao độ 35 tại điểm vừa tạo.
7/- dựng tiếp tuyến vòng tròn phi 45 tạo với cạnh bên trái một góc 50 độ cắt cạnh bên trái này tại điểm mút thứ hai của cạnh.
Đến đây nếu coi kích thước 30 là đúng như bác phân tích thì ta sẽ dựng đoạn thẳng nối điểm mút thứ hai của cạnh bên phải với điểm có cao độ 30 và từ điểm này dựng tiếp tuyến với vòng tròn phi 45
Nếu bỏ qua cái kích thước này hay coi nó chỉ để tham khảo thì ta dựng tiếp tuyến với vòng tròn phi 45 từ điểm mút thứ hai của cạnh bên phải.
Các bước còn lại chắc bác đã quá rành.
Như vậy bác sẽ thấy là chả cần phải có thêm bất cứ vị trí giao tuyến nào trên mặt bằng cả đúng không ạ. Vấn đề ở đây chỉ là chỗ suy luận điểm cao nhất của chi tiết nằm trên đường tâm đứng của lỗ phi 13, mà cái suy luận này chưa hẳn đã là vô lý, đúng không bác????
Chung quy lại chỉ tại cái bản vẽ gốc nó chã rõ ràng nên ta mới phải tự luận, mà đã tự luận thì ắt sẽ phải chấp nhận một vài điểm bất hợp lý nào đó theo cái lý của thằng cùn là mình. Vậy nên chỉ mong bác hiểu chứ không định cãi lý với bác đâu. Hề hề hề,....
  • 2
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#24 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 22 July 2010 - 12:57 AM

Bác nói cũng có lý. Em chỉ lăn tăn ở chỗ đường thẳng nối kích thước 28.5 nối với điểm cao nhất nằm trên tâm đứng phi 13 không phải là tiếp tuyến với cung tròn R22.5 (thông thường các đường cong nối với đường thẳng là đường thẳng phải tiếp tuyến với cung tròn, sao ở đây lại cắt nhau?)
Mặt phẳng tiếp xúc kiểu tiếp tuyến với mặt trụ sẽ không có giao tuyến, và không thể hiện nét trên hình chiếu. Trường hợp bác vẽ là giao cắt giữa mặt phẳng và mặt trụ thì phải có giao tuyến nhưng trên hình vẽ cũ không thấy thể hiện đường nét. Em vừa dựng thử hình theo cách của bác thì kích thước 30 là 33.0656, chênh 3 ly so với bản vẽ > Kích thước 30 thuộc dạng nghi vấn…

Bây giờ đọc bài của bác và đọc kỹ bản vẽ, em chợt giật mình vì kích thước 35 chưa có đủ bằng chứng để kết luận nó là kích thước tham khảo như em đã tuyên bố. Nó chỉ thực sự trở thành kích thước tham khảo khi có kích thước cao độ của của điểm giao giữa cạnh vát 30 độ và cạnh vát 6 độ. (Trên hình vẽ lại không ghi kích thước độ cao ấy mới đau chứ.
Đây là bài học kinh nghiệm mà em rút ra ở đây là phải dựng hình lại, không thể tin vào dấu kiểm soát và em rất vui khi được tranh luận với bác, hề hề hề…
  • 0

Gió đưa cây cải về trời

#25 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 22 July 2010 - 01:42 AM

Bác nói cũng có lý. Em chỉ lăn tăn ở chỗ đường thẳng nối kích thước 28.5 nối với điểm cao nhất nằm trên tâm đứng phi 13 không phải là tiếp tuyến với cung tròn R22.5 (thông thường các đường cong nối với đường thẳng là đường thẳng phải tiếp tuyến với cung tròn, sao ở đây lại là tiếp xúc?)
Mặt phẳng tiếp xúc kiểu tiếp tuyến với mặt trụ sẽ không có giao tuyến, và không thể hiện nét trên hình chiếu. Trường hợp bác vẽ là giao cắt giữa mặt phẳng và mặt trụ thì phải có giao tuyến nhưng trên hình vẽ cũ không thấy thể hiện đường nét. Em vừa dựng thử hình theo cách của bác thì kích thước 30 là 33.0656, chênh 3 ly so với bản vẽ > Kích thước 30 thuộc dạng nghi vấn…

Bây giờ đọc bài của bác và đọc kỹ bản vẽ, em chợt giật mình vì kích thước 35 chưa có đủ bằng chứng để kết luận nó là kích thước tham khảo như em đã tuyên bố. Nó chỉ thực sự trở thành kích thước tham khảo khi có kích thước cao độ của của điểm giao giữa cạnh vát 30 độ và cạnh vát 6 độ. (Trên hình vẽ lại không ghi kích thước độ cao ấy mới đau chứ.
Đây là bài học kinh nghiệm mà em rút ra ở đây là phải dựng hình lại, không thể tin vào dấu kiểm soát và em rất vui khi …được tranh luận với bác, hề hề hề…

Hề hề hề,
Cái bác Hoan2182 lăn tăn đường thẳng nối kích thước 28.5 nối với điểm cao nhất nằm trên tâm đứng phi 13 không phải là tiếp tuyến với cung tròn R22.5 là sai rồi. Bởi vì khi mình kẻ đường thẳng từ điểm trên cạnh phải có cao độ 28.5 tiếp xúc với đường tròn phi 45 tức là mình dựng tiếp tuyến đó. Tiếp điểm không phải là điểm cao nhất có cao độ là 35 đâu mà nó có cao độ thấp hơn một chút bác à. (Bác chú ý là khi đường thẳng tiếp xúc với cung tròn thì nó chính là tiếp tuyến của cung tròn ấy). Chính vì vậy mà trên hình chiếu bằng mới không có giao tuyến bác ạ.
Nếu bác nối điểm có cao độ 28,5 với điểm cao nhất thì bác sẽ có giao điểm của đường đó và vòng tròn phi 45 và như vậy là phải có giao tuyến trên hình chiếu bằng.
Để giải quyết cái nghi vấn của bác ở kích thước 30, mình đã chấp nhận cho cái mặt trên của chi tiết có giao tuyến tại đúng vị trí đó như hình đông tây y kết hợp đó. Nhưng như vậy thì phải chấp nhận luôn là trên hình chiếu bằng của bản vẽ gốc thiếu nét giao tuyến này.
Vậy đó, hề hề hề,....

TB: Gớm nói bánh đúc cua làm mình thèm quá, hề hề hề .....
  • 1
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#26 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 22 July 2010 - 02:14 AM

Hề hề hề,
Thế này nhá, bác Hoan2182, bác cứ giả vờ nghe mình nói cái cách dựng hình của mình khi coi kích thước 35 không phải là kích thước tham khảo nha.
1/- dựng cái đáy dài 114
2/- dựng hai cái cạnh bên nghiêng 6 độ.
3/- xác định điểm cuối cạnh bên phải bằng cao độ 28.5
4/- dựng các đường tâm đứng của các lỗ phi 8 và phi 13
5/- xác định điểm cao nhất của chi tiết bằng đường tâm ngang cao độ 35 giao với đường tâm đứng của lỗ phi 13.
6/- dựng vòng tròn phi 45 tiếp xúc với đường tâm ngang cao độ 35 tại điểm vừa tạo.

Em đọc mục 5 và 6 lại cứ ngỡ bác nối 28.5 với điểm vừa tạo

Muộn rồi em đi ngủ đây hẹn gặp lại bác sau!
  • 1

Gió đưa cây cải về trời

#27 nguyenmanh919

nguyenmanh919

Chưa sử dụng CAD

• 2 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 21 August 2010 - 08:41 PM

Hình đó dựng 3D không khó vì nó có đủ 3 mặt để dựng rồi . Vấn đề là bạn phải nắm vững hình học không gian thì mới dựng được chứ nói cho bạn hiểu thì khó lắm . Nhưng tôi có thể nói sơ thế này :
Đầu tiên bạn phải hình dung được đối tượng tổng thể la hình gi , sau đó bạn dựng cái tổng thể đó trước kế tiếp bạn mới đi vào chi tiết của đối tượng đó . Muốn vậy bạn phải nắm vững cách dựng 3D bằng cad.Chúc bạn thành công
  • 0