Đến nội dung

Hình ảnh
- - - - -

Tạo Point cho các đối tượng Line và Plyline trên bản vẽ này ?

• Please log in to reply
18 replies to this topic

#1 ngocthanh_2010

ngocthanh_2010

biết vẽ line

• 28 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 28 August 2010 - 12:48 AM

Em đang gặp một ca khó quá mong các bác trên diễn đàn có thể giúp em viết một Lisp tạo Point cho các line và plyline
tức là tại mỗi đỉnh Line hoặc Plyline sẽ được gắn một Point. Nếu là thủ công tạo Point cho từng đỉnh Line và Plyline thì khá lâu.

Đây là File bản vẽ và file kết quả mà em muốn có. http://www.cadviet.c.../3/trao_doi.rar

Rất mong được sự giúp đỡ của các bác
  • 0

#2 TRUNGNGAMY

TRUNGNGAMY

biết lệnh block

• 401 Bài viết
Điểm đánh giá: 91 (tàm tạm)

Đã gửi 28 August 2010 - 02:32 AM

Em đang gặp một ca khó quá mong các bác trên diễn đàn có thể giúp em viết một Lisp tạo Point cho các line và plyline
tức là tại mỗi đỉnh Line hoặc Plyline sẽ được gắn một Point. Nếu là thủ công tạo Point cho từng đỉnh Line và Plyline thì khá lâu.

Đây là File bản vẽ và file kết quả mà em muốn có. http://www.cadviet.c.../3/trao_doi.rar

Bạn hãy làm thế này.
Gán tất cả line và pl trong bv vào 1 biến (chọn đối tượng). duyệt qua chúng. Trên mỗi line hay pline, lấy tọa độ mỗi đỉnh. Căn cứ vào tọa độ này để vẽ point. Tuy nhiên, để khỏi tạo point trùng nhau khi 2 line có chung đỉnh bạn hãy tạo 1 list chứa các đỉnh đã vẽ point, trước khi vẽ 1 point, bạn hãy kiểm tra point đã có trong list chưa, nếu đã có thì bỏ qua, nếu chưa có thì vẽ point và nối tọa độ điểm này vào list
Nhưng mục đích của bạn là làm gì vậy
  • 0

#3 duy782006

duy782006

PHẠM QUỐC DUY

• CADViet Team
  • 2155 Bài viết
Điểm đánh giá: 1360 (rất tốt)

Đã gửi 28 August 2010 - 09:38 AM

Đây là đoạn làm cho pline. Còn cho line thì đơn giản hơn bạn tự viết đoạn đó và thêm vào khi chọn đối tượng cho chọn cả line và pline xong cho hàm điều kiện nếu là pline thì làm này nếu là line thì làm kia.

-Lệnh DPL cho phép chọn 1 lúc nhiều pline.

(Defun c:DPL ()
(Princ "\nHay chon vung :")
(setq XX (ssget '((0 . "LWPOLYLINE"))))
(setq L 0)
(setq M (sslength XX))
(while (< L M)
(setq DTT (ssname XX L))
(setq DT (entget DTT))
(DDPL)
(setq L (1+ L))
)
(Princ))
;;;;;;;;;;
(Defun DDPL ( )
(setq doituong DT)
(setq doituongt DTT)
(setq sodinh (cdr (assoc 90 doituong)))
(setq Rec (acet-geom-vertex-list doituongt))
(setq ttd 0)
(while (< ttd sodinh)
(command ".point" (nth ttd Rec))
(setq ttd (1+ ttd))
))

• 1

Cứ ngỡ trần gian là cõi thật.Cho nên tất bật đến bây giờ.
Tạo hộp thoại bằng lisp My blog QUY ĐỊNH ĐẶT TÊN TOPIC TRONG CHUYÊN MỤC LISPD http://ktsduy.wordpress.com/
Để cám ơn chỉ cần nhấn rep_up.png
(Là nhấn vào nút đó phía bài viết của người ta í chứ đừng có nhè cái hình này mà nhấn miết đi nha :-D

#4 VUVUZELA

VUVUZELA

biết lệnh chamfer

• 210 Bài viết
Điểm đánh giá: 97 (tàm tạm)

Đã gửi 28 August 2010 - 10:18 AM

À, thì ra bạn ngocthanh_2010 làm bên ngành khảo sát địa hình, chắc là phụ trách bộ phận máy toàn đạc điện tử
Bạn ấy muốn lấy tọa độ từ bản vẽ AutoCad để kiểm chứng số liệu ngoài thực địa hoặc lấy số liệu từ bản đồ để làm nội ngoại nghiệp gì đó ấy mà
Phải không bạn hiền

http://www.cadviet.c...es/3/points.rar

http://www.cadviet.c.../3/points_1.rar

Trên đây có 2 chương trình con
POINTS : Thao tác chọn đối tượng LINE, POLYLINE, LƯPOLYLINE lấy điểm tạo POINT như yêu cầu của bạn (với 1 Layer mới hoàn toàn)
TDO : Click chọn diểm ra tọa độ X Y trên AutoCAD và bạn có thể copy + paste vào EXcel (với 1 Layer mới hoàn toàn)
Nếu bạn có gì thắc mắc cứ pm cho mình nhé

Bon ... on ... n
  • 1

Hệ thống Liên Kết, Thiết Kế Tự Động

ttps://www.facebook...etThietKeTuDong

#5 ngocthanh_2010

ngocthanh_2010

biết vẽ line

• 28 Bài viết

Đã gửi 28 August 2010 - 11:11 AM

Đây là đoạn làm cho pline. Còn cho line thì đơn giản hơn bạn tự viết đoạn đó và thêm vào khi chọn đối tượng cho chọn cả line và pline xong cho hàm điều kiện nếu là pline thì làm này nếu là line thì làm kia.

-Lệnh DPL cho phép chọn 1 lúc nhiều pline.

(Defun c:DPL ()
(Princ "\nHay chon vung :")
(setq XX (ssget '((0 . "LWPOLYLINE"))))
(setq L 0)
(setq M (sslength XX))
(while (< L M)
(setq DTT (ssname XX L))
(setq DT (entget DTT))
(DDPL)
(setq L (1+ L))
)
(Princ))
;;;;;;;;;;
(Defun DDPL ( )
(setq doituong DT)
(setq doituongt DTT)
(setq sodinh (cdr (assoc 90 doituong)))
(setq Rec (acet-geom-vertex-list doituongt))
(setq ttd 0)
(while (< ttd sodinh)
(command ".point" (nth ttd Rec))
(setq ttd (1+ ttd))
))

Rất cảm ơn bác Duy, Lisp của bác đã đúng ý mình dồi cho trường hợp Plyline
Thành thật mà nói mình chưa biết gì về ngôn ngữ Lisp cả
Bây giờ ra đi làm mới làm việc trên Cad chứ ngày xưa mình thường làm trên MicroStation và Lisp thì mới đây mới biết đến nó. Vậy rất mong bác Duy hoặc các bác trên diễn đàn giúp đỡ, vừa dồi mới gặp ca này khó quá do bên đối tác họ chỉ cho bản đồ mà lại không có Point chỉ có hình dáng thôi nên mình hơi bối dối trong khi sử lý.
Nếu không phiền thì bác Duy và các bác trên diễn đàn giúp mình cái
với đối tượng là Line và Plyline và tạo một Lớp Point của các Point vừa khởi tạo trên Line và Plyline đó
Rất mong được sự giúp đỡ !
Xin chân thành cảm ơn !
  • 0

#6 ngocthanh_2010

ngocthanh_2010

biết vẽ line

• 28 Bài viết

Đã gửi 28 August 2010 - 11:26 AM

À, thì ra bạn ngocthanh_2010 làm bên ngành khảo sát địa hình, chắc là phụ trách bộ phận máy toàn đạc điện tử
Bạn ấy muốn lấy tọa độ từ bản vẽ AutoCad để kiểm chứng số liệu ngoài thực địa hoặc lấy số liệu từ bản đồ để làm nội ngoại nghiệp gì đó ấy mà
Phải không bạn hiền

http://www.cadviet.c...es/3/points.rar

POINTS : Thao tác chọn đối tượng LINE, POLYLINE, LƯPOLYLINE lấy điểm tạo POINT như yêu cầu của bạn
TDO : Click chọn diểm ra tọa độ X Y trên AutoCAD và bạn có thể copy + paste vào EXcel

Bon ... on ... n

Cảm ơn bạn VUVUZELA, bạn đã hiểu đúng ý mình
Mình làm bên trắc địa, chắc bạn cũng vậy ?
mình không làm về địa hình mà làm về đo đạc địa chính,
vừa đồi làm công trình đi đo địa chính nhưng đến đó thì bắt sóng mua được bạn đồ đó, nhưng trên bản đồ chỉ có hình thửa chứ không có Point và tên điểm Mia, bây giờ sản phẩm của mình phải có Point + tên điểm mia + tọa độ các điểm mia đó
mình chưa biết gì về Lisp nhưng thấy khi làm trên Lisp thì mình thấy hay quá, mình nghĩ trường hợp của mình thì dùng lisp là hiệu quả nhanh nhất.
Chương trình bạn gửi cho mình không Load về được, bạn có thể gửi lại cho mình được không ?
Bạn có cao kiến gì xin chỉ dùm mình với
Thanks !
  • 0

#7 VUVUZELA

VUVUZELA

biết lệnh chamfer

• 210 Bài viết
Điểm đánh giá: 97 (tàm tạm)

Đã gửi 28 August 2010 - 11:39 AM

Cảm ơn bạn VUVUZELA, bạn đã hiểu đúng ý mình
Mình làm bên trắc địa, chắc bạn cũng vậy ?
mình không làm về địa hình mà làm về đo đạc địa chính,
vừa đồi làm công trình đi đo địa chính nhưng đến đó thì bắt sóng mua được bạn đồ đó, nhưng trên bản đồ chỉ có hình thửa chứ không có Point và tên điểm Mia, bây giờ sản phẩm của mình phải có Point + tên điểm mia + tọa độ các điểm mia đó
mình chưa biết gì về Lisp nhưng thấy khi làm trên Lisp thì mình thấy hay quá, mình nghĩ trường hợp của mình thì dùng lisp là hiệu quả nhanh nhất.
Chương trình bạn gửi cho mình không Load về được, bạn có thể gửi lại cho mình được không ?
Bạn có cao kiến gì xin chỉ dùm mình với
Thanks !

Mình làm bên thiết kế nhưng đã từng nghiên cứu Autolisp tự động cho khảo sát địa hình+địa chất+thiết kế nên đọc qua là có thể hiểu ý của bạn
Mình đã gửi file (upload trên Cad Việt báo là thành công rồi) nhưng không hiểu sao click vào là lỗi không hiểu nguyên nhân
(Kính nhờ Admin CadViet xem thử sao nhé)
Bạn thử đường dẫn mình mới up lên mediafire thử xem nhé

http://www.mediafire...odbzr56413ndcbg

POINTS : Thao tác chọn đối tượng LINE, POLYLINE, LƯPOLYLINE lấy điểm tạo POINT như yêu cầu của bạn (với 1 Layer mới hoàn toàn)
TDO : Click chọn diểm ra tọa độ X Y trên AutoCAD và bạn có thể copy + paste vào EXcel (với 1 Layer mới hoàn toàn)

Bon ... on ... n
  • 0

Hệ thống Liên Kết, Thiết Kế Tự Động

ttps://www.facebook...etThietKeTuDong

#8 ngocthanh_2010

ngocthanh_2010

biết vẽ line

• 28 Bài viết

Đã gửi 28 August 2010 - 12:28 PM

Mình làm bên thiết kế nhưng đã từng nghiên cứu Autolisp tự động cho khảo sát địa hình+địa chất+thiết kế nên đọc qua là có thể hiểu ý của bạn
Mình đã gửi file (upload trên Cad Việt báo là thành công rồi) nhưng không hiểu sao click vào là lỗi không hiểu nguyên nhân
(Kính nhờ Admin CadViet xem thử sao nhé)
Bạn thử đường dẫn mình mới up lên mediafire thử xem nhé

http://www.mediafire...odbzr56413ndcbg

Bon ... on ... n

Mình đã thử chương trình của bạn, nó chạy rất tốt nhưng cái mình cần chỉ là các Point tại dỉnh của Line và đỉnh của Plyline
Chương trình của bạn thì gắn point vào các line và plyline với khoảng cách là n
bạn có thể sửa lại một chút để các Point về đỉnh của mỗi đường Line và Plyline theo đúng ý mình được không ?
Chương trình của bạn nếu để thiết kế tuyến đường hoặc đường ống thì rất hiệu quả.
Cảm ơn bạn rất nhiều
Chúc bạn cuối tuần vui vẻ !
  • 0

#9 TRUNGNGAMY

TRUNGNGAMY

biết lệnh block

• 401 Bài viết

Đã gửi 28 August 2010 - 05:23 PM

Nhưng mục đích của bạn là làm gì vậy

Đọc qua mình đã nghi bạn muốn làm gì nên mới hỏi mục đích của bạn. Theo như trả lời của bạn thì công việc này hay gọi là "ma số", tức là làm bài toán ngược từ hình ra số liệu ấy mà. Thường thì số liệu do đo đạc thực địa mà có chứ kg phải do tính toán nội nghiệp mà ra. Bạn làm như vậy thì nhìn sơ qua cũng biết là số liệu ma. Tuy kg thử các lisp mà các bạn giúp cho bạn, có thể nó rất hay về lý thuyết - kỹ thuật nhưng nó sẽ kg đáp ứng yêu cầu công việc đâu, bạn thử nhiều rồi sẽ biết. Vì đo đạc thực tế nó có đặc thù riêng và cái giá của nó, bạn hãy cân nhắc kỹ khi làm việc này
  • 0

#10 ngocthanh_2010

ngocthanh_2010

biết vẽ line

• 28 Bài viết

Đã gửi 28 August 2010 - 08:17 PM

Đọc qua mình đã nghi bạn muốn làm gì nên mới hỏi mục đích của bạn. Theo như trả lời của bạn thì công việc này hay gọi là "ma số", tức là làm bài toán ngược từ hình ra số liệu ấy mà. Thường thì số liệu do đo đạc thực địa mà có chứ kg phải do tính toán nội nghiệp mà ra. Bạn làm như vậy thì nhìn sơ qua cũng biết là số liệu ma. Tuy kg thử các lisp mà các bạn giúp cho bạn, có thể nó rất hay về lý thuyết - kỹ thuật nhưng nó sẽ kg đáp ứng yêu cầu công việc đâu, bạn thử nhiều rồi sẽ biết. Vì đo đạc thực tế nó có đặc thù riêng và cái giá của nó, bạn hãy cân nhắc kỹ khi làm việc này

Bạn nói đúng mục đích của mình rồi, có thể gọi là "ma số" nhưng chuyện "ma số" trong trắc địa nhiều lúc không thể tránh khỏi, trong một số trường hợp đôi khi ta phải "ma số" vì công việc của chính ta. Nhưng "ma số" là một nghệ thuật đó bạn ạ, đo đạc thực địa có những đặc thù riêng và cái giá của nó, nhưng mục đích cuối cùng của công việc là hiệu quả công việc và chât lượng sản phẩm. có thể bạn không ở trường hợp như mình nên không hiểu được thôi, việc mình đang làm chỉ là thủ tục,
Xin cảm ơn bạn đã góp ý kiến cho mình
  • 0

#11 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết
Điểm đánh giá: 3804 (đỉnh cao)

Đã gửi 28 August 2010 - 09:32 PM

Bạn nói đúng mục đích của mình rồi, có thể gọi là "ma số" nhưng chuyện "ma số" trong trắc địa nhiều lúc không thể tránh khỏi, trong một số trường hợp đôi khi ta phải "ma số" vì công việc của chính ta. Nhưng "ma số" là một nghệ thuật đó bạn ạ, đo đạc thực địa có những đặc thù riêng và cái giá của nó, nhưng mục đích cuối cùng của công việc là hiệu quả công việc và chât lượng sản phẩm. có thể bạn không ở trường hợp như mình nên không hiểu được thôi, việc mình đang làm chỉ là thủ tục,

có thể là Tue_NV không ở trường hợp như bạn nên không hiểu được. Nhưng mà "ma số" là để đạt mục đích cuối cùng của công việc là hiệu quả công việc và chât lượng sản phẩm. thì mình không tán thành. Những con "số ma" làm sao đánh giá được chất lượng sản phẩm được bạn? Theo bạn nói "ma số" là một nghệ thuật, nếu mà nó đúng thì không sao, còn nếu sai thì coi bộ không ổn, rồi không biết chuyện gì xảy ra, mà xác xuất cái sai của con số ma cao lắm
  • 1

#12 meohoang

meohoang

biết lệnh adcenter

• 811 Bài viết
Điểm đánh giá: 342 (khá)

Đã gửi 28 August 2010 - 09:58 PM

Tôi nói thật bạn đừng buồn nhé!!! Cách làm của bạn tôi đã từng phát hiện các bác khảo sát làm liều kết quả là 1 số nhà cửa trên hình vẽ ấy chả có ngoài hiện trường, và tọa độ x,y,z sai số (nhất là z). Cách làm đúng là phải đi đo đạc lại theo tọa độ pháp lý của cơ quan có thẩm quyền bạn AH.
  • 1

#13 NDBNGO

NDBNGO

biết lệnh rotate

• 132 Bài viết
Điểm đánh giá: 20 (tàm tạm)

Đã gửi 28 August 2010 - 10:25 PM

Tôi là kỹ sư trắc đia hết bậc,thời gian làm có lẽ bằng tuổi bạn .nhưng theo tôi ,nhất là trong cơ chế thị trường .chũ tín càng quan trọng thì chỉ làm tốt hơn yêu cầu mới tồn tại.Càng ngày thì càng phải làm thật.
Và tôi làm được trả lương cao và không làm hêt việc là nhờ mình chỉ làm thật,sống thật.
Mấy lời cùng bạn ,mong bạn thông cảm.
Ngô Đông Phương Tel 0988529640
  • 1

#14 TRUNGNGAMY

TRUNGNGAMY

biết lệnh block

• 401 Bài viết

Đã gửi 29 August 2010 - 12:14 AM

Là người làm việc trong ngành địa chính đã lâu năm. Những việc như vậy đã từng gặp kg ít. Có thể đó là cái lợi trước mắt, nhưng cái hại để lại cho ngành vô cùng to lớn. Nếu như cái bản đồ đc làm bằng những con số ma đó kg bị phát hiện và đc đem đi cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và đc mua bán chuyển nhượng, phân nền, đền bù ... thì hậu quả khó lường. Vài lời góp ý cùng bạn
  • 1

#15 ngocthanh_2010

ngocthanh_2010

biết vẽ line

• 28 Bài viết

Đã gửi 29 August 2010 - 11:19 AM

Là người làm việc trong ngành địa chính đã lâu năm. Những việc như vậy đã từng gặp kg ít. Có thể đó là cái lợi trước mắt, nhưng cái hại để lại cho ngành vô cùng to lớn. Nếu như cái bản đồ đc làm bằng những con số ma đó kg bị phát hiện và đc đem đi cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và đc mua bán chuyển nhượng, phân nền, đền bù ... thì hậu quả khó lường. Vài lời góp ý cùng bạn

Rất cảm ơn bạn đã góp ý kiến cho mình
Chắc mình phải nói rõ hơi một chút thì bạn mới hiểu tại sao mình lại làm như vậy ?
Vừa dồi công ty của mình mới nhận một hợp đồng làm giải phóng mặt bằng cho một tuyến đường tại một khu vực của huyện Mê Linh
Khi huyện Mê Linh chưa sát nhập về Hà Nội thì một công ty khác đã đo tuyến đường đó đồi , khi công ty của mình lên làm việc với cán bộ phụ trách huyện Mê Linh họ đã cung cấp cho công ty mình bản đồ mà công ty trước vừa đo xong, cán bộ huyện Mê Linh yêu cầu công ty mình hợp thức hóa bản đồ đó để trình UBND thành phố Hà Nội để mở tuyến đường, vì công ty đo trước đó chỉ có chức năng trong tỉnh Vĩnh Phúc chứ không có chức năng đo đạc và làm hồ sơ để UBND thành phố Hà Nội phê duyệt, để trình được UBND thành phố Hà Nội phê duyệt bản đồ (đại diện trực tiếp kiểm tra là sở tài nguyên và môi trường và sở quy hoạch kiến Hà nội) phải có bản đồ giấy và bản đồ số theo quy định của các sở trên và phải có sổ thống kê tọa độ các điểm góc ranh(điểm mia), nhưng do bên A (huyện Mê Linh) chỉ cung cấp cho bên công ty mình bản đồ số không có bản thống kê tọa độ các điểm mia, bên A yêu cầu bên công ty mình hợp thức hóa tiếp bản đồ, đổi kinh tuyến trục về kinh tuyến trục của Hà Nội và lập bảng thống kê tọa độ các góc ranh (điểm mia). Bản đồ do bên A cung cấp đã được UBND tỉnh Vĩnh Phúc phê duyệt. Công việc của mình được công ty giao là hợp thức hóa bản đồ để làm thủ tục cho bên A để bên A trình UBND Hà Nội phê duyệt. vậy theo bạn chúng ta có nên đi đo đạc lại mới hoàn toàn không ? hay là tận dụng cái đã có sẳn mà các cấp các ngành đã phê duyệt, chắc bạn biết rõ nếu đo đạc lại mới hoàn toàn thì sẽ tốn bao nhiêu tiền của của nhân dân hay là tận dụng cái ĐÚNG đã có sẳn để làm giảm chi phí đi. Công việc mình làm cũng có người cho là "ma số" nhưng cũng có người không cho việc đó là "ma số". Nhưng dù thế nào đi nữa thì nó được xuất phát từ cái ĐÚNG mà ra thôi bạn ạ. và hiệu quả của nó thì chắc bạn cũng rõ rồi (mình không có quyền quyết định đo đạc lại)
Mong các bác góp ý kiến.
Rất cảm ơn các bác, các bạn trên diễn đàn đã đưa ra những ý kiến phản hồi cho mình.
Xin chúc toàn thể một sức khỏe để làm việc
  • 0

#16 TRUNGNGAMY

TRUNGNGAMY

biết lệnh block

• 401 Bài viết

Đã gửi 29 August 2010 - 11:54 AM

Rất cảm ơn bạn đã góp ý kiến cho mình
Chắc mình phải nói rõ hơi một chút thì bạn mới hiểu tại sao mình lại làm như vậy ?
Vừa dồi công ty của mình mới nhận một hợp đồng làm giải phóng mặt bằng cho một tuyến đường tại một khu vực của huyện Mê Linh
Khi huyện Mê Linh chưa sát nhập về Hà Nội thì một công ty khác đã đo tuyến đường đó đồi , khi công ty của mình lên làm việc với cán bộ phụ trách huyện Mê Linh họ đã cung cấp cho công ty mình bản đồ mà công ty trước vừa đo xong, cán bộ huyện Mê Linh yêu cầu công ty mình hợp thức hóa bản đồ đó để trình UBND thành phố Hà Nội để mở tuyến đường, vì công ty đo trước đó chỉ có chức năng trong tỉnh Vĩnh Phúc chứ không có chức năng đo đạc và làm hồ sơ để UBND thành phố Hà Nội phê duyệt, để trình được UBND thành phố Hà Nội phê duyệt bản đồ (đại diện trực tiếp kiểm tra là sở tài nguyên và môi trường và sở quy hoạch kiến Hà nội) phải có bản đồ giấy và bản đồ số theo quy định của các sở trên và phải có sổ thống kê tọa độ các điểm góc ranh(điểm mia), nhưng do bên A (huyện Mê Linh) chỉ cung cấp cho bên công ty mình bản đồ số không có bản thống kê tọa độ các điểm mia, bên A yêu cầu bên công ty mình hợp thức hóa tiếp bản đồ, đổi kinh tuyến trục về kinh tuyến trục của Hà Nội và lập bảng thống kê tọa độ các góc ranh (điểm mia). Bản đồ do bên A cung cấp đã được UBND tỉnh Vĩnh Phúc phê duyệt. Công việc của mình được công ty giao là hợp thức hóa bản đồ để làm thủ tục cho bên A để bên A trình UBND Hà Nội phê duyệt. vậy theo bạn chúng ta có nên đi đo đạc lại mới hoàn toàn không ? hay là tận dụng cái đã có sẳn mà các cấp các ngành đã phê duyệt, chắc bạn biết rõ nếu đo đạc lại mới hoàn toàn thì sẽ tốn bao nhiêu tiền của của nhân dân hay là tận dụng cái ĐÚNG đã có sẳn để làm giảm chi phí đi. Công việc mình làm cũng có người cho là "ma số" nhưng cũng có người không cho việc đó là "ma số". Nhưng dù thế nào đi nữa thì nó được xuất phát từ cái ĐÚNG mà ra thôi bạn ạ. và hiệu quả của nó thì chắc bạn cũng rõ rồi (mình không có quyền quyết định đo đạc lại)
Mong các bác góp ý kiến.
Rất cảm ơn các bác, các bạn trên diễn đàn đã đưa ra những ý kiến phản hồi cho mình.
Xin chúc toàn thể một sức khỏe để làm việc

Có thể bạn đã nói kg rõ về công việc. Thông thường khi BDĐC đã đc KTNT thì nó đã là thành phẩm, nếu có thay đổi về ranh giới hành chính thì sẽ đc Sở Tài nguyên và Môi trường hay cơ quan chức năng cho phép biên tập lại theo RGHC mới. Đây hoàn toàn là công đoạn nội nghiệp không liên quan tới điểm mia (có trị đo góc cạnh) thuộc công đoạn ngoại nghiệp. Cái mà bạn nói có thể là bảng tọa độ góc ranh trong hồ sơ kỹ thuật thửa đất chứ kg phải là điểm mia.
Mặc khác, khi bạn hợp thức hóa hồ sơ người khác tức là bạn phải chịu trách nhiệm về những cái sai trong đó. Bạn có chắc người làm bản đồ trước đó đã kg có suy nghĩ như bạn, tức là đã hợp thức hóa từ nguồn nào đó.
Trong công việc đền bù GPMB mình khuyên bạn nên cẩn thận. Chỉ cần BĐ bị sai ngay những vị trí có những nhà cửa, công trình có giá trị và bạn cứ thế mà định tuyến GPMB, thì bạn phải hoàn toàn chịu trách nhiệm những thiệt hại cao hơn rất nhiều giá trị hợp đồng cho bạn đo lại
  • 0

#17 ngocthanh_2010

ngocthanh_2010

biết vẽ line

• 28 Bài viết

Đã gửi 29 August 2010 - 05:50 PM

Có thể bạn đã nói kg rõ về công việc. Thông thường khi BDĐC đã đc KTNT thì nó đã là thành phẩm, nếu có thay đổi về ranh giới hành chính thì sẽ đc Sở Tài nguyên và Môi trường hay cơ quan chức năng cho phép biên tập lại theo RGHC mới. Đây hoàn toàn là công đoạn nội nghiệp không liên quan tới điểm mia (có trị đo góc cạnh) thuộc công đoạn ngoại nghiệp. Cái mà bạn nói có thể là bảng tọa độ góc ranh trong hồ sơ kỹ thuật thửa đất chứ kg phải là điểm mia.
Mặc khác, khi bạn hợp thức hóa hồ sơ người khác tức là bạn phải chịu trách nhiệm về những cái sai trong đó. Bạn có chắc người làm bản đồ trước đó đã kg có suy nghĩ như bạn, tức là đã hợp thức hóa từ nguồn nào đó.
Trong công việc đền bù GPMB mình khuyên bạn nên cẩn thận. Chỉ cần BĐ bị sai ngay những vị trí có những nhà cửa, công trình có giá trị và bạn cứ thế mà định tuyến GPMB, thì bạn phải hoàn toàn chịu trách nhiệm những thiệt hại cao hơn rất nhiều giá trị hợp đồng cho bạn đo lại

Cảm ơn bạn đã đóng góp ý kiến với mình.
- Mình không có quyền quyết định cho việc đo đạc lại
- Mình làm theo yêu cầu bên A, bên A sẽ có cán bộ kỹ thuật kiểm tra sản phẩm mình làm ra, nếu đạt yêu cầu họ nhận sản phẩm và 2 bên thanh lý hợp đồng
- Các điểm mia là một phần các góc ranh, phần còn lại là các địa vật liên quan như cột điện, hố ga....
- Bản đồ do bên A cung cấp, họ phải chịu trách nhiệm trước bản đồ này, khi mình làm xong thì sản phẩm mình làm ra mình phải chịu trách nhiệm, chứ mình không thể tìm được người trước đó làm bản đồ này để hỏi họ nguồn gốc của tờ bản đồ đó.
- Lập bảng tọa độ tất cả điểm mia có trên bản đồ ( Bên A yêu cầu vậy )
- Trông hồ sơ GPMB tất nhiên là có hình thửa đất, chỉ giới giải phóng, diện tích mất, diện tích còn, thông tin về thửa đất như tên chủ, tài sản có trên thửa đất và tọa độ các góc ranh.
- Việc mình hỏi các bác, các bạn trên diễn đàn là tạo các Point tại mỗi đỉnh của Line và Plyline, các Point này được đưa vào một Lớp, và xuất tọa độ XY của các Point này tệp TXT chẳng hạn nó chỉ liên quan một phần rất nhỏ trong công việc hiện tại mình đang làm thôi, nhưng nó sẽ rất hữu ích cho một số công việc khác, tùy thuộc vào mỗi người.
Việc mình lồng ghép câu hỏi là một phần lỗi của mình, nhưng chính vì cái lỗi này mà chúng ta có những phản hồi trái chiều giúp cho người làm trắc địa chân trọng giái trị mình làm ra.
Xin cảm ơn mọi người
Chúc mọi người bước sang một tuần làm việc hiệu quả
Chúc diễn đàn ngày một phát triển
  • 0

#18 TRUNGNGAMY

TRUNGNGAMY

biết lệnh block

• 401 Bài viết

Đã gửi 02 September 2010 - 02:26 AM

Cảm ơn bạn đã đóng góp ý kiến với mình.
- Mình không có quyền quyết định cho việc đo đạc lại
- Mình làm theo yêu cầu bên A, bên A sẽ có cán bộ kỹ thuật kiểm tra sản phẩm mình làm ra, nếu đạt yêu cầu họ nhận sản phẩm và 2 bên thanh lý hợp đồng
- Các điểm mia là một phần các góc ranh, phần còn lại là các địa vật liên quan như cột điện, hố ga....
- Bản đồ do bên A cung cấp, họ phải chịu trách nhiệm trước bản đồ này, khi mình làm xong thì sản phẩm mình làm ra mình phải chịu trách nhiệm, chứ mình không thể tìm được người trước đó làm bản đồ này để hỏi họ nguồn gốc của tờ bản đồ đó.
- Lập bảng tọa độ tất cả điểm mia có trên bản đồ ( Bên A yêu cầu vậy )
- Trông hồ sơ GPMB tất nhiên là có hình thửa đất, chỉ giới giải phóng, diện tích mất, diện tích còn, thông tin về thửa đất như tên chủ, tài sản có trên thửa đất và tọa độ các góc ranh.
- Việc mình hỏi các bác, các bạn trên diễn đàn là tạo các Point tại mỗi đỉnh của Line và Plyline, các Point này được đưa vào một Lớp, và xuất tọa độ XY của các Point này tệp TXT chẳng hạn nó chỉ liên quan một phần rất nhỏ trong công việc hiện tại mình đang làm thôi, nhưng nó sẽ rất hữu ích cho một số công việc khác, tùy thuộc vào mỗi người.
Việc mình lồng ghép câu hỏi là một phần lỗi của mình, nhưng chính vì cái lỗi này mà chúng ta có những phản hồi trái chiều giúp cho người làm trắc địa chân trọng giái trị mình làm ra.
Xin cảm ơn mọi người
Chúc mọi người bước sang một tuần làm việc hiệu quả
Chúc diễn đàn ngày một phát triển

Ngày xưa mình viết lisp này để thống kê số lượng đỉnh và tọa độ, sau đó kg dùng nữa nên đã mất code, chỉ còn file.fas, đưa lên bạn dùng thử. Mình nghĩ lisp này khá đơn giản rất nhiều bạn có thể viết đc. Lệnh là tktd
http://www.cadviet.c...es/3/tktd_1.zip
  • 0

#19 ngocthanh_2010

ngocthanh_2010

biết vẽ line

• 28 Bài viết

Đã gửi 07 September 2010 - 09:44 PM

Ngày xưa mình viết lisp này để thống kê số lượng đỉnh và tọa độ, sau đó kg dùng nữa nên đã mất code, chỉ còn file.fas, đưa lên bạn dùng thử. Mình nghĩ lisp này khá đơn giản rất nhiều bạn có thể viết đc. Lệnh là tktd
http://www.cadviet.c...es/3/tktd_1.zip

Rất cảm ơn bác "TRUNGNGAMY" đã chia sẽ cùng mình
Thật sự mình chưa biết gì về Lisp cả, mình mới biết đến Lisp và dùng đến Cad mới gần 1 năm nay nên còn phải học hỏi từ các bác trên diễn đàn nhiều.
Xin cảm ơn các bác trên diễn đàn !
  • 0