Đến nội dung

Hình ảnh

CÁCH CHÈN NHIỀU BLOGK?

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 nhuhien89

nhuhien89

biết lệnh scale

• 149 Bài viết
Điểm đánh giá: 26 (tàm tạm)

Đã gửi 29 August 2010 - 10:27 AM

Ví công việc sừ dụng cad có hạn ,nên nhiều lệnh ko biết , chỉ giúp cho việc này :t0i muốn chèn nhiều Block (hình ghữ nhật }vào một đường cong Pline sao cho cạnh chữ nhật tiếp xúc vớt đụờng pline ,cách thủ cong mà tôi áp dụng ;chia pline chèn ,quay, ghép ... tối mat....A. biết chỉ giáo ...
  • 0

#2 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 29 August 2010 - 01:15 PM

Ví công việc sừ dụng cad có hạn ,nên nhiều lệnh ko biết , chỉ giúp cho việc này :t0i muốn chèn nhiều Block (hình ghữ nhật }vào một đường cong Pline sao cho cạnh chữ nhật tiếp xúc vớt đụờng pline ,cách thủ cong mà tôi áp dụng ;chia pline chèn ,quay, ghép ... tối mat....A. biết chỉ giáo ...

Bạn hãy chịu khó tìm kiếm nhé, trên diễn đàn có khá nhiều bài viết về vấn đề này rồi. Chịu khó đọc bạn sẽ chọn được cái phù hợp với mình. Chúc bạn vui...
  • 1
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#3 huong259

huong259

biết lệnh refedit

• 596 Bài viết
Điểm đánh giá: 350 (khá)

Đã gửi 29 August 2010 - 01:48 PM

Anh hãy thử tìm kiếm CHÈN BLOCK THEO ĐƯỜNG DẪN. Em tin là anh sẽ tìm kiếm được, giả dụ không thấy điều cần tìm, anh hỏi lại cũng chưa muộn anh ạ!
  • 0

#4 conmuaha

conmuaha

biết vẽ ellipse

• 50 Bài viết
Điểm đánh giá: 18 (tàm tạm)

Đã gửi 29 August 2010 - 02:41 PM

Việc này bạn có thể dùng lệnh Divide hoặc Measure để chia đều và chèn một Block vào. Tất nhiên chỉ có thể chèn theo khoảng cách đều nhau thôi nhé, còn theo khoảng cách bất kỳ thì...làm thủ công như bạn đã làm rồi.
Cách làm như sau. Ví dụ ta có yêu cầu như hình http://lh4.ggpht.com.....-55-45 PM.jpg
Tôi lấy trường hợp bạn đã có các đối tượng Spline và hình chữ nhật. Với hình chữ nhật là đối tượng mà bạn tạo thành Block, chú ý ở đây...theo yêu cầu thì cạnh của hình chữ nhật tiếp xúc với đường Spline cho nên bạn phải tạo Block với Base point nằm ở trên một cạnh bất kỳ của hình chữ nhật đó (ở trung điểm chẳng hạn) sau đó thì bạn dùng Divide (chia đều) hoặc Measure (chia đều theo giá trị cho trước) và dùng lựa chọn Block để chèn Block vừa tạo lên Spline cho trước. (bạn phải nhớ tên của Block vừa tạo nhé). Ở đây tôi hướng dẩn bạn dùng Divide nhé.
Command: div-->enter
Select object to divide: (chọn lên Spline)
Enter the number of segments or [Block]: Nhập vào số đoạn muốn có hoặc nhấn B để chèn Block lên Spline.
Enter the number of segments or [Block]: B -->enter
Enter name of block to insert: Nhập vào tên Block muốn chèn (tên Block lúc nảy bạn vừa tạo nhé)
Align block with object? [Yes/No] <Y>: Lựa chọn Y hoặc N để cho Block tiếp xúc với Spline hay không!
Enter the number of segments: Nhập vào số đối tượng muốn chèn (Số đối tượng muốn chèn bằng số đoạn muốn chia cộng thêm 1)
http://lh3.ggpht.com.....-36-13 PM.jpg
  • 0

#5 nhuhien89

nhuhien89

biết lệnh scale

• 149 Bài viết
Điểm đánh giá: 26 (tàm tạm)

Đã gửi 29 August 2010 - 07:53 PM

Việc này bạn có thể dùng lệnh Divide hoặc Measure để chia đều và chèn một Block vào. Tất nhiên chỉ có thể chèn theo khoảng cách đều nhau thôi nhé, còn theo khoảng cách bất kỳ thì...làm thủ công như bạn đã làm rồi.
Cách làm như sau. Ví dụ ta có yêu cầu như hình http://lh4.ggpht.com.....-55-45 PM.jpg
Tôi lấy trường hợp bạn đã có các đối tượng Spline và hình chữ nhật. Với hình chữ nhật là đối tượng mà bạn tạo thành Block, chú ý ở đây...theo yêu cầu thì cạnh của hình chữ nhật tiếp xúc với đường Spline cho nên bạn phải tạo Block với Base point nằm ở trên một cạnh bất kỳ của hình chữ nhật đó (ở trung điểm chẳng hạn) sau đó thì bạn dùng Divide (chia đều) hoặc Measure (chia đều theo giá trị cho trước) và dùng lựa chọn Block để chèn Block vừa tạo lên Spline cho trước. (bạn phải nhớ tên của Block vừa tạo nhé). Ở đây tôi hướng dẩn bạn dùng Divide nhé.
Command: div-->enter
Select object to divide: (chọn lên Spline)
Enter the number of segments or [Block]: Nhập vào số đoạn muốn có hoặc nhấn B để chèn Block lên Spline.
Enter the number of segments or [Block]: B -->enter
Enter name of block to insert: Nhập vào tên Block muốn chèn (tên Block lúc nảy bạn vừa tạo nhé)
Align block with object? [Yes/No] <Y>: Lựa chọn Y hoặc N để cho Block tiếp xúc với Spline hay không!
Enter the number of segments: Nhập vào số đối tượng muốn chèn (Số đối tượng muốn chèn bằng số đoạn muốn chia cộng thêm 1)
http://lh3.ggpht.com.....-36-13 PM.jpg

Rất cảm ơn CONMUAHA , một món quà t.thần mà tôi nhận đc ,tôi cảm thấy một ngày CN tuyệt vời , có lẽ bạn đoán biết tôi cái ngoai ngữ bị ...mù tịt , trước đây tôi đã tìm hiểu rồi nhưng dòng lệnh hỏi gì ..ko biết ,và mới đây biết có d.đàn cad nhưng việc tìm kiếm trên d.đàn ko mở đc đường dẫn
Còn có chút này nữa xin ra tay luon :tôi chèn block trên 3d hình nó quay như ..thép gai bung vậy ,ko theo ý được?,
chúc CONMUAHA :khỏe, trẻ mãivà thành đạt....
  • 0