Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
thangngv1985

Kiểm tra tỷ lệ bản vẽ đã thiết lập sẵn

Các bài được khuyến nghị

Vutuananh174    12

Kiểm tra hả? Vô cùng vô tận lắm hi hi! Như thế này nè: nếu mà bản vẽ ấy vẽ bên model thì do distance : command: di, pick vào 2 điểm của khung vẽ (phải dưới cùng, trái trên cùng) và so sánh vói các khổ giấy là biết tỷ lệ vẽ!

Đa số các bản vẽ nếu vẽ tỉ lệ 1:m(m là tỷ lệ hình vẽ), (tỷ lệ in 1:1) thì tỷ lệ của hình vẽ được thể hiện trực tiếp trong khung vẽ! (VD khổ giấy A3:297,420, vẽ cốt thép tỷ lệ 1:25 thì vẽ đúng 1:25 trong khung giấy!

Còn nếu tỷ lệ vẽ 1:1 thì thể hiện chi tiết là 1:1 và trình bày bên layout theo tỷ lệ thể hiện!

Nói chung nên vẽ bên model vì vẽ bên layout muốn chỉnh sửa cũng phức tạp!

Bạn search thêm trên diễn đàn nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
lp_hai    207
Xin các cao thủ CAD giúp em cách kiểm tra tỷ lệ bản vẽ đã thiết lập sẵn. :cheers:

tui thấy có 2 cách

1) nếu khung bv bên modle thì đo khung là bnhiêu rồi chia lại cho kt khung thật (a2 hoặc a3 j đó). không thì kiểm tra lại dim thì biết đang dim vói tl bnhiêu (trường hợp mình ko biết khung hiện tại là khung A mấy)

2) nếu khung bv nằm bên layout thì đơn giản hơn, chọn mview rồi nhấn Ctrl+1 xem thông số sclae của khung nhìn đó, hoặc dùng lệnh VPscale thì Cad sẽ cho ta biết tỉ lệ của khung nhìn ta chọn

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
daoluluta    0

các pro cho em hỏi bây giờ em muốn vẽ bản vẽ tỉ lệ 1: 1000 ( khi in ra rồi ấy ) thì vẽ trên cad các kích thước như thế nào để in ra nó được như thế nếu như tỉ lệ trong cad là 1: m . em đang gà mờ lắm mong các pro chỉ giáo em với em xin cảm ơn ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo