Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
AutoTay.com

Lỗi tỷ lệ khi dùng lệnh ALign và Offset

Các bài được khuyến nghị

Các bác cho em hỏi chút!

Em rất hay dùng lệnh ALign, từ trước đến giờ chẳng có trục trặc gì cả. Nay tự dưng bị lỗi về tỷ lệ: dù em ko chọn thay đổi tỷ lệ khi xoay nhưng sau khi Space tỷ lệ vẫn thay đổi. Ức chế kinh khủng. Và đặc biệt là chỉ khi xoay với 1 góc nhất định nào đó (có góc bị, mà cũng có góc ko)

Và cả khi sử dụng lệnh Offset, sau khi em pick chọn khoảng cách Offset, chọn đối tượng và phía Offset, kết quả thu được là 1 đường // với đối tượng nhưng với khoảng cách xa hơn khoảng cách em chọn rất nhiều. :cheers:

Bác nào biết chỉ em với!!!!!!!!!!!

Thank các bác nhiểu !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Các bác cho em hỏi chút!

Em rất hay dùng lệnh ALign, từ trước đến giờ chẳng có trục trặc gì cả. Nay tự dưng bị lỗi về tỷ lệ: dù em ko chọn thay đổi tỷ lệ khi xoay nhưng sau khi Space tỷ lệ vẫn thay đổi. Ức chế kinh khủng. Và đặc biệt là chỉ khi xoay với 1 góc nhất định nào đó (có góc bị, mà cũng có góc ko)

Và cả khi sử dụng lệnh Offset, sau khi em pick chọn khoảng cách Offset, chọn đối tượng và phía Offset, kết quả thu được là 1 đường // với đối tượng nhưng với khoảng cách xa hơn khoảng cách em chọn rất nhiều. :cheers:

Anh hãy chụp ảnh màn hình và gửi file bản vẽ lên , mọi người sẽ dễ góp ý hơn....nói có sách mách có bằng chứng sẽ dễ hiểu và thông cảm với nhau hơn anh ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bác cho em hỏi chút!

Bạn xem lại bắt điểm có chính xác chưa, thông thường bấm vội bấm vàng nó không như ý muốn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bác cho em hỏi chút!

Nhiều khả năng bản vẻ của bạn có đối tượng không đồng phẳng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nhiều khả năng bản vẻ của bạn có đối tượng không đồng phẳng

Bạn có thể giải thích rõ hơn được ko? "không đồng phẳng" là gì? Mình mới tập CAD nên cũg chưa biết được nhiều thuật ngữ cưa CAD! :cheers:

Cũng xin nói thêm là mình đã bắt điểm rất chính xác, hơn nữa khi dùng lệnh ALign mìh đã lựa chọn No khi CAD hỏi Scale hay ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn có thể giải thích rõ hơn được ko? "không đồng phẳng" là gì? Mình mới tập CAD nên cũg chưa biết được nhiều thuật ngữ cưa CAD! :cheers:

Cũng xin nói thêm là mình đã bắt điểm rất chính xác, hơn nữa khi dùng lệnh ALign mìh đã lựa chọn No khi CAD hỏi Scale hay ko?

Nếu hiện tượng offset có khi lớn hơn khoảng cách bạn pick tên màn hình, còn Align thì đồi khi đối tượng bị nhỏ hơn hoặc biến dạng thì 99% là bạn bắt trúng đối tượng không đồng phẳng.

-Giải thích về không đồng phẳng: một điểm trong cad thể hiện bởi tọa độ x,y,z thông thường bạn vẽ 2D thì bạn nhìn trên mặt phẳng oxy nên các đối tượng có khi khác nhau về z nhưng bạn không thấy. Nên khi bạn "bắt điểm rất chính xác" trên mặt bằng bạn thấy nó gần nhau nhưng thực chất trong không gian nó rất xa nên khoảng cách offset bị lớn. Dùng lệnh li kểm tra các đối tượng xem có z khác 0 không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nếu hiện tượng offset có khi lớn hơn khoảng cách bạn pick tên màn hình, còn Align thì đồi khi đối tượng bị nhỏ hơn hoặc biến dạng thì 99% là bạn bắt trúng đối tượng không đồng phẳng.

-Giải thích về không đồng phẳng: một điểm trong cad thể hiện bởi tọa độ x,y,z thông thường bạn vẽ 2D thì bạn nhìn trên mặt phẳng oxy nên các đối tượng có khi khác nhau về z nhưng bạn không thấy. Nên khi bạn "bắt điểm rất chính xác" trên mặt bằng bạn thấy nó gần nhau nhưng thực chất trong không gian nó rất xa nên khoảng cách offset bị lớn. Dùng lệnh li kểm tra các đối tượng xem có z khác 0 không?

Mình đang ngồi ngoài wán NET nên ko mở CAD ra thử được! Nhưng nếu các đối tượng có Z khác nhau thì phải xử lý thế nào bạn nhỉ?

Cảm ơn bạn nhiều vì đã quan tâm!!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình đang ngồi ngoài wán NET nên ko mở CAD ra thử được! Nhưng nếu các đối tượng có Z khác nhau thì phải xử lý thế nào bạn nhỉ?

Cảm ơn bạn nhiều vì đã quan tâm!!!!!

tìm trên CADVIET liso là các đối tượng về z bẳng o

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo