Đến nội dung

Hình ảnh
- - - - -

Rắc rối với việc lấy giá trị so sánh

• Please log in to reply
1 reply to this topic

#1 18011985

18011985

biết lệnh properties

• 255 Bài viết
Điểm đánh giá: 61 (tàm tạm)

Đã gửi 19 October 2010 - 11:06 AM

Mình có 1 đoạn thẳng mình lấy các giá trị của (assoc 10 doituong) (assoc 11 doituong) và mình chọn 1 điểm bằng việc gắn biến getpoint thì kết quả so sánh giữa getpoint hầu như là đúng vì:
assoc 10 và 11 lấy đến sau dấu phẩy 4 số (lớn hơn 4 số là làm tròn)
còn getpoint lấy nhiều hơn và cũng làm tròn. (có thể thay đổi số sau dấu phẩy trong units)
nhưng có những trường hợp assoc 10 kết quả 45.9231 còn getpoint cho giá trị 45.92311 thế là nó coi như không bằng nhau.
Vậy mong các bạn chỉ cho mình cách so sánh giữa DXF và getpoint sao cho kết quả là đúng nhất với mọi trường hợp.
  • 1
Trăng 16 trăng tròn
Em 16 bụng ... như trăng

Hướng dẫn sử dụng diễn đàn:
Để cảm ơn hay bài viết có ích: Ấn dấu + cuối bài.
Không vừa lòng hay bài spam: Ấn dấu - cuối bài.

#2 phamngoctukts

phamngoctukts

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 1107 Bài viết
Điểm đánh giá: 696 (tốt)

Đã gửi 19 October 2010 - 11:12 AM

Mình có 1 đoạn thẳng mình lấy các giá trị của (assoc 10 doituong) (assoc 11 doituong) và mình chọn 1 điểm bằng việc gắn biến getpoint thì kết quả so sánh giữa getpoint hầu như là đúng vì:
assoc 10 và 11 lấy đến sau dấu phẩy 4 số (lớn hơn 4 số là làm tròn)
còn getpoint lấy nhiều hơn và cũng làm tròn. (có thể thay đổi số sau dấu phẩy trong units)
nhưng có những trường hợp assoc 10 kết quả 45.9231 còn getpoint cho giá trị 45.92311 thế là nó coi như không bằng nhau.
Vậy mong các bạn chỉ cho mình cách so sánh giữa DXF và getpoint sao cho kết quả là đúng nhất với mọi trường hợp.

Bạn có thể dùng biến hệ thống luprec để lấy chữ số thập phân sau dấu , hoặc dùng hàm so sánh (equal num1 num2 a). a là sai số cho phép.
  • 1
Tất cả vì sự phát triển của diễn đàn ...
Cám ơn đừng nói lời suông mà hãy nhấn Hình đã gửi!