Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.

Các bài được khuyến nghị

Câu đó ra chưa rõ ràng :

khoảng cách giữa hai điểm bất kỳ luôn có một giá trị không đổi là 70,25 mm.

Đường kính của hình tròn là khoảng cách của hai điểm qua tâm là khoảng cách lớn nhất

Hình như đáp án là như sau:

có biểu thức

a/sinA = b/sinB

ở đây a = 70.25

A = 36 độ

b = R cần tìm

B = 72 độ

thay số R = 113.66...mm

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Câu đố của em ra xuất phát điểm từ bài viết sau:

Xin lỗi anh là Nam hay nữ ??? Có một vấn đề nhỏ sao anh trình bầy cứ như là ...lần đầu tiên đến nhà ra mắt bố mẹ vợ tương lai ứ!

Cho em hỏi cách trải mặt của một hình chiếu của mặt cong ,nghiêng

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...amp;#entry71624

Vì anh tuyluypden viết rất khó hiểu…đọc bài viết các bác sẽ thấy. Mong anh tuyluypden thông cảm! Em phải viết thế để lần sau anh trình bầy bài viết rõ ràng hơn thôi. Em đã từng soạn thảo văn bản hợp đồng nhiều lần, nếu câu viết ko rõ ràng mạch lạc dễ xảy ra tranh cãi …sai một chữ … tốn vài chục triệu là chuyện thường ở huyện.

1- Câu đố em đưa cũng có cái không rõ ràng và đã”LỪA ĐƯỢC HÀNG PHÒNG THỦ” SÚT BÓNG TUNG LƯỚI THỦ MÔN trieubb: với đáp án:

Hình như đáp án là như sau:

có biểu thức

a/sinA = b/sinBở đây a = 70.25

A = 36 độ

b = R cần tìm

B = 72 độ

thay số R = 113.66...mm

2- Đáp án của chị Svba đúng, xứng đáng được 12/10 điểm.

3- Anh Tuệ không đưa ra lời giải khi điều kiện chưa rõ ràng và phản biện rất logic. Vì thế em ko thể trách anh Tuệ đã “cố tình” ko chịu giải câu đố của em…

tue_nvcc (6/7/2009 10:03:32 AM): Nói trúng ý rùi hả

Ha Anh (6/7/2009 10:23:16 AM): Vâng!

Anh Tuệ ơi! Câu của em: “khoảng cách giữa hai điểm bất kỳ luôn có một giá trị không đổi là 70,25 mm” chỉ đúng trong trường hợp : chia đường tròn ra làm 3 phần bằng nhau. Nhận xét của anh …lại trúng ý em một lần nữa rồi anh ạ!

Em cố tình viết như vậy đấy anh ạ! Em đã vướng một vài lần khi làm hợp đồng với bên B về câu chữ gây tranh cãi mất thời gian và cả tiền nữa anh ạ! Hôm nào rảnh em sẽ kể cho anh biết về các trường hợp viết hợp đồng câu chữ ko chặt chẽ cho anh thư giãn...

Em xin cảm ơn các bác, các anh, các chị đã tham gia giải câu đố của em . Đó là niềm vui lớn nhất của em khi tham gia diễn đàn CADViet!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có bản vẽ em vẽ từ 24 tháng 6- 2009. Hôm nay mở ra em thấy nó bị lỗi Text. Em ko biết vì sao nó lại bị lỗi.

Em đã sửa được lỗi, đố các bác biết em đã sửa bằng cách nào và cũng tiện thể nhờ các bác chỉ giúp em nguyên nhân xảy ra lỗi đó ???

http://www.cadviet.com/upfiles/2/l_i_text.rar

- Cái này là do lỗi font thôi, trước kia bạn có font này giờ để 1 năm do format ổ cài lại win nên bị mất font . Chỉ cần chỉnh lại font chữ (dùng lệnh ST )cho Style name: Standar là .vntime là ok

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Trong một bản vẽ em dùng lại một ghi chú kiểu Text giống nhiều lần, làm cách nào để liên kết các text mà khi cần thay đổi lại nội dung thì những text gióng nhau đều thay đổi lại hết.Mong các anh giúp đỡ!

nếu như thế dùng block có chữ nhưng không phải là attribute.khi nào muốn thay đổi chữ trong block chỉ cần edit block rồi sửa trong block đó.ý mình có đúng ý hỏi của bạn chứ?

Tue_NV không đồng tình với bạn quyennv01 ở dòng chữ màu xanh.

Sự không đồng tình đó thể hiện ở câu đố như sau :

Cho 1 loạt các ATTribute như file gửi kèm theo. Các Attribute này có 2 thuộc tính : là số 100 màu đỏ và số 100 màu trắng.

Vậy đố các bạn : Hãy thay đổi giá trị số 100 màu đỏ thành giá trị 200

Minh hoạ bằng hình vẽ :

Còn đây là file bản vẽ. Các bạn xem và giải đố trên file bản vẽ này nhé :

http://www.cadviet.com/upfiles/2/100t200.dwg

Đây là tính năng rất hay của ATTRIBUTE mà có thể bạn chưa biết.

Nào mời các bạn cùng tham gia

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thật là kỳ lạ! Sau khi em tìm ra lệnh BATTMAN, em đã hí hửng là có thể giải được câu đố này của anh. Em đã chỉnh giá trị Default của nó về 200, chình màu về đỏ. Vậy mà nó cứ đứng đó, "trơ như đá, vững như đồng". Thôi lúc khác nghĩ tiếp vậy.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tue_NV không đồng tình với bạn quyennv01 ở dòng chữ màu xanh.

Sự không đồng tình đó thể hiện ở câu đố như sau :

Cho 1 loạt các ATTribute như file gửi kèm theo. Các Attribute này có 2 thuộc tính : là số 100 màu đỏ và số 100 màu trắng.

Minh hoạ bằng hình vẽ :

http://www.cadviet.com/upfiles/2/100t200.dwg

Nào mời các bạn cùng tham gia

Đáp án đây:

http://www.cadviet.com/upfiles/2/100t200_1.dwg

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lệnh mà gp14 đưa ra trùng với lệnh của Tue_NV. Rất cảm ơn gp14 đã tham gia giải đố.

Bạn gp14 khoan nói đáp án đã nhé để mọi người cùng tham gia giải đố thư giãn cho vui.

Đồng ý nhé. Thanks :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lệnh mà gp14 đưa ra trùng với lệnh của Tue_NV. Rất cảm ơn gp14 đã tham gia giải đố.

Bạn gp14 khoan nói đáp án đã nhé để mọi người cùng tham gia giải đố thư giãn cho vui.

Ngoài chọn tất cả ra và goi lệnh MO. Sau đó sửa trong bảng Properties, em chẳng nghĩ ra cái gì khác. Nhưng chắc chẳng ai sửa thế này.

Anh Tue_NV à! Xem bản vẽ của anh em thấy "choáng" quá! Những lệnh anh liệt kê ra đó chắc hẳn là lệnh anh thường dùng tạo ra từ các lisp phải không?

Thấy mình còn phải học nhiều quá! Anh có thể chia sẻ một chút kinh nghiệm về cách sử dụng lệnh được không.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đúng là lệnh : Ngày xưa đan áp cho chồng

Cơ mà ngày xưa chắc chỉ có áo sợi chứ ko phải LEN

Anh nói đúng đó là lệnh LEN nhưng phải chọn tham số P và nhập trị số 30 ( ở đây được hiểu là 30%)

Câu đố trên coi như xong! Em nâng cấp tiếp câu đố về Hachth hôm trước đã có lời giải trên trang này:

xin mời các bác tiếp tục thư giãn:Làm thế nào để biến H1 thành H2 nhanh nhất??? ( gợi ý dùng thêm lệnh TRIM phụ trợ- Câu này hơi bị khoai sắn nướng!)

Hồi nãy em không đọc kỹ bài viết của bác Tue_NV: Khoan nói đáp án. Bác bỏ qua nhé.

Cách làm của bạn SVba1608: Ngoài chọn tất cả ra và goi lệnh MO. Sau đó sửa trong bảng Properties

Nếu chưa đúng đáp án Bác Tuệ thử đưa gợi ý và Haanh cũng đưa ra gợi ý bài mặt cắt trên

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ngoài chọn tất cả ra và goi lệnh MO. Sau đó sửa trong bảng Properties, em chẳng nghĩ ra cái gì khác. Nhưng chắc chẳng ai sửa thế này.

Trước tiên, Tue_NV xin cảm ơn bạn svba1608, bạn gp14 , bạn hanhgl đã nhiệt tình tham gia giải đố

@svba1608 : Đáp án của em là 1 đáp án đúng nhưng chưa chính xác vì không thể hiện được sự liên kết giữa các số 100 màu đỏ với nhau, số 100 màu trắng với nhau. Em đồng ý không?

Đáp án đúng phải thể hiện được sự không đồng tình với ý kiến của bạn quyennv

Trong một bản vẽ em dùng lại một ghi chú kiểu Text giống nhiều lần, làm cách nào để liên kết các text mà khi cần thay đổi lại nội dung thì những text gióng nhau đều thay đổi lại hết.Mong các anh giúp đỡ!

nếu như thế dùng block có chữ nhưng không phải là attribute.khi nào muốn thay đổi chữ trong block chỉ cần edit block rồi sửa trong block đó.ý mình có đúng ý hỏi của bạn chứ?

Tue_NV sẽ nâng cấp câu đố nhé :

Cho 1 loạt các ATTribute như file gửi kèm theo.

Các Attribute này có 2 thuộc tính :

là số 100 màu đỏ và số 100 màu trắng.

là số 50 màu đỏ và số 100 màu trắng.

là số 150 màu đỏ và số 100 màu trắng.

Các ATT này nằm rải rác, xen kẽ vào nhau như hình vẽ dưới

Tức ý của Tue_NV là muốn có sự liên kết giữa số 100 màu đỏ với nhau đó mà

Minh hoạ bằng hình vẽ :

http://www.cadviet.com/upfiles/2/100t200_2.dwg

Các bạn tham gia giải đố cho vui nhé

@gp14 : Bạn nhận lời của Tue_NV giải luôn câu đố này và bạn vui lòng cho mình đáp án luôn nhé. Cảm ơn bạn gp14

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ Bạn Tue_NV :Làm cách nào bạn biết được đáp án trùng với lệnh của mình?

Giả thiết có File bản vẽ của người khác gửi đến một hình vẽ cái cầu thang, Bạn có thể biết được người ta đã vẽ nó bằng những lệnh nào ko?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
@ Bạn Tue_NV :Làm cách nào bạn biết được đáp án trùng với lệnh của mình?

Giả thiết có File bản vẽ của người khác gửi đến một hình vẽ cái cầu thang, Bạn có thể biết được người ta đã vẽ nó bằng những lệnh nào ko?

Rất cảm ơn bạn Havanvu đã góp ý cho Tue_NV

Mình đã sai rồi. Đúng là ta không thể biết được cái cầu thang đã vẽ bằng lệnh gì ngoại trừ trường hợp người vẽ nói cho ta biết nó được vẽ bằng lệnh gì?

Mình xin tiếp thu ý kiến, xin rút kinh nghiệm từ sự góp ý của bạn và cảm ơn bạn thật nhiều

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khi bạn gán giá trị Dimassoc =2 thì chân dim nó sẽ được liên kết với đối tượng cần đim.

Biến Dimassoc = 0 dim sẽ tự động bị phá vỡ.

Biến Dimassoc = 1 dim sẽ không liên kết với đối tượng

Biến Dimassoc = 2 dim sẽ liên kết với đối tượng -> Khi bạn thay đổi chiều dài của đối tượng thì đímẽ tự động nhảy theo.

OK? :s_big:

Mình làm thử không có được bạn ơi! Đặt biến Dimassoc = 2 dim thay đổi chiều dài của đoạn thẳng bằng LEN dùng với các tham số :[ DELta/ Percent/ Total/ Dynamic], chân Dim vẫn đứng im một chỗ không tự nhảy theo. Chẳng biết lỗi do đâu?

( Dùng lệnh Stretch chân Dim vẫn chạy theo bình thường)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình làm thử không có được bạn ơi! Đặt biến Dimassoc = 2 dim thay đổi chiều dài của đoạn thẳng bằng LEN dùng với các tham số :[ DELta/ Percent/ Total/ Dynamic], chân Dim vẫn đứng im một chỗ không tự nhảy theo. Chẳng biết lỗi do đâu?

( Dùng lệnh Stretch chân Dim vẫn chạy theo bình thường)

Bạn phải đặt biến dimassoc trước khi bạn sử dụng các lệnh dim. :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
@svba1608 : Đáp án của em là 1 đáp án đúng nhưng chưa chính xác vì không thể hiện được sự liên kết giữa các số 100 màu đỏ với nhau, số 100 màu trắng với nhau. Em đồng ý không?

Vâng, em đồng ý.

@gp14 : Bạn nhận lời của Tue_NV giải luôn câu đố này và bạn vui lòng cho mình đáp án luôn nhé. Cảm ơn bạn gp14

Đề nghị anh Tue_NV và anh gp14 đưa ra gợi ý đi thôi. Em hổng nghĩ ra nữa rồi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đề nghị anh Tue_NV và anh gp14 đưa ra gợi ý đi thôi. Em hổng nghĩ ra nữa rồi.
Em chỉ đổi được từng cái một, đổi đồng loạt thì chịu! Sao bác TUE_ VN không đưa ra đáp án

@hanhgl : Bạn có thể vui lòng đưa ra đáp án câu trả lời của bạn được không? Và rất có thể lệnh của bạn sử dụng trùng với lệnh mà Tue_NV sử dụng đến 90%. Cho phép Tue_NV đưa ra gợi ý sau câu trả lời này của bạn nhé.

MỜI CÁC BẠN GIẢI ĐỐ :

Liên Kết các giá trị TagValue của ATTribute với nhau

Trước tiên, Tue_NV xin cảm ơn bạn svba1608, bạn gp14 , bạn hanhgl đã nhiệt tình tham gia giải đố

Đáp án đúng phải thể hiện được sự không đồng tình với ý kiến của bạn quyennv

Tue_NV sẽ nâng cấp câu đố nhé :

Cho 1 loạt các ATTribute như file gửi kèm theo.

Các Attribute này có 2 thuộc tính :

là số 100 màu đỏ và số 100 màu trắng.

là số 50 màu đỏ và số 100 màu trắng.

là số 150 màu đỏ và số 100 màu trắng.

Các ATT này nằm rải rác, xen kẽ vào nhau như hình vẽ dưới

Tức ý của Tue_NV là muốn có sự liên kết giữa số 100 màu đỏ với nhau đó mà

Minh hoạ bằng hình vẽ :

http://www.cadviet.com/upfiles/2/100t200_2.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Câu 1:

Làm thế nào để vẽ được hình nón xiên có chiều cao H = R bán kính của hình nón(Chân đường cao hình nón nằm trên đường tròn đáy bán kính R), nhanh nhất mà không cần tạo 1 point ở đỉnh như cách làm của "cụ" QUYLAOTIENSINH:"circle đáy tạo 1 point ở đỉnh,1 path nối tâm circle với đỉnh.Loft 2 section là circle và point,path là line là ok"

[/u] Xin chỉ cách vẽ Cone lệch tâm!

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=11876

Câu 2:

Làm thế nào để hình vẽ của anh hottemping2000 không bị gãy khúc một cách nhanh nhất???

mình đã làm theo cách của bạn nhưng vẫn hok dc bạn ah..

file đính kèm

http://www.mediafire.com/download.php?hdgyn1xxinm

Ý Của mình là làm sao để giảm bớt những điểm màu xanh đó.ban thử chọn hết những đối tượng đó thử và zoom lớn .bạn sẽ thấy nó bị gãy từng khúc .có cách nào làm đường đó hok bị gãy khúc được hok?

Câu 3

-Giả sử có hình vẽ một bồn chứa nước 3 mét khối, thân trụ hai đáy chỏm cầu. Làm thế nào để có được bồn chứa nước có dung tích 1, 2, 4, 5, và 7 mét khối một cách nhanh nhất???

Câu 4:

Làm thế nào để biến hình 1 thành hình 2 nhanh nhất???

Em nâng cấp tiếp câu đố về Hachth hôm trước đã có lời giải trên trang này:

( gợi ý dùng thêm lệnh TRIM phụ trợ- Câu này hơi bị khoai sắn nướng!)

Xin mời các bác tiếp tục thư giãn !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
@ Anh Tuệ: Lệnh Xline ( Construc tion line) Trước em cũng biết nhưng lâu ko dùng nên quên. Em cũng thi thoảng dùng lệnh Ray vẽ đoạn thẳng có điểm đầu xác định còn điểm cuối nó chạy ra ngoài màn hình.

Cảm ơn anh vì lời giải đố tuy chưa nhanh nhưng đã cho em biết thêm tính năng hay của cái lệnh TRIM.

Lời giải của anh chỉ đúng trong truờng hợp đặc biệt. Giờ em nâng cấp lên thành tổng quát:

Xin mờii các bác tiếp tục thư giãn và cùng ra câu đố cho xôm tụ:

Làm thế nào để biến H1 thành H2 và ngược lại với thời gian và thao tác ngắn nhất???

(Chỉ dùng một lệnh duy nhất- Vẫn còn 4 câu đố trên trang này chưa có lời giải.)

Mời các bạn giải câu đố trên với bản vẽ sau

http://www.cadviet.com/upfiles/2/dovui2.dwg

(Câu này chỉ là đố vui thuần túy vì từ H2 thành H1 thì chưa chắc được)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mời các bạn giải câu đố trên với bản vẽ sau

http://www.cadviet.com/upfiles/2/dovui.dwg

(Câu này chỉ là đố vui thuần túy vì từ H2 thành H1 thì chưa chắc được)

Với lệnh len thì có thể chuyển từ hình 1-->H2 nhanh chóng với P=30%.

Nhưng nếu muốn chuyển qua lại giữa hai hình mình nghĩ dùng scale bock 1 chiều là hay nhất. cách này ko cần chỉnh bến dimassoc=2. Sau khi scale thì explode nó ra.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhưng nếu muốn chuyển qua lại giữa hai hình mình nghĩ dùng scale bock 1 chiều là hay nhất. cách này ko cần chỉnh bến dimassoc=2. Sau khi scale thì explode nó ra.

Xin lỗi, vì quên save trước khi upload. Hình này mới đúng

http://www.cadviet.com/upfiles/2/dovui2.dwg

Cách trên tương đương 3 lệnh

1. Block

2. Insert

3. Explode

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Command: dimassoc

Enter new value for DIMASSOC <2>: 2

Mình đã chỉnh DIMASSOC= 2 rồi sao LEN với tham số P Chân Dim vẫn ko chạy theo đoan thẳng, có phải thêm điều kiện nào ko ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em muốn vẽ một cung tròn với bán kính biết trước là 129mm. cung tròn này phải đi qua điểm A xác định trước và tiếp xúc với đường tròn tâm O bán kính R=30mm cho trước! Làm thế nào để có thể vẽ chính xác được?

File cad đó ở link sau:

http://www.cadviet.com/upfiles/2/at.dwg

bạn có cách nào vẽ nhanh hơn ko?

Hình mầu trắng là câu hỏi của anh vanvu_kt5. Cung tròn R129 của anh vanvu_kt5 cắt đường tròn R30 chứ ko tiếp xúc!

Hình mầu xanh đỏ vàng là cách dựng thủ công của em, cách vẽ thủ công thủ công này chậm tiến độ. Mời các bác thư giãn tiếp: làm thế nào để vẽ được cung tròn đi qua A tiếp xúc với đường tròn R30 nhanh nhất???( Câu này ko khó)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hình mầu trắng là câu hỏi của anh vanvu_kt5. Cung tròn R129 của anh vanvu_kt5 cắt đường tròn R30 chứ ko tiếp xúc!

Hình mầu xanh đỏ vàng là cách dựng thủ công của em, cách vẽ thủ công thủ công này chậm tiến độ. Mời các bác thư giãn tiếp: làm thế nào để vẽ được cung tròn đi qua A tiếp xúc với đường tròn R30 nhanh nhất???( Câu này ko khó)

anh nói đúng đấy, cái đó chưa tiếp xúc mà! đấy là file cad em upload nguyên vẹn của một người nhờ em vẽ hộ. Nhưng nếu vẽ kiểu"thủ công" kia thì chậm quá, trước vẽ kỹ thuật bằng tay bọn em vẫn phải vẽ vậy..(dùng compa, bút chì...) bạn xinduocbinhan ko phải là không đúng mà đấy là cách vẽ khi muốn tiếp xúc ngoài, vì lúc trả lời câu đó, bạn xinduocbinhan không mở đc file cad mà em gửi nên ko xem đc. Còn cách của anh là để vẽ tiếp xúc trong!

Sáng kiến của anh hay quá! Để mọi người cùng giải đố hay hơn! Cảm ơn anh nhé!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ứng dụng như thế này:

2. Vẽ đa giác ngoại tiếp 1 đường cong kín Spline

Xin mời các bác tiếp tục thư giãn với câu hỏi của anh Thiêp!

Gợi ý sơ bộ: Ngay trong trang này còn tồn đọng ít nhất là 5 câu đố của em vẫn chưa có lời giải. Giải được 1 trong các câu đố ứ thì sẽ giải bài vẽ đa giác ngoại tiếp 1 đường cong kín Spline.

7x3= 21 ngày nữa em sẽ đưa ra lời giải của một trong các câu đố trên! Và lời giải ứ sẽ là gợi ý chính thức để giải câu đố của anh Thiếp! Chúc các bác vui, khoẻ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay