Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.

Các bài được khuyến nghị

quan_gt    15

xin mời các bác tiếp tục thư giãn:Làm thế nào để biến H1 thành H2 nhanh nhất??? ( gợi ý dùng thêm lệnh TRIM phụ trợ- Câu này hơi bị khoai sắn nướng!)

Em nghĩ là Mirror nó, rồi nháy đúp vào cái hatch ở dưới, chọn Add pick point, chọn thêm vài vùng hatch nữa, chọn thêm cả vùng chứa hatch đã có (chọn lại thì lúc tạo lại hatch, những vùng chọn trùng nhau, nó sẽ bỏ hatch đi). Có được ko hả bác?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
haanh    1.586
Xin mọi người giúp đỡ, tôi có 1 khung tên muốn chèn một đoận text vào khung tên đó với yêu cầu như sau.

cho dù mình đánh nhiều chữ hay ít chữ trong khung ay thì số chữ vẫn lằm gọn trong khug ấy ko bị ra ngoài, nếu nhiều chữ quá chữ tự co ngắn lại, còn nếu ít chữ quá nó tự dãn ra cho kín khung đấy. tôi làm trong cad 2007 mà mãi không được. nhờ mọi nguờ giúp đỡ. Thanks!

Anh làm như sau:

DT > J > f > chọn điểm đầu, chọn điểm cuối > Thay đổi chiều cao chữ nếu cần > gõ chữ > >Xong

(> :thay chữ Ẻnter)

Command: dt TEXT

Current text style: "VNI-ROMAN" Text height: 50.0000 Annotative: No

Specify start point of text or [Justify/Style]: j Enter an option

[Align/Fit/Center/Middle/Right/TL/TC/TR/ML/MC/MR/BL/BC/BR]: f

Specify first endpoint of text baseline:

Specify second endpoint of text baseline:

Specify height <50.0000>: 70

chinh Text trong cad 2007

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...7&st=0&

Vẫn còn một cách nữa, ứng dụng khi cần viết H2S...M3 ( chữ số cao thấp).xin mời các bác thư giãn tiêps

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
havanvu38    95

Vẫn còn một cách nữa, ứng dụng khi cần viết H2S...M3 ( chữ số cao thấp).xin mời các bác thư giãn tiêps

Không hiểu ý của bạn? Chắc là phải thay đổi khoảng cách các chữ trong ô Tracking và thay đổi độ dầy chữ trong ô Width Factor trong bảng Text Fromattinr khi viết bằng lệnh T ?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
haanh    1.586

Như thế anh đã hiểu ý của em rồi. Cách của anh cũng chọn giãn và co dòng chữ nhưng bấm chọn tăng giảm mất nhiều thời gian

Vẫn còn một cách làm nữa nhanh hơn cách của anh. Cách này tiện việc viết H2SO4 m3 ... Anh suy nghĩ thêm nhé!

- Nếu chỉ viết chữ bình thường ko có hệ số lên cao xuống thấp thì dùng lệnh DT nhanh nhất

Xin mời các bác thư giãn tiếp!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
thiep    263
Xin mời các bác tiếp tục thư giãn với câu hỏi của anh Thiêp!

Gợi ý sơ bộ: Ngay trong trang này còn tồn đọng ít nhất là 5 câu đố của em vẫn chưa có lời giải. Giải được 1 trong các câu đố ứ thì sẽ giải bài vẽ đa giác ngoại tiếp 1 đường cong kín Spline.

7x3= 21 ngày nữa em sẽ đưa ra lời giải của một trong các câu đố trên! Và lời giải ứ sẽ là gợi ý chính thức để giải câu đố của anh Thiếp! Chúc các bác vui, khoẻ!

Chào Haanh, đã hơn 21 ngày trôi qua, mà chưa có ai giải được câu đố này. Bản thân Thiêp cũng phải nhờ lisp để tạo 1 đa giác ngoại tiếp với 1 SPLINE kín chứ không vẽ bằng lệnh thông thường được. Thôi thì nhờ Haanh giải, Thiêp sẽ học mót thêm 1 vài chiêu thủ thuật vẽ nữa của Haanh nhé.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
haanh    1.586

Câu 2:

Làm thế nào để hình vẽ của anh hottemping2000 không bị gãy khúc một cách nhanh nhất???

mình đã làm theo cách của bạn nhưng vẫn hok dc bạn ah..

file đính kèm

http://www.mediafire.com/download.php?hdgyn1xxinm

Ý Của mình là làm sao để giảm bớt những điểm màu xanh đó.ban thử chọn hết những đối tượng đó thử và zoom lớn .bạn sẽ thấy nó bị gãy từng khúc .có cách nào làm đường đó hok bị gãy khúc được hok?

Cảm ơn anh Thiep đã quan tâm. Trước khi đưa ra lời giải đố 2 cho em hỏi anh một câu nhé :

Anh có biết lệnh biến đường Spline thành Polyline mà không phải dùng lisp không? Câu hỏi này thay cho lời gợi ý để giả câu đố 2

và lời giải của câu đố 2 sẽ là gợi ý của câu về đa giác ngoại tiếp đường Spline khép kín

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
thiep    263
Câu 2:

Làm thế nào để hình vẽ của anh hottemping2000 không bị gãy khúc một cách nhanh nhất???

Cảm ơn anh Thiep đã quan tâm. Trước khi đưa ra lời giải đố 2 cho em hỏi anh một câu nhé :

Anh có biết lệnh biến đường Spline thành Polyline mà không phải dùng lisp không? Câu hỏi này thay cho lời gợi ý để giả câu đố 2

và lời giải của câu đố 2 sẽ là gợi ý của câu về đa giác ngoại tiếp đường Spline khép kín

Đến Cad2010 thì có lệnh biến SPLINE thành PLINE, Thiep hiểu ý của của Haanh: sau khi biến thành PLINE, với mỗi 1 điểm tiếp xúc, dùng 2 nút trên PLINE gần với nó nhất để lấy góc tiếp tuyến (a), vẽ các đường XLINE đi qua điểm tiếp xúc có phương là góc a, sau cùng dùng lệnh trim. Tuy nhiên, theo ý này sẽ có một số vấn như sau:

1- Một số người dùng chưa đủ tiền để mua CAD2010 nên không thể dùng lệnh biến SPLINE thành PLINE.

2- Góc a ở trên sẽ đúng nếu số nút của PLINE là vô cùng, giống như ta giải bài toán đạo hàm khi n tiến đến vô cùng. Mà tiến đẽn vô cùng thì mênh mông lắm! :tongue2:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
haanh    1.586
Đến Cad2010 thì có lệnh biến SPLINE thành PLINE, Thiep hiểu ý của của Haanh: sau khi biến thành PLINE, với mỗi 1 điểm tiếp xúc, dùng 2 nút trên PLINE gần với nó nhất để lấy góc tiếp tuyến (a), vẽ các đường XLINE đi qua điểm tiếp xúc có phương là góc a, sau cùng dùng lệnh trim. Tuy nhiên, theo ý này sẽ có một số vấn như sau:

1- Một số người dùng chưa đủ tiền để mua CAD2010 nên không thể dùng lệnh biến SPLINE thành PLINE.

2- Góc a ở trên sẽ đúng nếu số nút của PLINE là vô cùng, giống như ta giải bài toán đạo hàm khi n tiến đến vô cùng. Mà tiến đẽn vô cùng thì mênh mông lắm! :tongue2:

Vấn đề chính ở chỗ anh nói:" Đến Cad2010 thì có lệnh biến SPLINE thành PLINE"

Từ AutoCAD 2007 đã có lệnh biến biến SPLINE thành PLINE rồi anh ạ! Không tin anh thử mở

AutoCAD 2007, rồi gõ lệnh FLATTEN sẽ thấy liền.

Anh suy nghĩ thêm nhé! Anh có hay làm thơ ko? Giải đố cũng giống như làm thơ, khó nhất là câu mở đầu. Nếu chữ cuối cùng của câu thơ đầu tiên có vần "ận" tỉ dụ như chữ "giận" thì sẽ rất khó gieo vần cho câu thứ 2. Nhưng nếu cuối cùng có vần "ương" tỉ dụ như chữ "thương" thì việc gieo vần cho câu thơ thứ 2 trở nên dễ dàng và bài thơ được viết ra nhanh chóng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
thiep    263
Vấn đề chính ở chỗ anh nói:" Đến Cad2010 thì có lệnh biến SPLINE thành PLINE"

Từ AutoCAD 2007 đã có lệnh biến biến SPLINE thành PLINE rồi anh ạ! Không tin anh thử mở

AutoCAD 2007, rồi gõ lệnh FLATTEN sẽ thấy liền.

Anh suy nghĩ thêm nhé! Anh có hay làm thơ ko? Giải đố cũng giống như làm thơ, khó nhất là câu mở đầu. Nếu chữ cuối cùng của câu thơ đầu tiên có vần "ận" tỉ dụ như chữ "giận" thì sẽ rất khó gieo vần cho câu thứ 2. Nhưng nếu cuối cùng có vần "ương" tỉ dụ như chữ "thương" thì việc gieo vần cho câu thơ thứ 2 trở nên dễ dàng và bài thơ được viết ra nhanh chóng.

Anh Thiep thử lệnh FLATTEN trên Cad2007, SPLINE biến thành PLINE nhưng PLINE lại rất gấp gãy, vả lại nó không hỏi người dùng cần chỉ rõ 1 độ chính xác (Specify a precision), còn trong Cad2010 (có thể trong cad2008, cad2009 đã có) dùng lệnh SPLINEDIT, pick SPLINE, chọn P, chọn độ chính xác, enter.

Bản thân anh Thiep đang dùng Cad2007, còn Cad2010 anh phải nhờ 1 máy của 1 người bạn chứ anh chưa có.

Còn làm thơ ư, hồi còn đang yêu, anh cũng có làm vài bài gởi cho bà xã bây giờ. Giờ thì già rồi, nặn ra 1 bài thơ còn khó hơn viết 1 đoạn mã lisp. Thôi thì hôm nào rảnh tay chân, anh sẽ viết tặng Haanh 1 bài thơ, cỡ thơ con cóc thôi nhé!

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
haanh    1.586
Câu 1:

Làm thế nào để vẽ được hình nón xiên có chiều cao H = R bán kính của hình nón(Chân đường cao hình nón nằm trên đường tròn đáy bán kính R), nhanh nhất mà không cần tạo 1 point ở đỉnh như cách làm của "cụ" QUYLAOTIENSINH:"circle đáy tạo 1 point ở đỉnh,1 path nối tâm circle với đỉnh.Loft 2 section là circle và point,path là line là ok"

Câu đố của em không khó, chỉ là chút mẹo vặt . Hình như các bác bận việc nên ít nguời có thời gian giải đố.

Cách làm của em nhanh hơn cách của bác QUYLAOTIENSINH:

1-Dùng lệnh 3DFORBIT xoay mặt phẳng vẽ cho dễ nhìn

2-Dùng lệnh L một lần, vẽ được bán kính và chiều cao H và đường nối tâm hình nón với đỉnh chóp (từ 2007 vẽ 3d thuận tiện hơn)

3-Dùng lệnh C vẽ được đường tròn qua tâm và chân đường cao, không phải nhập kích thước > Di chuột lên đỉnh đường cao vẽ đường tròn có bán kính :0,000001

Chắc chắn đường tròn R= 0,000001 ko to hơn 1 point bao nhiêu, nó nằm trong phạm vi cho phép, rất nhỏ phải ko các bác, phải Z lên mới nhìn thấy, nhưng ko cần phải Z cho mất thời gian)

4-Dùng lệnh LOFT vẽ ngon lành!

@Anh Thiêp: Em đang dung CAD2007 và 2009. Tất cả những gì em đã viết trong hôm qua chỉ là gợi ý của gợi ý thôi , chưa có gì gọi là gợi cụ thể cả! Anh suy nghĩ thêm nhé, và nhớ viết tặng em bài thơ…hi hi hi

Phương châm của em để giải quyết một vấn đề gì, cũng phải đi từ những cái đơn giản nhất.

Ra ngoài đường, ngoài chợ, ra làm việc ở UBND xóm nếu cứ dùng lý luận cao siêu, sẽ ko bao giờ đạt được mục đích của tranh luận, cứ ngôn ngữ bình dân, khoai sắn nướng mà chơi!

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
anhthuhoa    6
@hanhgl : Bạn có thể vui lòng đưa ra đáp án câu trả lời của bạn được không? Và rất có thể lệnh của bạn sử dụng trùng với lệnh mà Tue_NV sử dụng đến 90%. Cho phép Tue_NV đưa ra gợi ý sau câu trả lời này của bạn nhé.

MỜI CÁC BẠN GIẢI ĐỐ :

Liên Kết các giá trị TagValue của ATTribute với nhau

Theo tôi có một cách giải quyết cũng nhanh.

Cần thực hiện các thao tác sau:

1- Lựa chọn các blocks cần thay trên bản vẽ 100t200_2.dwg

thực hiện lệnh "ATTOUT" xuất ra file tạm gọi "100t200_2.txt"

2- Copy past nội dung file "100t200_2.txt" vào file "**.xls"

-Thay giá trị 100 thành 200 trong cột "so2"

-Copy past nội dung file **.xls " vừa thay đổi vào file "100t200_2.txt" đã có và save

3- Vào lại bản vẽ 100t200_2.dwg

thực hiện lệnh "ATTIN" với file "100t200_2.txt" đx có được thay đổi.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
haanh    1.586
Có phải như thế này không ?

Để vẽ được 3 đường tròn tiếp xúc nhau và tiếp xúc với 3 cạnh của tam giác đều có cạnh, cách làm của anh Gia_bach tính theo tg 15° sẽ ko được chính xác tuyệt đối, ví tg15° có giá trị lẻ khiến 3 đường tròn ko thể tiếp xúc nhau.

Xin mời các bác tiếp tục thư giãn làm thế nào để vẽ được hvẽ trên nhanh nhất mà ko phải nhập giá trị bán kính R ???

( Cách làm của em :1- Vẽ tam giác đều cạnh L bằng 1 lần sử dụng lệnh Line . 2- ......)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
thiep    263
Để vẽ được 3 đường tròn tiếp xúc nhau và tiếp xúc với 3 cạnh của tam giác đều có cạnh, cách làm của anh Gia_bach tính theo tg 15° sẽ ko được chính xác tuyệt đối, ví tg15° có giá trị lẻ khiến 3 đường tròn ko thể tiếp xúc nhau.

Xin mời các bác tiếp tục thư giãn làm thế nào để vẽ được hvẽ trên nhanh nhất mà ko phải nhập giá trị bán kính R ???

( Cách làm của em :1- Vẽ tam giác đều cạnh L bằng 1 lần sử dụng lệnh Line . 2- ......)

Cách làm của Thiep như sau:

Trước hết, xác định tâm vòng tròn nội tiếp tam giác. Đối với tam giác đều thì quá dễ.

Như vậy ta sẽ có được 3 tam giác nhỏ trong 1 tam giác lớn,

Lần lượt từng tam giác nhỏ này, ta vẽ 3 vòng tròn nội tiếp trong tam giác như sau:

Command: c , enter

3p , enter

shift-right "g" (tangent)

pick con trỏ vào 1 cạnh của tam giác

pick con trỏ vào cạnh thứ 2 của tam giác

pick con trỏ vào cạnh thứ 3 của tam giác

OK!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
haanh    1.586
Cách làm của Thiep như sau:

Trước hết, xác định tâm vòng tròn nội tiếp tam giác. Đối với tam giác đều thì quá dễ.

Như vậy ta sẽ có được 3 tam giác nhỏ trong 1 tam giác lớn,

Lần lượt từng tam giác nhỏ này, ta vẽ 3 vòng tròn nội tiếp trong tam giác như sau:

Command: c , enter

3p , enter

pick con trỏ vào 1 cạnh của tam giác

pick con trỏ vào cạnh thứ 2 của tam giác

pick con trỏ vào cạnh thứ 3 của tam giác

OK!

Em hiểu cách làm của anh. Với cách ứ buộc anh phải vẽ 3 đoạn nối trọng tâm của tam giác với 3 đỉnh, tiếp đó anh vẽ lần lượt 3 đường tròn. Cách của anh lâu vì phải vẽ 3 đường thẳng, rồi lại xoá nó đi. Thao tác để vẽ 3 đường tròn cũng lâu. Muốn nhanh hơn anh chỉ vẽ 1 đường tròn rồi dùng lệnh MI sẽ nhanh hơn.

Cách của em chỉ dùng lệnh vẽ đường tròn rồi biến đổi, ko có thao tác phụ vẽ thêm đường rồi lại xoá đi, và ko dùng Shift+ chuột phải. Anh suy nghĩ thêm nhé! Cảm ơn anh nhiều, chúc anh vui khoẻ!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
vanthiep    17
Em hiểu cách làm của anh. Với cách ứ buộc anh phải vẽ 3 đoạn nối trọng tâm của tam giác với 3 đỉnh, tiếp đó anh vẽ lần lượt 3 đường tròn. Cách của anh lâu vì phải vẽ 3 đường thẳng, rồi lại xoá nó đi. Thao tác để vẽ 3 đường tròn cũng lâu. Muốn nhanh hơn anh chỉ vẽ 1 đường tròn rồi dùng lệnh MI sẽ nhanh hơn.

Cách của em chỉ dùng lệnh vẽ đường tròn rồi biến đổi, ko có thao tác phụ vẽ thêm đường rồi lại xoá đi, và ko dùng Shift+ chuột phải. Anh suy nghĩ thêm nhé! Cảm ơn anh nhiều, chúc anh vui khoẻ!

Bạn Hà Anh đã vẽ thử chưa, có nhầm lẫn gì không, bạn đưa ra gợi ý thử xem?!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
haanh    1.586
Bạn Hà Anh đã vẽ thử chưa, có nhầm lẫn gì không, bạn đưa ra gợi ý thử xem?!!!

Gợi ý:

Cách làm của em vẽ được tam giác đều gõ lênh bằng Line thực hiện chế độ bắt điểm Polar Tracking với 1 lần nhập lệnh.

Tiếp theo vẽ đường tròn ( ko cần nhập giá trị của R) cũng dùng bắt điểm Polar Trackingr. Tiếp theo là lệnh biến đổi......

(Vẽ đường tròn em chỉ gõ C > bắt điểm chứ ko dùng bất kỳ tam số nào, ko dùng lệnh Draw > Circle > Tan, Tan, Tan).

Xin mời các bác thư giãn tiếp, đố vui có thưởng đê!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
quangha84    64

Nhờ bạn HAANH vẽ nhanh 3 đường tròn tiếp xúc nhau giống 3 đường tròn trên, mỗi đường tròn lại tiếp xúc với hai cạnh của tam giác đều, trong đó 2 đường tròn nằm dưới, một đường tròn nằm trên?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
jick    82

Nhờ bạn HAANH vẽ nhanh 3 đường tròn tiếp xúc nhau giống 3 đường tròn trên, mỗi đường tròn lại tiếp xúc với hai cạnh của tam giác đều, trong đó 2 đường tròn nằm dưới, một đường tròn nằm trên?

cái này đơn giản thôi,vẽ lần lượt 3 đường tròn,mỗi đường tròn đc xđ bằng cách tiếp xúc với 3 tiếp tuyến là hai cạnh tam giác và một đường cao bất kỳ của tam giác,(đường cao này ko nằm giữa hai cạnh tam giác vừa chọn,hơi thừa nhưng vẫn nói khà khà :D )

lệnh vẽ đường tròn tiếp xúc ba cạnh Draw/Circle/Tan Tan Tan :cheers:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
vanthiep    17
Bác nào up lại cho e cái này đi : http://www.cadviet.com/upfiles/dovui.zip

em down về giải nén bị lỗi!

Cảm ơn các bác nhiều!

Câu đố của bạn khó nhất diễn đàn!

Gợi ý:

Cách làm của em vẽ được tam giác đều gõ lênh bằng Line thực hiện chế độ bắt điểm Polar Tracking với 1 lần nhập lệnh.

Tiếp theo vẽ đường tròn ( ko cần nhập giá trị của R) cũng dùng bắt điểm Polar Trackingr. Tiếp theo là lệnh biến đổi......

(Vẽ đường tròn em chỉ gõ C > bắt điểm chứ ko dùng bất kỳ tam số nào, ko dùng lệnh Draw > Circle > Tan, Tan, Tan).

Gợi ý gì khác nào đánh đố, bạn nói rõ dùng mấy lệnh để biến đổi ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
tedu    0

Em xin lỗi ,chắc tại e nói ko rõ ràng.Đây là câu đố của bác Nguyen Hoanh

nguyên văn câu đố:

"Đây là 1 file DWG có chứa 1 block bị đóng băng.

Đố ai sửa được block này?

http://www.cadviet.com/upfiles/dovui.zip

Thử sức nhé! "

e down về giải nén ko được,Các bác up lại cho e down với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
anhthuhoa    6
Gợi ý:

Xin giới thiệu một cách làm:

A-Trường hợp 1 đường tròn nằm trên và 2 nằm dưới:

1- Vẽ tam giác đều cạnh L (cho trước=120 theo đầu bài) gõ lênh bằng Line thực hiện chế độ bắt điểm Polar Tracking, tạo trung điểm O tam giác

2- Vẽ 3 đường tròn tâm là 3 đỉnh tam giác, đường kính bắt vào điểm giữa mỗi cạnh [H1.1 (nằm trên cạnh đáy), H2.1, H3.1]

3- Dùng lệnh “Offset” cạnh đáy xuống dưới với khoảng cách L/2 (cho trước), kéo dài đường O-H1.1 cắt đường đã offset được điểm H1.2.

4- Dùng lệnh “Scale-Select (3 đường tròn)- base point (O) -Reference –Point” để đạt được tỷ lệ S= OH1.1/OH1.2

B-Trường hợp 2 đường tròn nằm trên và 1 nằm dưới:

1- Vẽ tam giác đều cạnh L (cho trước) gõ lênh bằng Line thực hiện chế độ bắt điểm Polar Tracking, tạo trung điểm O tam giác.

2- Vẽ 3 đường tròn tâm là 3 đỉnh tam giác, đường kính bắt vào điểm giữa mỗi cạnh [H1.1 (nằm trên cạnh đáy), H2.1, H3.1], kéo dài đường H1.1-O cắt đường tròn trên đỉnh được H1.3.

3- Vẽ dường tròn tâm O, bán kính OH1.3; Xoay 3 đường tròn nhỏ góc 180o xung quanh điểm O

4- Dùng lệnh “Scale-Select (3 đường tròn)- base point (O) -Reference –Point” để đạt được tỷ lệ S= OH1.1/OH1.3

Mô tả thì dài nhưng thực hiện thì đơn giản thôi; Không cần tính toán; thực hiện chế độ bắt điểm, và các lệnh “Line”, “Circle”.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
haanh    1.586

Vẽ 3 đường tròn cách làm của anh dài dòng: "3- Dùng lệnh “Offset” cạnh đáy xuống dưới với khoảng cách L/2 (cho trước), kéo dài đường O-H1.1 cắt đường đã offset được điểm H1.2"

Nếu anh Offset bình thường , cạch tam giác vẫn còn...anh phải xoá nó đi. Nếu anh Offset với tham số E ( Erase) để khi thực hiện lệnh thì đường cạnh tam giác sẽ mất đi (tương đương với lệnh Move). Tiếp theo anh lại kéo dài đường O-H1.1 cắt đường đã offset được điểm H1.2 > tốc độ vẽ chậm.

Ảnh trên là chế độ Polar tracking em đã sử dụng

Đúng như anh nói vẽ bắt điểm theo Polar Tracking, sẽ chậm trong trưòng hợp bắt điểm trọng tâm tam giác có nhiều vòng tròn nội tiếp dễ bị nhiễu. Khi đã vẽ quen tay sẽ rất nhanh.

Để vẽ nhanh hình H1 em chỉ dùng các lệnh: L , C, SC và MI Vẽ hình H2 khó hơn phải dùng thêm lệnh RO.

Cảm ơn anh đã tham gia giải đố, anh suy nghĩ thêm nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
haanh    1.586

Làm thế nào để biến H1 thành H2 nhanh nhất.

Xin mời các bác tiếp tục thư giãn! Đố vui có thưởng đê!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay