Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.

Các bài được khuyến nghị

phamngoctukts    708
Hề hề hề,

Đúng thì đúng rồi, nhưng mà hình như nó chửa nhanh bạn ạ. Cố tìm tí nữa xem nó có nhanh hơn không hỉ?????

Hề hề hề....

Bác bình ạ em tìm mãi mà không ra cách nào nhanh hơn cách của em. Bác có lời giải chưa bật mí cho anh em đi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Tue_NV    3.841

Đây là đáp án :

Bật OSNAP
Command:  ARC 
Specify start point of arc or [Center]: -> Pick điểm A
Specify second point of arc or [Center/End]: E -> gõ E
Specify end point of arc: -> Pick điểm B
Specify center point of arc or [Angle/Direction/Radius]: D -> gõ D
Specify tangent direction for the start point of arc: Pick điểm O

........

to phamngoctukts : Bạn có nghe nói về 1 LISP có thể tự đánh răng chưa ? :(

Anh giabach ơi! Lisp có thể tự đánh răng nhưng nó đánh răng thúi lắm. Nó đánh không kỹ nên mới nghe "mùi" :(

Có lần lên công ty, em không biết mình đánh răng bằng Lisp, lúc ăn sáng xong mới phát hiện, dzô phòng WC, súc miệng, mới hết "mùi", may mà chẳng có ai phát hiện được :)

Thế anh đã nghe dùng răng của người khác để đánh răng của mình chưa? :D

@hoan2182 : Tue_NV với công việc thì đâu ra đó, ngô ra ngô, khoai ra khoai, hổng có chuyện vừa đánh răng vừa post bài đâu bạn ạ.Tuân theo hàm (OR ...) (Hoặc.....) trong Lisp đó, chứ hổng có tuân theo hàm (AND .....) (Và ....) đâu bạn ạ.

@manhdlk : Tue_NV đã trả lời câu hỏi của bạn rồi đấy. Cách tính bán kính để vẽ Cung là cách làm đúng nhưng hơi bị lâu. Nhà bạn ở gần nhà của Tue_NV sao mình không biết nhỉ? Sao bạn biết được nhà mình có máy đánh răng?

Hì hì, Không có đâu bạn ạ.

@phamngocTu : Tue_NV rất vui vì mình đã bốc trúng vị thuốc chữa được chứng "đau đầu" của bạn. Bạn đã cụ thể nó bằng dòng này : (command "arc" p1 "e" p2 "d" giao). Cảm ơn bạn đã tham gia giải đố

Rẩt chân thành cảm ơn các bạn đã bỏ chút thời gian quan tâm và tham gia giải đô. :D

Cảm ơn rất nhiều :D

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hoan2182    836

Các thao tác của anh Tuệ mới chỉ vẽ được cung ARC lõm , còn cung ARC lồi nữa( Bài toán có hai nghiệm)

Cách của bác Bình đúng đáp án của em.

Muộn rồi em phải về quê đây, chào các bác em …ngược! Chúc các bác vui khoẻ!

Các bác chú ý cái mẹo là ở chỗ áp dụng cái thuộc tính cuối cùng của lện arc tức là sau khi nhập lệnh arc rồi thì nhấn enter luôn. Hề hề hề chả biết đã đúng chửa nhưng mình thấy nhanh đáo để.......
  • Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh    3.123
Bác bình ạ em tìm mãi mà không ra cách nào nhanh hơn cách của em. Bác có lời giải chưa bật mí cho anh em đi.

Hề hề hề,

Có đây có đây,

Cách của mình hơi chuối , xong cũng nhanh ra phết. Mọi người thử nhé.

1/- Bật osnap (giống các bác khác)

2/- Xác định điểm B trên tia OB sao cho OA=OB. (Cái này mỗi người có một cách khác nhau, minh xài kiểu vẽ vòng tròn tâm O bán kính OA)

3/- Vẽ một line từ đầu mút khác O của tia OA hoặc OB về đến A hoặc B.(line này trùng trên tia OA hoặc OB , chuối là chỗ này)

4/- Gõ lệnh arc ->enter -> rồi chọn B hoặc A.

5/- Xóa những gì không cần nữa.....

6/- Xong

Hề hề hề,

PS: Mình hổng dám cầm đèn chạy trước ô-tô. Phải chờ bác Tue_NV giải đố đã mới dám post. Hề hề hề....

Nếu muốn vẽ cung AB ngược chiều cong với cung AB trên thì ở bước 3, các bạn vẽ line từ đỉnh O tới tiếp điểm A hoạc B là OK.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tue_NV    3.841
Các thao tác của anh Tuệ mới chỉ vẽ được cung ARC lõm , còn cung ARC lồi nữa( Bài toán có hai nghiệm)

Cách của bác Bình đúng đáp án của em.

Muộn rồi em phải về quê đây, chào các bác em …ngược! Chúc các bác vui khoẻ!

Nếu vẽ cung arc lồi thì

Bật OSNAP
Specify tangent direction for the start point of arc: [b]Dùng chế độ bắt điểm Extension -> Pick điểm kéo dài (từ điểm A) cùng phương, ngược hướng với vecto AO [/b]

Chúc ban hoan2182 về quê vui vẻ nhé :(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
huong259    351
Bài toán tổng quát :

Cho 2 đoạn thẳng AB và CD đồng phẳng (có thể giao hoặc không giao nhau). Từ 1 điểm bất kỳ thuộc đoạn thẳng AB, vẽ cung Arc tiếp xúc với đoạn thẳng AB và CD (hoặc CD kéo dài) 1 cách nhanh nhất.

Bỏ qua các t/hợp đặc biệt :

- AB và CD vuông góc nhau, AB và CD song song, AB và CD trùng nhau.

- điểm bất kỳ trùng với giao của AB và CD.

Chú ý : bài toán luôn có 2 nghiệm.

Đây là một bài toán hay. Có phải ý anh nói là lời giải cũng phải tổng quát bỏ qua giai đoạn xác định khoảng cách điểm Y trên CD sao cho OX=OY không? Nếu đúng vậy anh đưa ra gợi ý được ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamngoctukts    708
Nếu vẽ cung arc lồi thì

Bật OSNAP
Specify tangent direction for the start point of arc: [b]Dùng chế độ bắt điểm Extension -> Pick điểm kéo dài (từ điểm A) cùng phương, ngược hướng với vecto AO [/b]

Chúc ban hoan2182 về quê vui vẻ nhé :cheers:

Cách này chỉ nhanh khi đã xác định được 2 điểm A và B. Đầu tiên em cứ đi giải bài toán của bác là chưa biết điểm A, B thế nên nó mới nhiều thao tác thế.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ndtnv    397
Bài toán tổng quát :

Cho 2 đoạn thẳng AB và CD đồng phẳng (có thể giao hoặc không giao nhau). Từ 1 điểm bất kỳ thuộc đoạn thẳng AB, vẽ cung Arc tiếp xúc với đoạn thẳng AB và CD (hoặc CD kéo dài) 1 cách nhanh nhất.

Bỏ qua các t/hợp đặc biệt :

- AB và CD vuông góc nhau, AB và CD song song, AB và CD trùng nhau.

- điểm bất kỳ trùng với giao của AB và CD.

Chú ý : bài toán luôn có 2 nghiệm.

Cách vẽ thì bạn Tue_NV đã nói

Giả sử P1 là 1 point trên AB

Cách xác định điểm P2 mà không cần vẽ thêm như sau: dùng lệnh 'cal

Nếu AB và CD cắt nhau dùng

int+dist(int,nod)*vec1(end,end)

bấm lần lượt vào O, O, P1, C, D

Nếu AB và CD không cắt nhau dùng

ill(end,end,end,end)+dist(ill(end,end,end,end),nod)*vec1(end,end)

bấm lần lượt vào A, B, C, D, A, B, C, D, P1, C, D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hoan2182    836

Mục đích em đưa lên câu đố này để tìm ra cách vẽ nhanh nhất!

Đề bài: cho hình chiếu đứng và bằng như hình vẽ

- Để vẽ nhanh hình 3D trên cần mấy lệnh? Là những lệnh gì???

Xin mời các bác cùng thư giãn, có thưởng!

Nguồn câu đố: http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=36198&st=0

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh    3.123

Mục đích em đưa lên câu đố này để tìm ra cách vẽ nhanh nhất!

Đề bài: cho hình chiếu đứng và bằng như hình vẽ

- Để vẽ nhanh hình 3D trên cần mấy lệnh? Là những lệnh gì???

Xin mời các bác cùng thư giãn, có thưởng!

Nguồn câu đố: http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=36198&st=0

Hề hề hề,

Chả biết là nhanh hay chậm, nhưng nếu là mình thì có thể làm như sau:

1/- Dựng lăng trụ tam giác 1

2/- Dựng lăng trụ tam giác 2

3/- lấy giao của hai lăng trụ

4/- Dựng lăng trụ tam giác 3

5/- Dựng lăng trụ tam giác 4

6/- Lấy hiệu của khối đã có với các lăng trụ 3,4.

Hề hề hề,...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hoan2182    836

Hề hề hề,

Chả biết là nhanh hay chậm, nhưng nếu là mình thì có thể làm như sau:

1/- Dựng lăng trụ tam giác 1

2/- Dựng lăng trụ tam giác 2

3/- lấy giao của hai lăng trụ

4/- Dựng lăng trụ tam giác 3

5/- Dựng lăng trụ tam giác 4

6/- Lấy hiệu của khối đã có với các lăng trụ 3,4.

Hề hề hề,...

Cách dựng của em:

1- Dựng hình lăng trụ tam giác 1 to + 1 nhỏ từ hình chiếu bằng (Lệnh Extrude trên mặt bằng >>> nhập cao độ = đường cao tam giác to)

2- Xoay mặt đáy của lăng trụ tam giác quanh cạnh đáy tam giác to để hình lăng trụ tam giác biến thành hình tứ diện ( Lệnh Rotate face >>> nhập góc xoay -45 độ.)

3- Rotate 3D – lựa chọn tham số C (Copy) hình tứ diện và hình lăng trụ tam giác nhỏ. (Lệnh Rotate 3D với lựa chọn tham số C)

4- lấy giao của hai tứ diên.( Lệnh Intersect)

5- Lấy hiệu của khối đã có với hai lăng trụ tam giác nhỏ.( Lệnh Subtract)

(Có sẵn hình chiếu, thạo lệnh vẽ thì thời gian vẽ chưa tới 2 phút)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hoan2182    836

Làm thế nào để biến H1 thành H2 nhanh nhất???

(Một yêu cầu đơn giản, chỉ cần xoay hình chữ nhật có cạnh dài // song song với đường thẳng)

Xin mời các bác cùng vui thư giãn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hoan2182    836

Cảm ơn anh Ketxu đã tham gia giải đố!

Em đo góc 30 độ cho ...vui thôi anh ạ, không cần biết góc đó là bao nhiêu vẫn xoay được hình chữ nhật song song với thẳng.

Nếu anh dùng lệnh Rotate để xoay 1 góc 30 độ, kết quả đúng, nhưng không phải đáp án này.

Yêu cầu của câu đố là thao tác nhanh, không cần phải nhập giá trị góc xoay cũng không cần phải dùng thêm lệnh phụ trợ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
tinya1225    34

(Một yêu cầu đơn giản, chỉ cần xoay hình chữ nhật có cạnh dài // song song với đường thẳng)

có j khó mà phải đố nhỉ :(

rotate cái xong ngay mà :o

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tue_NV    3.841

Tue_NV có 1 lời giải ở đây :

http://www.youtube.com/watch?v=PDyVQJ0NqxM

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hoan2182    836

có j khó mà phải đố nhỉ :(

rotate cái xong ngay mà :o

Đố để tìm ra nhiều cách làm và chọn ra một cách làm nhanh nhất anh a!

@Anh Tuệ: Em rất vui khi anh đưa ra cách làm:

Gõ Ro > Chọn đối tượng xoay > Chọn điểm xoay > Shift + Chuột phải > Chọn chế độ bắt điểm Prallet > Chỉ một điểm bất kỳ trên đoạn thẳng (nên chọn điểm đầu của đoạn thẳng dễ thao tác hơn) > di chuột Polar Tracking bắt điểm Prallet > Xong.

Cách làm trên của anh có ưu điểm là không phải đo góc và nhập giá trị góc nhưng vẫn chậm anh ạ!

Cách làm của em là:

Gõ lệnh (???…) > chọn đối tượng xoay > Clik chọn 2 điểm bất kỳ trên đường thẳng > Xong.

Xin mời các bác thư giãn tiếp!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tue_NV    3.841

Cách làm của em là:

Gõ lệnh (???…) > chọn đối tượng xoay > Clik chọn 2 điểm bất kỳ trên đường thẳng > Xong.

hoan2182 ơi! Cách gì thì cách nhưng bạn viết như thế thì biết nó "xay" tại đâu hử bạn?? :rolleyes:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hoan2182    836

hoan2182 ơi! Cách gì thì cách nhưng bạn viết như thế thì biết nó "xay" tại đâu hử bạn?? :rolleyes:

Anh Tuệ ơi! “Xay…xỉn” được anh ạ!

Em đã viết đầy đủ và chính xác: chỉ cần gõ lệnh > Chọn đối tượng xoay và chọn 2 điểm bất kỳ trên đường thẳng.

Trong khi vẽ, chị Haanh đã tìm ra lệnh "Xay" hình trên đấy.

Em đưa vào mục câu đố để mọi người cùng tìm kiếm khai thác các tính năng hay của AutoCAD, để chia sẻ với cộng đồng. Biết đâu đấy lại tìm ra được nhiều tính năng hay của lệnh. Thí dụ như lệnh HATCHEDIT , lênh gõ tắt là HE, ngoài tính năng sửa Hatch nó còn có thể Hatch một vùng mới có tính chất như vùng đã Hatch trước đó.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
pdle    125

Đố để tìm ra nhiều cách làm và chọn ra một cách làm nhanh nhất anh a!

@Anh Tuệ: Em rất vui khi anh đưa ra cách làm:

Gõ Ro > Chọn đối tượng xoay > Chọn điểm xoay > Shift + Chuột phải > Chọn chế độ bắt điểm Prallet > Chỉ một điểm bất kỳ trên đoạn thẳng (nên chọn điểm đầu của đoạn thẳng dễ thao tác hơn) > di chuột Polar Tracking bắt điểm Prallet > Xong.

Cách làm trên của anh có ưu điểm là không phải đo góc và nhập giá trị góc nhưng vẫn chậm anh ạ!

Cách làm của em là:

Em dùng lệnh Ro, chọn hình chữ nhật, sau đó chọn base point là điểm gốc là điểm đầu trên đường thẳng, sau đó nhập tiếp một điểm trên đường thẳng là xong! Hay thật :)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hoan2182    836

Em dùng lệnh Ro, chọn hình chữ nhật, sau đó chọn base point là điểm gốc là điểm đầu trên đường thẳng, sau đó nhập tiếp một điểm trên đường thẳng là xong! Hay thật :)

Quá hay anh Pdle ạ! :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: Nhưng vẫn còn một lệnh nữa cũng hay như thế nữa anh ạ, vì thế em mới đưa vào mục đố vui. Chắc là anh vừa uống rượu xong nên mới "Xay" như thế???

Câu đố tiếp: Xác định toạ độ giao điểm của 1 đường thẳng và 1 mặt phẳng có kích thước và gốc toạ độ như hình vẽ, biết các điểm của đường thẳng và mặt phẳng nằm tại điểm giữa của các cạnh khối khối lập phương.

Xin mời các bác tiếp tục thư giãn!

@anh Pdle: Nếu không xác định toạ độ giao điểm bằng AutoCAD, em vẫn thích anh dùng "toán ma trận" để tính giống như ...bài toán dựng đường thẳng vuông góc với mặt phẳng mà anh đã từng đưa ra lời giải khá nhanh và độc đáo!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamngoctukts    708

Quá hay anh Pdle ạ! :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: Nhưng vẫn còn một lệnh nữa cũng hay như thế nữa anh ạ, vì thế em mới đưa vào mục đố vui. Chắc là anh vừa uống rượu xong nên mới "Xay" như thế???

Câu đố tiếp: Xác định toại độ giao điểm của 1 đường thẳng và 1 mặt phẳng có kích thước và gốc toạ độ như hình vẽ, biết các điểm của đường thẳng và mặt phẳng nằm tại điểm giữa của các cạnh khối khối lập phương.

Xin mời các bác tiếp tục thư giãn!

@anh Pdle: Nếu không xác định toạ độ giao điểm bằng AutoCAD, em vẫn thích anh dùng "toán ma trận" để tính giống như ...bài toán dựng đường thẳng vuông góc với mặt phẳng mà anh đã từng đưa ra lời giải khá nhanh và độc đáo!

Hoan định chơi anh em à. Đường thẳng đó song song với mặt phẳng sao mà tìm giao được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hoan2182    836

Nếu bạn pdle và hoan 2182làm thế thì Tue_NV không biết bạn xác định tâm "xay" của hình chữ nhật đó từ đâu?

"Xay" với tâm "xay" ở đâu cũng được à?

Vâng ạ! Mục tiêu câu đố ban đầu của em “dư…lày”:

Anh Tuệ ơi! Em đã hiểu anh suy nghĩ “dư …lào” rồi! Phản biện của anh có lý, vì trong thực tế thiết kế kỹ thuật phải cân, đo, đong, đếm, với nghề xây dựng nhà ở sai số vài đốt ngón tay không thành vấn đề gì. Nhưng với nghề cơ khí chỉ sai lệch 0,01 tức là 1% mm với những kích thước lắp ghép có chuyển động tương đối với nhau đã trở thành nghiêm trọng và nguy hiểu đến tuổi bền của thiết bị, anh ạ!

Mục tiêu câu đố em đưa ra để tìm ra các kiểu”Xay” một hình chữ nhật song song với một đường thẳng cho trước thôi.

Bước tiếp theo em sẽ nâng cấp câu đố lên là cho đoạn thẳng AB =50 mm xiên chéo, dựng một hình chữ nhật có kích thước axb song song với AB, sao cho trọng tâm của hình chữ nhật nằm trên đường thẳng c vuông góc với AB và cách AB một một khoảng 35 mm.

Rất mong anh hiểu và thông cảm, đây là những công việc thực thế em đã làm.

Em đưa lên diễn đàn, để kiếm tìm các giải pháp hay hơn, nhanh hơn thôi anh ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay