Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.

Các bài được khuyến nghị

ketxu    2.649

Cảm ơn anh Ketxu đã tham gia giải đố!

Em đo góc 30 độ cho ...vui thôi anh ạ, không cần biết góc đó là bao nhiêu vẫn xoay được hình chữ nhật song song với thẳng.

Nếu anh dùng lệnh Rotate để xoay 1 góc 30 độ, kết quả đúng, nhưng không phải đáp án này.

Yêu cầu của câu đố là thao tác nhanh, không cần phải nhập giá trị góc xoay cũng không cần phải dùng thêm lệnh phụ trợ.

Thì vẫn là Rotate mà ^^ Tuy nhiên chỉ áp dụng nếu HCN nó .. đang nằm ^^

Hoan2182 có vẻ hào hứng với những bài toán hình học thế :) Ketxu dốt Hình học + Hình giải tích, nên nghe cứ ong ong trong đầu ^^

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
hoan2182    836

Hoan định chơi anh em à. Đường thẳng đó song song với mặt phẳng sao mà tìm giao được.

Anh Phamngoctukts buồn ..."cưới" thật đấy! :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: Hi...hi...Đây là mục đố vui, cuối bài viết em vẫn cố tình kèm theo câu: Xin mời các bác cùng vui thư giãn.

Hai đường thẳng song song là hai đường thẳng cắt nhau ở vô cực, đường thẳng song song với mặt phẳng cũng cắt nhau tại toạ độ “Vô cùng cực”…Nghe thật phi lý phải không anh? Hình học tuyệt vời ở chỗ đó, nó song song tồn tại và cắt nhau ở mọi nơi, mọi lúc, mọi lối mòn ngõ ngách của cuộc sống. Nó còn tồn tại ở cả lĩnh vực tình yêu tình báo, một lĩnh vực mà con tim ngự trị lý trí cũng phải tuân theo sự diệu kỳ của nó.

Hai người yêu nhau cũng như hai đường thẳng song song, nếu được như hai đường thẳng cắt nhau thì còn gì vui hơn. Nhưng không phải ai cũng may mắn được “cắt nhau” như thế. Dù sẽ phải gặp nhau ở “vô cực” người ta vẫn cứ vui với nhau, vẫn cứ âm thầm mong mỏi cho nhau được hạnh phúc, được vui cười là mãn nguyện lắm rồi anh ạ!

@ Anh Ketxu: Em cũng không hào hứng với các bài toán hình học, giải tích lắm đâu , em cũng sợ môn toán lắm. Chẳng qua do công việc đụng chạm đến em phải mầy mò và tìm tòi thôi. Em đang làm dự án về thiết kế đồ gá khoan vạn năng 4 bậc tự do, cũng vất vả lắm anh ạ!

Em xin trân trọng cám ơn các anh đã quan tâm tới bài viết của em, em đã nhấn thanks nhưng chưa được chắc do lỗi gì đó, em sẽ nhấn lại sau vậy.

Câu đố tìm giao điểm giữa 1 đường thẳng với 1 mặt phẳng trong trường hợp chúng song song với nhau, coi như đã xong, đáp án là vô cực.

Xin mời các bác thư giãn tiếp : Tìm toạ độ giao điểm của 1 đường thẳng và 1 mặt phẳng mà các điểm của đường thẳng và mặt phẳng nằm trên điểm giữa các cạnh của khối lập phương, có kích thước và gốc toạ độ như hình vẽ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamngoctukts    708
post='153394'

Xin mời các bác thư giãn tiếp : Tìm toạ độ giao điểm của 1 đường thẳng và 1 mặt phẳng mà các điểm của đường thẳng và mặt phẳng nằm trên điểm giữa các cạnh của khối lập phương, có kích thước và gốc toạ độ như hình vẽ!

Không biết thế này có phải không Hoan nhỉ

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hoan2182    836

Không biết thế này có phải không Hoan nhỉ

Em rất vui khi nhận được lời đáp của anh. Cảm ơn anh nhiều, em nhấn nút xanh ( + ) rồi nhưng vẫn chưa được. Em thích nói lời cám ơn, nghe thân mật, đầm ấm hơn là cú nhấp chuột với những con số lạnh lùng, vô cảm …Hi …hi… :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

Cách làm của em khác, không dựng hình như cách của anh. Anh chuyển gốc khối lập phương về gốc toạ độ, hoặc gắn hệ trục toạ độ vào khối lập phương như hình vẽ của em, rồi kiểm tra toa độ của giao điểm xem có trùng với kết quả của em không???

Anh hãy chia sẻ các bước dựng của anh, nhìn hình vẽ em tin là đúng. Em muốn tìm ra cách giải nhanh nhất. Trong công việc thiết kế của em những dạng tìm giao điểm và giao tuyến em thường xuyên phải va chạm đến.

Kết quả toạ độ của giao điểm theo cách dựng của em:

POINT Layer: "Layer2"

Space: Model space

Handle = 46a

at point, X= 75.0000 Y= 0.0000 Z= -50.0000

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hoan2182    836

Em dùng lệnh Ro, chọn hình chữ nhật, sau đó chọn base point là điểm gốc là điểm đầu trên đường thẳng, sau đó nhập tiếp một điểm trên đường thẳng là xong! Hay thật :)

Trong AutoCAD có lệnh 3drotate ứng dụng vào vẽ 2D, cách làm cũng tương tự như cách Ro của anh Pdle. Đấy chính là đáp án câu đố của em.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamngoctukts    708

Anh hãy chia sẻ các bước dựng của anh, nhìn hình vẽ em tin là đúng. Em muốn tìm ra cách giải nhanh nhất. Trong công việc thiết kế của em những dạng tìm giao điểm và giao tuyến em thường xuyên phải va chạm đến.

Cách dựng cái này mình dựng theo cách cổ điển thôi. qua đường thẳng dựng một mặt phẳng bất kì rồi tìm đường giao giữa 2 mặt phẳng đó (ở đây mình dựng mặt phẳng là hình lục giác mà đường giao chính là một cạnh của tam giác) Bước còn lại là tìm giao của đường thẳng và đường cắt của 2 mặt phẳng đó. Hi vọng đây là cách nhanh nhất. :P :blush:

BS: mình đã kiểm tra đưa hình đó về gốc tọa độ và kết quả điểm giao giống của Hoan.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hoan2182    836

Cách dựng cái này mình dựng theo cách cổ điển thôi. qua đường thẳng dựng một mặt phẳng bất kì rồi tìm đường giao giữa 2 mặt phẳng đó (ở đây mình dựng mặt phẳng là hình lục giác mà đường giao chính là một cạnh của tam giác) Bước còn lại là tìm giao của đường thẳng và đường cắt của 2 mặt phẳng đó. Hi vọng đây là cách nhanh nhất. :P :blush:

BS: mình đã kiểm tra đưa hình đó về gốc tọa độ và kết quả điểm giao giống của Hoan.

Lần trước, em loay hoay với cách dựng đường thẳng vuông góc với mặt phẳng bằng phương pháp cổ điển. Anh đưa ra cách ứng dụng lệnh Extrude để dựng vừa nhanh vừa độc đáo.

Lần này với việc tìm giao điểm của đường thẳng và mặt phẳng, anh lại dùng cách dựng cổ điển??? Cách dựng của anh chắc chắn là chậm! Hình vẽ em đưa ra chỉ giới hạn trong một phạm vi hẹp, thao tác vẽ đơn giản hơn. Nhưng khi đụng chạm tới hình vẽ tổng thể dung lượng lớn dầy đặc hình vẽ, việc thao tác sẽ gặp khó khăn khi phải Free Orbit nhiều hình khối.

Cách làm của em là quên hẳn phương pháp dựng hình cổ điển, dựng hình hoàn toàn ứng dụng lệnh biến đổi của AutoCAD. Em chưa đưa ra đáp án ngay, vì muốn có được nhiều phương pháp dựng hình. Nếu có thời gian anh suy nghĩ thêm nhé, em cảm ơn anh nhiều!

Xin mời các bác cùng vui thư giãn tiếp!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamngoctukts    708

Lần trước, em loay hoay với cách dựng đường thẳng vuông góc với mặt phẳng bằng phương pháp cổ điển. Anh đưa ra cách ứng dụng lệnh Extrude để dựng vừa nhanh vừa độc đáo.

Lần này với việc tìm giao điểm của đường thẳng và mặt phẳng, anh lại dùng cách dựng cổ điển??? Cách dựng của anh chắc chắn là chậm! Hình vẽ em đưa ra chỉ giới hạn trong một phạm vi hẹp, thao tác vẽ đơn giản hơn. Nhưng khi đụng chạm tới hình vẽ tổng thể dung lượng lớn dầy đặc hình vẽ, việc thao tác sẽ gặp khó khăn khi phải Free Orbit nhiều hình khối.

Cách làm của em là quên hẳn phương pháp dựng hình cổ điển, dựng hình hoàn toàn ứng dụng lệnh biến đổi của AutoCAD. Em chưa đưa ra đáp án ngay, vì muốn có được nhiều phương pháp dựng hình. Nếu có thời gian anh suy nghĩ thêm nhé, em cảm ơn anh nhiều!

Xin mời các bác cùng vui thư giãn tiếp!

Mình có thêm cách này không biết có nhanh hơn không.

1. chuyển mặt mặt phẳn xOy về trùng với mặt phẳng tam giác (bằng lệnh UCS)

2. copy đường thẳng trùng vị trí cũ.

3. Đưa toạ độ z của đường thẳng mới này về 0.

4. fillet đường thẳng mới với đường thẳng cũ ta được điểm giao.

minh hoạ

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hoan2182    836

Mình có thêm cách này không biết có nhanh hơn không.

1. chuyển mặt mặt phẳn xOy về trùng với mặt phẳng tam giác (bằng lệnh UCS)

2. copy đường thẳng trùng vị trí cũ.

3. Đưa toạ độ z của đường thẳng mới này về 0.

4. fillet đường thẳng mới với đường thẳng cũ ta được điểm giao.

minh hoạ

Em rất vui khi được biết thêm một cách làm nữa, cảm ơn anh nhiều. Em chưa làm thử, nhưng biết là cách làm trên của anh vẫn chậm anh ạ!

(Anh thông cảm, đừng giận em về việc chưa đưa ra đáp án. Em vẫn muốn biết có nhiều cách làm, để tuỳ từng trường hợp cụ thể sẽ áp dụng)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamngoctukts    708

Em rất vui khi được biết thêm một cách làm nữa, cảm ơn anh nhiều. Em chưa làm thử, nhưng biết là cách làm trên của anh vẫn chậm anh ạ!

(Anh thông cảm, đừng giận em về việc chưa đưa ra đáp án. Em vẫn muốn biết có nhiều cách làm, để tuỳ từng trường hợp cụ thể sẽ áp dụng)

Cách của mình có thể chưa phải là nhanh nhất nhưng nó áp dụng được cho mọi trường hợp chỉ cần có mặt phẳng và đường thẳng. Nếu trong trường hợp này của Hoan chỉ cần fillet 1 cạnh của tam giác với đường thẳng (chắc chắn là cách nhanh nhất). Nếu Hoan có cách khác thì post lên cho mọi người so sanh xem sao.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hoan2182    836

Cách của mình có thể chưa phải là nhanh nhất nhưng nó áp dụng được cho mọi trường hợp chỉ cần có mặt phẳng và đường thẳng. Nếu trong trường hợp này của Hoan chỉ cần fillet 1 cạnh của tam giác với đường thẳng (chắc chắn là cách nhanh nhất). Nếu Hoan có cách khác thì post lên cho mọi người so sanh xem sao.

Hình vẽ là đặc biệt, nhưng cách giải của em áp dụng cho trường hợp tổng quát. Áp dụng cả trong bản vẽ tổng thể là bản vẽ lắp có dung lượng lớn dầy đặc hình vẽ mà việc thao tác gặp khó khăn khi phải Free Orbit nhiều hình khối.

Cách làm của em áp dụng cho cả đường thẳng cắt mặt phẳng hoặc đường thẳng// song song với mặt phẳng. Đường thẳng cắt mặt phẳng sẽ có toạ độ giao điểm, đường thẳng // với mặt phẳng sẽ không có toạ độ giao đểm.

Em cảm ơn anh nhiều, xin anh thông cảm, đừng giận em về việc chưa đưa ra đáp án. Em vẫn muốn biết có nhiều cách làm, anh suy nghĩ thêm nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
gp14    1.123

Cách làm của mình là:

-Chuyển trục tọa độ về như hình của bạn.

-gõ lệnh Xline (hoặc Ray) và bắt vào cạnh thuộc mặt phẳng XOZ

-(chuyển lại trục tọa độ) để có thể vẽ được XLine theo hướng của đường thẳng còn lại

Cuối cùng là kiểm tra xem 2 đường Xline đó có giao nhau không bằng cách vẽ 1 Point và nhớ bỏ tất cả chế độ truy bắt điểm khác đi và chỉ giữ lại chế độ Intersection (giao nhau)

Vừa may là 2 đường này có giao cắt nhau tại tọa độ

Select objects: 1 found

Select objects:

POINT Layer: "0"

Handle = 2fd

Giống của bạn Hoan nhé.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamngoctukts    708

Cách làm của mình là:

-(chuyển lại trục tọa độ) để có thể vẽ được XLine theo hướng của đường thẳng còn lại

Cuối cùng là kiểm tra xem 2 đường Xline đó có giao nhau không bằng cách vẽ 1 Point và nhớ bỏ tất cả chế độ truy bắt điểm khác đi và chỉ giữ lại chế độ Intersection (giao nhau)

Select objects:

Handle = 2fd

Giống của bạn Hoan nhé.

Hê hê!

Giáp phải đọc những bài phía trên chứ. Bài này đã có đáp án nhưng chưa tối ưu thôi.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hoan2182    836

Cách làm của mình là:

Select objects:

Handle = 2fd

Giống của bạn Hoan nhé.

Rất vui khi anh Gp14 tham gia giải đố!

Để kiểm tra xem 2 đường Xline xem có cắt nhau, chéo nhau hoặc song song với nhau, làm theo cách của anh chỉ được khi 2 đường ấy cắt nhau.

Cách làm của em là dùng lệnh Fillet với Radius = 0 : nó sẽ cắt nhau tại một điểm, gắn 1 Point vào để xem toạ độ bằng lệnh Li . Nếu chúng song song với nhau hai đường thẳng đó sẽ tiếp xúc với nửa đường tròn có đường kính bằng khoảng cách giữa hai đường thẳng. Nếu chúng chéo nhau, lệnh Fillet không có tác dụng.

Trong thực tế thiết kế em đụng chạm nhiều trường hợp, vị trí tương đối giữa đường thẳng và mặt phẳng khác xa nhiều so với “mô hình hoá” mà mà em đã đưa lên diễn đàn.

Mục đích của việc “mô hình hoá” giúp người đọc dễ hình dung hình vẽ...

Em đã xê dịch vị trí toạ độ của các điểm, chọn số chẵn như hình vẽ phía dưới , anh thử làm theo cách của anh xem sao??? Trước khi làm anh kiểm tra lại toạ độ của các điểm A, B, C, D, E xem có đúng không?

Cho hệ trục toạ độ như hình vẽ và toạ độ của các điểm là:

Toạ độ điểm A: X= -19.0000 Y= -15.0000 Z= 5.0000

Toạ độ điểm B: X= 0.0000 Y= 0.0000 Z= 40.0000

Toạ độ điểm C: X= -11.0000 Y= 18.0000 Z= 20.0000

Toạ độ điểm D: X= 50.0000 Y= 15.0000 Z= 50.0000

Toạ độ điểm E: X= 77.0000 Y= 22.0000 Z= 0.0000

Xác định toạ độ giao điểm của mặt phẳng chứa tam giác ABC với đường thẳng đi qua hai điểm DE

Đây là file bản vẽ:

http://www.cadviet.com/upfiles/3/tim_giao_diem_1.dwg

Xin mời các bác cùng vui thư giãn! Em vẫn muốn có nhiều phương pháp giải nên chưa đưa ra đáp án, mong các bác thông cảm!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamngoctukts    708

Rất vui khi anh Gp14 tham gia giải đố!

Để kiểm tra xem 2 đường Xline xem có cắt nhau, chéo nhau hoặc song song với nhau, làm theo cách của anh chỉ được khi 2 đường ấy cắt nhau.

Cách làm của em là dùng lệnh Fillet với Radius = 0 : nó sẽ cắt nhau tại một điểm, gắn 1 Point vào để xem toạ độ bằng lệnh Li . Nếu chúng song song với nhau hai đường thẳng đó sẽ tiếp xúc với nửa đường tròn có đường kính bằng khoảng cách giữa hai đường thẳng. Nếu chúng chéo nhau, lệnh Fillet không có tác dụng.

Trong thực tế thiết kế em đụng chạm nhiều trường hợp, vị trí tương đối giữa đường thẳng và mặt phẳng khác xa nhiều so với “mô hình hoá” mà mà em đã đưa lên diễn đàn.

Mục đích của việc “mô hình hoá” giúp người đọc dễ hình dung hình vẽ...

Em đã xê dịch vị trí toạ độ của các điểm, chọn số chẵn như hình vẽ phía dưới , anh thử làm theo cách của anh xem sao??? Trước khi làm anh kiểm tra lại toạ độ của các điểm A, B, C, D, E xem có đúng không?

Cho hệ trục toạ độ như hình vẽ và toạ độ của các điểm là:

Toạ độ điểm A: X= -19.0000 Y= -15.0000 Z= 5.0000

Toạ độ điểm B: X= 0.0000 Y= 0.0000 Z= 40.0000

Toạ độ điểm C: X= -11.0000 Y= 18.0000 Z= 20.0000

Toạ độ điểm D: X= 50.0000 Y= 15.0000 Z= 50.0000

Toạ độ điểm E: X= 77.0000 Y= 22.0000 Z= 0.0000

Xác định toạ độ của giao của mặt phẳng chứa tam giác ABC với đường thẳng đi qua hai điểm DE

Đây là file bản vẽ:

http://www.cadviet.com/upfiles/3/tim_giao_diem_1.dwg

Xin mời các bác cùng vui thư giãn! Em vẫn muốn có nhiều phương pháp giải nên chưa đưa ra đáp án, mong các bác thông cảm!

Toạ độ giao điểm là X = 27.8070 Y = 9.2463 Z = 91.0982

Cách làm:

1. Chuyển trục toạ độ sao cho xOy trùng với mặt phảng ABC.

2. gõ lệnh line -> .z -> 0 bắt vào đầu đoạn thẳng

3. gõ lệnh line -> .z -> 0 bắt vào nốt vào đầu kia đoạn thẳng

4. fillet đường thẳng vừa vẽ với đường thẳng cần tìm giao ta được giao điểm.

Cái này mình làm chưa đến 10 giây.

Đây là file đã giải

http://www.cadviet.com/upfiles/3/tim_giao_diem_1_1.dwg

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn chamfer với dist=0 hai đoạn thẳng 1 là đoạn màu tím và 1 cạnh của tam giác trong mặt phẳng Oxz. Không biết có phải k?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hoan2182    836

Bạn chamfer với dist=0 hai đoạn thẳng 1 là đoạn màu tím và 1 cạnh của tam giác trong mặt phẳng Oxz. Không biết có phải k?

Công việc thiết kế của em hay động chạm đến dựng giao tuyến giữa đường thẳng và mặt phẳng. Cách làm cổ điển của em là dùng các lệnh biến đổi mặt phẳng nghiêng bất kỳ về mặt phẳng khung nhìn Top. Sau đó chuyển hình vẽ vào khung nhìn Frontrồi dùng lệnh Trim hoặc lệnh Extend để tìm giao điểm của nó tại Z= 0. Xong việc lại phải biến nó về vị trí ban đầu rất mất thời gian.

Cuối cùng em cũng tìm được cách làm ngắn nhất.

Lần đố đầu tiên em đưa ra trường hợp đường thẳng song song mặt phẳng. lần đố thứ hai em đưa ra trường hợp 1 đoạn thẳng nằm trong mặt phẳng và đường thẳng bên ngoài cùng thuộc một mặt phẳng khác.

Cả hai lần đố trước anh Phamngoctukts đều có lời giải đúng. Vì nó là trường hợp đặc biệt, nên có thể dùng lệnh Fillet hoặc Chamfer đều được.

Như em đã nói :” Hình vẽ là đặc biệt, nhưng cách giải của em áp dụng cho trường hợp tổng quát. Áp dụng cả trong bản vẽ tổng thể là bản vẽ lắp có dung lượng lớn dầy đặc hình vẽ mà việc thao tác gặp khó khăn khi phải Free Orbit nhiều hình khối.”Bởi vì nhìn nhận ra nó là đặc biệt cũng không đơn giản.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamngoctukts    708

Công việc thiết kế của em hay động chạm đến dựng giao tuyến giữa đường thẳng và mặt phẳng. Cách làm cổ điển của em là dùng các lệnh biến đổi mặt phẳng nghiêng bất kỳ về mặt phẳng khung nhìn Top. Sau đó chuyển hình vẽ vào khung nhìn Frontrồi dùng lệnh Trim hoặc lệnh Extend để tìm giao điểm của nó tại Z= 0. Xong việc lại phải biến nó về vị trí ban đầu rất mất thời gian.

Cuối cùng em cũng tìm được cách làm ngắn nhất.

Lần đố đầu tiên em đưa ra trường hợp đường thẳng song song mặt phẳng. lần đố thứ hai em đưa ra trường hợp 1 đoạn thẳng nằm trong mặt phẳng và đường thẳng bên ngoài cùng thuộc một mặt phẳng khác.

Cả hai lần đố trước anh Phamngoctukts đều có lời giải đúng. Vì nó là trường hợp đặc biệt, nên có thể dùng lệnh Fillet hoặc Chamfer đều được.

Như em đã nói : Hình vẽ là đặc biệt, nhưng cách giải của em áp dụng cho trường hợp tổng quát. Áp dụng cả trong bản vẽ tổng thể là bản vẽ lắp có dung lượng lớn dầy đặc hình vẽ mà việc thao tác gặp khó khăn khi phải Free Orbit nhiều hình khối.Bởi vì nhìn nhận ra nó là đặc biệt cũng không đơn giản.

Hoan nói thế tức là vẫn chưa có ai đúng đáp án à?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hoan2182    836

Toạ độ giao điểm là X = 27.8070 Y = 9.2463 Z = 91.0982

Cách làm:

1. Chuyển trục toạ độ sao cho xOy trùng với mặt phảng ABC.

2. gõ lệnh line -> .z -> 0 bắt vào đầu đoạn thẳng

3. gõ lệnh line -> .z -> 0 bắt vào nốt vào đầu kia đoạn thẳng

4. fillet đường thẳng vừa vẽ với đường thẳng cần tìm giao ta được giao điểm.

Cái này mình làm chưa đến 10 giây.

Đây là file đã giải

http://www.cadviet.com/upfiles/3/tim_giao_diem_1_1.dwg

Em chưa thử cách làm của anh, nhưng cũng vui nhiều vì biết thêm một cách làm mới, rất lạ. Không hiểu anh căn cứ vào cơ sở lý thuyết nào để đưa ra cách làm :

"2. gõ lệnh line -> .z -> 0 bắt vào đầu đoạn thẳng

3. gõ lệnh line -> .z -> 0 bắt vào nốt vào đầu kia đoạn thẳng"

Anh có thể chia sẻ kỹ hơn được không???

Toạ độ giao điểm theo cách làm của anh : X = 27.8070 Y = 9.2463 Z = 91.0982, chính xác tuyệt đối, trùng khớp với kết quả của em. Nhưng vẫn chậm anh ạ! Chậm vì anh phải gắn UCS vào mặt phẳng. Fillet xong lại phải đưa UCS về vị trí cũ, để

"Single Point"...

Cách làm của em là dựa trên lý thuyết hình học phổ thông, kết hợp với lệnh vẽ AutoCAD, không dùng tới kiến thức của môn học hình học hoạ hình.

Em vẫn muốn biết thêm cách làm khác nữa, anh suy nghĩ thêm nhé!

Xin mời các bác cùng vui thư giãn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamngoctukts    708

Em chưa thử cách làm của anh, nhưng cũng vui nhiều vì biết thêm một cách làm mới, rất lạ. Không hiểu anh căn cứ vào cơ sở lý thuyết nào để đưa ra cách làm :

"2. gõ lệnh line -> .z -> 0 bắt vào đầu đoạn thẳng

3. gõ lệnh line -> .z -> 0 bắt vào nốt vào đầu kia đoạn thẳng"

Anh có thể chia sẻ kỹ hơn được không???Toạ độ giao điểm theo cách làm của anh : X = 27.8070 Y = 9.2463 Z = 91.0982, chính xác tuyệt đối, trùng khớp với kết quả của em. Nhưng vẫn chậm anh ạ! Chậm vì anh phải gắn UCS vào mặt phẳng. Fillet xong lại phải đưa UCS về vị trí cũ, để

"Single Point"...

Cách làm của em là dựa trên lý thuyết hình học phổ thông, kết hợp với lệnh vẽ AutoCAD, không dùng tới kiến thức của môn học hình học hoạ hình.

Em vẫn muốn biết thêm cách làm khác nữa, anh suy nghĩ thêm nhé!

Xin mời các bác cùng vui thư giãn!

Đỏ: Cái này áp dụng dựng hình chiếu của đường thẳng lên mặt phẳng ABC thôi mà.

Cách là:

1. line - .z - 0 - bắt vào điểm D

2. line - .z - 0 - bắt vào điểm E

3. fillet đường thẳng vừa vẽ với đường thẳng DE thì được giao điểm

4. dùng lênh UCS với previous để quay lại hệ tọa độ ban đấu.

Dấu "-" là enter.

Nếu nó vẫn chưa phải là cách nhanh nhất thì mình sẽ suy nghĩ thêm. :wacko:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hoan2182    836

Đỏ: Cái này áp dụng dựng hình chiếu của đường thẳng lên mặt phẳng ABC thôi mà.

Cách là:

1. line - .z - 0 - bắt vào điểm D

2. line - .z - 0 - bắt vào điểm E

3. fillet đường thẳng vừa vẽ với đường thẳng DE thì được giao điểm

4. dùng lênh UCS với previous để quay lại hệ tọa độ ban đấu.

Dấu "-" là enter.

Nếu nó vẫn chưa phải là cách nhanh nhất thì mình sẽ suy nghĩ thêm. :wacko:

Cách làm của anh lâu ở chỗ phải gắn UCS, hi vọng là anh tìm ra cách làm khác với cách của em!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hoan2182    836

Cảm ơn anh đã đưa ra thêm một cách làm nữa, anh kiểm tra lại toạ độ xem có giống đáp án của anh đã làm lần trước không nhé!

Cách làm của em:

Command: mirror3d

Select objects: 1 found (Chon đường thẳng DE)

Select objects:

Specify first point of mirror plane (3 points) or

[Object/Last/Zaxis/View/XY/YZ/ZX/3points] <3points>: (Chọn 3 cạnh tam giác ABC)

Specify second point on

mirror plane: Specify third point on mirror plane:

Delete source objects? [Yes/No] <N>:

Command: f

FILLET

Current settings: Mode = TRIM, Radius = 0.0000(Xác định được giao điểm của đường thẳng đi qua DE với mặt phẳng chứa tam giác ABC)

Select first object or [undo/Polyline/Radius/Trim/Multiple]:

Select second object or shift-select to apply corner:

Command:

Command:

Command: point

Current point modes: PDMODE=65 PDSIZE=0.0000

Specify a point:

Command: Specify opposite corner:

Command: li

LIST 1 found

Handle = 785

at point, X= 27.8070 Y= 9.2463 Z= 91.0982

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamngoctukts    708

Cảm ơn anh đã đưa ra thêm một cách làm nữa, anh kiểm tra lại toạ độ xem có giống đáp án của anh đã làm lần trước không nhé!

Cách làm của em:

Command: mirror3d

Select objects: 1 found (Chon đường thẳng DE)

Select objects:

Specify first point of mirror plane (3 points) or

[Object/Last/Zaxis/View/XY/YZ/ZX/3points] <3points>: (Chọn 3 cạnh tam giác)

Specify second point on

mirror plane: Specify third point on mirror plane:

Delete source objects? [Yes/No] <N>:

Command: f

FILLET

Current settings: Mode = TRIM, Radius = 0.0000

Select first object or [undo/Polyline/Radius/Trim/Multiple]:

Select second object or shift-select to apply corner:

Command:

Command:

Command: point

Current point modes: PDMODE=65 PDSIZE=0.0000

Specify a point:

Command: Specify opposite corner:

Command: li

LIST 1 found

Handle = 785

at point, X= 27.8070 Y= 9.2463 Z= 91.0982

Quá hay! Vậy mà không nghĩ ra. Cách trên không đúng đâu hoan(lúc nãy vội quá chưa kiểm tra toa độ)

Để xem toạ độ dùng lệnh ID không nhất thiết phải vẽ point ra xong dùng lệnh li.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hoan2182    836

Để xem toạ độ dùng lệnh ID không nhất thiết phải vẽ point ra xong dùng lệnh li.

Cảm ơn anh Phamngoctukts, đã cho em biết thêm lệnh ID là lệnh xem toạ độ của một điểm bất kỳ trên hình vẽ. :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: Hi... hi... Rất may là nhờ việc ra câu đố em biết thêm được một lệnh hay! :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

Áp dụng lệnh mirror3d ngoài việc tìm giao điểm 1 của đường thẳng với mặt phẳng, ta còn có thể xác định được :

1-Toạ độ chân đường vuông góc hạ từ 1 điểm bất kỳ trên đường thẳng đến mặt phẳng.

2-Giao tuyến của 2 mặt phẳng bất kỳ.

Giúp em cách vẽ hình tương tự thế này ạ ???!!! :wacko:

- Vẽ Δ đều với cạnh là 80, rồi vẽ 3 đường tròn như sau:

Nếu 3 đường tròn bằng nhau thì có hàng vẽ quá dễ rồi còn gì:

1- Vẽ 3 đường tròn trước

2- Nối 3 tâm hình tròn lại thành tam giác

3- Offset vơi khoảng cách bằng bán kính đường tròn

Hết vị

Cho trước 1 đường tròn mầu đỏ có đường kính 20, có vị trí như ở hình H1:

1- Hãy vẽ thêm vào đó hai đường tròn mầu vàng để có 3 đường tròn tiếp xúc nhau như hình H1???

2- 2- Làm thế nào để từ hình H1 vẽ thêm được hình H2 nhanh nhất???

Xin mời các bác thư giãn tiếp!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay