Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Các bài được khuyến nghị

Xí xoá bài trên nhé. Câu trả lời là đúng. Do mình cứ vẽ 4 cạnh là 1 arc nên không được giờ thay đổi chiến thuật đã được rồi.

Đáp án của bác: Câu trả lời là đúng, rất chính xác, em nợ bác dấu + vì giờ này không nhấn thêm được nữa. Hồi chiều không thấy bác gửi ảnh lên ngay, nên em có thắc mắc ở bài viết trên.

@anh phamngoctukts : Anh xem lại nhé, hình chiếu thứ 3 ở trên em khẳng định là đúng, bác Duy cũng bảo thế, không nhầm đâu anh ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Mình vẫn xin khẳng định là ko thể được. Chỉ có trường hơpk như Bác Duy đã thể hiện bên trên.

1-Vẽ pline trùng hình chiếu thứ 3. Tạo thành khối solid.

2-Vẽ 2 pline trùng 2 hình tam giác chứa cạnh của hình chiếu bằng. Tạo thành khối.

3-Move cho 3 solid này đúng vị trí.

4-Lấy đường giao của chúng.

*vấn đề là mình chỉ tạo được khung dây từ cách này ko tạo thành soldi được.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@anh phamngoctukts : Anh xem lại nhé, hình chiếu thứ 3 ở trên em khẳng định là đúng, bác Duy cũng bảo thế, không nhầm đâu anh ạ!

Xin lỗi hoan nhé, mình nhầm chút. Vì đầu bài của hoan đưa ra bị ngược chút nên mình cho là không làm được. Từ hình chiếu thứ 3 vẽ hình chiếu thứ 2 thì nó mới chính xác được.

đây là cách dựng

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đầu bài em đưa ra không ngược đâu anh ạ! Nguyên tắc vẽ kỹ thuật là phải thể hiện đúng vị trí làm việc của chi tiết, chọn góc nhìn sao cho người đọc bản vẽ có dễ hình dung được chi tiết phối cảnh của nó. Việc anh dựng hình chiếu thứ 3 hoàn toàn đúng bài bản. Nếu không dựng hình mà chỉ suy diễn theo cảm nhận chủ quan thì chắc chắn nhiều người sẽ trả lời sai câu hỏi mang tính trắc nghiệm như trên. Đúng là trên thế gian này có sự kỳ lạ đến vô lý như thế!

Xem hình 3D của anh, em thấy cách dựng của anh khác cách dựng của em, và chắc chắn là chậm hơn cách của em. Hi... hi... :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: Anh có thể chia sẻ cách dựng được không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Giả đố vẽ hình 3D mầu tím trên:

1- Dựng đường hình vuông 50x50 > dựng đường thẳng nối tâm hình vuông và toạ độ đỉnh nhọn > Vẽ 1 Point.

2- Gõ lệnh Loft > chọn hình vuông, chon Poin >> Enter hai lần > Xong!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách vẽ hình nón lệnh tâm : Vẽ trục nghiêng, vẽ đường tròn đáy, vẽ 1 point lên đỉnh chóp định vẽ.

CAD2007: Gõ Loft > Chọn đường tròn > chọn Poin > chọn tham số P > chọn đường dẫn > Được hình nón có đỉnh nhọn.

CAD2011 làm hơi khác : Gõ Loft > Chọn đường tròn > chọn Poin > được hình nón đỉnh tròn > Bấm chuột vào hình tam giác nhỏ phía dưới sẽ hiện ra bảng > bấm chọn Ruled sẽ được hình nón nhọn đầu.

Xin mời các bác thư giãn vẽ hình chóp tứ giác xiên trên với thời gian ngắn nhất!

(Chỉ cần nói cách dựng)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Vẽ Hình chóp tứ giác xiên cách làm cũng tương tự như vẽ hình nón xiên.

- Autocad2011 nếu ta chọn point trước, chọn đường tròn đáy sau sẽ luôn hình nón có đỉnh nhọn đầu, tương tự nếu chọn poin trước, chọn đấy tứ giác sau sẽ được hình chóp tứ giác xiên nhọn đầu.

Kết luận lệnh Loft là một lệnh đặc biệt, thay đổi thứ tự chọn đối tượng có thể tạo ra hình 3D khác hẳn nhau.

Xin mời các bác tiếp tục thư giãn:

Vẽ nhanh hinh nón xiên và hình chóp tứ giác xiên nhọn đầu như ở hai hình vẽ trên theo cách không dùng poin???

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin mời các bác tiếp tục thư giãn:

Vẽ nhanh hinh nón xiên và hình chóp tứ giác xiên nhọn đầu như ở hai hình vẽ trên theo cách không dùng point???

Đáp án:

Thay Ponint bằng cách vẽ đường tròn có bán kính R=0.0001 > vẽ nhanh được hình nón xiên chính xác gần như tuyệt đối!

Câu đố tiếp theo:

Làm thế nào để vẽ nhanh được ống 3D có đường kính ngoài Ø150, đường kính trong Ø50, chiều dài ống L=100

Cơ cấu giải thưởng : 100 dấu xanh + do thành viên hoan2182 nhấn liên tục trong thời gian 25 ngày!

Xin mời các bác cùng thư giãn cho vui!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Câu đố tiếp theo:[/b]

Làm thế nào để vẽ nhanh được ống 3D có đường kính ngoài Ø150, đường kính trong Ø50, chiều dài ống L=100

Cơ cấu giải thưởng : 100 dấu xanh + do thành viên hoan2182 nhấn liên tục trong thời gian 25 ngày!

Xin mời các bác cùng thư giãn cho vui!

kakkaka giải thưởng hấp dẫn wá hả.

em có cách này:

vẽ bằng lệnh donut có đường kính trong là 50 đường kính ngoài 150, sau đó cho độ dày của donut này là 100 (chỉnh trong bảng properties)

:unsure:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

kakkaka giải thưởng hấp dẫn wá hả.

em có cách này:

vẽ bằng lệnh donut có đường kính trong là 50 đường kính ngoài 150, sau đó cho độ dày của donut này là 100 (chỉnh trong bảng properties)

:unsure:

Rất tiếc đó không phải là áp án đúng!

Anh xứng đáng nhận giải khuyến khích: 20 xanh +

Hôm nay em chỉ nhấn được 03 cái, anh yên tâm em sẽ ấn đủ 20 cái! Chúc anh vui vẻ!

(Anh gặp may hơn em rồi đấy. Có topic em viết trầy trật ròng rã 20 bài viết có vẽ hình minh hoạ, cũng chỉ nhận được lời cảm ơn suông...nhưng vẫn vui.Hi... hi... :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: )

Xin mời các bác tiếp tục thư giãn cho vui:

Làm thế nào để vẽ nhanh được ống 3D có đường kính ngoài Ø150, đường kính trong Ø50, chiều dài ống L=100 ???

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Rất tiếc đó không phải là áp án đúng!

Anh xứng đáng nhận giải khuyến khích: 20 xanh +

Hôm nay em chỉ nhấn được 03 cái, anh yên tâm em sẽ ấn đủ 20 cái! Chúc anh vui vẻ!

(Anh gặp may hơn em rồi đấy. Có topic em viết trầy trật ròng giã 20 bài viết có vẽ hình minh hoạ, chỉ nhận được lời cảm ơn suông...nhưng vẫn vui. :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: )

Làm thế nào để vẽ nhanh được ống 3D có đường kính ngoài Ø150, đường kính trong Ø50, chiều dài ống L=100 ???

sặc. bác làm em áy náy wá. ko đúng thì em cũng ko giàm nhân wà đâu.

pác khỏi phải nhấn nữa nhá! để cho người có đáp án đúng đi. :rolleyes:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Những câu đố của hoan2182 khá hay và hóc. Tuy nhiên, những câu đố ntn thì kết quả cũng giống như thi hoa hậu ^^

Ket thì cực kỳ kém 3D, vì chẳng vẽ 3D bao giờ.

Đọc câu hỏi của hoan2182 thì nghĩ đến lệnh PressPull (tương đương với Ctrl + Alt) nhưng chắc là không giành được giải, nhưng cũng nói 1 giải pháp :lol:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Những câu đố của hoan2182 khá hay và hóc. Tuy nhiên, những câu đố ntn thì kết quả cũng giống như thi hoa hậu ^^

Ket thì cực kỳ kém 3D, vì chẳng vẽ 3D bao giờ.

Đọc câu hỏi của hoan2182 thì nghĩ đến lệnh PressPull (tương đương với Ctrl + Alt) nhưng chắc là không giành được giải, nhưng cũng nói 1 giải pháp :lol:

Nếu anh xem chiếc nói kì diệu anh sẽ thấy câu nói thường xuyên của người dẫn chương trình Long Vũ là: câu trả lời đúng nhưng rất tiếc là không phải là ô chữ này!

Chỉ là vô tình em phát hiện ra trong lúc vẽ thôi anh ạ! Em ra câu đố hay câu hỏi với mục tiêu tìm kiếm thêm cách làm mới hay hơn nhanh hơn. Và kết quả em thu hoạch được khá nhiều kiến thức, thí dụ như thuật toán “ma trận” của anh Pdle và ứng dụng lệnh Extrude của anh phamngoctukts để xác định chính xác toạ độ vị trí của đường vuông góc chung giữa hai đường thẳng chéo nhau trong không gian.

Cách vẽ ống thép sử dụng lệnh PressPull của anh cũng nhanh. Để thực hiện lệnh này cần phải vẽ hai đường tròn đồng tâm. Tuy nhiên hình 3D vẽ bằng PressPull có nhược điểm là …em sẽ …sẽ …nói sau ( nói sớm lộ hết bí mật của câu đố)

Cảm ơn anh đã tham gia giải đố, em rất vui mặc dù phải "mắc nợ" anh 20 dấu xanh + Hi...hi... :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

@anh lp_hai: Vẽ hình 3D dùng Thickness cũng được nhiều người sử dụng. Anh đừng ngại và không phải lăn tăn nhiều về em đâu, em cảm ơn anh nhiều, vui là chính anh ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Giả đố vẽ hình 3D mầu tím trên:

1- Dựng đường hình vuông 50x50 > dựng đường thẳng nối tâm hình vuông và toạ độ đỉnh nhọn > Vẽ 1 Point.

2- Gõ lệnh Loft > chọn hình vuông, chon Poin >> Enter hai lần > Xong!

Hề hề hề, lệnh loft là đúng rồi, nhưng mình thấy hơi lạ về cách loft trong CAD. Mình xài SW thì khi loft cần phải có đường dẫn nữa cơ, chứ còn loft như bác có khi nó ra cái hình chả giống mẫu đâu.

Hề hề hề,...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

sặc. bác làm em áy náy wá. ko đúng thì em cũng ko giàm nhân wà đâu.

pác khỏi phải nhấn nữa nhá! để cho người có đáp án đúng đi. :rolleyes:

Hề hề hề,

Trong Cad thì mình chửa biết nhưng trong SW thì có thể là sweep bề mặt rồi thicken.

Hề hề hề,

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề, lệnh loft là đúng rồi, nhưng mình thấy hơi lạ về cách loft trong CAD. Mình xài SW thì khi loft cần phải có đường dẫn nữa cơ, chứ còn loft như bác có khi nó ra cái hình chả giống mẫu đâu.

Hề hề hề,...

Em rất vui khi được giao lưu với bác tại đây Hi...hi... :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

Sử dụng lệnh loft trên AutoCAD2007 mới phải cần có đường dẫn (> chọn tham số P > chọn đường dẫn):

Command:loft

Select cross-sections in lofting order: 1 found

Select cross-sections in lofting order: Specify opposite corner: 1 found, 2

total

Select cross-sections in lofting order:

Enter an option [Guides/Path/Cross-sections only] <Cross-sections only>: p

Select path curve:

Erase defining objects? [Yes/No] <Yes>:

Từ AutoCAD2011 do có sự cải tiến nâng cấp và hỗ trợ vẽ 3D nhiều hơn nên sử dụng lệnh loft không cần không cần phải có đường dẫn bác ạ!

Command: loft

Current wire frame density: ISOLINES=4, Closed profiles creation mode = Solid

Select cross sections in lofting order or [POint/Join multiple edges/MOde]: _MO

Closed profiles creation mode [sOlid/SUrface] <Solid>: _SO

Select cross sections in lofting order or [POint/Join multiple edges/MOde]: 1

found

Select cross sections in lofting order or [POint/Join multiple edges/MOde]:

Specify opposite corner: 1 found, 2 total

Select cross sections in lofting order or [POint/Join multiple edges/MOde]:

2 cross sections selected

Ở hình vẽ dưới đây là em đưa ra cách sử dụng tổng quát nhất. Đi vào cụ thể thì nó hơi khác một chút. Thí dụ vẽ hình nón nghiêng bằng lệnh loft có hai sự lựa chọn :

1)- Chọn đường tròn đáy trước và chọn đỉnh là Point sau sẽ được hình nói đỉnh tròn muốn cho nó có đỉnh nhọn > Bấm chuột vào hình tam giác nhỏ phía dưới sẽ hiện ra bảng > bấm chọn Ruled sẽ được hình nón nhọn đầu.

2)- Nếu chọn đỉnh là Point trước rồi chọn đáy là đường tròn thì được ngay hình nón có đỉnh nhọn.

Chốt lại: khi sử dụng lệnh loft có trường hợp thay đổi thứ tự lựa chọn đối tượng sẽ cho ta hai hình 3D khác hẳn nhau.

Cách vẽ hình nón lệnh tâm : Vẽ trục nghiêng, vẽ đường tròn đáy, vẽ 1 point lên đỉnh chóp định vẽ.

CAD2007: Gõ Loft > Chọn đường tròn > chọn Poin > chọn tham số P > chọn đường dẫn > Được hình nón có đỉnh nhọn.

CAD2011 làm hơi khác : Gõ Loft > Chọn đường tròn > chọn Poin > được hình nón đỉnh tròn > Bấm chuột vào hình tam giác nhỏ phía dưới sẽ hiện ra bảng > bấm chọn Ruled sẽ được hình nón nhọn đầu.

Xin mời các bác thư giãn vẽ hình chóp tứ giác xiên trên với thời gian ngắn nhất!

(Chỉ cần nói cách dựng)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

[quote name=hoan2182' date='03 August 2011 - 01:12 PM'

Làm thế nào để vẽ nhanh được ống 3D có đường kính ngoài Ø150, đường kính trong Ø50, chiều dài ống L=100 ??? [/b]

hay là pác dùng lệnh extrude, vẽ 2 cái đường tròn đồng tâm rồi ext chung cao lênh 100 xong rồi lấy thằng lơn subtract thằng nhỏ. nhưng em nghĩ theo yêu cầu "vẽ nhanh" thì chắc ko đúng rồi, :rolleyes: phải ít thao tác cơ.

hay là thế này:

vẽ hình chữ nhật rồi revolve nó quanh trục

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Donut: BK trong = 50, BK ngoài = 150, thickness = 100

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Donut: BK trong = 50, BK ngoài = 150, thickness = 100

Nếu sử dụng Donut, có hai cách:

1- Chọn thickness = 100 trước ==> Vẽ Donut: BK trong = 50, BK ngoài = 150

2- Vẽ Vẽ Donut: BK trong = 50, BK ngoài = 150 ==> nhấp đúp chuột vào Donut hoặc nhấn phím Ctrt + phím số 1 ==> hiện bảng properties thay giá trị thickness = 0 bằng 100 như cách làm của anh lp_hai .

Hình vẽ 3D kiểu này có nhược điểm là không biên tập Union, Subtrat, Intersect... với các hình vẽ 3D solid khác.

@ anh lp_hai: "dùng lệnh extrude, vẽ 2 cái đường tròn đồng tâm rồi ext chung cao lênh 100 xong rồi lấy thằng lớn subtract thằng nhỏ".

Cách này chậm hơn cách của anh Ketxu là dùng lệnh PressPull (tương đương với Ctrl + Alt).

Hình 3D dựng bằng lệnh extrude và PressPull có nhược điểm là …em sẽ …sẽ …nói sau ( nói sớm lộ hết bí mật của câu đố).

Em rất vui khi các anh đã tham gia giải đố, em cảm ơn nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,...

Em đã trả lời bài viết của bác trưa nay lúc 01:12 PM, sao bác không hồi âm??? Cách làm của em trên AutoCAD có gì chưa đúng???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em đã trả lời bài viết của bác trưa nay lúc 01:12 PM, sao bác không hồi âm??? Cách làm của em trên AutoCAD có gì chưa đúng???

Hề hề hề,

Mình đâu có dùng CAD2007 và CAD2011 mà dám giả nhời là đúng hay sai. Vì thàng CAD2004 cùi nên mình lại mót được một ít SW từ lớp học của bác SSG. Vậy nên mới vọc vạch được thằng 3D chút chút cho đỡ tủi thôi mà.

Thôi thì bác cho mình: Không biêt dựa cột ngồi nghe các bác phán dạy vậy....

Hề hề hề,...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu sử dụng Donut, có hai cách:

1- Chọn thickness = 100 trước ==> Vẽ Donut: BK trong = 50, BK ngoài = 150

2- Vẽ Vẽ Donut: BK trong = 50, BK ngoài = 150 ==> nhấp đúp chuột vào Donut hoặc nhấn phím Ctrt + phím số 1 ==> hiện bảng properties thay giá trị thickness = 0 bằng 100 như cách làm của anh lp_hai .

Hình vẽ 3D kiểu này có nhược điểm là không biên tập Union, Subtrat, Intersect... với các hình vẽ 3D solid khác.

Tại hoan không nói rõ đối tượng 3d sinh ra là gì nên mình chỉ đi tìm cách nhanh nhất có thể. Nếu là solid thì mình sẽ tìm cách khác vậy :lol:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay