Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Các bài được khuyến nghị

Ôn lại cái đố vui một tý lào:

Xin mời các bác cùng thư giãn cho vui, làm thế nào để biến H1 thành H2 nhanh nhất - đố vui có thưởng đây!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Ôn lại cái đố vui một tý lào:

Xin mời các bác cùng thư giãn cho vui, làm thế nào để biến H1 thành H2 nhanh nhất - đố vui có thưởng đây!

Len => DE=80 => F => 1 phát

Len => DE=40 => F => 5 phát, bớt từng thằng từ dưới lên.

(Có chơi dùng lisp không nhỉ)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn các anh chị đã tham gia giải đố! Hơi bị tiếc là cách làm của các anh chị hơi bị lâu về mặt thời gian. Dùng lisp sẽ bị chậm vì phải viết lisp > load lisp > gọi lệnh ....chậm hơn xóa đi rồi vẽ lại các đường line.Ở câu đố này, và nói chung là các câu hỏi trong topic này đòi hỏi khắt khe về thời gian nhưng phải đúng, đủ và chính xác!

- Cách làm của anh Ketxu sau khi chèn xong phải phá vỡ đối, cách làm của anh phải click chuột nhiều lần ...tốn thời gian.

Xin mời các bác cùng tiếp tục thư giãn cho vui. (Gợi ý của em là chỉ dùng lệnh cơ bản của AutoCAD, không dùng mẹo vặt kiểu " bóp chén méo miệng").

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn các anh chị đã tham gia giải đố! Hơi bị tiếc là cách làm của các anh chị hơi bị lâu về mặt thời gian. Dùng lisp sẽ bị chậm vì phải viết lisp > load lisp > gọi lệnh ....chậm hơn xóa đi rồi vẽ lại các đường line.Ở câu đố này, và nói chung là các câu hỏi trong topic này đòi hỏi khắt khe về thời gian nhưng phải đúng, đủ và chính xác! - Cách làm của anh Ketxu sau khi chèn xong phải phá vỡ đối, cách làm của anh phải click chuột nhiều lần ...tốn thời gian. Xin mời các bác cùng tiếp tục thư giãn cho vui. (Gợi ý của em là chỉ dùng lệnh cơ bản của AutoCAD, không dùng mẹo vặt kiểu " bóp chén méo miệng").

B1:Vẽ line 1 dầu 980, 1 đầu 280.

B2:Lệnh ex biên line vừa vẽ, đối tượng ex là các line và dim nằm ngang

B3:Xóa line biên.

Nếu đúng bác hoan2182 định thưởng thế nào đây.

Thao tác trên hình không tốt lắm nên 1 thao tác ex thực hiện hơi lâu chứ thật ra chỉ 1 bước ex thôi

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

À, xét về tốc độ thực hiện thì chậm hơn cả Block (nếu sl Line nhiều) hay Len Percent (nếu sl Line ít) bác ạ, vì thao tác tạo ra đường thẳng đó ^^. E nghĩ sẽ nhanh hơn nếu kết hợp kéo luôn 2 đầu line trên và dưới cùng thêm 1 khoảng, đỡ phải From to .

PS: Len hay Block Scale hay Extend đều là các lệnh cơ bản cả mà Hoan :)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn các anh chị đã tham gia giải đố! Hơi bị tiếc là cách làm của các anh chị hơi bị lâu về mặt thời gian. Dùng lisp sẽ bị chậm vì phải viết lisp > load lisp > gọi lệnh ....chậm hơn xóa đi rồi vẽ lại các đường line.Ở câu đố này, và nói chung là các câu hỏi trong topic này đòi hỏi khắt khe về thời gian nhưng phải đúng, đủ và chính xác!

- Cách làm của anh Ketxu sau khi chèn xong phải phá vỡ đối, cách làm của anh phải click chuột nhiều lần ...tốn thời gian.

Xin mời các bác cùng tiếp tục thư giãn cho vui. (Gợi ý của em là chỉ dùng lệnh cơ bản của AutoCAD, không dùng mẹo vặt kiểu " bóp chén méo miệng").

Vẫn dùng lệnh LEN

LEN => P=140 (tức là 140/100) => F (Fence) 1 phát xong luôn.

Lần này không đúng không lấy thưởng

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn các bác cùng vui thư giãn, hơi bị tiếc là em bị hết "hạn ngạch" không "vote" thêm được nữa!

Anh only102 đã nói đúng đáp án của em... em đang nghĩ không biết là tặng anh cái gì cho hợp lý, chắc là em phải đọc hết các bài viết của anh, thấy bài nào có chất lượng em sẽ vote sau vậy! Hì hì hì ...

Command: len LENGTHEN

Select an object or [DElta/Percent/Total/DYnamic]: p

Enter percentage length <100.0000>: 140

Select an object to change or [undo]:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác xem thử làm cách nào để cho mấy cái đường tròn này về đồng tâm nhanh nhất nha :) 62991_hinhtron.jpg

cái này có thể dể, nhưng giải phải đúng và đủ mới là giải đặt biệt, còn đúng 99% cũng là giải khuyến khích nha các bác! :)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác xem thử làm cách nào để cho mấy cái đường tròn này về đồng tâm nhanh nhất nha :) 62991_hinhtron.jpg

cái này có thể dể, nhưng giải phải đúng và đủ mới là giải đặt biệt, còn đúng 99% cũng là giải khuyến khích nha các bác! :)

Chọn 1 cái để copy center X, center Y. Sau đó select những cái còn lại và paste.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chọn 1 cái để copy center X, center Y. Sau đó select những cái còn lại và paste.

hehhehe, bạn dc giải "xém an ủi" chúc bạn may mắn lần sau :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Lp_ hai ơi! Em đã trót dại hứa là đố vui có thưởng, và anh Only102 đã giải đúng ý của em!

Em chưa biết tặng anh ấy cái gì cả, em vô cùng lăn tăn và áy láy lắm ứ! Nếu đáp án của em đúng ý của anh,

và nếu anh có nhã ý tặng thưởng cho em cái gì, em cũng : vâng ạ, em xin nhận!

Và em cũng nhờ anh chuyển hộ em món quà ấy tới tận tay anh Only102, em xin được trân trọng cảm ơn anh trước!

Cảm ơn anh Ketxu đã phát hiện: "Hoan ơi, đáp án của Hoan khác với Only đó.(Method chọn đối tượng bằng Fence) " cách này thì dài vì phải chọn điểm điểm đầu của đoạn thẳng :

Enter percentage length <100.0000>:140

Select an object to change or [undo]: f

Specify first fence point:

Specify next fence point or [undo]:

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chọn tấc cả vòng tròn

Bấm TRL 1, vào property sửa Center X = số bất kỳ, Center Y = số bất kỳ, center Z =0

P/S: bác hoan2182 nhanh tay quá, em post chậm hơn rồi.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hehheh, đúng là câu hỏi này ko làm khó các bác dc.

@Hoan mình ko dám phá giá treo thưởng cao, do vậy làm trong khả năng thôi nha! chắc ko ai lăn tăn chuyện này lám Hoan ah!

:) chúc cả nhà năm mới:

dc lên lương cao,

dc thưởng nhiều,

lắm tình yêu....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Lp_ hai ơi! Em đã trót dại hứa là đố vui có thưởng, và anh Only102 đã giải đúng ý của em!

Em chưa biết tặng anh ấy cái gì cả, em vô cùng lăn tăn và áy láy lắm ứ! Nếu đáp án của em đúng ý của anh,

và nếu anh có nhã ý tặng thưởng cho em cái gì, em cũng : vâng ạ, em xin nhận!

Và em cũng nhờ anh chuyển hộ em món quà ấy tới tận tay anh Only102, em xin được trân trọng cảm ơn anh trước!

Cảm ơn anh Ketxu đã phát hiện: "Hoan ơi, đáp án của Hoan khác với Only đó.(Method chọn đối tượng bằng Fence) " cách này thì dài vì phải chọn điểm điểm đầu của đoạn thẳng :

Enter percentage length <100.0000>:140

Select an object to change or [undo]: f

Specify first fence point:

Câu trước mình trả lời chưa trúng lắm mà bạn đã có thưởng rồi, giờ lại thưởng nữa. 1 câu trả lời đúng mà nhận thưởng 2 lần. Áy náy quá...!áy náy quá...!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hehe mình quên mất là điều kiện vị trí của bài toán này là vô điều kiện.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hehe mình quên mất là điều kiện vị trí của bài toán này là vô điều kiện.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho hình tròn và đường thẳng mầu xanh có vị trí bất kỳ

Vẽ nhanh đường thẳng mầu tím song song và tiếp xúc với đường tròn???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Câu này có từ thủa sơ khai rồi bạn ah! Vẽ vòng lại dẫm lên vòng, thế mới biết câu nói này đôi khi cũng thấm thía: im lặng là vàng!

http://www.cadviet.c...?showtopic=8988

Ai mà chả có giới hạn hả bạn thân yêu!

Thân gửi!

Bạn đã có sự “nhầm lẫn” và vẫn chưa trả lời câu hỏi trong chủ đề này: http://www.cadviet.c...=0

(Chú ý là chữ trong ngoặc kép- đừng nhầm lẫn như cái ngoặc kép lần trước đấy!!! Có thể bạn đã quên, xin nhắc: cái ngoặc kép nó nằm trong chủ đề mà bạn đã đưa thông tin lên. Khi mình phát hiện ra nội dung của nó có nhiều lỗi sai :o , bạn mới trần tình ra là : (Bài đồ án ...trích từ nguồn Tailieu.vn) (?)....

Bạn nên nhớ là cách vẽ đó, bác Nguyen Hoanh Gửi vào 06 February 2009 - 11:42 AM. Từ đó đến nay đã qua mấy đời AutoCAD và cũng sắp có AutoCAD 2013 rồi bạn đã biết chưa???

Ai cũng biết là không phải bao giờ im lặng cũng là vàng. Không biết diễn đạt cái sự "im lặng là vàng" của con người ta như thế nào nhỉ? Thôi thì cũng đành lấy 3 câu cổ nhân đã dạy là:

- Đừng suy bụng ta ra bụng người!!!-Đừng gắng sức suy đoán cách nghĩ của người khác, nếu không phán đoán chính xác bằng trí huệ và kinh nghiệm thì mắc phải nhầm lẫn là lẽ thường tình!!!-Luôn cảm ơn những ai đem đến nghịch cảnh cho mình!!!

Chủ đề Đố vui này, do bác Nguyen Hoanh lập để mọi người cùng vui! Xin mời bạn nhào vô giải đố, để diễn đàn có không khí vui tươi hơn, sống động hơn và trẻ trung hơn. Chúc bạn thành công và thành đạt trong cuộc sống!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có thể dùng lệnh OFFSET hay COPY

-Thiết lập chế độ bắt điểm Center và Perpendicular

Command: o OFFSET -> Gõ lệnh Offset

Current settings: Erase source=No Layer=Source OFFSETGAPTYPE=0

Specify offset distance or [Through/Erase/Layer] <4.7019>: _from Base point: -> Shift+ phải chuột -> chọn From ->Bắt điểm Tâm đường tròn

<Offset>: Bắt điểm vuông góc (Perpendicular) trên đường màu xanh

Specify second point: Bắt điểm vuông góc (Perpendicular) trên đường tròn

Select object to offset or [Exit/Undo] <Exit>: Chọn Line màu xanh

Specify point on side to offset or [Exit/Multiple/Undo] <Exit>: phía Offset

Select object to offset or [Exit/Undo] <Exit>: Enter -. Xong

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vẽ đường từ tâm đường tròn vuông góc với đường thẳng

sử dụng biến girp

chọn đường thẳng đề bài cho ở trang thái host tại trung điểm

enter 2 lần

chọn C

rồi di chuột vào vị trí cắt nhau của đường tròn với đường thẳng

delete đường thẳng dựng đi

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vẽ đường từ tâm đường tròn vuông góc với đường thẳng

sử dụng biến girp

chọn đường thẳng đề bài cho ở trang thái host tại trung điểm

enter 2 lần

chọn C

rồi di chuột vào vị trí cắt nhau của đường tròn với đường thẳng

delete đường thẳng dựng đi

Nếu làm như thế thì cần gì, chỉ cần vẽ một đường vuông góc với đường thẳng cho trước từ tâm đường tròn, sau đó copy đường thẳng đó vào điểm giao nhau giữa đường thẳng mới vẽ với đường tròn là được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đố các bác vẽ được hình này nhanh nhất:

Có 3 đường tròn bán kính: 3, 5, 13. Đường tròn 5 cắt đường tròn 13 (bất kỳ) như hình vẽ.

Hỏi: làm thế nào để vẽ đường tròn 3 có tâm nằm trên đường tròn 13 và tiếp xúc với đường tròn 5.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay