Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Các bài được khuyến nghị

-So sánh của bác hơi bị khấp khểnh! Tùy chọn khi vẽ Circle của “ ông tây két” cực chuẩn luôn. Nhập MP bằng 3 points ứng dụng được cho 2 lines hoặc 1 line+1 point, thêm 2 dạng tùy chọn này chẳng khác nào nhà nuôi chó, mèo phải đục thủng 2 lỗ tường: một lỗ to dành riêng cho chó chui ra chui vào, một lỗ nhỏ cho mèo chui vào chui ra.

Phải chăng vì mất công đục thêm một lỗ cho mèo mà bác đã: “Tôi bị nhầm lẫn 1 chút trong việc xác định 2 MP // nhau nên sinh ra lỗi trên”.??? Chỉ nhầm 1 chút thôi mà hai cái mặt phẳng cắt nhau, bỗng dưng trở thành song song với nhau cũng đủ để mất vui rồi bác ạ!

- Cảm ơn bác đã không những chỉnh sửa lại lisp mà còn tặng em cái giao diện thật loãng moạng bác ạ!

-Em đã kiểm tra lisp của bác bằng cách dựng giao tuyến bằng AutoCAD, rất may là giao tuyến của bác và của em trùng nhau, thật là vui !

- Ở bài viết trước bác đã thổ lộ: “4). Xác định vị trí tương đối của điểm và mặt phẳng: đang làm.” Theo em thì bác không cần phải viết lisp này cho mất thời gian, AutoCAD làm được ngon lành. Em xin được mượn ý tưởng này của bác để ra câu đố:

1)- Làm thế nào để xác định nhanh vị trí tương đối của điểm và mặt phẳng?

2)- Làm thế nào để xác định nhanh vị trí tương đối giữa hai đường thẳng trong không gian?

Xin mời các bác tiếp tục thư giãn cho vui!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

-So sánh của bác hơi bị khấp khểnh! Tùy chọn khi vẽ Circle của “ ông tây két” cực chuẩn luôn. Nhập MP bằng 3 points ứng dụng được cho 2 lines hoặc 1 line+1 point, thêm 2 dạng tùy chọn này chẳng khác nào nhà nuôi chó, mèo phải đục thủng 2 lỗ tường: một lỗ to dành riêng cho chó chui ra chui vào, một lỗ nhỏ cho mèo chui vào chui ra.

Phải chăng vì mất công đục thêm một lỗ cho mèo mà bác đã: “Tôi bị nhầm lẫn 1 chút trong việc xác định 2 MP // nhau nên sinh ra lỗi trên”.??? Chỉ nhầm 1 chút thôi mà hai cái mặt phẳng cắt nhau, bỗng dưng trở thành song song với nhau cũng đủ để mất vui rồi bác ạ!

- Cảm ơn bác đã không những chỉnh sửa lại lisp mà còn tặng em cái giao diện thật loãng moạng bác ạ!

-Em đã kiểm tra lisp của bác bằng cách dựng giao tuyến bằng AutoCAD, rất may là giao tuyến của bác và của em trùng nhau, thật là vui !

- Ở bài viết trước bác đã thổ lộ: “4). Xác định vị trí tương đối của điểm và mặt phẳng: đang làm.” Theo em thì bác không cần phải viết lisp này cho mất thời gian, AutoCAD làm được ngon lành. Em xin được mượn ý tưởng này của bác để ra câu đố:

1)- Làm thế nào để xác định nhanh vị trí tương đối của điểm và mặt phẳng?

2)- Làm thế nào để xác định nhanh vị trí tương đối giữa hai đường thẳng trong không gian?

Xin mời các bác tiếp tục thư giãn cho vui!

1). "phải đục thủng 2 lỗ tường: một lỗ to dành riêng cho chó chui ra chui vào, một lỗ nhỏ cho mèo chui vào chui ra." Bình luận đến thế mà Haanh không chịu thì thôi.

2). "Phải chăng vì mất công đục thêm một lỗ cho mèo mà bác đã: “Tôi bị nhầm lẫn 1 chút trong việc xác định 2 MP // nhau nên sinh ra lỗi trên”.???" Haanh võ đoán rồi, nhầm lẫn là bình thường, và nhầm lẫn này không liên quan tới cái lỗ.

3). Hai câu đố của Haanh đã lỡ làm bằng lisp rồi (trang #744).

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Bài toán của bác haanh nếu giải bằng lisp thì có thể là không khó nhưng cũng khá loằng ngoằng vì phải sử dụng các công thức tính toán trong hình giải tích mà thú thực là mình cũng quên mất hơn 100% rùi.

Còn nếu giải bằng CAD thì nếu bác nào còn nhớ chút chút về mông hình học họa hình sẽ thấy nó không quá khó đâu. Tuy nhiên việc giải sao cho nhanh thì lại phụ thuộc vào cái kỹ năng thuần thục về CAD mới được vì sẽ phải chuyển hệ trục tọa độ nhiều lần.

Mình không dám tranh giải vì kiến thức rơi vãi nhiều rùi. Chỉ là gợi ý vậy để mong các bác sớm giành khôi nguyên thui....

Hề hề hề, chúc các bác luôn vui.

1- Vui nào hơn cái vần inh

Hôm nay được gặp bác Bình …hê hê

Bác vừa đi mót khoai về

Em nghe vẳng tiếng hề hề... từ xa

Hôm nào mời bác lại nhà

Em xin bác gọi em là ...em thôi!

Nhà em luôn có nhiều mồi

Thịt trâu hun khói, gà đồi khỏi lo!

2- Câu đố em ra chỉ đòi hỏi thuộc các lệnh vẽ cơ bản của AutoCAD.

3- Mục đích em ra câu đố là để mọi người cùng khai thác tiềm năng của AutoCAD, tìm ra cách vẽ nhanh nhất thôi bác ạ!

@ Anh Tuệ : Cách giải của em cũng chính xác 0.0001 và chậm hơn lisp của anh. (Có thể vẽ được chính xác hơn nữa, nhưng lệnh Li của AutoCAD chỉ mặc định độ chính xác của diện tích mặt cắt đến 0.0001 : Area 2000000.0001).

@ Bác Ngtthuy9 : "ai đố tiếp đi..."

@ Bác Truong_AAn : "Pác nào có câu đố pót lên cho anh em thư giãn tiếp đi :lol: "

Câu đố thì nhiều lắm, đây là những câu đố dùng lệnh vẽ của AutoCAD để giải:

1)- Làm thế nào để xác định nhanh vị trí tương đối của điểm và mặt phẳng phẳng bất kỳ?

2)- Làm thế nào để xác định nhanh vị trí tương đối giữa hai đường thẳng bất kỳ trong không gian?

3)- Cho 1 mặt phẳng và 1 đoạn thẳng bất kỳ trong không gian, hãy xác định nhanh giao điểm của đoạn thẳng kéo dài với mặt phẳng?

4)- Cho 2 mặt phẳng bất kỳ trong không gian, hãy xác định nhanh giao tuyến của hai mặt phẳng?

5)- Cho 1 mặt phẳng và 1 điểm bất kỳ trong không gian, Hãy xác định nhanh vị trí chân đường vuông góc chân vuông góc hạ từ điểm tới mặt phẳng?

Xin mời các bác tiếp tục thư giãn!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1/ vị trí tương đối: song song, trùng, cắt

2/ dùng lệnh ex là xong.

Sao lệnh EX lại xác định được vị trí tương đối của đường thẳng với mặt phẳng bất kỳ trong không gian và xác định được cả giao điểm của mặt phẳng và đường thẳng nữa, (chỉ có lệnh HA nếu sử dụng lisp của bác Doan Van Ha mới làm được điều này thôi chứ)???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1- Vui nào hơn cái vần inh

Hôm nay được gặp bác Bình …hê hê

Bác vừa đi mót khoai về

Em nghe vẳng tiếng hề hề... từ xa

Hôm nào mời bác lại nhà

Em xin bác gọi em là ...em thôi!

Nhà em luôn có nhiều mồi

Thịt trâu hun khói, gà đồi khỏi lo!

2- Câu đố em ra chỉ đòi hỏi thuộc các lệnh vẽ cơ bản của AutoCAD.

3- Mục đích em ra câu đố là để mọi người cùng khai thác tiềm năng của AutoCAD, tìm ra cách vẽ nhanh nhất thôi bác ạ!

@ Anh Tuệ : Cách giải của em cũng chính xác 0.0001 và chậm hơn lisp của anh. (Có thể vẽ được chính xác hơn nữa, nhưng lệnh Li của AutoCAD chỉ mặc định độ chính xác của diện tích mặt cắt đến 0.0001 : Area 2000000.0001).

@ Bác Ngtthuy9 : "ai đố tiếp đi..."

@ Bác Truong_AAn : "Pác nào có câu đố pót lên cho anh em thư giãn tiếp đi :lol: "

Câu đố thì nhiều lắm, đây là những câu đố dùng lệnh vẽ của AutoCAD để giải:

1)- Làm thế nào để xác định nhanh vị trí tương đối của điểm và mặt phẳng phẳng bất kỳ?

2)- Làm thế nào để xác định nhanh vị trí tương đối giữa hai đường thẳng bất kỳ trong không gian?

3)- Cho 1 mặt phẳng và 1 đoạn thẳng bất kỳ trong không gian, hãy xác định nhanh giao điểm của đoạn thẳng kéo dài với mặt phẳng?

4)- Cho 2 mặt phẳng bất kỳ trong không gian, hãy xác định nhanh giao tuyến của hai mặt phẳng?

5)- Cho 1 mặt phẳng và 1 điểm bất kỳ trong không gian, Hãy xác định nhanh vị trí chân đường vuông góc chân vuông góc hạ từ điểm tới mặt phẳng?

Xin mời các bác tiếp tục thư giãn!

Khoái cái bài thơ :D

Pác haanh ơi. mấy cái khoảng dựng hình này nhứt đầu quá. pác có dạng khác bổ sung vào anh em cùng thư giãn đi hehe :rolleyes:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

I- @bác Trường Ân (Em đoán bác tên Ân)! Bác khoái thơ à? Em chỉ viết mấy câu văn vần cho vui thôi mà, chỉ lo bác Bình hiểu lầm, giận em thì buồn lắm!

II- Gõ AAn ra cái chữ Ân

Biết đâu quê bác ở gần quê em?

Bữa nào mời bác đến xem

Thịt trâu hun khói nhà em tươi hồng

S – li - ce miếng thịt mông *

View trên than hồng thơm lắm bác ơi!

Giải câu em đố dễ thôi

Gõ U – C – S… xong rồi gõ Li ….

* (Slice: lệnh cắt hình 3D)

III- Đáp án 2 câu đố (mượn ý tưởng của bác Doan Van Ha):

- Gõ UCS > chọn 3 > Gắn hệ tọa trục tọa độ lên mặt phẳng > chọn Point > Gõ lệnh Li > sẽ hiện ra bảng cho biết tọa của Point : Nếu Z = 0 => điểm nằm trong mặt phẳng. Nếu Z≠0 => giá trị tuyệt đối của Z chính là khoảng cách từ điểm tới mặt phẳng.

- Dùng lệnh F: (Command: f FILLET

Current settings: Mode = TRIM, Radius = 0.0000) > Chọn 2 đường thẳng: Nếu hai đường thẳng kéo dài cắt nhau tại một điểm => 2 đường giao nhau. Nếu 2 đường thẳng nối nhau bằng cung tròn => hai đường thẳng // với nhau. Nếu dòng command có dòng chữ cuối Lines are non coplanar => hai đường thẳng chéo nhau.

IV- Gợi ý 3 câu đố:

- Dùng 2 lệnh vẽ + 1 lệnh xóa đối tượng thừa = 3 lệnh

- Dùng 3 lệnh vẽ + 1 lệnh xóa đối tượng thừa = 4 lệnh. (Trong đó có 2 lệnh phải sử dụng 2 lần)

5)- Cho 1 mặt phẳng và 1 điểm (point) bất kỳ trong không gian, hãy vẽ đường vuông góc hạ từ điểm tới mặt phẳng?

- Dùng 2 lệnh vẽ + 1 lệnh bấm chuột phụ trợ + 1 lệnh xóa đối tượng thừa = 4 lệnh.

(Nếu dùng lisp của bác Doan Văn Ha, nó sẽ cho biết trước vị trí tương đối của đường, điểm và mặt. Vẽ bằng AutoCAD ngược lại là cứ thực hiện các lệnh vẽ giao tuyến, nhận biết vị trí sau...)

Xin mời các bác tiếp tục thư giản để cùng nhau tìm ra cách giải nhanh nhất!

(Không cần lời giải cụ thể, chỉ cần kể tên lệnh và mô tả cách dựng cũng được)

Đây là File hình minh họa cho 3 câu đố: http://www.cadviet.c...37_haanh104.dwg

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

I- @bác Trường Ân (gõ AAn = Ân)! Bác khoái thơ à? Em chỉ viết mấy câu văn vần cho vui thôi mà, chỉ lo bác Bình hiểu lầm, giận em thì buồn lắm!

II- Gõ AAn ra cái chữ Ân

Biết đâu quê bác ở gần quê em

Bữa nào mời bác đến xem

Đùi trâu hun khói của em tươi hồng

S – li - ce miếng thịt mông *

View trên than hồng thơm lắm bác ơi!

Giải câu em đố dễ thôi

Gõ U – C – S… xong rồi gõ Li ….

* (Slice: lệnh cắt hình 3D)

Công nhận pác haanh vừa bơ rô (pro) cad, có tài làm thơ lại vừa lãng ... mạng ( ko phải lãng mạng lãng tử được không nhỉ) hehe. Pác vui tính quá "baiphubaiphu" :lol:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Trường Ân thân mến!

Em không phải là prô priếc, cũng không phải là loãng moạng loãng miếc gì đâu nhé! Em chỉ là người vui tính, dễ hòa đồng với mọi người, sống vô tư, thanh thản, bạn bè em vẫn nhận xét về em như thế!

( Bác Trường Ân có thế xóa bớt phần trích dẫn bài viết của em trong các bài viết của bác được không? Vì có chỗ em đã sửa lại)

Quan điểm sống của em là tiết kiệm, cái gì có thể tiết kiệm được thì tiết kiệm, tiết kiệm thời gian, tiền bạc và tiết kiệm cả lệnh vẽ nữa. Có lẽ sự tiết kiệm của em do cuộc sống long đong lật đật tạo nên. Ngay từ hồi sinh viên, em đã phải đi buôn gà để kiếm tiền ăn học. Và bây giờ tất cả đồ ăn thức uống của gia đình em đều do bàn tay em tự trồng rau và nuôi gà lấy trứng … Em thấy buồn là nhiều người lại bán trứng gà đi để mua cái gọi là thuốc bổ, thật lãng phí phải không bác!

Em không phải là dân kỹ thuật, vẽ vời chỉ là nghề tay trái của em. Chồng em dạy em vẽ để phụ việc cho anh ấy. Nhà em là người xui dại em vào CADViet.com để học vẽ và em đã học được rất nhiều kiến thức trên diễn đàn này. Em cũng xin chân thành cảm ơn tất các các bác trên diễn đàn đã viết bài trao đổi và giao lưu chia sẻ với em.

Công việc của em bây giờ không dùng đến vẽ vời nữa, thỉnh thoảng nhớ CADViet, em lại vào diễn đàn viết bài cho vui thôi. Em sắp sinh cháu thứ 2 rồi, chắc còn lâu mới có thời gian vào diễn đàn để thư giãn.

Bác thích đọc thơ à ? Em xin chép cho bác xem mấy câu thơ em đã viết:

Một cái ô tô ngã ra đường

Hàng hoá bò lổm ngổm

Kẻ vô tình đi qua

Kẻ tò mò đứng lại

Kẻ gom hộ chủ xe những đồ rơi vãi

Kẻ nhặt nhạnh bỏ vào túi của mình rồi đi thẳng không nói lời cảm ơn!

Và đây là những câu thơ hay trên diễn đàn:

Có lẽ em nên kết thúc bài "diễn văn" kỷ niệm này bằng mấy câu thơ:

Em tìm anh mong được sẻ chia những “Chuyện đời thường”

Anh lại mải mê “Nhìn hình tóm chữ”

Em “Đến với bài thơ hay” mong được sẻ chia niềm tâm sự.

Gặp anh Tue_NV “Viết lisp theo yêu cầu”

Và chị Hà Anh “bể phốt” đang ở đâu?

Sao không về đây “Đố vui” cùng Autocad.

“Khi ta gửi đi hai nụ cười” ta sẽ gặp Happyfeet.…

Đáp án 2 câu đố kỳ trước:

Gõ lệnh : - mirror3d > Chọn đường thẳng > Chọn 3 point bất kỳ trên mặt phẳng > được1 đường thẳng đối xứng qua mặt phẳng với đường thẳng đã cho.

-Gõ lệnh F với R=0 > Chọn 2 đường thẳng > Giao điểm của 2 đường thẳng chính là giao điểm của đường thẳng đã cho với mặt phẳng > Gõ E để xóa bớt 1 đường thẳng > Xong!

5)- Cho 1 mặt phẳng và 1 điểm (point) bất kỳ trong không gian, hãy vẽ đường vuông góc vuông góc hạ từ điểm tới mặt phẳng?

-Cách làm cũng tương tự : Gõ lệnh mirror3d….

Câu đố tiếp theo là :

Hình ảnh vui trên là khối 3D, sau khi vẽ xong em đã Rotate 3D, không thể xuất ra các hình chiếu 2D được. Bây giờ muốn nó xoay khối 3D về vị trí vẽ ban đầu để xuất ra các hình chiếu 2D thì phải làm thế nào???

Câu đố trên là gợi ý để giải câu đố sau:

Đây là file bản vẽ: http://www.cadviet.c...nh11apr12_2.dwg

Xin mời các bác cùng thư giãn bằng hình thức giải đố cho vui!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em không phải là dân kỹ thuật, vẽ vời chỉ là nghề tay trái của em. Chồng em dạy em vẽ để phụ việc cho anh ấy. Nhà em là người xui dại em vào CADViet.com để học vẽ và em đã học được rất nhiều kiến thức trên diễn đàn này. Em cũng xin chân thành cảm ơn tất các các bác trên diễn đàn đã viết bài trao đổi và giao lưu chia sẻ với em.

Công việc của em bây giờ không dùng đến vẽ vời nữa, thỉnh thoảng nhớ CADViet, em lại vào diễn đàn viết bài cho vui thôi. Em sắp sinh cháu thứ 2 rồi, chắc còn lâu mới có thời gian vào diễn đàn để thư giãn.

Có thật không vậy (?). Sao trông bạn như là nữ tu (?!)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Trường Ân thân mến!

Em không phải là prô priếc, cũng không phải là loãng moạng loãng miếc gì đâu nhé! Em chỉ là người vui tính, dễ hòa đồng với mọi người, sống vô tư, thanh thản, bạn bè em vẫn nhận xét về em như thế!

Quan điểm sống của em là tiết kiệm, cái gì có thể tiết kiệm được thì tiết kiệm, tiết kiệm thời gian, tiền bạc và tiết kiệm cả lệnh vẽ nữa. Có lẽ sự tiết kiệm của em do cuộc sống long đong lật đật tạo nên. Ngay từ hồi sinh viên, em đã phải đi buôn gà để kiếm tiền ăn học. Và bây giờ tất cả đồ ăn thức uống của gia đình em đều do bàn tay em tự trồng rau và nuôi gà lấy trứng … Em thấy buồn là nhiều người lại bán trứng gà đi để mua cái gọi là thuốc bổ, thật lãng phí phải không bác!

Gõ lệnh : - mirror3d > Chọn đường thẳng > Chọn 3 point bất kỳ trên mặt phẳng > được1 đường thẳng đối xứng qua mặt phẳng với đường thẳng đã cho.

-Gõ lệnh F với R=0 > Chọn 2 đường thẳng > Giao điểm của 2 đường thẳng chính là giao điểm của đường thẳng đã cho với mặt phẳng > Gõ E để xóa bớt 1 đường thẳng > Xong!

5)- Cho 1 mặt phẳng và 1 điểm (point) bất kỳ trong không gian, hãy vẽ đường vuông góc vuông góc hạ từ điểm tới mặt phẳng?

Câu đố tiếp theo là :

Hình ảnh vui trên là khối 3D, sau khi vẽ xong em đã Rotate 3D, không thể xuất ra các hình chiếu 2D được. Bây giờ muốn nó xoay khối 3D về vị trí vẽ ban đầu để xuất ra các hình chiếu 2D thì phải làm thế nào???

Nghe bác nói bác không phải rân kĩ thuật em càng phục bác hehe. Nói thật bác em rân kĩ thuật khô khan chả biết thơ thẩn gì sấc nhưng hôm nay xin được mạng phép " múa keyboar qua mắt thợ:

Được tin pác haanh sắp nghỉ sinh

Em ngồi gõ phiếm viết linh tinh

Chúc pác sinh được chàng quí tử

Năm rồng quí hóa quá pác ơi.

Thơ "cóc con" mong pác đừng cười em hehe

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nói thật bác em rân kĩ thuật khô khan chả biết thơ thẩn gì nhưng hôm nay xin được mạng phép " múa keyboar qua mắt thợ:

Được tin pác haanh sắp nghỉ sinh

Em ngồi gõ phiếm viết linh tinh

Chúc pác sinh được chàng quí tử

Năm rồng quí hóa quá pác ơi.

Thơ "cóc con" mong pác đừng cười em hehe

Em xin cảm ơn bác nhiều nhé, thơ bác viết rất hay!

Em sinh được một cháu trai rồi

Giờ chỉ còn mong cháu gái thôi

Siêu âm lại thấy cu mới khổ!

Cũng đành vậy thôi sự đã rồi…

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chúc mừng chị Haanh nha:D

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Câu đố tiếp theo là :

@

Trả lời.

- Để xoay nó về vị trí ban đầu bạn có thể dùng lệnh UCS => f => chọn face => space bar

UCS => 3 => PICK 3 đỉnh thuộc một face của khối đó

@

Đây là file bản vẽ: http://www.cadviet.com/link/?f=upfiles/3/11837_haanh11apr12_2.dwg&w=274

Dùng ucs =>3=>pic 3 đỉnh mp p1=> dựng planar trên mp vừa ucs. Làm tương tự mp p2.

Bấm INTERFERE=> chọn mp p1 => enter => chon mp p2=> enter. tick bỏ ô delete interference ok. xóa 2 planar vừa dựng => xong

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Trường Ân thân mến!

( Bác Trường Ân có thế xóa bớt phần trích dẫn bài viết của em trong các bài viết của bác được không? Vì có chỗ em đã sửa lại)

Bác thích đọc thơ à ? Em xin chép cho bác xem mấy câu thơ em đã viết:

Một cái ô tô ngã ra đường

Hàng hoá bò lổm ngổm

Kẻ vô tình đi qua

Kẻ tò mò đứng lại

Kẻ gom hộ chủ xe những đồ rơi vãi

Kẻ nhặt nhạnh bỏ vào túi của mình rồi đi thẳng không nói lời cảm ơn!

Và đây là những câu thơ hay trên diễn đàn:

Câu đố tiếp theo là :

Hề hề hề,

Câu 1: Dùng lệnh align được không hè???

Cầu 2 :Hãy đợi đấy!!!!

Hề hề hề,

Câu 2 dùng cách của bác haanh với hai cạnh của một tam giác trên mặt phẳng thứ nhất và mặt phẳng thứ hai thì chắc là ngon, Xong có nhanh hay không thì nhờ bác haanh giải đáp vậy.

Hề hề hề,

Thịt trâu hun khói , gà đồi,

Chỉ nghe đã thấy mềm môi mất rồi.

Thương thay cho cái thằng tôi,

Muốn trâu hun khói , gà đồi chẳng xong.

Tại số phận, kiếp long đong

Kiếm ăn xa tít tận trong Binh Dường (Bình Dương)

Ngày nào về với quê hương

Với cha, với mẹ, người thương, bạn bè.

Để mà được uống rượu quê,

Với trâu hun khói , với mê gà đồi.......

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cha cha. toipc này lại nóng lên rùi tuy không đông vui như lúc xưa và cũng không lắm cao thủ ra tay nhưng mình cũng mong nó nóng hơn nữa ....hihi.

Em có 1 câu đố mà biết chắc là 99% là các bác trong Cadviet.com không làm được. hihi.

Đố tất cả các bạn Việt hoá được Autocad? (Thời gian : 1,2, 3...10 năm làm bài )_đố cả chị Hà Anh hóm hỉnh và tinh quái đoá?

hêhê học theo cách cười của bác phamthanhbinh thật khoái.!!!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Haanh ơi, em đọc trên một topic nào đó, thấy bác có biệt danh là Haanh bể phốt, hay quá, không biết từ đâu ra:))

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cha cha. toipc này lại nóng lên rùi tuy không đông vui như lúc xưa và cũng không lắm cao thủ ra tay nhưng mình cũng mong nó nóng hơn nữa ....hihi.

Em có 1 câu đố mà biết chắc là 99% là các bác trong Cadviet.com không làm được. hihi.

Đố tất cả các bạn Việt hoá được Autocad? (Thời gian : 1,2, 3...10 năm làm bài )_đố cả chị Hà Anh hóm hỉnh và tinh quái đoá?

hêhê học theo cách cười của bác phamthanhbinh thật khoái.!!!

Hề hề hề,

Chuyện Việt hóa CAd ư??? Chuyện nhỏ như con thỏ. Nhưng làm để làm chi hè??? Để các bạn khỏi mất công học ngoại ngữ à??? Hay là để cho oai vì mình làm được cái việc ăn cắp của Tây???

Cái việc Việt hóa CAd cũng giống như việc Dịch truyện Kiều sang tiếng Tây vậy. Theo cái ngu ý của mình đều là những trò cười của những anh thừa tiền rửng mỡ cả thôi. Ai thì mình không biết chứ mình thì dứt khoát không chơi.

Nên chăng là ta hãy tự làm được cái gì của ta , theo định hướng của ta, theo thói quen của ta và nếu tài thêm tí nữa thì bắt thằng Tây nó phải học của ta.

Ấy là tếu cho vui chứ còn thực thì ta hãy nên chổng mông mà học cho bằng thằng tây đã, chớ có vội đốt cháy giai đoạn, cầm đèn chạy trước ô tô như vậy. Chớ có tưởng bở rằng ta đã xài được của nó là ta tài lắm lắm, có thể vượt qua mặt nó một cái vèo. Leo cao té nặng, tham thì thâm, các cụ dạy cấm có sai bao giờ.

Vậy nên bác Buitienduan ơi, ráng mà học đi,đừng có mơ ước viễn vông làm chi, ráng mà cày cho nó xong cái đồ án đã rồi hẵng nói chuyện hươu chuyện vượn....

Hề hề hề,...

Nhân tiện xin biếu các bác một chuyện tiếu lâm về cái việc Thằng tây đọc truyện Kiều;

Có anh chàng người Tây học chuyên ngành hóa công nghiệp, do mê Truyện Kiều nên quyết định sang Việt nam học tiếng Việt để dịch Truyện Kiều sang tiếng tây. Tuy nhiên anh ta lại nhất quyết không thèm lấy vợ Việt nam. Hỏi ra mới biết rằng sở dĩ anh ta có cái quyết định mâu thuẫn với cái sự mê của anh chàng là do anh ta sợ con gái Việt Nam đều giống Kiều cả thì toi.

Bởi vì anh ta cho rằng chỉ mới " xè xè (vô) nấm đất bên đường" thì Kiều đã làm cho "rầu rầu ngọn cỏ nửa vàng nửa xanh" rồi. Vậy thì ắt hản trong cơ thể nàng có chứa cái độc tố gì đó ghê gớm như là axit sunfuaric đậm đặc vậy.

Ái chà chà, Nguy hiểm ra phết chứ đùa hử....

Vậy nên thôi thì cứ tránh trước cho nó lành....

Ấy đấy, cái sự chuyển ngữ cho CAD nó cũng na ná cái vụ dịch Truyện Kiều này của ông Tây nọ.

Hề hề hề....

Và thế là anh ta lại về

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bởi vì anh ta cho rằng chỉ mới " xè xè (vô) nấm đất bên đường" thì Kiều đã làm cho "rầu rầu ngọn cỏ nửa vàng nửa xanh" rồi. Vậy thì ắt hản trong cơ thể nàng có chứa cái độc tố gì đó ghê gớm như là axit sunfuaric đậm đặc vậy.

Ái chà chà, Nguy hiểm ra phết chứ đùa hử....

Bác sưu tầm truyện này ở đâu thế, hay bác tự nghĩ ra vậy. Quá hay luôn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Cầu 2 :Hãy đợi đấy!!!!

Hề hề hề,

Câu 2 dùng cách của bác haanh với hai cạnh của một tam giác trên mặt phẳng thứ nhất và mặt phẳng thứ hai thì chắc là ngon, Xong có nhanh hay không thì nhờ bác haanh giải đáp vậy.

Hề hề hề,

Thịt trâu hun khói , gà đồi,

Chỉ nghe đã thấy mềm môi mất rồi.

Thương thay cho cái thằng tôi,

Muốn trâu hun khói , gà đồi chẳng xong.

Tại số phận, kiếp long đong

Kiếm ăn xa tít tận trong Binh Dường (Bình Dương)

Ngày nào về với quê hương

Với cha, với mẹ, người thương, bạn bè.

Để mà được uống rượu quê,

Với trâu hun khói , với mê gà đồi.......

Pác ở " Binh Dường" mà o đoạn nào đó pác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

-Dovananh. Xd: Bác Haanh ơi, em đọc trên một topic nào đó, thấy bác có biệt danh là Haanh bể phốt, hay quá, không biết từ đâu ra:))

-Haanh: Hồi sinh viên em đã từng đi buôn gà để kiếm tiền ăn học. “Đại bản doanh" của em là ở khu vực bể phốt, cạnh nhà WC công cộng trong chợ Long Biên- Hà nội. Em là con gái chân yếu tay mềm, may mà được ông nội dạy võ nghệ cho em từ bé, nên bọn trộm cắp vặt không dám bén bảng đến địa bàn hoạt động của em. Bà con buôn bán gia cầm ở đây cũng được em "bảo kê" , họ quý em lắm!

1)- Hình ảnh vui trên là khối 3D, sau khi vẽ xong em đã Rotate 3D, không thể xuất ra các hình chiếu 2D được. Bây giờ muốn xoay khối 3D về vị trí vẽ ban đầu để xuất ra các hình chiếu 2D thì phải làm thế nào???

Đáp án:

- Để xoay nó về vị trí ban đầu bạn có thể dùng lệnh UCS => f => chọn face => space bar

UCS => 3 => PICK 3 đỉnh thuộc một face của khối đó

2)- Cho 2 mặt phẳng bất kỳ trong không gian, hãy xác định nhanh giao tuyến của hai mặt phẳng?

Đáp án:

Dùng ucs =>3=>pic 3 đỉnh mp p1=> dựng planar trên mp vừa ucs. Làm tương tự mp p2.

Bấm INTERFERE=> chọn mp p1 => enter => chon mp p2=> enter. tick bỏ ô delete interference ok. xóa 2 planar vừa dựng => xong

Nhờ các bác kiểm tra lại đáp án của bác Truong_AAn và bác Bình, thú thực là em chưa hiểu cách làm của hai bác!

Gợi ý :

-Câu 1: Thời gian thao tác chậm nhất là 20 giây: Dùng lệnh Rotate chọn tham số R thực hiện xoay 2 lần.

-Câu 2: Thời gian dựng giao tuyến của em đang bị chậm hơn thời gian dùng lisp của bác DoanVan Ha khoảng 4 đến 5 lần. Mục tiêu đạt được của câu đố là tìm ra lời giải càng nhanh càng tốt.

Đây là lisp của bác Doan Van Ha: http://www.cadviet.c..._plane_ha_1.lsp

Đây là File bản vẽ: http://www.cadviet.c...aanh12apr12.dwg , các bác mở ra vẽ thử xem rồi kiểm tra việc dựng bằng lisp và bằng AutoCAD xem sao???

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

-Dovananh. Xd: Bác Haanh ơi, em đọc trên một topic nào đó, thấy bác có biệt danh là Haanh bể phốt, hay quá, không biết từ đâu ra:))

-Haanh: Hồi sinh viên em đã từng đi buôn gà để kiếm tiền ăn học. “Đại bản doanh" của em là ở khu vực bể phốt, cạnh nhà WC công cộng trong chợ Long Biên- Hà nội. Em là con gái chân yếu tay mềm, may mà được ông nội dạy võ nghệ cho em từ bé, nên bọn trộm cắp vặt không dám bén bảng đến địa bàn hoạt động của em. Bà con buôn bán gia cầm ở đây cũng được em "bảo kê" , họ quý em lắm!

Ngưỡng mộ bác quá:D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đất nước Cuba, có hòn đảo thơ mộng hình con cá sấu chạy dài trên biển Caribe, theo hướng tây quần đảo Haiti xinh đẹp. Nếu phiên âm chữ "Cuba" từ tiếng Tây Ban Nha sang tiếng Việt Nam phải là "Cú- Bà" mới đúng. Thế mà ngày xưa các cụ đã phiên âm sai…thành Cu - ba!

Nếu gọi một cách thân mật như em gọi bác Bùi Tiến Duân là Cu Duân, còn nghe được và dễ thông cảm. Tên của một quốc gia một, dân tộc lớn như thế, không thể gọi là Cu được phải không bác?

Vì lý do nêu trên em khuyên bác đừng bao giờ nghĩ đến Việt hóa AutoCAD, e rằng sẽ có nhiều lỗi sai do phiên âm gây ra, buồn cười lắm ứ! :D

Nhờ các bác kiểm tra lại đáp án của bác Bình, thú thực là em chưa hiểu cách làm của hai bác!

Đây là lisp của bác Doan Van Ha: http://www.cadviet.c..._plane_ha_1.lsp

Đây là File bản vẽ: http://www.cadviet.c...aanh12apr12.dwg , các bác mở ra vẽ thử xem rồi kiểm tra việc dựng bằng lisp và bằng AutoCAD xem sao???

Hề hề hề,

Cái nhà bác haanh này khéo đùa quá. Để tìm giao tuyến của hai mặt phẳng chỉ cần tìm được giao điểm của hai đường thẳng bất kỳ nằm trên mặt phẳng thứ nhất với với mặt phẳng thứ hai là Ok. Phải vậy không ạ???

Vậy mà bác đã có cách tìm giao điểm của một đường thẳng bất ký với mặt phẳng rùi (tuy rẳng cách của bác mà gặp phải cái thằng nó song song với cái mặt phẳng thì hơi bị khoai ..... sún). Mình chẳng qua chỉ mót chút của bác đem ra dùng thôi chứ có sáng với tạo cái chi đâu mà bác biểu là không hiểu???

Còn cái vụ nhang thì mình nói là nhờ bác kiểm giùm rùi mừ.

Hề hề hề.

Dân đi mót như mình mà vớ được củ khoai sún cũng sướng hơn bắt được..... châu chấu rùi bác ạ.

Hề hề hề,...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác haanh "chém nước" đây. Bằng chứng đây:

:P :P

HIHI, cái bác Truong_AAn này!

Dù sao thì người ta cũng nói thế rồi, cứ khen đi cho bác sướng, mất gì đâu. Phải không nào?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

HIHI, cái bác Truong_AAn này!

Dù sao thì người ta cũng nói thế rồi, cứ khen đi cho bác sướng, mất gì đâu. Phải không nào?

Pác tâm lý với các chị các em quá nhỉ :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay