Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.

Các bài được khuyến nghị

các bác ơi! em có 1 bản vẽ muốn move nó sang 1 điểm khác mà đường dim nó cứ chồng chéo lên nhau. mặc dù em đã block nó rồi mà vẫn vậy... em khong muốn spam nhưng thực sự không biết lập top móii thé nào

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

các bác ơi! em có 1 bản vẽ muốn move nó sang 1 điểm khác mà đường dim nó cứ chồng chéo lên nhau. mặc dù em đã block nó rồi mà vẫn vậy... em khong muốn spam nhưng thực sự không biết lập top móii thé nào

Có lẽ bàn vẽ khi move nó còn dính các mối liên kết , bạn dùng biến Dimassoc =1 thử xem ,  Nếu không được bạn search trên diễn đàn đề tài này cũng  có nhiều . Chúc bạn thành công

http://www.cadviet.com/forum/index.php?/topic/68952-chc-mng-nm-mi-2013/

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chúc mừng bạn đã có lời giải chính xác vào chiều Tất Niên!

Cách giải này dựa vào tính chất "Hình chiếu của C trong không gian là E". Tuy khá dài nhưng đúng.

Còn vài cách giải thuần phẳng nữa, ngắn gọn hơn, chờ mọi người ra tay tiếp.

Vote cho bạn 2 phiếu. laugh.png

Nhân dịp năm mới sắp đến, chúc bạn một năm tràn đầy hạnh phúc!

Anh Hà thân mến! Anh có thể gợi ý thêm:

Dùng mấy lệnh và tổng số các  bước thao tác được không???

(Thú thực là em cũng không ngờ rằng:Tìm lời giải cho câu đố  vui này đối với em lại khó hơn câu đố vẽ các đường tiếp tuyến chung giữa hai hình elip của em mà anh đã đưa ra lời giải ngắn gọn và đơn giản).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Gợi ý:

Lợi dụng tính chất: phép Scale Circle theo 1 trục (trục kia giữ nguyên) sẽ được Ellipse.

Từ đó, chỉ vẽ 1 Circle và các Line ssong để xác định các bán trục của E. Vẽ như thế nào là tùy thuộc tài nghệ.laugh.png

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đầu năm đang rảnh, ăn theo bác Hà chút, ko biết có đúng ý của bác ko?! smile.png

(đoạn màu xanh nằm ngang có đc nhờ vật... thằng màu xanh nằm đứng ngã xuống)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chắc do bận ăn tết kỹ quá nên ít ai tham gia (trừ bạn Hiep đưa ra 2 cách giải + Haanh gần giải xong).

Tác giả mạn phép đưa ra 3 cách giải (từ đơn giản đến phức tạp) để các bạn thấy bài toán này dễ đến nhường nào.

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin mời các bác tham gia trò chơi What’s the Word? trên điện thoại.

Cách chơi: dùng 11 chữ cái cho sẵn (có thể trùng nhau hoặc không) để ghép vào ô trống thành một từ (tiếng Anh) có nghĩa tương ứng với 4 hình ảnh mà trò chơi đưa ra.

Yêu cầu: Dùng lisp để hỗ trợ việc giải ô chữ trong trò chơi. Đây là một hình ảnh của trò chơi đó. 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chắc do bận ăn tết kỹ quá nên ít ai tham gia (trừ bạn Hiep đưa ra 2 cách giải + Haanh gần giải xong).

Tác giả mạn phép đưa ra 3 cách giải (từ đơn giản đến phức tạp) để các bạn thấy bài toán này dễ đến nhường nào.

Anh Hà thân mến!

1- Em "vưỡn" còn thắc mắc việc anh đã  vẽ thiếu một nghiệm nữa trên hình "Cách 1"! Tỉ dụ như em muốn vẽ hình... em líp có bán trục nhớn  nằm trên đoạn thẳng AC và đi qua điểm B (Xem hình vẽ Cách 1, anh tính sao đây???

(Coi thắc mắc của em là một câu đố , xin mời các bác cùng vui thư giãn tiếp!)

2- Ơ... !!!...Sao diễn đàn mình dạo này  không có nút cám ơn nhỉ ??? (Em muốn bỏ phiếu cho anh Hà: 2 vé & anh Hiệp: một vé,  hi... hi...smile.pngsmile.png )

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Hà thân mến!

1- Em "vưỡn" còn thắc mắc việc anh đã  vẽ thiếu một nghiệm nữa trên hình "Cách 1"! Tỉ dụ như em muốn vẽ hình... em líp có bán trục nhớn  nằm trên đoạn thẳng AC và đi qua điểm B (Xem hình vẽ Cách 1, anh tính sao đây???

(Coi thắc mắc của em là một câu đố , xin mời các bác cùng vui thư giãn tiếp!)

2- Ơ... !!!...Sao diễn đàn mình dạo này  không có nút cám ơn nhỉ ??? (Em muốn bỏ phiếu cho anh Hà: 2 vé & anh Hiệp: một vé,  hi... hi...smile.pngsmile.png )

1). Anh sẽ tính đó là 1 đáp án. Đề bài là "chỉ cần chỉ ra 1 cách vẽ". Nên Haanh cứ thoải mái vẽ. Bài toán này có vô số nghiệm mà.

2). CV 2013 cải tiến nút "Like This" thành nút Thank +/-, ký hiệu bằng 2 mũi tên xanh và đỏ.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1).

Anh sẽ tính đó là 1 đáp án. Đề bài là "chỉ cần chỉ ra 1 cách vẽ". Nên

Haanh cứ thoải mái vẽ. Bài toán này có vô số nghiệm mà.

2). CV 2013 cải tiến nút "Like This" thành nút Thank +/-, ký hiệu bằng 2 mũi tên xanh và đỏ.

1-) Cảm ơn anh Hà nhiều nhiều, ý của em là "vưỡn" còn một cách vẽ nữa là vẽ hình elip có bán trục lớn nằm trên đoạn thẳng AC và đi qua B, nhanh hơn cách vẽ mà anh Hiệp đã đưa ra.

Đó chính là lý do em đã viết: (Coi thắc mắc của em là một câu đố , xin mời các bác cùng vui thư giãn tiếp!) ???

2- Em... "vưỡn" chưa thấy nút: "CV 2013 cải tiến nút "Like This" thành nút Thank +/-, ký hiệu bằng 2 mũi tên xanh và đỏ."

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

2- Em... "vưỡn" chưa thấy nút: "CV 2013 cải tiến nút "Like This" thành nút Thank +/-, ký hiệu bằng 2 mũi tên xanh và đỏ."

2cái xanh đỏ đây. Nếu ko thấy nữa thì chộp lấy cơ hội, chụp màn hình gởi cho bác Hoành biggrin.png

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đố vui có thưởng đê!

Cho ba điểm A, B, C có tọa độ như hình vẽ. Hãy vẽ nhanh hình elip đi qua ba điểm trên??? (Số lệnh vẽ và thao tác ít nhất)

Đây là file hình vẽ : http://www.cadviet.com/upfiles/3/11837_dvcothuowng.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1-) Cảm ơn anh Hà nhiều nhiều, ý của em là "vưỡn" còn một cách vẽ nữa là vẽ hình elip có bán trục lớn nằm trên đoạn thẳng AC và đi qua B, nhanh hơn cách vẽ mà anh Hiệp đã đưa ra.

Đó chính là lý do em đã viết: (Coi thắc mắc của em là một câu đố , xin mời các bác cùng vui thư giãn tiếp!) ???

Hề hề hề,

Bác hãy kiểm tra lại xem đã đăng nhập CV chưa. Mình cũng bị nhưng khi đăng nhập lại thì Ok ngay.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ Bác Bình: Em đã dòm thấy mũi tên xanh đỏ, cảm ơn bác nhiều!

Đố vui có thưởng đê!

Cho ba điểm A, B, C có tọa độ như hình vẽ. Hãy vẽ nhanh hình elip đi qua ba điểm trên??? (Số lệnh vẽ và thao tác ít nhất)

Đây là file hình vẽ : http://www.cadviet.com/upfiles/3/11837_dvcothuowng.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ Bác Bình: Em đã dòm thấy mũi tên xanh đỏ, cảm ơn bác nhiều!

Hề hề hề,

Cái nhất thì chửa biết ra sao chứ cái bét thì chắc chắn có rồi đó. Cứ theo cái sự dốt của mình mà nói thì bài toán này có thể có ty tỷ nghiệm. Kiểu như là qua một vòng tròn phẳng cho trước hãy dựng các mặt cầu đi qua vòng tròn này.

Qua 3 điểm cho trước không thẳng hàng , thế nào cũng có một vờng tròn phẳng qua 3 điểm đó. Và nếu chiếu chúng lên một mặt phẳng bất kỳ không vuông góc hay song song với mặt phẳng chứa vòng tròn sẽ có elip.

Áp dụng hình học họa hình vào bài tập của bác Haanh thì sẽ thấy có ty tỷ nghiệm ngay tuy rằng nó chả phải là nhất. Tuy bet nhưng nó lại là một cách giải khá tổng quát dùng cho nhiều trường hợp được mà không phải suy luận chi nhiều.

Hề hề hề,

Cũng với tư duy kiểu chuối này bài toán mới để mọi người cùng ngẫm thử là qua một elip phẳng, hãy dựng vờng tròn phẳng có thể chiếu ra elip đó.

Hy vọng bài toán này cũng mua vui cho mọi người được ..... vài trống canh.

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bài toán trên " đồng dạng" với bài toán anh Hà  đã đưa ra, (với điều kiện chỉ cần đưa ra 01 đáp án đúng là OK).

Anh Hiệp đã đưa ra 01 đáp án đúng, nhưng tiếc là đó chưa phải là nhời giải... ngắn nhất, bác ạ!

Em cũng muốn :

"Lời quê chắp nhặt dông dài

Mua vui cũng được một ...vài trống canh"

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Cũng với tư duy kiểu chuối này bài toán mới để mọi người cùng ngẫm thử là qua một elip phẳng, hãy dựng vờng tròn phẳng có thể chiếu ra elip đó.

Hy vọng bài toán này cũng mua vui cho mọi người được ..... vài trống canh.

Bác Bình kiếm đâu ra mấy khái niệm toán học "elip phẳng" và "vòng tròn phẳng" lạ thế?

Cứ vẽ đại 2 circle có bán kính trùng với 2 bán trục, rồi chiếu xem sao.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Hà nói chính xác theo toán học, nhưng em nghĩ có thể em Hoằn khai thác câu đố khía cạnh khác : "Nói hình tròn là ellips đặc biệt là không đúng bản chất và quy luật tự nhiên." Bởi vì trong tự nhiên có rất nhiều hình tròn như thân cây, cành cây và hiếm gặp hình e-lip. Cắt vát thân cây hình tròn sẽ được mặt cắt là hình e-lip. Ngược lại giả sử có thân cây hình e-lip thì chắc chắn không bao giờ cắt vát nó ra được hình tròn.

Góp ý của bác Bình đúng, xây dựng các nhà máy chế tác và chế biến đặc sản rừng... là tàn phá môi trường, phá vỡ môi trường sinh thái...đây là dự án không khả thi, đi ngược với xu thế phát triển chung của nhân loại.

Nay thấy mục Đố vui rôm rã, mình truy cứu lại vấn đề này :)

Cái này đúng hay sai ? Có thể xem phần bôi đỏ là 1 câu đố !? :D

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tất nhiên là sai, nhưng "cho qua" thôi.

Bao giờ cũng tồn tại 1 mặt cắt để chém 1 phát thì ra hình tròn. Thậm chí có thể chỉ ra được góc chém đó.

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tất nhiên là sai, nhưng "cho qua" thôi.

Bao giờ cũng tồn tại 1 mặt cắt để chém 1 phát thì ra hình tròn. Thậm chí có thể chỉ ra được góc chém đó.

Qua phản biện của anh Hiệp và anh Hà, em suy luận ra là: "Hình vuông chính là hình ...chữ nhật đặc biệt!"

Lý do đơn giản là có một cái cột nhà hình chữ nhật :"Nếu ta chịu khó lấy cưa để ...chém cái cột đó ra làm nhiều phần (với góc chém tùy ý, bao giờ cũng tồn tại 1 mặt cắt có tiết diện hình vuông"

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Qua phản biện của anh Hiệp và anh Hà, em suy luận ra là: "Hình vuông chính là hình ...chữ nhật đặc biệt!"

Lý do đơn giản là có một cái cột nhà hình chữ nhật :"Nếu ta chịu khó lấy cưa để ...chém cái cột đó ra làm nhiều phần, bao giờ cũng tồn tại 1 mặt cắt có tiết diện hình vuông"

Haanh chẳng cần suy luận đâu. "Hình vuông là 1 hình chữ nhật" là 1 khái niệm toán học luôn luôn đúng, cũng như quan hệ giữa C và E vậy.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lý do đơn giản là có một cái cột nhà hình chữ nhật :"Nếu ta chịu khó lấy cưa để ...chém cái cột đó ra làm nhiều phần (với góc chém tùy ý, bao giờ cũng tồn tại 1 mặt cắt có tiết diện hình vuông"

1. Chém vớí góc tuỳ ý --> chưa chắc đã ra Tdiện hình vuông !

2. Với "cột nhà tùy ý" --> có thể ra cả hình số 8 :D

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1. Chém vớí góc tuỳ ý --> chưa chắc đã ra Tdiện hình vuông !

2. Với "cột nhà tùy ý" --> có thể ra cả hình số 8 biggrin.png

Cho các góc chém  tùy ý( cột vuông )-----> sẽ có các tứ giác

Với " cột nhà bác" ----> sẽ không có hình số 8 ( không tin bác Hiepttr làm phát xem) ,Hi hi.....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay