Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Các bài được khuyến nghị

:D :D :D

Vote cho e Hoằn 1 cái.

E mới đi trăng mật về à?

Cảm ơn anh đã "Nhấp chuột để thắp sáng"!  :) :) :)

Hơi bị buồn vì anh không  thể làm được nghề ...thầy bói! Sao anh nghĩ rằng em đi trăng mật về??? :wub:

Trời!....Vợ chồng em là dân lao động thứ thiệt, vừa cưới hôm trước, hôm sau đã  hùng hục lao đầu vào làm ăn kiếm kế sinh nhai, làm gì có chuyện ...khoa học viễn tưởng là đi trăng mật, hả anh??? Có mà lo vỡ mật thì có!

Hiện em đang cai sữa cho cháu, nên thời gian này, em đang mất ăn mất ngủ vì con của em và vì cháu của bác Sgcq -  Hai Lúa- liên tục quấy khóc đây này....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Cảm ơn anh đã "Nhấp chuột để thắp sáng"!  :) :) :)

Hơi bị buồn vì anh không  thể làm được nghề ...thầy bói! Sao anh nghĩ rằng em đi trăng mật về??? :wub:

Trời!....Vợ chồng em là dân lao động thứ thiệt, vừa cưới hôm trước, hôm sau đã  hùng hục lao đầu vào làm ăn kiếm kế sinh nhai, làm gì có chuyện ...khoa học viễn tưởng là đi trăng mật, hả anh??? Có mà lo vỡ mật thì có!

Hiện em đang cai sữa cho cháu, nên thời gian này, em đang mất ăn mất ngủ vì con của em và vì cháu của bác Sgcq -  Hai Lúa- liên tục quấy khóc đây này....

Hề hề hề,

Chả biết cái này có đúng ý em Hoan2182 không nhể???

Còn cái hình chiếu thứ 3 thì mọi người có thể tự nghĩ vậy.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có ai giải được bài toán này không?

Cho 1 Spline và 1 Line AB như hình vẽ (kèm file).

Tìm trên Spline 2 điểm C và D sao cho tứ giác ABCD là hình bình hành?

File: http://www.cadviet.com/upfiles/3/67029_test1.dwg

Hình:

Bài này tương tự như bài toán phân vùng đất đào mái dốc mà tôi đã giải cách đây đã lâu:

- Vùng A: Chiều rộng đào >= 5m

- Vùng B: Chiều rộng đào < 5m

Cách giải: copy đường cong theo vector AB. D là giao điểm 2 đường cong. Số giao điểm là số nghiệm của bài toán

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin lấy hình của bạn Hoằn làm minh họa để góp vui 1 câu đố:

Bên trên là kích thước của hình theo 2 phương X và Y

Hình tròn là hình có kích thước theo mọi phương như nhau.

Liệu có tồn tại 1 hình khác có kích thước theo mọi phương như nhau giống hình tròn không?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bài #1081 là 1 hình như thế. Bề rộng theo mọi phương bằng nhau. Tôi nhớ nó có tên gọi là gì đó mà giờ quên mất. Bạn nhớ không?

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bài #1081 là 1 hình như thế. Bề rộng theo mọi phương bằng nhau. Tôi nhớ nó có tên gọi là gì đó mà giờ quên mất. Bạn nhớ không?

Tôi cũng không nhớ vì đọc nó đã lâu lắm rồi. Bài #1081 không thỏa mãn điều kiện trên đâu.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Trong kết cấu cơ khí có cơ cấu cam quả đào là cơ cấu mà cam chuyển động trong một vòng tròn cố định nhưng tâm cam thì di động lắc theo một quỹ đạo xác định. Cơ cấu này nếu mình nhớ không nhầm thì chính là cơ cấu chao của máy khâu mà có người còn gọi là thuyền lắc vậy.

Đó có nhẽ là cái mà bác DoanVanHa muốn nói tới chăng. 

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi cũng không nhớ vì đọc nó đã lâu lắm rồi. Bài #1081 không thỏa mãn điều kiện trên đâu.

Tôi test thử 1 số phương thì thấy nó bằng nhau nên nghĩ thế. Mà hình như là đúng. Bạn chỉ giùm 2 phương khác nhau để tôi test xem sao.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi test thử 1 số phương thì thấy nó bằng nhau nên nghĩ thế. Mà hình như là đúng. Bạn chỉ giùm 2 phương khác nhau để tôi test xem sao.

Sorry, vì bắt điểm sai nên kết quả khác nhau. Vậy thay đổi bài toán là với chu vi cho trước tìm hình có diện tích nhỏ nhất thoả mãn điều kiện trên

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin lấy hình của bạn Hoằn làm minh họa để góp vui 1 câu đố:

Bên trên là kích thước của hình theo 2 phương X và Y

Hình tròn là hình có kích thước theo mọi phương như nhau.

Liệu có tồn tại 1 hình khác có kích thước theo mọi phương như nhau giống hình tròn không?

2 lúa nghĩ là có:

Nó là "hình tượng" bạn đi đâu thì nó vẫn vậy, bạn đo thế nào cũng đúng. Vấn đề là cách đo.

Mặc dù tới ngày hôm nay 2 lúa vẫn chưa xác định được biên hoặc tâm của hình tượng.

Bạn nào có cách thì chỉ 2 lúa với nhé.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Hai Lúa: Bác Phamthanhbinh đã vẽ 3D trên SW,

em muốn anh đưa ra cách vẽ nhanh( dùng ít lệnh nhất) trên AutoCAD???

1. box

2. SL

>>> 2 lệnh

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@sgcq: từ hình và file cad này bạn có thể dễ dàng vẽ hình ấy cho các trường hợp.

@ndtnv: Smin khi nó tạo bởi 3 arc đều nhau như hình + file cad. Điều này có thể chứng minh bằng cách tính S tổng thể rồi xét. Khi số arc tiến đến vô cùng nó sẽ biến thành circle >> Smax.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/67029_duong_kinh_max.dwg

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@sgcq: từ hình và file cad này bạn có thể dễ dàng vẽ hình ấy cho các trường hợp.

@ndtnv: Smin khi nó tạo bởi 3 arc đều nhau như hình + file cad. Điều này có thể chứng minh bằng cách tính S tổng thể rồi xét. Khi số arc tiến đến vô cùng nó sẽ biến thành circle >> Smax.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/67029_duong_kinh_max.dwg

Very good !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hình vẽ Thiếu kích thước (hình như cả thiếu nét)

box

sub

f

>>> 3 lệnh

Để vẽ nhanh, cả  trường hợp 1 và 2,  đều không cần  dùng đến lệnh Box và lệnh Subtract. Chỉ có lệnh f dùng trong trường hợp 2

Đúng là em đã vẽ thiếu kích thước 50, cảm ơn anh nhiều, em đã bổ xung thêm kt 50. Còn về nét em đảm bảo là đủ 100% không thiếu nét đâu, anh ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Để vẽ nhanh, cả  trường hợp 1 và 2,  đều không cần  dùng đến lệnh Box và lệnh Subtract. Chỉ có lệnh f dùng trong trường hợp 2

Đúng là em đã vẽ thiếu kích thước 50, cảm ơn anh nhiều, em đã bổ xung thêm kt 50. Còn về nét em đảm bảo là đủ 100% không thiếu nét đâu, anh ạ!

Hề hề hề,

Gửi em Hoan2182 cái đòn kê để ngồi quấy bột cho cháu.5194_donke.jpg

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ko biết là cái hình 3d của bác Bình đã vừa ý Hoằn chưa mà mình xuất hình chiếu thấy có thêm mấy cái nét nữa :D :D :D

http://www.cadviet.com/upfiles/3/80156_cccc.dwg

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ko biết là cái hình 3d của bác Bình đã vừa ý Hoằn chưa mà mình xuất hình chiếu thấy có thêm mấy cái nét nữa :D :D :D

http://www.cadviet.com/upfiles/3/80156_cccc.dwg

Anh nói đúng là hình vẽ thiếu mấy cái nét khuất. Có lẽ do bệnh nghề nghiệp, trong thực tế sản xuất em có thói quen bỏ qua không vẽ nét khuất, chỗ nào cần thể hiện thì dùng mặt cắt, hình cắt . Vì thế mà em cũng  quên luôn không vẽ nét khuất... :) :) :)

Em nghĩ, bài tập dùng trong nhà trường mới cần phải thể hiện nét khuất. Trong sản xuất không cần thiết phải vẽ thêm nét khuất, người đọc vẫn hình dung ra vật thể thông qua nét thấy.

Đây là phương án em vẽ 3D dựa theo hình 2D có sẵn:

Mục tiêu ra câu đố của em là để mọi người cùng nhau tìm ra cách vẽ ngắn gọn nhất. Xin mời các bác thư giãn tiếp với cách vẽ  thứ 2 :

2- Dựng trực tiếp hình 3D mà không cần phải vẽ hình 2D??? (Lưu ý nếu dùng lệnh Box và lệnh Subtract để vẽ sẽ tốn nhiều thời gian hơn)

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@Hoằn:

Mình ko phủ định tài năng & kiến thức của bạn !

Song, nói đủ 100% rồi ---> thiếu

& nói rằng ko cần nét đứt ...

Chỉ là trường hợp đơn giãn thôi bạn ah ! Nếu vậy, môn VKT đưa các nét vào để làm gì ?

Chưa nói đến sai sót trên HS thiết kế dẫn đến phải trả giá khi thi công >>> rồi ra tòa

>>>> ai sẽ là người đưa cơm ?! :D :D :D

Túm lại:

Sai sót nhỏ là chuyện bình thường, bên cạnh ngưỡng mộ tài năng - mình ko thích tính bảo thủ đó của bạn !

Thân !

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@anh Hiệp:

Em cảm ơn anh rất nhiều, đã không quản đường xá xa xôi, núi đồi cách trở, gửi tới em những nhời góp ý thân thiện, chân thành và thẳng thắn!

(Hơi bị buồn và tủi thân vì anh cho rằng em có "tài năng & kiến thức". Nếu có tài năng và kiến thức thì chắc chắn em sẽ không bao giờ vào diễn đàn để học hỏi.)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@Hoằn:

Mình ko phủ định tài năng & kiến thức của bạn !

Song, nói đủ 100% rồi ---> thiếu

& nói rằng ko cần nét đứt ...

Chỉ là trường hợp đơn giãn thôi bạn ah ! Nếu vậy, môn VKT đưa các nét vào để làm gì ?

Chưa nói đến sai sót trên HS thiết kế dẫn đến phải trả giá khi thi công >>> rồi ra tòa

>>>> ai sẽ là người đưa cơm ?! :D :D :D

Túm lại:

Sai sót nhỏ là chuyện bình thường, bên cạnh ngưỡng mộ tài năng - mình ko thích tính bảo thủ đó của bạn !

Thân !

@anh Hiệp: anh đã “tuyên án” em bằng một cái án “túm lại:...” . Em không “chống án”,  em chỉ có đôi lời  tự

“bào chữa” một tý cho vui :

"vudong.mda

19-12-2012, 09:16 AM

173840]http://nt6.upanh.com/b5.s33.d2/362513a25ac61c739077a6260fe5bc57_51733026.untitled.jpg

"Thực ra đây là đề thi Canon Quế Võ tháng 11, bài vẽ hình chiếu trục đo theo tiêu chuẩn Nhật (có kí hiệu hình côn hướng nhìn từ phải sang trái ở góc bản vẽ)

Nhưng theo mình nhớ là bạn vẽ lại bị sai hình chiếu đứng, và vị trí của hình chiếu cạnh là ở bên phải hình chiếu đứng. Hình chiếu bằng thì đúng rồi !

Nếu hình vẽ đúng thì nhìn hình chiếu trục đo cũng nhanh thôi ....

xin lỗi là mình chẳng bận tâm cái hình này là như thế nào để tự vẽ nó ra.

thấy nó vớ vẩn nên chụp ảnh lại để dẫn chứng nó sai thôi.

và trong tiêu chuẩn JIS của nhật thì Ưu tiên số lượng hình chiếu thấp nhất và không cần sử dụng nét đứt một cách tối đa, mình chưa thuộc hết tiêu chuẩn ISO nhưng mình nghĩ chắc cũng thế, vậy thì với hình đơn giản mà các bạn vẽ ra thì mình nghĩ cũng không cần phải cho nét đứt vào nếu đã nhìn được ra hình khi không có nét đứt."

Nguồn: http://www.meslab.org/mes/archive/index.php/t-34241.html

Nguyên tắc vẽ bản vẽ chi tiết là phải thể hiện hình chiếu đứng ở vị trí làm việc của chi tiết,  các hình chiếu còn lại phải được thể hiện sao cho người đọc dễ hình dung ra vật thể. Tuy nhiên, với câu đố mà giở lý thuyết ra để thực hành thì không thể gọi là đố vui nữa!

Dù vẽ đủ nét khuất hay thiếu nét khuất thì bài toán cũng chỉ có duy nhất một nghiệm hình 3D mà bác Phamthanhbinh đã vẽ :" Gửi em Hoan2182 cái đòn kê để ngồi quấy bột cho cháu" .  Chắc chắn 100% là không thể dựng thể dựng thêm được một hình 3D nào khác thỏa mãn điều kiện hình chiếu thiếu nét khuất. Như vậy là đề bài có thể chấp nhật được.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay