Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.

Các bài được khuyến nghị

Với 4 điểm nếu Hoằn chỉ dùng duy nhất 1 lệnh (được phép osnap nhưng không tính) mà kiểm tra được sự đồng phẳng mới gọi là hay, còn hơn 1 lệnh thì vẫn chưa hay.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

em thử dùng lệnh area, đo 2 lần.

4 điểm đồng phẳng thì đo từ điểm nào cũng được diện tích bằng nhau;

4 điểm không đồng phẳng, đo 2 lần từ 1 điểm thuận và ngược chiều kim đồng hồ cho diện tích lại khác nhau; đo từ 1 điểm khác cũng vậy

không biết có phải nó luôn đúng không, hay em làm mò nó ra?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

truongthon304: không biết có phải nó luôn đúng không, hay em làm mò nó ra?

Hoằn : Đúng là bác làm mò nó ra... :)

Với 4 điểm nếu Hoằn chỉ dùng duy nhất 1 lệnh (được phép osnap nhưng không tính) mà kiểm tra được sự đồng phẳng mới gọi là hay, còn hơn 1 lệnh thì vẫn chưa hay.

Em vẫn chưa tìm ra thử chỉ dùng 1 lệnh, bác Hà ạ!

Hình em vẽ  trên bài số #1248 hơi đặc biệt, em phải dùng hai lệnh mới được.

Có bác nào có cách làm khác không???

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

truongthon304: không biết có phải nó luôn đúng không, hay em làm mò nó ra?

Hoằn : Đúng là bác làm mò nó ra... :)

Lệnh LINE, với osnap inter xem có bắt điểm được giao 2 đường chéo không.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

2 lệnh, mỗi lệnh xài mấy lần ???

Nếu unlimited thì UCS 3p xong rồi ID "mỏi tay" thì biết thôi :D :D :D

Hoặc:

- 3dpolyline qua các điểm

- region   >>> đc --> đồng phẳng

>>> ko đc --> ko đồng phẳng

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách của bác Hà, sau khi thực hiện lệnh xong vẫn phải dùng lệnh erase để xóa 2 đường line.

Cách của anh Hiệp, đáp ứng được trường hợp hình có nhiều điểm,

nhưng hơi bị mỏi tay Enter và mỏi mắt nhìn z=0

Xin mời các bác tiếp tục thư giãn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

(Hình bên phải chủ thớt đã vẽ sai hình chiếu!)

File hình vẽ: http://www.cadviet.com/upfiles/3/114276_hoanblock.dwg

Đố vui làm thế nào để xác định nhanh được 4 điểm A, B, C và D đều nằm trên cùng một mặt phẳng ???

Nguồn câu đố: http://www.cadviet.com/forum/topic/85663-va-hinh-tray-vat-baang-cad-3d/page-2

Bữa trước khi chủ thớt gửi hình ảnh hình vẽ của chi tiết lên hỏi về cách vẽ hình trụ vát bằng cad 3d. Trước khi dựng hình em đã kiểm tra các tọa độ điểm của nó có đồng phẳng không và tọa độ vị trí của nó trên hình chiếu bằng có đúng không?

Câu đố vui làm thế nào để xác định nhanh được 4 điểm A, B, C và D đều nằm trên cùng một mặt phẳng ???Vẫn chưa có đáp án đúng

Câu đố tiếp theo của em là làm thế nào để biết được tọa độ vị trí chủ thớt đã vẽ sai lệnh trên hình chiếu bằng, hãy xác định tọa độ thực của nó một cách chính xác tuyện đối???

(Đây là câu hỏi khó nếu dùng AutoTAY, còn dùng AutoCAD có thể xác định được dễ dàng)

Xin mời các bác tiếp tục thư giản!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1. Chứng minh tóm tắt bằng hình học:

Gọi A', B', C', D' là các điểm tương ứng của A, B, C, D trên đường tròn.

Các hình thang AA'C'C và BB'D'D có chung đường trung bình vì:

- Cùng đi qua tâm O của đường tròn.

- Cùng phương, cùng hướng vì AA' // BB' // CC' // DD'

- Cùng độ dài = 774

=> AC cắt BD => ABCD đồng phẳng

2. Lấy mặt phẳng qua đường tròn làm quy chiếu thì:

Các vecto AB và DC có dx, dy bằng nhau vì vecto chiếu của chúng là A'B' = D'C'

Có dz bằng nhau = -46

=> 2 vecto AB và DC bằng nhau

3. Dùng CAD: cách này có thể dùng cho nhiều điểm (như của hiepttr nhưng thêm hàng cuối)

- Dùng lệnh UCS 3p chọn 3 điểm không thẳng hàng

- Dùng lệnh ID kiểm tra Z các điểm còn lại

Nếu không tìm ra 3 điểm không thẳng hàng chứng tỏ tất cả các điểm đồng phẳng

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mời các bạn giải 2 câu đố sau với điều kiện không dùng khảo sát hàm số
Câu 1:
1 tấm giấy hình vuông cạnh a, cắt 4 góc theo đường đỏ và xếp, dán lại thành 1 hình hộp không nắp.
Tìm thể tích lớn nhất của hình hộp.
Câu 2:
1 tấm giấy hình tròn. cắt theo đường đỏ, dán lại theo đường đứt thành 1 hình nón
Tìm thể tích lớn nhất của hình nónhttp://www.cadviet.com/upfiles/3/19626_xep.rar

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1). Đây là bài toán ứng dụng bất đẳng thức Cauchy. Vấn đề là khôn khéo tí để biến công thức tính V về áp dụng được Cauchy.

Đáp số: V=2*a^3/27

2). Chắc cũng thế! Để người khác kiếm like.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bác Hà đã cho em được nhớ lại bài toán ứng dụng bất đẳng thức Cauchy GTLN và GTNN  mà em đã quên lãng từ lâu!

Câu đố của bác ndtnv rất hay. Em vốn sợ phải lôi công thức toán học ra để tích toán. Dùng AutoCAD cũng xác định được thể tích lớn nhất tương đối nhanh, sai số về chiều cao h chính xác đến 0.001, sai số này đáp ứng được trị số sai lẹch nhỏ nhất của tiêu chuẩn quả đất ISO dùng trong ngành chế tạo máy.

Mạn phép bác ndtnv cho em được sửa lại câu đố trong bài viết số #1263 của bác là:

"Mời các bạn giải 2 câu đố sau với điều kiện là không dùng toán học, chỉ dùng lệnh của AutoCAD để giải???"

Nếu unlimited thì UCS 3p xong rồi ID "mỏi tay" thì biết thôi :D :D :D

Cách của anh đáp ứng được việc kiểm tra nhiều điểm, nhưng hơi bị mỏi tay, mỏi mắt đề dòm Z=0.

Gợi ý: Cách của anh đúng một nửa, còn một nữa là trúng ý của em :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1). Cảm ơn bác Hà đã cho em được nhớ lại bài toán ứng dụng bất đẳng thức Cauchy GTLN và GTNN  mà em đã quên lãng từ lâu!

2). Câu đố của bác ndtnv rất hay. Em vốn sợ phải lôi công thức toán học ra để tích toán. Dùng AutoCAD cũng xác định được thể tích lớn nhất tương đối nhanh, sai số về chiều cao h chính xác đến 0.001, sai số này đáp ứng được trị số sai lẹch nhỏ nhất của tiêu chuẩn quả đất ISO dùng trong ngành chế tạo máy.

Mạn phép bác ndtnv cho em được sửa lại câu đố trong bài viết số #1263 của bác là:

"Mời các bạn giải 2 câu đố sau với điều kiện là không dùng toán học, chỉ dùng lệnh của AutoCAD để giải???"

1). Thấy mới tin!

2). Tin nỗi không đây?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách của anh đáp ứng được việc kiểm tra nhiều điểm, nhưng hơi bị mỏi tay, mỏi mắt đề dòm Z=0.

Gợi ý: Cách của anh đúng một nửa, còn một nữa là trúng ý của em :) :) :)

Nếu các điểm đều cùng nằm trên 1 loại đối tượng như nhau:point, line( cùng start hay end point nếu line nằm ngoài mp ucs) thì chọn tất cả rồi nhìn vào bảng properties

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1). Thấy mới tin!

2). Tin nỗi không đây?

Đọc bài viết của bác em chợt nhớ tới những  câu thơ nghẹn ngào xúc động trong bài thơ Quê hương của nhà thơ Giang Nam:

Hôm nay nhận được tin em

Không tin được dù đó là sự thật

Giặc bắn em rồi quăng mất xác

Chỉ vì em là du kích, em ơi!

Đau xé lòng anh, chết nửa con người!

Xưa yêu quê hương vì có chim có bướm

Có những ngày trốn học bị đòn roi...

Nay yêu quê hương vì trong từng nắm đất

Có một phần xương thịt của em tôi

1960

Nếu bác bảo rằng câu đố ở bài đầu tiên của trang này khó tin, em không ngạc nhiên, vì đây là câu hỏi khó.

("Làm thế nào để biết được tọa độ vị trí của 4 điểm A, B, C và D chủ thớt đã vẽ sai lệch trên hình chiếu bằng, hãy xác định tọa độ thực của nó một cách chính xác tuyện đối???")

Bài toán của bác ndtnv  cũng gần giống với bài toán ảnh dưới:

Chị Hà em đã có lời giải bằng AutoCAD trong chủ đề : http://www.cadviet.com/forum/topic/62922-yeu-cau-lisp-ve-cung-tron-voi-dien-tich-biet-truoc/

Mời các bạn cùng nhức đầu với bài toán sau:

Cho tam giác (H.1) và ellipse (H.2). Biết tam giác có thể "nội tiếp" trong ellipse.

Hãy chỉ ra cách để đưa tam giác về nội tiếp trong ellipse như (H.3) ?

Bài toán nhức đầu của bác ở bài viết số #1166 trang 59 , em đã có lời giải, bác thử không nhức đầu với bài toán của em xem sao???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sao bâng quơ thế!

Ý 1 ở #1266: là ý nói đề nghị Hoằn cho lời giải câu đố của bạn ndtnv, chí ít là đáp số, chứ chưa đưa lên được 1 thông tin gì làm niềm tin cả.

Ý 2 ở #1266: là ý nói rất khó tin nếu giải bằng cad để sai số đạt < 0.001 (vì đang nghi ngờ Hoằn hiểu chưa đúng câu đố).

Đôi lúc cũng cần khích tướng tí  :lol:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sao bâng quơ thế!

Ý 1 ở #1266: là ý nói đề nghị Hoằn cho lời giải câu đố của bạn ndtnv, chí ít là đáp số, chứ chưa đưa lên được 1 thông tin gì làm niềm tin cả.

Ý 2 ở #1266: là ý nói rất khó tin nếu giải bằng cad để sai số đạt < 0.001 (vì đang nghi ngờ Hoằn hiểu chưa đúng câu đố).

Đôi lúc cũng cần khích tướng tí  :lol:

1/ Em không đưa ra đáp số ngay vì bác đã đưa ra công thức toán học, tình ngay lý gian, biết đâu bác lại nghi ngờ  em đã dùng công thức toán học để tính   :) :) :)

2/ Em chỉ đưa ra sai số của chiều cao hình hộp H là 0.001 vì là sai số chế tạo trong ngành chế tạo máy cũng chỉ cần đến 0.001. Thực tế khi giải bài toán tương tự,  chị Hà em đã giải bằng AutoCAD chính xác đến 0.0000001: http://www.cadviet.com/forum/topic/62922-yeu-cau-lisp-ve-cung-tron-voi-dien-tich-biet-truoc/

- Xin bác đừng " nghi ngờ Hoằn hiểu chưa đúng câu đố" của bác ndtnv . Những dạng bài toán ngược và xuôi như thế, em va chạm thường xuyên. Thú thực với bác, trướ kia có những việc dùng công thức toán học cho kết quả nhanh, nhưng em vẫn phải lọ mọ kiểm tra bằng AutoCAD, còn bây giờ thì em dùng AutoCAD để tính luôn.

Với chi tiết chỏm cầu như ở ảnh trên, em dám khẳng định là Giáo sư Ngô Bảo Châu cũng không tìm ra được công thức khai triển đúng, trong khi đó khai triển trên AutoCAD thì lại ngon như húp ...mỡ nước!

3/ Về câu đố của bác ndtnv em làm như sau:

Bước 1: (Giả sử dựng khối hộp có thể tích lớn nhất từ phôi hình vuông 80 x 80)

- Offset theo chiều cao H1, H2  của khối hộp >>> Vẽ 3D các khối hộp >>>Xác định thể tích của các khối hộp...

- Nhìn vào số liệu thống kê trên ảnh dễ dàng biết được miền xác định kích thước chiều cao H để khối hộp có thể tích lớn nhất: H= 10 < Điều kiện để H có Vmax < H= 15

Bước 2: ...............

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hy vọng tác giả câu đố sẽ hiểu được đáp án của bạn.

Vâng ạ! Dẫu sao thì đây vẫn là chủ điểm thắc mắc chung, thuộc chuyên đề  AutoCAD. Bởi vậy, tình hình  là em chỉ là người cầm đèn chạy trước ô tô. Em vẫn  Hy... Văn... Vọng  chủ thớt  của câu đố là bác ndtnv sẽ  đưa ra nhời gợi ý, bác Hà ạ! :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hoằn, on 17 Nov 2013 - 14:52, said:

Vâng ạ! Dẫu sao thì đây vẫn là chủ điểm thắc mắc chung, thuộc chuyên đề  AutoCAD. Bởi vậy, tình hình  là em chỉ là người cầm đèn chạy trước ô tô. Em vẫn  Hy... Văn... Vọng  chủ thớt  của câu đố là bác ndtnv sẽ  đưa ra nhời gợi ý, bác Hà ạ!  :) :) :)

Đối với bài toán này, vì V là hàm bậc 3 theo h nên đạt yêu cầu (sai số so với đáp án chính xác là 1E-7)còn với hàm bậc cao thì sai số sẽ lớn hơn nhiều.

Thuật toán đúng sẽ hội tụ về 1 kết quả dù cho chọn các trị ban đầu khác nhau.

Sau đâu là lisp để test thuật toán chia đôi.

(defun VBox (a h / l)    (setq l (- a h h)) (* h l l))

(defun VMax (a h1 h2 z / h v v1 v2)
    (setq v1 (VBox a h1) v2 (VBox a h2))
    (while (> (- h2 h1) z)
        (setq h (/ (+ h1 h2) 2) v (VBox a h))
        (if (> v2 v1)
            (setq h1 h v1 v)
            (setq h2 h v2 v)
        )
    )
    (strcat "h = " (rtos h 2 9) ", V = " (rtos v 2 6) ", Sai so = " (rtos (- h (/ a 6)) 1))
)

(VMax 80. 10. 20. 1.e-10)
"h = 13.333333284, V = 37925.925926, Sai so = -4.9598E-08"

(VMax 80. 12. 18. 1.e-10)
"h = 13.333333254, V = 37925.925926, Sai so = -7.9386E-08"

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

"Hai bác thợ cưa một cây gỗ dài 7m thành những đoạn dài 1m. Cứ 12 phút thì cưa xong một đoạn. Hỏi cưa cả cây gỗ đó hết bao lâu?"

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

"Hai bác thợ cưa một cây gỗ dài 7m thành những đoạn dài 1m. Cứ 12 phút thì cưa xong một đoạn. Hỏi cưa cả cây gỗ đó hết bao lâu?"

Hề hề hề,

Chuyện hết bao lâu còn phụ thuộc vào các bác thợ, Các bác ấy mà cứ "sáng rửa cưa, trưa mài đục, tối giục ăn cơm" thì khoảng thời gian để cưa hết cái cây ấy có nhẽ cũng bằng thời gian hút thuốc lào vặt.

Còn đây là bài toán không dễ. Mong các bác thư giãn:

Có 5 anh chàng A,B,C,D,E và 5 cô nàng a,b,c,d,e. Hỏi có bao nhiêu cách xếp cặp mỗi anh một cô sao cho không có cặp nào trùng mã như Aa, Bb, Cc,Dd, Ee.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Về lý thuyết có thể xếp A, B, C, D, E theo cột và a, b, c,d, e theo hàng sau đó Array sẽ cho kết quả 25 cặp đôi: trong đó 5 cặp trùng mã,  kết quả là có 20 cặp không trùng mã, bác Bình ạ!

Trong thực tế do bụt chùa nhà không thiêng nên không có anh nào chọn được cô nào cả :) :) :)

Hai bác thợ cưa một cây gỗ dài 7m thành những đoạn dài 1m. Cứ 12 phút thì cưa xong một đoạn. Hỏi cưa cả cây gỗ đó hết bao lâu?"

Đây là đáp án:

:) :) :)

Có bác nào có thắc mắc gì không???

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Câu hỏi của bác Bình là "Có bao nhiêu cách sắp xếp 1 anh 1 cô..." chứ không phải có bao nhiêu cặp!

Nó nằm ở lý thuyết: hoán vi, tổ hợp, chỉnh hợp thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thời trước thì dễ chứ bgiờ thì khó đấy bác Hà ạh!

Liệu có sắp xếp cho nó đc ko ? Rồi còn cướp cô dâu nữa ... :D :D :D

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thời trước thì dễ chứ bgiờ thì khó đấy bác Hà ạh!

Liệu có sắp xếp cho nó đc ko ? Rồi còn cướp cô dâu nữa ... :D :D :D

Đúng là bây giờ thì khó hơn ngày xưa. Giả thiết còn thiếu thằng nào đại gia con nào chân dài nữa. Srr vì người cỗ không theo kịp tân.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay