Đến nội dung

Hình ảnh

Đố vui

• Please log in to reply
1743 replies to this topic

#341 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết
Điểm đánh giá: 3804 (đỉnh cao)

Đã gửi 13 June 2009 - 05:48 PM

Hình đã gửi

Hình đã gửi
Anh Tuệ ơi ! Cả hai cách của anh đều đúng nhưng chậm... tiến độ. Em đã lần ra cách chỉnh dim của anh, có thể nhập góc xoay vào Tec rotation hoặc Quickcale.
Anh đưa ra lời giải hình 1???

1 . Lệnh Block
2. Lệnh Insert Block với góc xoay 180 độ. Pick 1 phát điểm là xong sao có thể gọi là chậm... tiến độ

Hình 1 là 1 câu đố và anh đã đưa ra gợi ý là lệnh -h. Mong Hà Anh và các bạn có thể giải ra câu đố này. Tue_NV đã có 1 gợi ý nhỏ với Hà Anh rồi.

Có như thế anh Tue_NV mới tức khí mở két bạc lôi ra cái lệnh {– H} đã cất giấu từ lâu phải ko các bác…he he he . Hôm nay em được một bữa cười mỏi hết cả răng… he he he…

Ôi. Cái này Tue_NV đã giải thích rồi mà. Nghĩ như vầy tội cho Tue_NV lắm lắm Hà Anh và svba1608 ui. Tue_NV thương cho mình quá :lol2:

Chào haanh.
Cái lệnh -h mình đã chia sẻ với các bạn từ lâu rồi, chứ mình không hề cất giấu đâu. Em nói như vầy thì tội cho anh lắm lắm.
Tue_NV đã từng viết Code cho bạn haiduong về lệnh -h giúp bạn ấy giải quyết vấn đề về hatch. Tue_NV không được học hành bài bản, đến với CADVIET thì học mót, học lóm là chính. Và mình muốn luôn tự hoàn thiện bản thân và giúp đỡ cho mọi người chứ không muốn làm sư phụ gì đó của ai cả. Em đừng nghĩ về anh như vậy em nhé. Chúc em luôn mạnh khỏe

Chào bạn lisp của bạn rất hay có thể tô cho 1 hình bất kỳ miễn là nhập toạ độ các đỉnh cho nó.
Ví dụ (cái này mình lập trên Excel)

http://www.cadviet.c...amp;#entry49270

To ph168xd : Thiết nghĩ lệnh Solid và lệnh -Hatch đáp ứng yêu cầu của bạn là sử dụng 1 lệnh và 1 lần duy nhất. Đây là đáp án đúng phải không bạn? Về tinh thần nhiệt tình thì Tue_NV không thiếu nhưng mình thật sự không thích những lời kích cầu của bạn. Bản thân Tue_NV chỉ muốn giao lưu, học hỏi mọi người thôi. Chắc có lẽ đến bạn rồi đấy., bạn đưa ra đáp án của mình đi nhé
Chào bạn. Chúc bạn vui.

• 2

#342 svba1608

svba1608

Tưởng Thị Tú Khuyên

• Moderator
  • 601 Bài viết
Điểm đánh giá: 620 (tốt)

Đã gửi 13 June 2009 - 06:07 PM

Ôi. Cái này Tue_NV đã giải thích rồi mà. Nghĩ như vầy tội cho Tue_NV lắm lắm Hà Anh và svba1608 ui. Tue_NV thương cho mình quá :D

Điều này thì anh Tue_NV đừng lo lắng quá, mọi người hiểu rồi. Em chỉ post lại thôi, ko có ý gì đâu

Hình 1 là 1 câu đố và anh đã đưa ra gợi ý là lệnh -h. Mong Hà Anh và các bạn có thể giải ra câu đố này. Tue_NV đã có 1 gợi ý nhỏ với Hà Anh rồi.

Đọc bên "Viết lisp theo yêu cầu" thì em chả hiểu gì cả vì em chưa biết gì về lisp. Nhưng em cũng đã nghiên cứu lệnh -H, nhưng cứ vẽ xong boundary là ... stop. Chả biết phải làm thêm gì nữa. :lol2:
"Command: -h
-HATCH
Current hatch pattern: ANSI31
Specify internal point or [Properties/Select objects/draW boundary/remove
Boundaries/Advanced/DRaw order/Origin]: w

Retain polyline boundary? [Yes/No] <N>: y

Specify start point:
Specify next point or [Arc/Length/Undo]: @700,0

Specify next point or [Arc/Close/Length/Undo]: @0,-700

Specify next point or [Arc/Close/Length/Undo]: @-700,0

Specify next point or [Arc/Close/Length/Undo]: >>
Resuming -HATCH command.

Specify next point or [Arc/Close/Length/Undo]:

Specify start point for new boundary or <Accept>:

Boundaries/Advanced/DRaw order/Origin]: a

Enter an option [Boundary set/Retain boundary/Island
detection/Style/Associativity/Gap tolerance/separate Hatches]: H

Create separate hatches? [Yes/No] <N>: y

detection/Style/Associativity/Gap tolerance/separate Hatches]: H

Create separate hatches? [Yes/No] <Y>: n

detection/Style/Associativity/Gap tolerance/separate Hatches]: S"

Em nghiên cứu mãi mà cũng chưa hiểu, anh Tuệ ạ. :D Mà chức năng này, thực sự cũng ít người dùng. Em cũng đọc trong help của Cad, nhưng vì trình độ Tiếng Anh có hạn nên chưa hiểu.
Em đoán là để vẽ hình caro bên trong thì dùng kiểu hatch giống như kiểu NET. Nhưng làm thế nào thì em cũng chưa nghĩ được gì thêm. :lol2:
  • 1
http://khuyen.space

#343 svba1608

svba1608

Tưởng Thị Tú Khuyên

• Moderator
  • 601 Bài viết

Đã gửi 14 June 2009 - 08:56 AM

Anh Tuệ ơi, em nghĩ là em gần đến đích rồi. Nhưng hatch bên trong em vẽ ra nó ko chia được thành 7 hàng, 7 cột mà cứ ở dạng đối xứng tâm. Nếu đề bài là 8 hàng, 8 cột thì chuẩn không cần chỉnh.
Sau đây là thao tác của em. Mời các bác cùng xem:
Command: -H
-HATCH
Boundaries/Advanced/DRaw order/Origin]: P

Enter a pattern name or [?/Solid/User defined] <ANSI31>: U

Specify angle for crosshatch lines <0>: 0 (nhập góc quay cho hatch kiểu cross. Ở đây chọn là 0).

Specify spacing between the lines <1.0000>: 100 (Khoảng cách giữa các đường trong hatch. Ở đây chọn là 100).

Double hatch area? [Yes/No] <N>: Y
Nguyên văn trong Help: “Enter y to specify a second set of lines to be drawn at 90 degrees to the original lines, or press ENTER”: Chọn y
Current hatch pattern: _USER
Boundaries/Advanced/DRaw order/Origin]: W (W: chọn draW boundary-vẽ đường bao).

Retain polyline boundary? [Yes/No] <N>: Y (có giữ lại đường bao sau khi sử dụng ko? Có. (Đường bao này được Cad mặc định vẽ bằng polyline)

Specify start point:

Specify next point or [Arc/Close/Length/Undo]: @0,700

Boundaries/Advanced/DRaw order/Origin]:
(Enter để kết thúc lần 1 sử dụng lệnh. Chuyển sang lần 2 sử dụng lệnh).
Command: -HATCH

Enter a pattern name or [?/Solid/User defined] <_USER>:

Specify angle for crosshatch lines <0>:

Specify spacing between the lines <100.0000>: 10000

Double hatch area? [Yes/No] <Y>: N

Boundaries/Advanced/DRaw order/Origin]: W

Retain polyline boundary? [Yes/No] <N>: Y

Specify start point: >>
Resuming -HATCH command.

Specify start point:
Specify next point or [Arc/Length/Undo]: @-100,0

Specify next point or [Arc/Close/Length/Undo]: @0,-800

Specify next point or [Arc/Close/Length/Undo]: @800,0

Command:
Command:
Command: _qsave

Hình đã gửi
  • 0

#344 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết

Đã gửi 14 June 2009 - 09:10 AM

Qua cuộc đối thoại với svba và Hà Anh trên YM. Tue_NV đã gợi ý hết rồi.
Hì hì, để giải câu đố trên cần 1 điều kiện nữa như svba1608 nói.
Svba : hãy vẽ toạ độ góc trái bên dưới của hình chữ nhật là toạ độ 0,0,0 thử xem

Specify spacing between the lines <1.0000>: 100 (Khoảng cách giữa các đường trong hatch. Ở đây chọn là 100) : đối với hình chia ô

Specify spacing between the lines <1.0000>: 800 (Khoảng cách giữa các đường trong hatch. Ở đây chọn là 800) : đối với hình không chia ô

Ở bước Hatch tiếp theo, bạn không cần gõ P lại nữa làm gì vì CAD đã hiểu rằng bạn xác định kiểu hatch trước đó làm mẫu cho kiểu hatch này

Chúc thành công :lol2:
  • 3

#345 svba1608

svba1608

Tưởng Thị Tú Khuyên

• Moderator
  • 601 Bài viết

Đã gửi 14 June 2009 - 01:02 PM

Hì hì, để giải câu đố trên cần 1 điều kiện nữa như svba1608 nói.

"Nó chỉ quanh quẩn ở đâu đây thôi. Nó chỉ quanh quẩn ở đâu đây thôi. Chỉ có điều mình chưa tìm thấy nó."
Cuối cùng cũng tìm thấy nó rồi. Nó chính là Origin, Set new origin. :D
Em xin bổ sung vào bài bên trên đoạn màu xanh:

Command: -H
-HATCH

Enter a pattern name or [?/Solid/User defined] <ANSI31>: U

Specify angle for crosshatch lines <0>: 0 (nhập góc quay cho hatch kiểu cross. Ở đây chọn là 0).

Specify spacing between the lines <1.0000>: 100 (Khoảng cách giữa các đường trong hatch. Ở đây chọn là 100).

Double hatch area? [Yes/No] <N>: Y
Nguyên văn trong Help: “Enter y to specify a second set of lines to be drawn at 90 degrees to the original lines, or press ENTER”: Chọn y
Boundaries/Advanced/DRaw order/Origin]: W (W: chọn draW boundary-vẽ đường bao).

Retain polyline boundary? [Yes/No] <N>: Y (có giữ lại đường bao sau khi sử dụng ko? Có. (Đường bao này được Cad mặc định vẽ bằng polyline)

Specify start point:

Specify next point or [Arc/Close/Length/Undo]: @0,700

Boundaries/Advanced/DRaw order/Origin]: o

[Use current origin/Set new origin/Default to boundary extents] <Use current
origin>: S
(S có nghĩa là Set new origin. Tạm dịch: chọn điểm gốc )

Select point: >>
Resuming -HATCH command.

Boundaries/Advanced/DRaw order/Origin]:
Store as default origin? [Yes/No] <N>:

(Enter để kết thúc lần 1 sử dụng lệnh. Chuyển sang lần 2 sử dụng lệnh).
Command: -HATCH

Enter a pattern name or [?/Solid/User defined] <_USER>:

Specify angle for crosshatch lines <0>:

Specify spacing between the lines <100.0000>: 10000

Double hatch area? [Yes/No] <Y>: N

Boundaries/Advanced/DRaw order/Origin]: W

Retain polyline boundary? [Yes/No] <N>: Y

Specify start point: >>
Resuming -HATCH command.

Specify start point:
Specify next point or [Arc/Length/Undo]: @-100,0

Specify next point or [Arc/Close/Length/Undo]: @0,-800

Specify next point or [Arc/Close/Length/Undo]: @800,0

Command:
Command:
Command: _qsave

Cuối cùng thì cũng có thể kê cao gối để... làm đồ án rồi. Hy vọng là...

Svba : hãy vẽ toạ độ góc trái bên dưới của hình chữ nhật là toạ độ 0,0,0 thử xem

Specify spacing between the lines <1.0000>: 100 (Khoảng cách giữa các đường trong hatch. Ở đây chọn là 100) : đối với hình chia ô

Specify spacing between the lines <1.0000>: 800 (Khoảng cách giữa các đường trong hatch. Ở đây chọn là 800) : đối với hình không chia ô

Ở bước Hatch tiếp theo, bạn không cần gõ P lại nữa làm gì vì CAD đã hiểu rằng bạn xác định kiểu hatch trước đó làm mẫu cho kiểu hatch này

Em không hiểu vẽ tọa độ 0,0,0 làm gì.
Ở lần hatch thứ 2 vẫn cần bấm lại P, nếu lấy kiểu hatch trước đó thì sẽ là kẻ ô 100*100 ạ? Em không hiểu! :D (cũng có thể do anh dùng Cad2004, em dùng Cad2007 nên khác nhau).
Em vẫn giữ nguyên ý kiến của em là với hình không chia ô phải lấy khoảng cách giữa các đường trong hatch lớn lớn một chút. 800 hơi nhỏ, vẫn bị thể hiện trên bản vẽ.

• 4

#346 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• 2875 Bài viết
Điểm đánh giá: 1554 (rất tốt)

Đã gửi 14 June 2009 - 01:50 PM

Anh Tuệ ơi, em nghĩ là em gần đến đích rồi. Nhưng hatch bên trong em vẽ ra nó ko chia được thành 7 hàng, 7 cột mà cứ ở dạng đối xứng tâm. Nếu đề bài là 8 hàng, 8 cột thì chuẩn không cần chỉnh.

Câu đố em viết theo yêu cầu của anh Binh77 nên mới có 7 hàng, 7 cột nếu chị Svba dùng cách khác thì không phải chỉnh, 8 hàng, 8 cột mới phải chỉnh đây cũng là 1 gợi ý của em .

Sau khi làm theo cách của anh Tuệ chị Svba tiếp tục nghiên cứu cách làm khác rồi so sánh thời gian xem cách nào nhanh.

Một lệnh ko hay nhiều lệnh ko quan trọng, vấn đề chính cần quan tâm là… tiến độ thi công, là thời gian ít nhất!

Ôi. Cái này Tue_NV đã giải thích rồi mà. Nghĩ như vầy tội cho Tue_NV lắm lắm Hà Anh và svba1608 ui. Tue_NV thương cho mình quá :lol2:

Hôm nọ trên YM anh đã "không cho phép em được khóc"! Nhưng em vẫn khóc khóc cạn nước mắt. Còn anh thì... cười .
Hôm nay em thấy anh khóc thương cho mình, em gom góp được ít nước mắt lại khóc cạn hết rồi anh ạ!

1 . Lệnh Block
2. Lệnh Insert Block với góc xoay 180 độ. Pick 1 phát điểm là xong sao có thể gọi là chậm... tiến độ

Chậm ở chỗ anh phải đặt tên Block, chọn đối tượng , chọn điểm chèn, chậm cả Insert Block với góc xoay 180 độ. Đó là em chưa nhắc đến anh còn phải chỉnh kích thước để dòng chữ xoay ngược.
Dùng nhiều lệnh cũng được anh ạ, vấn đề cơ bản là thời gian. Dùng đồng hồ bấm giây chắc chắn thời gian của em chỉ bằng 2/3 của anh.
  • 2

“Sống trong đời sống cần có một tấm lòng / Để làm gì em biết không ? / Để gió cuốn đi, để gió cuốn đi...”

#347 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết

Đã gửi 14 June 2009 - 04:09 PM

Chậm ở chỗ anh phải đặt tên Block, chọn đối tượng , chọn điểm chèn, chậm cả Insert Block với góc xoay 180 độ. Đó là em chưa nhắc đến anh còn phải chỉnh kích thước để dòng chữ xoay ngược.
Dùng nhiều lệnh cũng được anh ạ, vấn đề cơ bản là thời gian. Dùng đồng hồ bấm giây chắc chắn thời gian của em chỉ bằng 2/3 của anh.

Hề hề. Chưa chắc,chưa chắc.
Còn cách tạo Block khỏi cần đặt tên nè :
Chọn đối tượng là hình 1 bằng Grid -> Dùng chuột phải dí vào đối tượng vừa chọn -> kéo rê đến vị trí mới -> nhả chuột -> Hiện lên bảng menu -> Paste As Block. Bước này vừa tạo Block và vừa chèn Block chỉ bằng chuột
CHọn Block vừa tạo ->Bấm Ctrol+1 -> Chỉnh rotation 180 độ -> xong

Nói thì dài dòng -> thao tác cực kì nhanh -> thử xem

Cách tạo Block như vầy Tue_NV không hề có bước chỉnh dòng chữ xoay ngược vì chữ đã ở vị trí rất chính xác.
  • 3

#348 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• 2875 Bài viết

Đã gửi 14 June 2009 - 09:49 PM

Tạo block không đặt tên, Để khỏi phải quản lý.
_Nguyen Hoanh: Nếu bạn muốn tạo một anonymous block (là block không có tên) trong bản vẽ bạn chỉ cần copy các đối tượng mà bạn muốn tạo block bằng cách dùng tổ hợp phím Ctr+C, sau đó dùng lệnh PasteBlock.
Với block tạo bằng phương pháp này, bạn không cần phải quản lý block (thật ra là không quản lý được). Khi bạn xóa đối tượng này, ACAD tự động Purge các anonymous block ra khỏi block table sau mỗi lần mở file.
_Jikibo : Ngoài cách sau khi Copy ta đánh lệnh pasteblock ta còn có thể vào Edit / Paste as Block, hay tổ hợp phím Ctrl+Shift+V cũng tương tự.

Có như thế anh Tue_NV mới tức khí mở két bạc lôi ra cái lệnh {– H} đã cất giấu từ lâu phải ko các bác…he he he . Hôm nay em được một bữa cười mỏi hết cả răng… he he he…

Hôm nay anh lại mở két bạc một lần nữa phải không anh???
Hôm nay em biết thêm cách : Chọn đối tượng là hình 1 bằng Grid
Em chưa dùng đồng hồ bấm giây để thử xem biến hình 1 thành hình 2 cách của em và anh nhanh chậm ra sao. Nhưng em linh cảm cùng lắm là... hề hề anh ạ!
Hôm nọ trên YM anh đã "không cho phép em được khóc"! Cơ mà tại sao hôm qua anh lại khóc??? Riêng đoạn này anh 'xứng đáng" được em phạt: Anh phải giải hết các câu đố của em còn tồn đọng và tiếp tục ra câu đố nếu anh rỗi thời gian... và đừng quên ...em Trần Hà Anh - người trên mạng ảo anh nhé!
Xin mời các bác cùng tham gia em cũng bấm thank rầm trời luôn! Chỉ cần nói tên lệnh, lệnh đó có mấy chữ cái em biết liền!
@ Anh Binh77: Em vẫn bảo lưu ý kiến của mình, đây là câu đố em viết theo yêu cầu của anh! Sau 15 ngày nếu anh ko hồi âm em sẽ thanh lý. Nếu anh giải đố đúng đáp án của em, em sẽ mở các bài viết của anh ra bấm rầm trời liền 30 thank...Quân tử nhất ngôn...mong anh hiểu và thông cảm!
  • 0

“Sống trong đời sống cần có một tấm lòng / Để làm gì em biết không ? / Để gió cuốn đi, để gió cuốn đi...”

#349 ph168xd

ph168xd

biết lệnh adcenter

• 779 Bài viết
Điểm đánh giá: 309 (khá)

Đã gửi 14 June 2009 - 10:03 PM

Lại chuyện gì nữa đây?????
Sau 1 thời gian ko vào topic này
giờ đọc chẳng hiểu mô tê gì cả
  • 1

#350 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết

Đã gửi 14 June 2009 - 10:21 PM

Hôm nay anh lại mở két bạc một lần nữa phải không anh???
Hôm nay em biết thêm cách : Chọn đối tượng là hình 1 bằng Grid
Em chưa dùng đồng hồ bấm giây để thử xem biến hình 1 thành hình 2 cách của em và anh nhanh chậm ra sao. Nhưng em linh cảm cùng lắm là... hề hề anh ạ!
Hôm nọ trên YM anh đã "không cho phép em được khóc"! Cơ mà tại sao hôm qua anh lại khóc??? Riêng đoạn này anh 'xứng đáng" được em phạt: Anh phải giải hết các câu đố của em còn tồn đọng và tiếp tục ra câu đố nếu anh rỗi thời gian... và đừng quên ...em Trần Hà Anh - người trên mạng ảo anh nhé!
Xin mời các bác cùng tham gia em cũng bấm thank rầm trời luôn! Chỉ cần nói tên lệnh, lệnh đó có mấy chữ cái em biết liền!
@ Anh Binh77: Em vẫn bảo lưu ý kiến của mình, đây là câu đố em viết theo yêu cầu của anh! Sau 15 ngày nếu anh ko hồi âm em sẽ thanh lý. Nếu anh giải đố đúng đáp án của em, em sẽ mở các bài viết của anh ra bấm rầm trời liền 30 thank...Quân tử nhất ngôn...mong anh hiểu và thông cảm!

1. Tue_NV không có két bạc. Nếu có két bạc nhiều thì đi làm từ thiện rồi. Cái cách tạo Block không đặt tên cũng đã từng chia sẻ
2. Khóc giả vờ cũng tính là khóc hả sao em? Tue_NV vẫn biết là Hà Anh và SVBA không nghĩ thế nên trong lòng rất vui. Và vì không có chuyện khóc xảy ra nên cho Tue_NV từ chối lời đề nghị của Hà Anh nhưng riêng cái này thì không bao giờ quên : Luôn nhớ đến Hà Anh : Một người con gái trên mạng thật (CADVIET) chứ không phải là mạng ảo
:lol2: :lol2: :D :D :D :cry:
3. Giải hình 1 của em : 2 lệnh rec -ar
  • 2

#351 svba1608

svba1608

Tưởng Thị Tú Khuyên

• Moderator
  • 601 Bài viết

Đã gửi 14 June 2009 - 10:40 PM

1. Tue_NV không có két bạc. Nếu có két bạc nhiều thì đi làm từ thiện rồi. Cái cách tạo Block không đặt tên cũng đã từng chia sẻ
2. Khóc giả vờ cũng tính là khóc hả sao em? Tue_NV vẫn biết là Hà Anh và SVBA không nghĩ thế nên trong lòng rất vui. Và vì không có chuyện khóc xảy ra nên cho Tue_NV từ chối lời đề nghị của Hà Anh nhưng riêng cái này thì không bao giờ quên : Luôn nhớ đến Hà Anh : Một người con gái trên mạng thật (CADVIET) chứ không phải là mạng ảo
:cry: :D :lol2: :D :cry: :D
3. Giải hình 1 của em : 2 lệnh rec -ar

Mạng là ảo nhưng tình cảm là thật! :D
"Vo Quang Tue: Mà anh thắc mắc một chổ nữa
Meo Mun: vâng
Vo Quang Tue: Không biết svba và Hà Anh thì ai là chị ai là em nữa.
Meo Mun:
Meo Mun: anh thắc mắc thế à, lạ thật đó, :lol2:
Meo Mun: hình như, anh ít khi vào xem profile của thành viên nhỉ
Meo Mun: nếu ko, anh sẽ có câu trả lời ngay, :lol2:
Vo Quang Tue: Nói cho vui chứ câu hỏi đó không quan trọng với anh. Với anh điều quan trọng với anh là anh rất quý 2 chị em
Meo Mun: À vâng, em cũng nói cho vui, chứ câu trả lời đó ko quan trọng. Quan trọng là câu hỏi đó thể hiện sự quan tâm. Và em cảm ơn vì điều đó.
Vo Quang Tue: Cảm ơn em "
Không biết từ bao giờ, mấy dòng nói chuyện vu vơ với chị Hà Anhanh Tuệ bỗng trở nên quan trọng. :D
  • 1

#352 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• 2875 Bài viết

Đã gửi 14 June 2009 - 11:08 PM

Lại chuyện gì nữa đây?????Sau 1 thời gian ko vào topic này giờ đọc chẳng hiểu mô tê gì cả

Đây sẽ đc bình chọn là bài toán vui khó nhất chăng???Mời các Bác tiếp tục coi

Trích bài viết trên trang 4. Anh đã làm em nghiện ra câu đố và giải đố rồi anh ạ! Bắt đền anh đấy!

Hình đã gửi
Trên hình trên được vẽ bằng lệnh PL theo đi theo đường cua 90 độ. Vì sao một hình bị khuyết góc còn một hình ko bị???
(Cả hai hình đều vẽ bằng lệnh PL đều vẽ từ dưới lên và rẽ phải liền mạch để tạo thành 1 found)
hi hi haanh vẽ cả 2 đường bằng pline với chiều dày nét định trước nhưng 1 đường theo Linetype= Continuous còn đường kia định dạng bằng nét đứt thôi mà!

Câu đố này em viết tặng anh Ph156xd, ở trang 15 anh vẫn chưa đọc sao???
-Tỉ dụ như một bạn mới học vẽ CAD chưa biết định dạng nét vẽ như bác SƠN nói, Hỏi qua điện thoại cách khắc phục khi vẽ lệnh PL bị khuyết góc. Em đã trả lời nguyên nhân và cách khắc phục như bác SƠN đã nêu nhưng bạn vẫn không hiểu. Em phải bảo bạn ấy dùng cách khác cũng vẽ được như PL nhưng không bị khuyết góc dù vẽ ở định dạng nét khuất.
Gợi ý dùng một lệnh duy nhất, chỉ cần nói lệnh này có mấy chữ cái em biết liền.

ôi, mới nghỉ co mấy ngày mà mọi người xôm tụ nhỉ
hix :lol2:

@ Anh Tuệ ơi: Anh vừa mở két bạc để lấy ra lệnh –Ar phải ko??? Em chưa biết lệnh này anh có thể …giải trình. Dù ko trúng đáp án (Ô chữ trong chiếc nón kỳ diệu) của của em nhưng em bấm giờ nếu thấy nhanh em sẽ thanh toán nốt cho anh 29 cái thank theo đúng hợp đồng... "đơn phương"mà chỉ có một mình em đã ký.
Anh khóc …giả vờ??? Còn em thì cạn hết nước mắt về anh rồi, anh Tuệ ạ! Khi nào “… vỡ…chum” anh nhớ báo tin mừng cho em ngay anh nhé! Em luôn cầu chúc... được…tròn…vuông!
Trời cho em đôi mắt
Để nhìn thấy những cái không nên nhìn thấy
Trời cho em đôi tai
Để nghe thấy những điều không nên nghe thấy
Trời cho em nụ cười
Để em mỉm cười với đời
Để em gửi nụ cười đến những người bạn!
Trời cho em dòng lệ
để em khóc
khóc cho em
và khóc cả cho người!
(Thơ Trần Hà Anh – 4 câu thơ trên em viết theo ý câu nói của anh với em trên YM )
  • 1

#353 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết

Đã gửi 15 June 2009 - 05:41 AM

Trích bài viết trên trang 4. Anh đã làm em nghiện ra câu đố và giải đố rồi anh ạ! Bắt đền anh đấy!

Câu đố này em viết tặng anh Ph156xd, ở trang 15 anh vẫn chưa đọc sao???
-Tỉ dụ như một bạn mới học vẽ CAD chưa biết định dạng nét vẽ như bác SƠN nói, Hỏi qua điện thoại cách khắc phục khi vẽ lệnh PL bị khuyết góc. Em đã trả lời nguyên nhân và cách khắc phục như bác SƠN đã nêu nhưng bạn vẫn không hiểu. Em phải bảo bạn ấy dùng cách khác cũng vẽ được như PL nhưng không bị khuyết góc dù vẽ ở định dạng nét khuất.
Gợi ý dùng một lệnh duy nhất, chỉ cần nói lệnh này có mấy chữ cái em biết liền.
@ Anh Tuệ ơi: Anh vừa mở két bạc để lấy ra lệnh –Ar phải ko??? Em chưa biết lệnh này anh có thể …giải trình. Dù ko trúng đáp án (Ô chữ trong chiếc nón kỳ diệu) của của em nhưng em bấm giờ nếu thấy nhanh em sẽ thanh toán nốt cho anh 29 cái thank theo đúng hợp đồng... "đơn phương"mà chỉ có một mình em đã ký.
Anh khóc …giả vờ??? Còn em thì cạn hết nước mắt về anh rồi, anh Tuệ ạ! Khi nào “… vỡ…chum” anh nhớ báo tin mừng cho em ngay anh nhé! Em luôn cầu chúc... được…tròn…vuông!
Trời cho em đôi mắt
Để nhìn thấy những cái không nên nhìn thấy
Trời cho em đôi tai
Để nghe thấy những điều không nên nghe thấy
Trời cho em nụ cười
Để em mỉm cười với đời
Để em gửi nụ cười đến những người bạn!
Trời cho em dòng lệ
để em khóc
khóc cho em
và khóc cả cho người!
(Thơ Trần Hà Anh – 4 câu thơ trên em viết theo ý câu nói của anh với em trên YM )

Giải trình : Vẽ Hình 1 của Hà Anh bằng 2 lệnh : rec -ar
Vẽ hình chữ nhật có kích thước 100x100 bằng lệnh rec
Đánh lệnh -ar : chép đối tượng có 7 hàng, 7 cột
Vẽ hình chữ nhật có kích thước 800x800 bằng lệnh rec : điểm bắt đầu là điểm trên cùng, bên phải
Command: rec RECTANG
Specify first corner point or [Chamfer/Elevation/Fillet/Thickness/Width]:
Specify other corner point or [Dimensions]: @100,100

Command: -ar
-ARRAY
Select objects: 1 found

Select objects: Enter the type of array [Rectangular/Polar] <R>:

Enter the number of rows (---) <1>: 7

Enter the number of columns (|||) <1> 7

Enter the distance between rows or specify unit cell (---): 100

Specify the distance between columns (|||): 100

Command: rec RECTANG
Specify first corner point or [Chamfer/Elevation/Fillet/Thickness/Width]:
Specify other corner point or [Dimensions]: @-800,-800
Không biết có nhanh hơn không nữa?

@ Hà Anh : Cha mẹ là người cho em tất cả chứ ông trời không có dính dáng vô đây.
Không có cha mẹ em thì không bao giờ có được em

Cha là bắt đầu cho nguồn gốc, cho lý tưởng và cho tương lai
Mẹ là bắt đầu cho sự sống, cho tình yêu và cho hạnh phúc

To SVBA1608 : Mạng là thật và tình cảm cũng là thật luôn :lol2:
  • 2

#354 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• 2875 Bài viết

Đã gửi 15 June 2009 - 02:35 PM

Anh Tuệ ơi! Các cụ bảo cha mẹ sinh con trời sinh tính ko đúng sao???
Mạng là có thật người trong mạng là ảo vì mỗi người có một hoàn cảnh gia đình và công việc riêng, có khi chỉ biết hình ảnh của nhau, nói chuyện với nhau bằng " chữ không lời" mà ko hề được gặp nhau ngoài đời. Nhưng tình cảm giữa con người trên mạng là có thật và em đã khóc thật, anh ko hiểu được em đâu!
Khi anh viết: 'Vẽ Hình 1 của Hà Anh bằng 2 lệnh : rec và -ar" em tưởng anh viết nhầm hình 2 = hình 1. Nếu vẽ hình 1 thì anh còn thiếu một lệnh ghi kích thước và chỉnh sửa kt ???
  • 1

#355 cadviet244

cadviet244

HVKT-12

• 245 Bài viết
Điểm đánh giá: 157 (tàm tạm)

Đã gửi 15 June 2009 - 02:59 PM

Anh Tuệ ơi! Các cụ bảo cha mẹ sinh con trời sinh tính ko đúng sao???
Mạng là có thật người trong mạng là ảo vì mỗi người có một hoàn cảnh gia đình và công việc riêng, có khi chỉ biết hình ảnh của nhau, nói chuyện với nhau bằng " chữ không lời" mà ko hề được gặp nhau ngoài đời. Nhưng tình cảm giữa con người trên mạng là có thật và em đã khóc thật, anh ko hiểu được em đâu!

Em đã biết khóc rùi sao!!! Chúa sẽ ban phước lành đến con. Camen :lol2:
  • 1

#356 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• 2875 Bài viết

Đã gửi 15 June 2009 - 06:55 PM

Em đã biết khóc rùi sao!!! Chúa sẽ ban phước lành đến con. Camen :lol2:

Hôm nay em mới biết được anh CADViet là một con chiên tốt đời đẹp đạo! Dạo trước ko biết em cứ trêu anh hoài...khổ thân anh!
Em chỉ tu tại gia phật tại tâm thôi anh ạ!
  • 0

#357 cadviet244

cadviet244

HVKT-12

• 245 Bài viết
Điểm đánh giá: 157 (tàm tạm)

Đã gửi 16 June 2009 - 07:35 AM

Hôm nay em mới biết được anh CADViet là một con chiên tốt đời đẹp đạo! Dạo trước ko biết em cứ trêu anh hoài...khổ thân anh!
Em chỉ tu tại gia phật tại tâm thôi anh ạ!

Thiện tai..thiện tai! thí trủ hiểu được được như vậy thì tại hạ đây cảm kích và dzui lắm rùi, người đời có câu " phóng hạ đồ đao, quay đầu là bờ, lập địa thành phật" cầu chúc thí trủ thân tâm an lạc... :lol2:
  • 0

#358 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết

Đã gửi 20 June 2009 - 02:14 PM

Đố vui :
Cho trước hình vuông ABCD có cạnh bằng 100
Hãy dùng lệnh fillet vẽ hình sau với kích thước như hình vẽ
Hình đã gửi
  • 1

#359 thiep

thiep

biết dimbaseline

• 369 Bài viết
Điểm đánh giá: 260 (khá)

Đã gửi 20 June 2009 - 02:46 PM

Đố vui :
Cho trước hình vuông ABCD có cạnh bằng 100
Hãy dùng lệnh fillet vẽ hình sau với kích thước như hình vẽ
Hình đã gửi

Thiep này xin giải đáp:
F, enter
T, enter
N, (no trim) enter
R, enter
150, enter
Pick từng cặp cạnh hình vuông
OK!
  • 7

#360 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• 2875 Bài viết

Đã gửi 20 June 2009 - 02:56 PM

Hình đã gửi
Em không hiểu câu đố của anh là chỉ dùng duy nhất lệnh Fillet hay có thêm lệnh phụ trợ nếu có lệnh phụ trợ em đã có 1 phương án giải lời giải.......

Lời giải của bác thiep đúng!
  • 0