Đến nội dung

Hình ảnh

Đố vui

• Please log in to reply
1743 replies to this topic

#581 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết
Điểm đánh giá: 832 (rất tốt)

Đã gửi 25 June 2011 - 09:42 AM

Hình đã gửi
Cho trước 1 đường tròn mầu đỏ có đường kính 20, có vị trí như ở hình H1:
1- Hãy vẽ thêm vào đó hai đường tròn mầu vàng để có 3 đường tròn tiếp xúc nhau, sao cho tâm của 3 đường tròn này, tạo thành 3 đỉnh của tam giác đều có một một cạnh // song song với OX như hình H1 ???
2- Làm thế nào để từ hình H1 vẽ thêm được hình H2 nhanh nhất???
Xin mời các bác thư giãn tiếp!

Hề, câu 1 dễ thế mừ bạn giải tới những 2 lệnh.
1 lệnh copy là đủ rồi bạn ơi! :rolleyes:
Cả cái hình số 2 nữa nếu phát sinh thêm 2 vòng tròn đỏ kia thì cũng chỉ sử dụng 1 lệnh copy là đủ
Câu 2 : Sử dụng lệnh Rotate bắt tâm C1 -> gõ 60 độ hoặc bắt tâm C3
CAD2000, CAD2002, CAD2004 cũng chỉ sử dụng 1 lệnh copy cho câu 1, lệnh Rotate cho câu 2 thôi hoan à? Áp dụng cho CAD2007 trở lên liệu có ưu ái cho CAD2007 không? :lol:

Em rất vui khi được gặp lại anh Tuệ ở đây, em cảm ơn anh đã quan tâm đến câu hỏi của em, chỉ tiếc là em nhấn xanh (+) máy báo lỗi.
Lỗi tại em không ghi kích thước khoảng cách tâm 2 vòng tròn mầu đỏ, nên anh hiểu nhầm là đường tròn đỏ ở hình H2 đã có trước. Cứ tạm cho là khoảng cách tâm hai đường tròn là 55 để vẽ.
Câu hỏi của em là “Cho trước 1 đường tròn mầu đỏ có đường kính 20, có vị trí như ở hình H1”, có nghĩa là ban đầu chỉ có 1 đường tròn đỏ > vẽ thêm 2 đường tròn vàng > vẽ thêm 3 hình tròn như ở hình H2, tức là “từ hình H1 vẽ thêm được hình H2 nhanh nhất”

“Gợi ý : cả hai câu, mỗi câu chỉ sử dụng 1 lệnh duy nhất. Áp dụng cho AutoCAD2007 trở lên". Gợi ý em viết chính xác, không không ưu ái cho CAD2007 đâu, anh a!

Câu 1 :
Chọn đường tròn > gõ lệnh CO > chọn tâm đường tròn là điểm chèn > di chuột theo phương ngang Polar < 0º, nhập trị số 20 > di chuột lên trên chạm vào đường tròn đỏ lựa chọn Polar < 60º, nhập giá trị 20, được hình H1.
Command: Specify opposite corner:
Command: co
COPY 1 found
Current settings: Copy mode = Multiple
Specify base point or [Displacement/mOde] <Displacement>: Specify second point
or <use first point as displacement>: 20
Specify second point or [Exit/Undo] <Exit>: 20
Specify second point or [Exit/Undo] <Exit>:

Nếu sử dụng lệnh CO trên CAD2004, muốn copy nhiều lần sau khi gõ lệnh CO bắt buộc phải gõ tham số m sẽ chậm hơn. Hơn nữa, AD2004 không hỗ trợ bắt điểm Polar mạnh như CAD2007. Muốn Polar <60º phải thêm thao tác : Shift + chuột phải > Osnap Settings > Polar Tracking > Nhập giá trị 60 vào ô Increment angle.

Command: co COPY 1 found
Specify base point or displacement, or [Multiple]: m Specify base point:
Specify second point of displacement or <use first point as displacement>: 20
Specify second point of displacement or <use first point as displacement>:

Câu 2:
Cách làm thông thường ở CAD2004 là copy hình H1 sang vị trí hình H2 rồi Rotate 2 đường tròn vàng 1 góc 60º là xong. Cách này chậm vì phải dùng 2 lệnh. Nhưng nếu dùng CAD2007 thì chỉ cần một lệnh duy nhất.

Xin mời các bác thư giãn tiếp: từ hình H1 vẽ thêm được hình H2 chỉ sử dụng một lệnh duy nhất???
  • 1

Gió đưa cây cải về trời

Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#582 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết
Điểm đánh giá: 3805 (đỉnh cao)

Đã gửi 25 June 2011 - 12:04 PM

Em rất vui khi được gặp lại anh Tuệ ở đây, em cảm ơn anh đã quan tâm đến câu hỏi của em, chỉ tiếc là em nhấn xanh (+) máy báo lỗi.
Lỗi tại em không ghi kích thước khoảng cách tâm 2 vòng tròn mầu đỏ, nên anh hiểu nhầm là đường tròn đỏ ở hình H2 đã có trước. Cứ tạm cho là khoảng cách tâm hai đường tròn là 55 để vẽ.
Câu hỏi của em là “Cho trước 1 đường tròn mầu đỏ có đường kính 20, có vị trí như ở hình H1”, có nghĩa là ban đầu chỉ có 1 đường tròn đỏ > vẽ thêm 2 đường tròn vàng > vẽ thêm 3 hình tròn như ở hình H2, tức là “từ hình H1 vẽ thêm được hình H2 nhanh nhất”

“Gợi ý : cả hai câu, mỗi câu chỉ sử dụng 1 lệnh duy nhất. Áp dụng cho AutoCAD2007 trở lên". Gợi ý em viết chính xác, không không ưu ái cho CAD2007 đâu, anh a!

Câu 1 :
Chọn đường tròn > gõ lệnh CO > chọn tâm đường tròn là điểm chèn > di chuột theo phương ngang Polar < 0º, nhập trị số 20 > di chuột lên trên chạm vào đường tròn đỏ lựa chọn Polar < 60º, nhập giá trị 20, được hình H1.
Command: co
COPY 1 found
Current settings: Copy mode = Multiple
Specify base point or [Displacement/mOde] <Displacement>: Specify second point
or <use first point as displacement>: 20
Specify second point or [Exit/Undo] <Exit>: 20
Specify second point or [Exit/Undo] <Exit>:

Nếu sử dụng lệnh CO trên CAD2004, muốn copy nhiều lần sau khi gõ lệnh CO bắt buộc phải gõ tham số m sẽ chậm hơn. Hơn nữa, AD2004 không hỗ trợ bắt điểm Polar mạnh như CAD2007. Muốn Polar <60º phải thêm thao tác : Shift + chuột phải > Osnap Settings > Polar Tracking > Nhập giá trị 60 vào ô Increment angle.

Command: co COPY 1 found
Specify base point or displacement, or [Multiple]: m Specify base point:
Specify second point of displacement or <use first point as displacement>:

Câu 2:
Cách làm thông thường ở CAD2004 là copy hình H1 sang vị trí hình H2 rồi Rotate 2 đường tròn vàng 1 góc 60º là xong. Cách này chậm vì phải dùng 2 lệnh. Nhưng nếu dùng CAD2007 thì chỉ cần một lệnh duy nhất.

Xin mời các bác thư giãn tiếp: từ hình H1 vẽ thêm được hình H2 chỉ sử dụng một lệnh duy nhất???

Có thể dùng lệnh MOCORO (phụ trợ Express)

Command: mocoro
Select objects: Specify opposite corner: 3 found -> Chọn 3 vòng tròn hình 1

Select objects: -> Enter

Base point: -> Chọn tâm vòng tròn C1
[Move/Copy/Rotate/Scale/Base/Undo]<eXit>: c -> gõ C
Second point of displacement/Undo/<eXit>: -> Pick điểm copy 3 vòng tròn tới vị trí mới
Second point of displacement/Undo/<eXit>: -> Enter

[Move/Copy/Rotate/Scale/Base/Undo]<eXit>: r -> Gõ R

Second Point or Rotation angle: 60 -> Gõ 60

[Move/Copy/Rotate/Scale/Base/Undo]<eXit>: -> Enter
  • 1

#583 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 25 June 2011 - 02:27 PM

Có thể dùng lệnh MOCORO (phụ trợ Express)

Hi...hi... :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: Em vui quá anh Tuệ ơi ! "Chín sét" luôn! :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:
Em chỉ lo câu hỏi của em bị rơi vào quên lãng, chẳng ai đoái hoài tới thôi anh à! Em cảm ơn nhiều nhiều lắm!
Hồi nhỏ em được bố em ra câu đố:
Một trăm bó cỏ
Một trăm con trâu
Trâu đứng ăn năm
Trâu nằm ăn ba
Lụ khụ trâu già
Ba con một bó
Hỏi số trâu đứng, trâu nằm và trâu già ???

Câu đố thật ấn tượng phải không anh, vừa là toán đố, vừa là đồng dao, toán học “giao tuyến” với văn học, trực tuyến và dễ nhớ, học mà chơi, chơi mà học, thật vui anh nhỉ???
Lệnh MOCORO (phụ trợ Express) thật tuyệt vời, nó kết hợp liền 3 lệnh: Move/ Copy/ Rotate….
Hình đã gửi
Hình đã gửi

Giờ thì anh không còn đặt câu hỏi:liệu em có : “ưu ái cho CAD2007 không? :lol: ”nữa nhỉ???
Câu giả nhời của em là không anh ạ, nhưng em cũng phải thú thực với anh rằng, nếu có ai bảo em phải vẽ bằng AutoCAD2004, em xin thề là em sẽ không bao giờ vẽ trên AutoCAD2004, em bỏ nghề vẽ luôn, “thà hi sinh chứ quyết không chịu chết, thà chết chứ quyết không vẽ trên AutoCAD2004 “đó là sự thật anh ạ! Chúc anh gặp vui nhiều khi viết bài trên CADViet.com, một lần nữa em xin trân trọng cám ơn anh nhiều!
  • 0

Gió đưa cây cải về trời

#584 duy782006

duy782006

PHẠM QUỐC DUY

• CADViet Team
  • 2155 Bài viết
Điểm đánh giá: 1359 (rất tốt)

Đã gửi 25 June 2011 - 02:39 PM

Hi...hi... :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: Em vui quá anh Tuệ ơi ! "Chín sét" luôn! :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:
Em chỉ lo câu hỏi của em bị rơi vào quên lãng, chẳng ai đoái hoài tới thôi anh à! Em cảm ơn nhiều nhiều lắm!
Em chỉ lo trên đời này có chuyện “biết mà không nói“thôi anh ạ, em rất mong anh bớt chút thời gian thư giản bằng cách ra câu đố, như anh cũng đã từng ra câu đố trong topic này, anh nhé!
Hồi nhỏ em được bố em ra câu đố:
Một trăm bó cỏ
Một trăm con trâu
Trâu đứng ăn năm
Trâu nằm ăn ba
Lụ khụ trâu già
Ba con một bó

Câu đố thật ấn tượng phải không anh, vừa là toán đố, vừa là đồng dao, toán học “giao tuyến” với văn học, trực tuyến và dễ nhớ, học mà chơi, chơi mà học, thật vui anh nhỉ???
Lệnh MOCORO (phụ trợ Express) thật tuyệt vời, nó kết hợp liền 3 lệnh: Move/ Copy/ Rotate….
Hình đã gửi
Hình đã gửi

Giờ thì anh không còn đặt câu hỏi:liệu em có : “ưu ái cho CAD2007 không? :lol: ”nữa nhỉ???
Câu giả nhời của em là không anh ạ, nhưng em cũng phải thú thực với anh rằng, nếu có ai bảo em phải vẽ bằng AutoCAD2004, em xin thề là em sẽ không bao giờ vẽ trên AutoCAD2004, em bỏ nghề vẽ luôn, “thà hi sinh chứ quyết không chịu chết, thà chết chứ quyết không vẽ trên AutoCAD2004 “đó là sự thật anh ạ! Chúc anh gặp vui nhiều khi viết bài trên CADViet.com, một lần nữa em xin trân trọng cám ơn anh nhiều!

Cái MOROCO nó có từ thời cadR14 cơ ạ.
  • 1

Cứ ngỡ trần gian là cõi thật.Cho nên tất bật đến bây giờ.
Tạo hộp thoại bằng lisp My blog QUY ĐỊNH ĐẶT TÊN TOPIC TRONG CHUYÊN MỤC LISPD http://ktsduy.wordpress.com/
Để cám ơn chỉ cần nhấn rep_up.png
(Là nhấn vào nút đó phía bài viết của người ta í chứ đừng có nhè cái hình này mà nhấn miết đi nha :-D

#585 phamngoctukts

phamngoctukts

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 1107 Bài viết
Điểm đánh giá: 696 (tốt)

Đã gửi 25 June 2011 - 03:07 PM

Một trăm bó cỏ
Một trăm con trâu
Trâu đứng ăn năm
Trâu nằm ăn ba
Lụ khụ trâu già
Ba con một bó

Mình mò ra được con số 4, 18, 78 nhưng chưa tìm ra thuật toán, hì hì.
  • 1
Tất cả vì sự phát triển của diễn đàn ...
Cám ơn đừng nói lời suông mà hãy nhấn Hình đã gửi!

#586 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 25 June 2011 - 03:16 PM

Đây là bài toán phương giải hệ phuơng trình 3 ẩn toán phổ thông cơ sở thôi anh ạ! Bài toán này do bố em dậy, không có trong sách giáo khoa lớp 9. Anh mò ra được đáp số là nhanh đấy!
Hì hì... nhớ hồi nhỏ để giải bài toán ấy, em phải làm trầy trật mãi không ra, bố em phải gõ 3 cái cốc nhẹ bằng ngón tay giữa của bố em vào đầu em mới giải được cơ, may mà không bị sưng như quả ổi đấy! Hi ...hi...:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:
  • 0

Gió đưa cây cải về trời

#587 ketxu

ketxu

Copier - Paster - Editor

• Moderator
  • 5685 Bài viết
Điểm đánh giá: 2606 (tuyệt vời)

Đã gửi 25 June 2011 - 03:27 PM

2 anh em nhà 523 253 lại tự ^^ Cái này có khi ông Tú chạy ra kết quả chứ chắc gì mò :lol:
  • 1

Thành viên nhóm CadMagic.
Mời bạn ghé thăm facebook nhóm - Page viết lisp theo yêu cầu  :
CAD MAGIC

#588 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 25 June 2011 - 03:50 PM

Đây là bài toán phương giải hệ phuơng trình 3 ẩn toán phổ thông cơ sở thôi anh ạ! Bài toán này do bố em dậy, không có trong sách giáo khoa lớp 9. Anh mò ra được đáp số là nhanh đấy!

Hì hì... nhớ hồi nhỏ để giải bài toán ấy, em phải làm trầy trật mãi không ra, bố em phải gõ 3 cái cốc nhẹ bằng ngón tay giữa của bố em vào đầu em mới giải được cơ, may mà không bị sưng như quả ổi đấy! Hi ...hi...
hoan2182, on 25 June 2011 - 02:27 PM, said:

2 anh em nhà 523 253 lại tự ^^ Cái này có khi ông Tú chạy ra kết quả chứ chắc gì mò :lol:

Hề hề hề,
Phải nói chính xác đây là bài toán giải hệ hai phương trình ba ẩn số với nghiệm là số nguyên dương. Nếu chả có cái điều kiện nghiệm là số nguyên dương thì chắc là phải chờ tới Tết Công gô mất.
Bài toán này có tới 3 nghiệm cơ, nếu mới nêu một nghiệm thì chắc chắn là mò rồi bác ketxu ạ.
Không tin cứ giở sách ra là biết.
Hề hề hề,...
  • 1
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#589 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 25 June 2011 - 09:27 PM

Cái MOROCO nó có từ thời cadR14 cơ ạ.

Tình hình là em bắt đầu học vẽ và vẽ từ CAD2004 chưa thấy có Express. Em ko sử dụng cadR14 nên ko biết, có gì chưa đúng mong bác thông cảm!

Tình hình là em ko có quan tâm đến việc có mò ko , miễn là em thấy kết quả đúng là vui rồi!
Cơ mà em cũng chỉ cần có một nghiệm thôi là đủ, chứ có nhiều nghiệm mà phải mất công chọn lấy một nghiệm, mệt lắm ạ!
Lời giải câu hỏi tìm đường vuông góc chung giữa hai đường thẳng chéo nhau mà anh Phamngoctukts đã ứng dụng lệnh Extrude một cách sáng tạo, em cũng nghĩ là anh ấy đã mò ra đáp án …Hi …hi :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

http://s.cadviet.com/lj

Xin mời các bác thư giãn tiếp, ngoài cách giải của anh Phamngoctukts đã trình bầy ở trên (http://s.cadviet.com/lj)còn có cách giải nào ngắn gọn hơn không???

• 0

Gió đưa cây cải về trời

#590 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết

Đã gửi 25 June 2011 - 10:59 PM

Tình hình là em bắt đầu học vẽ và vẽ từ CAD2004 chưa thấy có Express. Em ko sử dụng cadR14 nên ko biết, có gì chưa đúng mong bác thông cảm!
.....

Phụ trợ Express được cài vào CAD, bạn hoan à. CAD2000, CAD2002, CAD2004 đều cài được cả.
Trước đây, CADR14 nó còn có tên là phụ trợ Bonus
  • 2

#591 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 27 June 2011 - 12:14 PM

Em không hiểu:"2 anh em nhà 523 253 lại tự ^^" là "dư...lào"???

Hình đã gửi
Cho khối lập phương có kích thước 50x50x50 như hình vẽ, làm thế nào để biến đổi thành khối hộp có thể tích lớn gấp 2 lần khối hộp đã cho???
  • 0

Gió đưa cây cải về trời

#592 ketxu

ketxu

Copier - Paster - Editor

• Moderator
  • 5685 Bài viết
Điểm đánh giá: 2606 (tuyệt vời)

Đã gửi 27 June 2011 - 02:34 PM

À, lúc ấy là 523 253, giờ là 524 254, cặp đôi này khá là hợp nhau đây ^^
P/S : câu hỏi của Hoan làm mình tò mò không biết câu trả lời có cần độ chính xác không, nếu độ chục số thì có thể dùng lệnh Scale với tỉ lệ (expt 2.0 ( / 1.00 3.00)) ^^
  • 1

Thành viên nhóm CadMagic.
Mời bạn ghé thăm facebook nhóm - Page viết lisp theo yêu cầu  :
CAD MAGIC

#593 phamngoctukts

phamngoctukts

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 1107 Bài viết

Đã gửi 27 June 2011 - 04:58 PM

Hình đã gửi
Cho khối lập phương có kích thước 50x50x50 như hình vẽ, làm thế nào để biến đổi thành khối hộp có thể tích lớn gấp 2 lần khối hộp đã cho???

Nếu mình không nhầm thì đâu đó trong diễn đàn đã có câu đố dạng này rồi thì phải.
  • 1

#594 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết

Đã gửi 27 June 2011 - 06:39 PM

Nếu mình không nhầm thì đâu đó trong diễn đàn đã có câu đố dạng này rồi thì phải.

Nó ở đây nè : :rolleyes:
http://www.cadviet.c...aded&show=&st=0

....
P/S : câu hỏi của Hoan làm mình tò mò không biết câu trả lời có cần độ chính xác không, nếu độ chục số thì có thể dùng lệnh Scale với tỉ lệ (expt 2.0 ( / 1.00 3.00)) ^^

Với lệnh CAL thì phép lũy thừa là ^
(expt 2.0 ( / 1.00 3.00)) bằng với
2.0^(1/3)
  • 1

#595 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 27 June 2011 - 08:48 PM

Hình đã gửi

Hề hề hề,
Câu hỏi này chưa hoàn chỉnh và nếu chỉ có vậy thì sẽ có vô số nghiệm mất bác hoan2182 ơi.
Náy nhé : Nếu không quan tâm tới tỷ lệ 1:1:1 ban đầu của các cạnh hình lập phương (khối hộp thì chả nhất thiết phải là tỷ lệ này, đúng không ạ???) thì chỉ cần giữ nguyên hai cạnh và gấp đôi cạnh còn lại thì chí ít ta cũng đã có được 3 khối hộp giống nhau và có thể tích gấp đôi cái khối cũ rồi.
Và nếu giữ nguyên một cạnh thay đổi hai cạnh còn lại sao cho diện tích mắt tạo bởi hai cạnh đó gấp đôi diện tích cũ thì cũng lạ đẻ ra dăm tỷ cái kết quả nữa.
Còn nếu thay dổi cả 3 cạnh thì lại càng lắm trò hơn,
Hề hề hề, vậy nên bác hoan2182 phải cho thêm vài cái điều kiện nữa cho nò hóc bác nhé......
  • 1
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#596 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 27 June 2011 - 09:29 PM

-Bác Bình nói đúng, bài toán có vô số nghiệm. Nếu em viết làm thế nào để biến đổi thành khối lập phương có thể tích lớn gấp 2 lần hình đã cho thì bài toán có một nghiệm duy nhất.
- Đáp án của anh Tuệ đúng, sacle theo tỷ lệ: 2.0^(1/3)
- Đáp án của anh 607: Scale với tỉ lệ (expt 2.0 ( / 1.00 3.00)) em không hiểu, chắc là anh đã "đoán mò"!
"À, lúc ấy là 523 253, giờ là 524 254, cặp đôi này khá là hợp nhau đây ^^". Hiện giờ đang rất chi là hợp "số", sau này chưa biết "dư lào" thử chờ vài hôm nữa xem sao???
- Thắc mắc của anh 524 Nếu mình không nhầm thì đâu đó trong diễn đàn đã có câu đố dạng này rồi thì phải. - Đúng anh ạ!Có câu đố tương tự của chị Hà em ra trong mục này từ lâu vẫn chưa có lời lời giải:

Câu 2
-Giả sử có hình vẽ một bồn chứa nước 3 mét khối, thân trụ hai đáy chỏm cầu. Làm thế nào để có được bồn chứa nước có dung tích 1, 2, 4, 5, và 7 mét khối một cách nhanh nhất???

Hình đã gửi
Hình 3D trên rất đơn giản, nhưng để vẽ được nó với thời gian cực kỳ ngắn, không đơn giản đâu nhé!
Xin mời các bác tiếp tục thư giản để tìm ra nhiều cách làm! (Gợi ý: Hình vẽ trên em cắt 1/4 để thể hiện kích thước mặt cắt, khi giải đố không cần phải vẽ hình cắt, chỉ cần nói cách vẽ được cái khung đó thôi là đủ.)
  • 0

Gió đưa cây cải về trời

#597 pdle

pdle

biết lệnh mtext

• 286 Bài viết
Điểm đánh giá: 124 (tàm tạm)

Đã gửi 28 June 2011 - 12:03 AM

Đây là theo ngu ý của em:

Command: 3dpoly
Specify start point of polyline:
Specify endpoint of line or [Undo]: @-20,0,0
Specify endpoint of line or [Undo]: @10,0,-20
Specify endpoint of line or [Close/Undo]: @10,0,0
Specify endpoint of line or [Close/Undo]: c
Command: 3dpoly
Specify start point of polyline:
Specify endpoint of line or [Undo]: @0,90,0
Specify endpoint of line or [Undo]: @90,0,0
Specify endpoint of line or [Close/Undo]: @0,-90,0
Specify endpoint of line or [Close/Undo]: c
Command: extrude
Current wire frame density: ISOLINES=8
Select objects to extrude: 1 found
Select objects to extrude:
Specify height of extrusion or [Direction/Path/Taper angle] <0.5260>: p
Select extrusion path or [Taper angle]:

• 1
Share your knowledge. It is a way to achieve immortality !

PS: Nếu bài viết của mình có ích, xin hãy "Bình chọn cho bài viết này" nhé :D

#598 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 28 June 2011 - 07:57 AM

Em đã nhấn xanh (+) vì anh đã chịu khó đọc rất kỹ đầu bài, giống như anh phamngoctukts đã phát hiện ra đường thẳng// với mặt phẳng trong bài toán tìm giao điểm giữa đường thẳng và mặt phẳng. Và cũng giống bác Bình đã nhìn thấy sự khác biệt giữa khối hộp và hình lập phương.
Có thể nói cách vẽ của anh Pdle là chậm nhất thế giới! Sao anh không dùng lệnh Pl mà lại lạm dụng lênh 3dpoly, gõ bàn phím chậm hơn 3 ký tự??? Nhập toạ độ vẽ chỉ cần gõ giá trị : x,y, z đã đủ, không cần phải viết @ ở phía trước cũng được.
Để đơn giản cho việc vẽ, em sửa lại hình vẽ một chút, nghĩa là hình 3D nằm ở vị trí bất kỳ trong trong hệ toạ độ USC. Anh suy nghĩ thêm nhé!
Hình đã gửi
Xin mời các bác tiếp tục thư giãn!
  • 0

Gió đưa cây cải về trời

#599 phamngoctukts

phamngoctukts

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 1107 Bài viết

Đã gửi 28 June 2011 - 10:04 AM

Em đã nhấn xanh (+) vì anh đã chịu khó đọc rất kỹ đầu bài, giống như anh phamngoctukts đã phát hiện ra đường thẳng// với mặt phẳng trong bài toán tìm giao điểm giữa đường thẳng và mặt phẳng. Và cũng giống bác Bình đã nhìn thấy sự khác biệt giữa khối hộp và hình lập phương.
Có thể nói cách vẽ của anh Pdle là chậm nhất thế giới! Sao anh không dùng lệnh Pl mà lại lạm dụng lênh 3dpoly, gõ bàn phím chậm hơn 3 ký tự??? Nhập toạ độ vẽ chỉ cần gõ giá trị : x,y, z đã đủ, không cần phải viết @ ở phía trước cũng được.
Để đơn giản cho việc vẽ, em sửa lại hình vẽ một chút, nghĩa là hình 3D nằm ở vị trí bất kỳ trong trong hệ toạ độ USC. Anh suy nghĩ thêm nhé!
Hình đã gửi

Cách của hoan có phải là dùng 1 pyramid, 2 box và 1 lệnh move, 1 lệnh subtract. Nếu đúng thì mình sẽ đưa ra cách làm.
  • 1

#600 Detailing

Detailing

biết lệnh imageclip

• 667 Bài viết
Điểm đánh giá: 278 (khá)

Đã gửi 28 June 2011 - 10:12 AM

Hình đã gửi

Xài lệnh Loft dc ko?
1 rec, 1 copy, 2 offset, 1 loft
  • 0

Ideas don't matter, execution does!

1908412_308002392716743_8165279281236341